Xin đánh giá giữa dây tín hiệu RCA và Balancer XLR.

lan806

Well-Known Member
Em chào các bác, bác nào có kinh nghiệm dùng giữa 2 loại dây trên thì cho em chút kinh nghiệm. Em hiện đang chơi bộ 2 kênh gồm loa Kef R300 - ampli harman kardon hk990 - cdp Marantz c6003- dây loa Analysis plus oval 12 - dây tín hiệu Taralab vector 2; tới đây em sẽ thay cdp Marantz thành Harman kardon hd990 cho complete, vấn đề nảy sinh là cặp đôi 990 này có khả năng chơi bằng cổng tín hiệu XLR.
Xin các bác góp ý nên tiếp tục với RCA hay chuyển sang balancer, chuyển sang mà tiền dây đắt quá em cũng ngập ngừng, hay là tự diy cặp dây XLR vì em có khả năng tự làm, nếu tự làm thì chất lượng có kém hơn Taralab không vì lý thuyết thì XLR hơn RCA nhưng một cái là hàng hãng một cái là "made in tự làm".
Mong các bác đóng góp, tán chuyện cho em với.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Xin đánh giá giữa dây tín hiệu RCA và Balancer XLR.

E đã dùng thủ 2 cặp dây Nordost frey 1 cổng kết nối RCA và Balance trên hệ thống nhà E. Cảm nhân về chất âm thì không có gì thay đổi, về âm lượng khi E để cùng 1 mức volume thì kiểu kết nối BL cho ra âm lượng to hơn 1 chút. Nhưng nhìn dây BL nó pro hơn nên bây giờ E đang dùng loại kết nối này. Đấy là E chỉ thử với dây nordost thôi, các dây khác thì E không biết. Riêng về dây IC thì E thấy hãng nordost bán giá như nhau cho 2 kiểu kết nối, 1 số hãng khác thì kiểu BL đắt hơn kiểu RCA như hãng Transparent (đắt hơn tầm 1,2-1,5 lần). Vì vậy theo E bác có khả năng DIY thì bác làm cả 2 rồi kiểm chứng. Còn dùng dây hãng bác nên mượn về thử. E sẵn sàng cho bác mượn sợi IC của E để bác trải nghiệm.

lan806

Well-Known Member

Em cảm ơn bác, hic vậy là khả năng nổi hứng tự làm dây rất dễ xảy ra :) hôm nay em mang HD990 về và nhớ ra chúng nó còn kết nối HRS-LINK nữa bác ạ, kết nối này sử dụng dây dạng như dây mạng ấy, có lẽ phải thử vì thấy nói xử lý đồng bộ và jiter qua dây này rất tốt.
Vậy là em có tới 2 bộ DAC không dùng tới (1 của ampli, 1 của cdp)

do_long_khach

Well-Known Member

Bác lan806 khéo tay có thể giúp em vụ này ko. Em có 1 sợi dây digital kiểu quái đản, 1 đầu unbalanced rca ( coaxial), 1 đầu xlr. Giờ em muốn thay đầu xlr kia bằng rca mà đồ nghề và tay nghề đều zero.

lan806

Well-Known Member

Cái đó rất đơn giản chỉ với cái kéo, mỏ hàn là xong. Nhưng em hỏi chút vì dây XLR 3 sợi trong khi đó rca có 2 sợi thôi ạ, cần thiết thì đấu chập.

TNAudio

Dùng HRS-LINK đưa tín hiệu digital xuống cho DAC HK990 xử lý đó bác, chỉ không dùng DAC của CDP thôi.
Về dây Balance nếu DIY
+ Đầu jack dùng NEUTRIK 6$ * 4 cái (dòng Transparent Music Link Plus dùng jack này)
+ Dây Sommer 3$/m, Dây KLOTZ 4$/m
Không quá nhiều mà chất lượng cũng chẳng kém đâu a :D

lan806

Well-Known Member

Vậy là em có bộ complete nhìn cũng hay hay, hôm nay bận mất rồi nếu ránh rỗi phải thử cho được cổng XLR cho dù khả năng "hơn" chắc chẳng bao nhiêu :)

2014-08-02 16.26.28.jpg

Hung082012

Bác lan806 cho em hỏi tí ạ, cái ổ Weiduka của bác có lọc nguồn không ạ, em thấy một số shop ben muare.vn giới thiệu là có lọc nguồn mà giá dễ chịu quá nên cũng nghi nghi 8-}8-}8-}

lan806

Well-Known Member
Ðề: Re: Xin đánh giá giữa dây tín hiệu RCA và Balancer XLR.

Bác lan806 cho em hỏi tí ạ, cái ổ Weiduka của bác có lọc nguồn không ạ, em thấy một số shop ben muare.vn giới thiệu là có lọc nguồn mà giá dễ chịu quá nên cũng nghi nghi 8-}8-}8-}

2,8tr --- với em không dễ chịu nữa rồi bác ạ, thêm 1 khúc dây với phích cắm cũng làm nó tăng giá rồi còn gì. Em cũng tháo ruột nó ra rồi, loằng ngoằng dây dợ đủ cả, bác hỏi google cũng ra mấy cái ảnh ruột gan nó.

Hung082012

Re: Ðề: Re: Xin đánh giá giữa dây tín hiệu RCA và Balancer XLR.

