Xin tư vấn về giải pháp lưu trữ

blacksea

Member
Ðề: Xin tư vấn về giải pháp lưu trữ

Thế bác chưa nghe thấy pci-sata ah làm gì có chuyện không nâng cấp được
nếu có tí kiến thức và thời gian thì đầy đô rẻ.
nhiều khi có những chú case p4 có 500k case luôn.
nếu để lưu trữ thì bác cần gì nó chơi HD bác chỉ cần 1 con máy tính vớ vỉn cắm thêm cho nó cái card lan giga là ngon.
nhiều khi đi đường thấy bọn đồng nát dèo mấy cái case ngon lắm trả chúng nó 200k là chúng nó bán vội,bác mang về lấy được khối thứ có khi lại là case ngon thì vớ bở
hôm nọ có con case 500k cả màn hình 14- p4 mà mình không có nhu cầu vì dù sao nó cũng tốn điện hơn nas buffalo

Nếu dùng để lưu trữ thì đúng là dùng 1case pen 4 là ngon, cắm cho 4 cái ổ cứng hoặc nhiều hơn nếu bác nào có điều kiện (dùng card mở rộng như bác blacksea tư vấn). Nhưng nếu dùng để seed-leech torrent thì có lẽ dùng 1 cái nas box là phù hợp hơn vì nó ăn điện ít, các bác kéo về sau khi seed đủ thì lại cho nó vào cái case p4 kia để lưu, dành chỗ để load hàng mới về. Khi nào muốn xem phim thì dùng WOL gọi cái case p4 dậy show hàng cho các bác xem là ok.
Bản thân e cũng đang thực hiện theo hướng này, hiện nay mới đang cài hòm hòm cho con nas, còn cái p4 trước cài home server bi h sẽ chuyển sang dùng để lưu trữ. Cắm con p4 tốn điện lắm 1h nó chạy ít cũng 80w rồi, ngày gần 2 số điện , tháng là 60 số, để tiền này nâng cấp ổ cứng hoặc lên vip lại hay hơn nhiều.

Daithanhthai

Active Member

HD chơi tạm được, không có khả năng nâng cấp hdd .
Mà mainboard socket 775 thì thiếu giống gì huh bác ? Toàn 400, 450k 1 cái chưa trả giá nè :

http://www.5giay.vn/showthread.php?t=2224359&highlight=mainboard
http://www.5giay.vn/showthread.php?t=1760137&highlight=mainboard
http://www.5giay.vn/showthread.php?t=1865766&highlight=mainboard
http://www.5giay.vn/showthread.php?t=857818&highlight=mainboard
Call cho người ta nhờ kiếm hộ cái main nào có 5,6 port sata mà mua . Hoặc 4 cũng được nếu trước mắt bác định dùng 4 ổ chứa phim thôi.
CPU thì cứ kiếm con dual core nào rẻ mà mua thôi bác.
Nói chung AMD và Intel đều được, bác chịu khó tìm sẽ kiếm được main và cpu rất rẻ, nhiều khi muốn tích kiệm thì bác phải chịu khò tìm và rình, người ta bán nhiều lắm.
Còn không mua cái của mình đi :D Mình bán cho . hehe. Main Asus P5Q -CM , cpu : e3300, ram 4G bus 800. Nhưng chắc không rẻ lắm đâu. :D

Em lại ở HN nên hơi khó tiếp cận mấy cái bác chỉ rồi :(

Thế bác chưa nghe thấy pci-sata ah làm gì có chuyện không nâng cấp được
nếu có tí kiến thức và thời gian thì đầy đô rẻ.
nhiều khi có những chú case p4 có 500k case luôn.
nếu để lưu trữ thì bác cần gì nó chơi HD bác chỉ cần 1 con máy tính vớ vỉn cắm thêm cho nó cái card lan giga là ngon.
nhiều khi đi đường thấy bọn đồng nát dèo mấy cái case ngon lắm trả chúng nó 200k là chúng nó bán vội,bác mang về lấy được khối thứ có khi lại là case ngon thì vớ bở
hôm nọ có con case 500k cả màn hình 14- p4 mà mình không có nhu cầu vì dù sao nó cũng tốn điện hơn nas buffalo

