Xin tư vấn về giải pháp lưu trữ

Daithanhthai

Active Member
Hiện em đang có 2 ổ cứng Internal Seagate 1.5Tb chứa phim và nhạc , có 1 box rời + mấy cái External đem đi đem lại , sắp mua thêm 1 cái Internal nữa vì dữ liệu sắp thêm nhiều .Em đang băn khoăn lựa chọn giải pháp lưu trữ thế nào để vừa đơn giản vừa hiệu quả vì em dốt IT lại nghèo nữa , chỉ muốn làm như thế nào để chỉ plug and play , download phim ở văn phòng rồi về copy vào mấy cái HDD thật nhanh , và khi muốn xem nghe tìm thì cứ thế bật lên và kết nối với HD Player hoặc TV vì TV nhà em là Samsung Series 6 có hỗ trợ chơi HD luôn
Em dốt nên diễn đạt ú ớ các bác bỏ quá cho chín bỏ làm mười , nắm đại khái ý tứ và xin chỉ bảo tận tình
Chân thành cảm ơn các bác

bluke

Ðề: Xin tư vấn về giải pháp lưu trữ

search đi bạn có nhiều topic như thế lắm rồi.

justbenice

Moderator

Bạn mua 1 cai mainboard microATX có 6-9 port SATA second hand ( bán rất nhiều ở 5giay , voz ) giá tầm 400 ngàn. 1 con CPU celeron giá cũng vài trăm ngàn, 2G ram ddr2 giá cũng vài trăm ngàn. Sau đó cắm hết HDD của bạn vào và cho chạy ngày đêm với mục đích làm files server. Bất kì lúc nào muốn xem phim hoặc load phim hoặc copy phim thì chỉ cần truy cập vào //server là có.

Daithanhthai

Active Member

search đi bạn có nhiều topic như thế lắm rồi.
Dạ em cũng biết vậy vì em đọc suốt rồi , nhưng thường là do các bác ấy có kiến thức rồi chỉ cần chọn cái nào tối ưu thôi . Em thì chưa có kiến thức gì cả đọc đi đọc lại vẫn rối

Bạn mua 1 cai mainboard microATX có 6-9 port SATA second hand ( bán rất nhiều ở 5giay , voz ) giá tầm 400 ngàn. 1 con CPU celeron giá cũng vài trăm ngàn, 2G ram ddr2 giá cũng vài trăm ngàn. Sau đó cắm hết HDD của bạn vào và cho chạy ngày đêm với mục đích làm files server. Bất kì lúc nào muốn xem phim hoặc load phim hoặc copy phim thì chỉ cần truy cập vào //server là có.
Cái này là Server PC phải ko bác ? Nếu thế mình sẽ dùng HDH gì và sẽ giao tiếp với TV ( TV nhà em có support HD qua USB nhưng phụ đề TV lỗi , TV là SS Series 6 B650 ) và hoặc giao tiếp với HD player theo ngõ nào ạ ?

justbenice

Moderator

Dạ em cũng biết vậy vì em đọc suốt rồi , nhưng thường là do các bác ấy có kiến thức rồi chỉ cần chọn cái nào tối ưu thôi . Em thì chưa có kiến thức gì cả đọc đi đọc lại vẫn rối

Cái này là Server PC phải ko bác ? Nếu thế mình sẽ dùng HDH gì và sẽ giao tiếp với TV ( TV nhà em có support HD qua USB nhưng phụ đề TV lỗi , TV là SS Series 6 B650 ) và hoặc giao tiếp với HD player theo ngõ nào ạ ?

Giao tiếp qua mạng Lan bác, bác cứ open share hết mấy cái hdd , hdplayer sẽ đọc được hết. Còn giao tiếp với tivi thì bác cắm video out của mainboard vào tivi qua DVI hoặc HDMI coi trực tiếp trên cái pc server luôn mà khỏi cần nhờ tivi đọc hộ, phụ đề cực chuẩn :D

Daithanhthai

Active Member

Giao tiếp qua mạng Lan bác, bác cứ open share hết mấy cái hdd , hdplayer sẽ đọc được hết. Còn giao tiếp với tivi thì bác cắm video out của mainboard vào tivi qua DVI hoặc HDMI coi trực tiếp trên cái pc server luôn mà khỏi cần nhờ tivi đọc hộ, phụ đề cực chuẩn :D