2,8tr --- với em không dễ chịu nữa rồi bác ạ, thêm 1 khúc dây với phích cắm cũng làm nó tăng giá rồi còn gì. Em cũng tháo ruột nó ra rồi, loằng ngoằng dây dợ đủ cả, bác hỏi google cũng ra mấy cái ảnh ruột gan nó.
Tks bác nhiều, em sẽ ko đoái hoài đến nó nữa :) Vậy là phải cày tiếp để phấn đấu cỡ Richard Gray hoặc Furutech rồi.

lan806

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Xin đánh giá giữa dây tín hiệu RCA và Balancer XLR.

Tks bác nhiều, em sẽ ko đoái hoài đến nó nữa :) Vậy là phải cày tiếp để phấn đấu cỡ Richard Gray hoặc Furutech rồi.

Theo em mỗi người 1 thú chơi, em thì nghĩ không nhất thiết dành quá nhiều vào những thứ thay đổi 0,1% trừ phi làm để chơi. Nếu có thời gian thì nâng cao khả năng thưởng thức cho mình thì hơn, ví dụ: nghe nhạc Việt, dành thời gian tìm hiểu tác giả, tác phẩm, hoàn cảnh ra đời,... nhạc ngoại cũng không loại trừ. Nếu hiểu bài hát nói gì cộng với chất lượng hệ thống đem lại mới là đúng tầm.

Theo em mỗi người 1 thú chơi, em thì nghĩ không nhất thiết dành quá nhiều vào những thứ thay đổi 0,1% trừ phi làm để chơi. Nếu có thời gian thì nâng cao khả năng thưởng thức cho mình thì hơn, ví dụ: nghe nhạc Việt, dành thời gian tìm hiểu tác giả, tác phẩm, hoàn cảnh ra đời,... nhạc ngoại cũng không loại trừ. Nếu hiểu bài hát nói gì cộng với chất lượng hệ thống đem lại mới là đúng tầm.
Bác nói chuẩn đây. E thích nghe nhạc nước ngoài nhưng là những bài hát E hiểu được nội dung. Nhà E có đĩa nhạc nước ngoài nào E làm hết lyzic và khi nghe nó là kèm theo xem lyzic. Vì vậy E ít đĩa nhạc ngoại nhưng có đĩa nào là E cũng hiểu được. DÙ trình độ tiếng Anh của E chỉ là ABC thôi. Nhạc Việt E không thích nhạc đỏ, nhạc vàng, thích nhạc trữ tình do Ý Lan, Bằng kiều hát. E bây giờ qua cái thời thiết bị rồi, chăm chú vào âm nhạc nhiều hơn.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Balancer XLR truyền dẫn tín hiệu đi xa ít bị nhiểu hơn hơn RCA bác ah....Balancer XLR thường được dùng trong phòng thu....bộ dàn cỏ thì Balancer XLR hay RCA chắc không khác gì...

siusiuenen

Nếu bác dự đinh ghép cdp hd990 với hk990 thì hãy thử kết nối bằng HRS-LINK, nếu không có dây của hãng thì lấy dây RJ-45 ( dùng để kết nối internet, network) sài cũng được. Nhiều người không thích chứ mình thích đường này vì nó cho chất âm giống tube !
Nếu làm đươc thì thử làm Xlr ( các hãng thì cũng làm thủ công, tay nghề cao cộng nguyên liệu tốt) theo mình nó hay hơn RCA đối với cặp này

fostina

Well-Known Member

-Balancer XLR truyền dẫn tín hiệu đi xa ít bị nhiểu hơn hơn RCA bác ah....Balancer XLR thường được dùng trong phòng thu....bộ dàn cỏ thì Balancer XLR hay RCA chắc không khác gì...

Bác nói rất chính xác: "Balancer XLR truyền dẫn tín hiệu đi xa ít bị nhiểu hơn hơn RCA " vì dây XLR khi truyền xa sẽ không bị nhiễu nhiều vì dùng cách đảo pha nên sẽ triệt tiêu tín hiệu nhiễu, đó là tại sao nó ít bị nhiễu hơn - thường thiết bị chuyên nghiệp hay cao cấp mới dùng dây Balance, theo mình bác nên dùng loại dây này tín hiệu sẽ tốt hơn, giảm nhiễu tốt hơn.

lan806

Well-Known Member

Hôm nay em cũng lấy sợi rj45 ra dùng, mới nghe thử với đĩa giao hưởng, cảm giác âm thanh trung tính hơn so với sợi rca của em, hôm nào rảnh em thử chế sợi xlr xem sao. Trải nhiệm cho vui vì mấy khi bộ dàn 2 kênh có tới 3 cách đấu :)

do_long_khach

Well-Known Member

"Balanced" các bác ạ, ko phải balancer. Lyrics, ko phải lyzic

audio&video

Active Member

bác Lân chơi thêm dây balance analysis chocolate nhé rất hay trong tầm tiền ah dây balance hơn hẳn RCA về DB bác ah

khactuyen

Banned

Với bộ pre pow xem film thì em thấy dây balanced hơn hẳn RCA, tiếng to, trong và độ động tốt hơn.

lan806

Well-Known Member

Các bác cho hỏi ở đâu bán dây RJ45 loại tốt như thế này ạ

Bên trên