Xin đánh giá giữa dây tín hiệu RCA và Balancer XLR.

tittom79

Well-Known Member
Ðề: Re: Xin đánh giá giữa dây tín hiệu RCA và Balancer XLR.

Nếu bác dùng dây hãng thì nó sẽ dư cọng mass nằm trong dây bác cứ cắm chẳng sao cả, còn nếu bác dùng dây DIY thì bác khoan hoặc trích ngược từ jack female ra ngoài, chuyển dây mass ra ngoài cạnh cổng phono có cọc tiếp đất bác nối vào đó. Tại sao một số ampli khủng lại không thấy cọc mass vì cọc tiếp đất để gần cọc phono, nếu thích thì bác nối vào đó.
Nếu cẩn thận nữa thì bác cắm cọng dây xin rồi kiếm sợi dây điện nối ở cọc mass tới vị trí tiếp đất của hệ thống là OK.

E có con CDP xịn Denon 1500RPSE e mua mới từ Nhật về, giắc cắm (Female) nguồn của nó không có dây mát (Ground) mà cũng chẳng có giắc để nối mát gì cả. Không biết tại sao thế bác nhỉ? Hay là họ thiết kế mạch bên trong xử lý được nhiễu nguồn rồi?!

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Re: Xin đánh giá giữa dây tín hiệu RCA và Balancer XLR.

E có con CDP xịn Denon 1500RPSE e mua mới từ Nhật về, giắc cắm (Female) nguồn của nó không có dây mát (Ground) mà cũng chẳng có giắc để nối mát gì cả. Không biết tại sao thế bác nhỉ? Hay là họ thiết kế mạch bên trong xử lý được nhiễu nguồn rồi?!

Em thấy bảo hàng Nhật họ tiếp mass ngoài vỏ thiết bị, Denon của em chân nguồn cũng chỉ có 2 thôi

coolpix8700

Well-Known Member
Ðề: Xin đánh giá giữa dây tín hiệu RCA và Balancer XLR.

Những cái đầu rất cao họ mới có dây đấu mát. Việc làm 1 cái dây đấu mát không khó nếu chỉ riêng 1 cái đầu nhưng khi nối nó vào 1 bộ dàn thì lại là 1 vẫn đề lớn. Xử lý "hum" (nhiễu "ù" của nguồn xoay chiều) khi các thành phần mát khác nhau rất khó, cho nên đơn giản là họ không làm mát để cái nhiễu ấy có thì vẫn ít hơn rất nhiều so với làm mát bị lỗi!!!
Ai ở nước ngoài đường điện lưới của họ có hệ thống mát rát tốt nên khi lấy nguồn âm (analog) từ sound card của máy tính (không phải laptop) vào 1 bộ dàn có âm ly nguồn 3 chấu sẽ rất hiểu điều này. Tiếng ù 50 (hay 60hz) quá to để có thể nghe tiếp...!

neofoodtech

Member
Re: Ðề: Re: Xin đánh giá giữa dây tín hiệu RCA và Balancer XLR.

Với dây nguồn thì đầu nối vào amply là jack IEC (female) mà bác, 2 hay 3 đều cắm vào được tuốt. Trước tôi dùng NAD 356, bây giờ là NAD 390DD, nối với nguồn bằng dây Furutech 314, tiếng ra hay hơn rõ rệt (sạch) so với dây nguồn theo máy. Hoặc bác có thể mua dây Pangea AC9 thì rẻ hơn nhiều, chất lượng chả kém mấy. Hiện Pangea ra AC9 SE nên AC9 giá thấp lắm, thấy Tây bán dây 3m mà giá có 130$.

Em cũng đang ngắm Pangea AC9, nge Bác nói chắc em tham khảo thêm Furutech 314, dùng mấy sợi này thì 1 lõi mass k có tác dụng

neofoodtech

Member
Re: Ðề: Re: Xin đánh giá giữa dây tín hiệu RCA và Balancer XLR.

Nếu bác dùng dây hãng thì nó sẽ dư cọng mass nằm trong dây bác cứ cắm chẳng sao cả, còn nếu bác dùng dây DIY thì bác khoan hoặc trích ngược từ jack female ra ngoài, chuyển dây mass ra ngoài cạnh cổng phono có cọc tiếp đất bác nối vào đó. Tại sao một số ampli khủng lại không thấy cọc mass vì cọc tiếp đất để gần cọc phono, nếu thích thì bác nối vào đó.
Nếu cẩn thận nữa thì bác cắm cọng dây xin rồi kiếm sợi dây điện nối ở cọc mass tới vị trí tiếp đất của hệ thống là OK.

Em cảm ơn Bác! Có lẽ em sẽ mua dây hãng đành bỏ phí sợi mass trong đó, phía sau ampli của em không có chỗ tiếp mass. Hiện em đang lấy mass từ 2 con vít phía sau như hình dưới, không biết như vậy có đúng không.

do_long_khach

Well-Known Member

Tốt nhất bác hỏi help desk của NAD đã (vào trang chủ reg cái nick là hỏi được).

coolpix8700

Well-Known Member

Chưa nhìn được sợi nguồn của bác, nhưng cơ bản dây nguồn họ quảng cáo ở 2 khía cạnh: bằng chất liệu+cấu tạo dây với vỏ dây và khả năng chống nhiếu. Để chống nhiễu có thể họ nhét luôn cả mạch chống nhiễu trong dây. Ở mạch chống nhiễu thì một phần (khá lớn) nhiễu được thoát qua đường mát. Nếu dây có phần chống nhiễu thoát qua mát mà hệ thống không có mát tốt thì mất hết công dụng của phần này!

Bên trên