Xin tư vấn DAC để nghe nhạc.

s2krazyellow

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vấn DAC để nghe nhạc.

Luôn có thể tham khảo thêm Midi làm DAC. Giá rẻ hơn.. Cái này thì em đang có.. bác có thể lấy về nghe.. ko thích thì trả lại... :p

ngdhieu

Well-Known Member

Em thì có đang có quá nhiều thứ vốn không phải là chuyên DAC nhưng được dùng làm DAC.
- Sony MDS-JA30ES
- Denon DMD-1550
- Onkyo Integra A-939

Tai trâu nên nghe cả 3 con đều như nhau, chỉ hơn 2 con sau một ít:(MD trong dàn mini combo)
- Onkyo MD-185x
- Onkyo X-7

Nếu bác có ngân sách, và có ý muốn sử dụng hàng Made-in-Vietnam, bác có thể tham khảo DAC-END của Quang Hào, giá khuyến mãi đợt hàng đầu là 9tr9, không biết đợt hàng thứ 2 là bao nhiêu. Đây là 1 DAC được anh em VNAV cũng như dân DIY Audio nước ngoài đánh giá rất cao. xuất âm bằng tube.

s2krazyellow

Well-Known Member

bác có thể lấy về nghe.. ko thích thì trả lại... :p
Mình gởi mượn luôn cái X7 với 185X.. để so sánh... ko tốn kém thì cử thứ.... .. Em xin lại cái Review sau khi test là em vui lòng..... :p

Chỉnh sửa lần cuối:

pavel

Member

Mình dùng PS Audio Digital Link III ghép với Accuphase rất ổn , hay hơn nhiều so với Arcam rDac và MagicDac ,
Hay hơn cả Accuphase DP-65V . Mình rất hài lòng
Nhưng rất dở , không hợp khi ghép với Musical Fidelity A5 và CA 840A V2 không hiểu tại sao ?
Ghép vởi Arcam FMJ A22 rất là hay

Chỉnh sửa lần cuối:

vohungkha

Member

Cũng chuyên dề DAC, em xin ké chủ thớt một tí.
Hiện tại em đang dùng HDP Dune D1, em đang muốn kiếm một con DAC để âm thanh hai kênh nghe khá hơn!
hiện tại giàn nhà em đang dùng là Ampli DENON PMA 2000II và Jamo D590.
Xin các cao thủ giúp đỡ em về vấn đề này.
Thân.
VHK

vohungkha

Member

Làm em này nè,nghe khỏi chê DCS Paganini DAC - dcs

Cám ơn bác nhiều! với cái giá trên WEB thì em có thể mua được một bộ giàn hay rồi!
he he
"DCS PAGANINI DAC
dCS là một hãng chế tạo nguồn phát digital nổi tiếng với công nghệ “Ring DAC”. dCS được audiophile toàn cầu biết đến với chất lượng âm thanh hi-end đỉnh cao và mức giá cũng cao tương xứng

Giá: 330.080.000 VND
$ 16.000

Trong kho: Còn hàng
Bảo hành: 12 tháng
Xem: 3353"

Thichhangnong

Em đang tìm hiểu về cách lắp ráp dàn nghe nhạc, đến cái thớt DAC này thì đau đầu vì ko biết DAC là cái gì?

Theo em nghĩ DAC là 1 dạng lọc xì, lọc lại âm từ Player rồi cho ra Amly ra loa để âm nghe hay hơn ko biết có đúng ko? Bác nào rành về khoản này giúp em giải ngố tý nhé...

Thichhangnong

Bác này đùa vui quá, anh em trên này cũng đang tìm đồ chơi thôi ... :D

Em ngố về khoản này thật đấy bác ạ. Vì em vừa tính mua cái HDPlayer Dune Smart D1 để nghe âm thanh cho chuẩn hơn khi nghe nhạc (hiện em đang dùng TVix) nhưng tham khảo 1 hồi thì đang khó hiểu với cái thiết bị có tên gọi là DAC này