Nếu dùng để lưu trữ thì đúng là dùng 1case pen 4 là ngon, cắm cho 4 cái ổ cứng hoặc nhiều hơn nếu bác nào có điều kiện (dùng card mở rộng như bác blacksea tư vấn). Nhưng nếu dùng để seed-leech torrent thì có lẽ dùng 1 cái nas box là phù hợp hơn vì nó ăn điện ít, các bác kéo về sau khi seed đủ thì lại cho nó vào cái case p4 kia để lưu, dành chỗ để load hàng mới về. Khi nào muốn xem phim thì dùng WOL gọi cái case p4 dậy show hàng cho các bác xem là ok.
Bản thân e cũng đang thực hiện theo hướng này, hiện nay mới đang cài hòm hòm cho con nas, còn cái p4 trước cài home server bi h sẽ chuyển sang dùng để lưu trữ. Cắm con p4 tốn điện lắm 1h nó chạy ít cũng 80w rồi, ngày gần 2 số điện , tháng là 60 số, để tiền này nâng cấp ổ cứng hoặc lên vip lại hay hơn nhiều.

Thực tình mình chỉ có ý làm file server lưu trữ và quản lí đám dữ liệu trong mấy cái HDD thôi , và nó play đc Full HD nữa càng tốt chứ ko có nhu cầu download hay leech seed (? ko biết là cái gì :D ) vì download thì tranh thủ ở VP có net chùa down thoải mái đường truyền lại tốt . Chỉ cần tối về bật lên xem phim nghe nhạc hoặc để con gái xem hoạt hình , chơi game flash .....
Cảm ơn các bác nhiều

Thực tình mình chỉ có ý làm file server lưu trữ và quản lí đám dữ liệu trong mấy cái HDD thôi , và nó play đc Full HD nữa càng tốt chứ ko có nhu cầu download hay leech seed (? ko biết là cái gì ) vì download thì tranh thủ ở VP có net chùa down thoải mái đường truyền lại tốt . Chỉ cần tối về bật lên xem phim nghe nhạc hoặc để con gái xem hoạt hình , chơi game flash .....
Cảm ơn các bác nhiều
Thế thì bác dùng cái case P4 làm theo hướng dẫn của bác Meg2k ở đây, chọn main nào có tính năng wake on lan là ổn, làm xong bác cắm ổ cứng cho e nó rồi vứt vào một xó, khi nào cần copy ra vào hay xem phim bật nó lên, xong rồi lại tắt nó đi. Rất chi là hợp lý

justbenice

Moderator

Vấn đề là cái card PCI-> SATA nó cực lởm, mấy card xài chip VIA, SIL thì thôi rồi, copy được tầm 30M/s là hết, mình đã từng dùng 2 cái và đều phải vất đi. Còn card PCI-express -> SATA thì hơi đắt nhé, cái card mình đang dùng 8 port SATA non RAID là 4 triệu. Khi nào có nhiều HDD 1 tí thì sẽ thấy cái mainboard có 6-8 port SATA là cực kì quan trọng. Cái cục file server này nếu CPU đủ mạnh ( thực ra CPU cũng chẳng đắt lắm ) thì xem phim HD đẹp hơn HDplayer rất nhiều, dại gì chỉ dùng làm fileserver chứ.
Mainboard Jetway PA74M5 cũng tốt đó bác, 6 port sata, new có 1trieu.

Daithanhthai

Active Member

DFI Lanparty UT NF4-D sk939
Cái này thì support những CPU và RAM gì vậy bác ơi ? Có dùng để build 1 PC như bác nói ko ạ ?