Chà chà nghe hấp dẫn quá .... Nhưng mà theo em hiểu thì như thế này cái cấu hình cho em Server PC cũng phải kha khá rồi đúng ko bác ?
Bác thương em thì thương cho trót , bác liệt kê tên tuổi chi tiết giúp em mấy cái link kiện cơ bản để có thể hình thành 1 em server với ạ :D

justbenice

Moderator

Chà chà nghe hấp dẫn quá .... Nhưng mà theo em hiểu thì như thế này cái cấu hình cho em Server PC cũng phải kha khá rồi đúng ko bác ?
Bác thương em thì thương cho trót , bác liệt kê tên tuổi chi tiết giúp em mấy cái link kiện cơ bản để có thể hình thành 1 em server với ạ :D

Main thi mình đang dùng ASUS P5QL-CM , thấy bên 5giay.vn bán hàng cũ có 400 ngàn thì phaỉ. vga onboard và con Celeron dualcore e3300 cùi nhưng xem 1080p vẫn vô tư. CPU thì bác cứ kiếm con nào second hand mà dual core mà chiến. Ram thì kiếm khoảng từ 2 đến 4G 667 thôi cũng được không cần bus 800. Mình thì đang dùng 4G kingmax bus 800. PSU kiếm cái cooler master nào second hand còn bảo hành loại 350W , chắc chỉ 300-400k vì mới nó cũng có hơn 600k thôi. Mua 1 cái ổ hdd 80G laptop hoặc thường second hand làm điã boot khoảng 200k . Cái main có 6 cổng SATA, vậy bác còn thừạ 5 cái cổng để nâng cấp HDD từ từ sau naỳ.
Case thì tuỳ bác chọn. tuy nhiên chơi cái case này cho đẹp nè :
http://5giay.vn/showthread.php?t=1272610 , lấy case thôi đừng lấy nguồn. Cái máy này chạy 24/24 để down phim cũng như làm file server nên nguồn phải thật tốt để đảm bảo độ ổn định. Lưu ý chọn case nào có it nhất 5 chỗ để hdd , để mai mốt bác lên max hdd thì cũng được 5x2TB = 10TB lưu trữ. Hiện giờ cái main cùi và cpu cùi cuả mình đang quản lý tổng cộng 12 ổ điã 2TB LP cuả seagate.
Nói chung những linh kiện mình liệt kê trên giá rất rẻ mà lại dễ kiếm. Rất thích hợp dùng cho setup 1 cái media center vưà xem phim vưà chưá file share cho toàn bộ những máy tính trong gia đình.
Về vấn đề share mạng LAn bác nên kiếm cái router Gigabit mà dùng, tốc độ copy giưã 2 máy trong mạng LAN ở nhà mình thông qua rounter có port gigabit lên đến 100MB/s gần như max tốc độ copy cuả ổ cứng.
Chúc bác làm được 1 cái media center như ý.

Daithanhthai

Active Member

trời ơi sướng quá ...nói có sách mách có chứng luôn
Chỉ còn biết chân thành cảm ơn bác và bắt tay làm luôn thôi ạ
à mà bác ới em còn 2 cái ổ cho laptop chuẩn Ata 1 cái 80G , 1 cái 30G gì đó dùng cho cái mục dích này với cái main đó thì liệu có được ko ạ ?

hoalin8

Các bác cho hỏi ở hà nội thì ở đâu bán hdd chính hãng rẻ nhất vậy, định mua vài cái mà giá rổ chẳng biết thế nào?

justbenice

Moderator

trời ơi sướng quá ...nói có sách mách có chứng luôn
Chỉ còn biết chân thành cảm ơn bác và bắt tay làm luôn thôi ạ
à mà bác ới em còn 2 cái ổ cho laptop chuẩn Ata 1 cái 80G , 1 cái 30G gì đó dùng cho cái mục dích này với cái main đó thì liệu có được ko ạ ?

Bác gắn cái ổ laptop chuẩn ATA đấy vào khe ATA của mainboard làm ổ đĩa boot chạy window. Vậy càng tốt , bác sẽ dư ra 6 khe SATA sau này tha hồ nâng cấp ổ cứng. 80G cài window, 30G chứa mấy thứ linh tinh . 6 ổ SATA chứa phim .