Thichhangnong

Mình cũng dốt lắm, nhưng mình hiểu thế này nè bác, DAC (đúng ra là nên viết D/A) xuất phát từ thuật ngữ Digital to Analog Converter, cái này dùng giải mã tín hiệu số ra tín hiệu tương tự. Con TVix của bác vẫn có phần giải mã này, được tích hợp sẵn trong HDP luôn, nhưng thường phần giãi mã tích hợp trong các HDP và các đầu CDP cấp thấp ko được hay nên anh em dùng thêm D/A rời. Dùng các cổng Optical và Coaxial của HDP hoặc CDP để lấy tín hiệu digital chuẩn đưa ra D/A rời để giải mã rồi mới lấy tín hiệu tương tự từ ngõ RCA của D/A đấu nối với amply. Cách chơi này hiện nay cũng khá phổ biến. Mà nhìn nick của bác mình sợ quá :D Ko biết bác thích hàng nóng gì thế ah?

Hì, cái hồi em bước chân vào trang HDvn này là em đang trong cao trào chơi hàng nóng & hàng phím (Chứng khoán) nên lúc lập nick em lấy đại cái tên thichhangnong vì lúc đó trong đầu chỉ toàn có hàng với hàng thôi (chả liên quan gì đến trang thiết bị HD cả:D)

ngoclp

về Midi cao cấp để làm D/A thì có
Sony JA3ES, JA30ES, JA33ES 24(bit), JA50ES con này hơi khó kiếm
Denon DMD 1000, DMD1600AL, DMD 200AL
Teac có MD-5

lehoang40

Ráp cái DAC này vào bộ dàn củ chuối của mình thì cũng chẳng hay thêm tí nào :D
Bác nào thích thì qua vnav hốt lẹ con này nè, em nó được review khá tốt: Stello DA100 Signature DAC

Tổng thiệt hại khoảng 15T, chưa bằng một cái CDP tầm trung, cổng kết nối đa dạng. Mình đang mê cái DAC-END đèn đóm quá chứ ko thì chết em nó rồi :D
Thân.

Con này mình đã có dịp nghe qua, chất âm chi tiết, thiên sáng, rất thích hợp với nhạc vocal, hòa tấu, giao hưởng. Chống chỉ định nhạc vàng....:)

vohungkha

Member

Con này mình đã có dịp nghe qua, chất âm chi tiết, thiên sáng, rất thích hợp với nhạc vocal, hòa tấu, giao hưởng. Chống chỉ định nhạc vàng....:)

Cám ơn các bác giúp đỡ! em thì lai thích nghe nhạc vàng, pop ,rock! heheh! còn cái nào trong tầm tiền khoảng 10t đổ lại.

vmthien

Well-Known Member

Mình tính chơi theo kiểu gọn nhẹ mà hiệu quả, vì chưa có CDP nên qua các bài tư vấn của các bác thấy có loại CDP kèm cả D/A Converter rời . Điển hình là CDP Harman Kardon HD 990 có thể thỏa các yêu cầu chơi nhạc 2 kênh CD và cả Lossless với chất lượng cao hàng Hi-end với tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ:

Mình xin trích đoạn nhận xét về con CDP này của một bạn:

" Em chưa nghe qua Denon nên không dám kết luận là cái nào hay hơn. Qua kinh nghiệm bản thân thì em giới thiệu bác chủ thớt về em CDP HK HD 990. Trước đây em có dùng DAC Magic và khá thích chất âm của nó. Tuy nhiên, sau này nghe thử cái Harman Kardon HD 990 thì quyết định bán DAC Magic (không lỗ bao nhiêu ) mà rước em này dzìa . Theo em thì dòng 990 của HK có tỉ lệ giá/performance rất thuyết phục vì đây là lứa sản phẩm "chiến lược" để HK đánh dấu sự trở lại với thị trường âm thanh 2 kênh (3, 4 năm trước thì HK tập trung quá nhiều vào thị trường AVR nên hơi sao nhãn thị trường 2 kênh).

Mặc dù HK HD 990 là một đầu chơi CD nhưng mà có 2 cổng input digital (TOSLINK và SPDIF) nên hoàn toàn có thể sử dụng như một DAC rời. Về cổng ra thi có cả RCA analog và XLR (balanced). Giá thành của em này thì khoảng 500$ nên mang tính "cạnh tranh" rất cao so với DAC Magic.