Daithanhthai

Active Member

http://vozforums.com/showthread.php?t=1276284
http://vozforums.com/showthread.php?t=1280308
nếu chỉ cần lưu trữ làm hai con này rẻ nè bác có mấy trăm k.
nếu không cần rẻ thì mua mới về lắp có anan bên voz bán hàng amd được đấy
Mấy em đó sợ ko chứa được 5-6 cái HDD bên trong nod bác ợ
http://www.dealtime.com/xPF-DFI-DFI-Lan-Party-UT-nF4-D-Audio-GB-LAN-IEEE-PCI-E-SATA-DDR-ATX-64-939
bác vào đây xem này
bác mua con khủng long này về chỉ để lưu trữ thôi ah phí quá

Mình xem ở đó mấy lần rồi nhưng ko hiểu lắm vì thấy em nó support RAM rất thấp , với lại ko rõ nó có support mấy cái CPU đang thịnh hành bây giờ ko . Thấy người ta rao bán cũng rẻ mà bác . Ngoài lưu trữ ra mình cũng muốn làm HTCP chơi Full HD ổn giống của bác Nice

À mà hnay qua Đăng Khoa , thấy ở đó nhiều case khủng lắm nhưng cái nào khủng nhất cũng chỉ chưa được 4 HDD thôi , thực ra là 1 ODD + 3HDD
Chưa kiếm được case nào chơi đc 6 phát cả :(
P/s : bác nhiệt tình quá . Thanks nhìu

Chỉnh sửa lần cuối:

blacksea

Member

hiii nếu thế bác đầu tư kha khá vào mua hẳn đồ ngon,mới đầu bác đầu tư khoảng 7 đến 8 t thì không phải suy nghĩ gì nữa bác ah
sau khi bác nói số tiền max có thể đầu tư thì mọi người mớii tư vấn được,nếu chỉ để chơi hd và lưu trữ thì nên mua amd giá rẻ hơn hệ thống intel,theo em là như thế.

Daithanhthai

Active Member

Mình định khoảng <5t cho case ko kể HDD bác ợ .Cái chính là tập lắp ráp căn chỉnh đồ xem thế nào chứ ko phải muốn 1 đập ăn quan :)

Daithanhthai

Active Member

Jetway PA78VM5 = 45$
AMD ATHLON 64 LE-1640 = 25,5$
1GB Elixir = 21.5 $
ACBEL I Power 430w =34$
case = 10$
Tổng chi phí = 136 $ x 20000= 2.720.000
cấu hình này đã ok chưa bác quá rẻ
http://www.anvoz.com/vn/?frame=product&p=612&ct=89
bác tham khảo ở đây

Cảm ơn bác , liệu chơi Full HD và cài Win7 ngon lành chứ ạ ?
Với lại mình băn khoăn kiếm được cái case nào đủ không gian chứa HDD nữa
Mà cái Main bác kêu là khủng long ấy , liệu dùng nó với CPU và RAM gì để biuld được 1 HTPC kiêm file server hả bác ?

justbenice

Moderator

Cảm ơn bác , liệu chơi Full HD và cài Win7 ngon lành chứ ạ ?
Với lại mình băn khoăn kiếm được cái case nào đủ không gian chứa HDD nữa
Mà cái Main bác kêu là khủng long ấy , liệu dùng nó với CPU và RAM gì để biuld được 1 HTPC kiêm file server hả bác ?