Daithanhthai

Active Member

Bác gắn cái ổ laptop chuẩn ATA đấy vào khe ATA của mainboard làm ổ đĩa boot chạy window. Vậy càng tốt , bác sẽ dư ra 6 khe SATA sau này tha hồ nâng cấp ổ cứng. 80G cài window, 30G chứa mấy thứ linh tinh . 6 ổ SATA chứa phim .

Cái Mainboard bác chỉ ấy nó có cổng ra là D-Sub và DVI-D . Trong khi cái TV nhà em lại có 1 cổng VGA thường và 4 cái HDMI in thì phải làm sao để có kết nối hình ảnh đẹp nhất hả bác ?

Daithanhthai

Active Member

Em đang nhắm được 1 vài em Main 2nd hand rồi nhưng giá toàn 1t2 ko bác ạ
Chip thì ko thấy ai bán lại cả , bán mới 835k
PSU cũng nhắm đc rồi
chưa tìm được case ưng ý
À mà nếu kết nối qua LAN thì có phải thiết lập gì ko để PC hoặc laptop truy cập được file trên Server này hả bác ?

blacksea

Member

bác qua box mua bán máy tính để bàn vozforums nhé 1.2t mua được cả cái pc rồi đấy

Daithanhthai

Active Member

bác qua box mua bán máy tính để bàn vozforums nhé 1.2t mua được cả cái pc rồi đấy

Mình cũng đọc bên đó suốt nhưng không thấy mấy cái như bác Nice bảo. Chắc có nhiều cái same same nhưng do mình không có kiến thức nên không biết

Daithanhthai

Active Member

http://vozforums.com/showthread.php?t=1274796
thấy cái này cũng hay bác múc luôn đi đỡ phải tìm nhiều

Cảm ơn bác quá nhưng nói thật mình đọc mấy cái thông số của các bác kia ghi chả khác gì nhìn vào vách . Bác chỉ giúp mình luôn
1, Mấy em đấy có chơi Full HD được ko ạ ? Nếu ko thì có nâng cấp đươc ko ?
2, Mấy em đấy có khả năng gắn thêm 5-6 cái HDD 1.5TB hoặc 2TB vào trong ko ạ ?

Mình thích cái cấu hình cảu bác Nice là vì như vậy nên đang tính theo hướng đó . Nếu mấy cái bác chỉ kia mà được như thế thì tốt quá đỡ mất công Build
Thanks

justbenice

Moderator

Cảm ơn bác quá nhưng nói thật mình đọc mấy cái thông số của các bác kia ghi chả khác gì nhìn vào vách . Bác chỉ giúp mình luôn
1, Mấy em đấy có chơi Full HD được ko ạ ? Nếu ko thì có nâng cấp đươc ko ?
2, Mấy em đấy có khả năng gắn thêm 5-6 cái HDD 1.5TB hoặc 2TB vào trong ko ạ ?

Mình thích cái cấu hình cảu bác Nice là vì như vậy nên đang tính theo hướng đó . Nếu mấy cái bác chỉ kia mà được như thế thì tốt quá đỡ mất công Build
Thanks

HD chơi tạm được, không có khả năng nâng cấp hdd .
Mà mainboard socket 775 thì thiếu giống gì huh bác ? Toàn 400, 450k 1 cái chưa trả giá nè :

http://www.5giay.vn/showthread.php?t=2224359&highlight=mainboard
http://www.5giay.vn/showthread.php?t=1760137&highlight=mainboard
http://www.5giay.vn/showthread.php?t=1865766&highlight=mainboard
http://www.5giay.vn/showthread.php?t=857818&highlight=mainboard
Call cho người ta nhờ kiếm hộ cái main nào có 5,6 port sata mà mua . Hoặc 4 cũng được nếu trước mắt bác định dùng 4 ổ chứa phim thôi.
CPU thì cứ kiếm con dual core nào rẻ mà mua thôi bác.
Nói chung AMD và Intel đều được, bác chịu khó tìm sẽ kiếm được main và cpu rất rẻ, nhiều khi muốn tích kiệm thì bác phải chịu khò tìm và rình, người ta bán nhiều lắm.
Còn không mua cái của mình đi :D Mình bán cho . hehe. Main Asus P5Q -CM , cpu : e3300, ram 4G bus 800. Nhưng chắc không rẻ lắm đâu. :D

Bên trên