Ưu và nhược điểm của DAC Magic thì các bác có thể tìm thấy rất nhiều thread ở các forum nước ngoài bàn luận. Em chỉ tổng hợp lại các nhược điểm chính: bộ nguồn không thật tốt (nhất là adapter khá nóng và có một số series đã được Cambridge Audio thu hồi do chất lượng không đảm bảo có thể gây cháy nổ), cổng ra chưa thật sự xuất sắc. Nói chung thì DAC Magic có tính năng tương đương với DAC của đầu CA 740C. Có một số bài review cho rằng khoảng cách giữa Dac Magic và Benchmark DAC1 (giá $1000) là không lớn.

HK HD 990 thì DAC tương đương với DAC của Cambridge Audio Azur 840C. Theo cảm nhận của em thì âm thanh rất mượt. Đặc biệt là phần vocal thì nghe rất "hút hồn". Cả HD 990 và DAC Magic đều mua license kĩ thuật ATF để upsampling nhưng HD 990 upsampling lên đến 384Khz/24-bit trong khi đó DAC Magic là 192/24-bit. Ngoài ra HD 990 dùng AD 1955 mỗi kênh (so với WM870 của DAC Magic) nên chất âm nghe "analog" hơn. Bên cạnh đó, các thông số kĩ thuật khác như jitter, ... của HD 990 thì khá tốt. Với dòng 990 thì HK cải thiện khá tốt khả năng đọc đĩa (vẫn dùng bộ cơ của Sanyo) nhưng vẫn không thật tố so với các đầu khác (em so sánh với cái đầu DVD Philips cùi ). Nói chung thì nếu đầu tư vào HD 990 thì bác sẽ được "2 trong 1" : vừa có thể chơi CD trực tiếp hay dùng như một DAC rời."

Giá cả con CDP Harman Kardon HD 990 này ở VN chỉ tầm 400$ - khá dễ chịu để sở hữu nó. Nhưng hiện nay phải chờ thêm gần 1 tháng mới có hàng cho AE.

lehoang40

Cám ơn các bác giúp đỡ! em thì lai thích nghe nhạc vàng, pop ,rock! heheh! còn cái nào trong tầm tiền khoảng 10t đổ lại.

Mình nói chống chỉ định với nhạc vàng là so trong tầm giá bác nhé, khi so với PS audio digital link III hay Atoll DAC 100, vì bản thân con DAC Stello này tiếng trong trẻo và ít enhance dãi trầm, chứ đem em nó mà so với các DAC hay CDP tầm thấp hơn thì không được bác nhé.

vmthien

Well-Known Member

DAC PS audio digital link III thì quá hay rồi, giá cũng không cao lắm, nhưng không thích điện 120v . Phải chi con này ở VN có bản 220v nhỉ...

vozhanoi

Đúng là 9 người mười ý thật, mình từng sở hữu DAC Magic và HK HD990 nhưng ko bao giờ có ý nghĩ sử dụng lại chúng trong bộ nghe của mình 1 lần nữa. PS audio digital link III thì chưa có dịp được nghe nên ko có ý kiến nhưng Stello DA100 Signature DAC thì do nhà bạn có nên có mượn về gá thử. Bản chất em nó ko đến nỗi tệ, cũng ko hẳn chống chỉ định với nhạc vàng đâu ah, chắc bác lehoang40 có ý nói dòng nhạc hát mộc ngày xưa, chứ mình nghe Thúy Nga và Asia với cách hòa âm mới bây giờ thì cũng khá hay.

Bác ring DAC END về chưa làm vài dòng review cho anh em tham khảo với ;;)

vohungkha

Member

Các bác làm em nhức đầu rồi đây!!!! lại phải thức đêm mày mò rồi!!!!!!!!!!!

whitevndragon

Active Member

Bác Ônggià đang có 1 DAC QuangHao, Thớt này đang bàn về DAC mà sao ko thấy Ônggià đâu cả ?

pavel

Member

"DAC PS audio digital link III thì quá hay rồi, giá cũng không cao lắm, nhưng không thích điện 120v . Phải chi con này ở VN có bản 220v nhỉ..."

Tôi mua Demo nhờ người mang từ Anh về 555 bảng 230V , phải nói là tuyệt vời

Bên trên