Bác tăng CPU lên AMD Althon II X2 250, quan trọng nhất là ram tăng lên 4G thì win 7 chạy nhẹ nhàng như gió. phim thì thoải mái. Cái main khủng long đấy nó chỉ có 4 port sata ko nên mua. Case thì kiếm mấy cái cooler master cho đẹp bác à.

blacksea

Member

cài win 7 và chơi hd ngon bác ah,đấy là mới có 2.7 t nếu mua thêm card ndivia 9800 khoảng 2.3t nữa thì chơi hd giải mã= card ndivia không phải nghĩ chẳng có con HD player nào có thể so sánh với nó đâu bác ah
còn con main kia dùng chip AMD Athlon 64, AMD Sempron Socket 939,bác cứ thấy cpu AMD nào đề socket 939 là cắm được vào nó.
vì em thấy nhu cầu của bác không cao nên em đề ghị cấu hình tiết kiệm nhất. mà đáp ứng dủ yêu cầu của bác.
đồ vi tính chỉ nên mua đủ theo yêu cầu của mình thôi số tiền còn lại để đấy làm việc khác sau 1 hai năm sau làm bộ khác bác ah,
vì sau 2 năm đồ vi tính có rất nhiều cái đổi mới nhìn thèm không chịu được bác ah

trantien0072

Well-Known Member

Các Bác tư vấn hay quá, mở rộng tầm mắt đc nhiều thứ. Thank

Daithanhthai

Active Member

Bác tăng CPU lên AMD Althon II X2 250, quan trọng nhất là ram tăng lên 4G thì win 7 chạy nhẹ nhàng như gió. phim thì thoải mái. Cái main khủng long đấy nó chỉ có 4 port sata ko nên mua. Case thì kiếm mấy cái cooler master cho đẹp bác à.

cài win 7 và chơi hd ngon bác ah,đấy là mới có 2.7 t nếu mua thêm card ndivia 9800 khoảng 2.3t nữa thì chơi hd giải mã= card ndivia không phải nghĩ chẳng có con HD player nào có thể so sánh với nó đâu bác ah
còn con main kia dùng chip AMD Athlon 64, AMD Sempron Socket 939,bác cứ thấy cpu AMD nào đề socket 939 là cắm được vào nó.
vì em thấy nhu cầu của bác không cao nên em đề ghị cấu hình tiết kiệm nhất. mà đáp ứng dủ yêu cầu của bác.
đồ vi tính chỉ nên mua đủ theo yêu cầu của mình thôi số tiền còn lại để đấy làm việc khác sau 1 hai năm sau làm bộ khác bác ah,
vì sau 2 năm đồ vi tính có rất nhiều cái đổi mới nhìn thèm không chịu được bác ah

Rất rất cản ơn 2 bác ... trong 23 ngày nữa sẽ mua đồ vế tiến hành luôn rồi báo cáo 2 bác :)

Lucky&Luke

chắc em bỏ duo core mà xài amd quá. Các bác mà làm trưởng phòng kinh doanh chắc công ty đắt nhỉ.

Daithanhthai

Active Member

Hôm thứ Bảy em qua Nhatthanh là 1 bộ về rồi các bác ợ . Ko đủ kiến thức và kiên nhẫn để rình đồ 2nd hand
Cấu hình như thế này ợ
Main : MSI MG785 P45
CPU : X2 245
RAM :ELIXIR™/KINGSTON™ 2.0GB DDR3 1333MHz
HDD : WD 320GB
... đại khái thế

Em về cắm HDD to vào chạy ào ào trên Win7 , dùng bàn phím Lenovo Wireless Keyboard tiện lợi lắm .. có điều coi 1080P thì vẫn giật tí xíu , em copy cái phim đó vào cùng ổ cứng có chứa OS thì đỡ hơn . Theo các bác thêm RAM vào có khá hơn ko ạ ?

Cảm ơn các bác

blacksea

Member

Bác đọc lại các topic về HD đi bên soft ấy, cấu hình khủng thế thì giật sao được.
bác muốn ngon nữa thì cài win 7 64 bit mua thêm ram về cắm vào càng nhiều càng tốt,
em thấy bác đầu tư thế thì mua thêm cái card hình nữa ndivia thì ít nhất cũng 9800 trở lên hoặc anti-amd thì 4770 trở lên nhé.

Bên trên