Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

cadic1008

Member
Ðề: Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

Em đã can bác cái vụ Creative này ngay từ đầu mà bác không nghe - bác có tin bác chỉnh từ giờ đến cuối năm 2015 nghe nhạc vẫn thua xa con RME giá chỉ hơn 2 triệu chạy default không?
Biết bác xài laptop nhưng em chưa kịp tư vấn thêm đã thấy bác thông báo quất con Creative này rồi. Thôi chúc bác sớm tìm ra chân lý với em nó vậy.

dat1977

Banned

Bác cứ từ từ rồi sẽ nhừ thôi. Trước hết bác chịu khó mày mò chỉnh chọt phần mềm đi đã rồi mới kết luận đc. chắc phải mất 1,2 tuần nghe thử các cách setup xem sự thay đổi như thế nào
Cám ơn bác em sẽ thử, chơi cái món này vừa tốn tiền vừa tốn thời gian bác nhể

dat1977

Banned

Em đã can bác cái vụ Creative này ngay từ đầu mà bác không nghe - bác có tin bác chỉnh từ giờ đến cuối năm 2015 nghe nhạc vẫn thua xa con RME giá chỉ hơn 2 triệu chạy default không?
Biết bác xài laptop nhưng em chưa kịp tư vấn thêm đã thấy bác thông báo quất con Creative này rồi. Thôi chúc bác sớm tìm ra chân lý với em nó vậy.

Em quất tiếp con DMD làm DAC rồi bác ạ nghe hay hơn nhiều

dat1977

Banned

Bác có thể show hình lên cho anh em tham khảo đc ko? thêm ít thông tin giá cả thế nào nữa nhé
EM quất con DMD Denon 1300 hình nó đây em lấy trên web chủ: http://www.hifido.co.jp/KW/G0404/J/0-10/C08-38051-21228-00/
giá có 900k
Em lấy đường Optical out từ card sound vào in DMD, từ CRA của DMD ra amly nghe tuyệt vời. Con CDP Denon 1400 em cho chạy qua em này nghe tiếng hay hơn rất nhiều và cảm nhận đc luôn mặc dù bộ em cũng cùi thôi

ttlinhha

Well-Known Member

EM quất con DMD Denon 1300 hình nó đây em lấy trên web chủ: http://www.hifido.co.jp/KW/G0404/J/0-10/C08-38051-21228-00/
giá có 900k
Em lấy đường Optical out từ card sound vào in DMD, từ CRA của DMD ra amly nghe tuyệt vời. Con CDP Denon 1400 em cho chạy qua em này nghe tiếng hay hơn rất nhiều và cảm nhận đc luôn mặc dù bộ em cũng cùi thôi
Con này trông ngon nhể? Tiếc là bác ở HP chứ không thì em cũng phi qua xem thử xem chất âm thế nào. Không biết DAC tầm nào thì đập đc chết con 2313 của em nhi? em cũng muốn làm con để cải thiện tý nhưng không đc nghe thử nên không dám đầu tư

sumimo

Well-Known Member

giá có 900k

Bác mua giá 900k ngon ở đâu vậy bác, chỉ cho mình qua lấy 1 em với.

dat1977

Banned

Bác mua giá 900k ngon ở đâu vậy bác, chỉ cho mình qua lấy 1 em với.
Em mua của bác Khánh - Dư Hàng Kênh HP. bác ấy có mỗi con màu vàng em nghe thử rồi quất luôn mặc dù bộ nhà em toàn màu đen có mỗi em DMD này lạc loài là màu vàng. Am ly của bác là loại Dighital thì càng hay, âm thanh càng sạch

dat1977

Banned

Con này trông ngon nhể? Tiếc là bác ở HP chứ không thì em cũng phi qua xem thử xem chất âm thế nào. Không biết DAC tầm nào thì đập đc chết con 2313 của em nhi? em cũng muốn làm con để cải thiện tý nhưng không đc nghe thử nên không dám đầu tư

Bác ơi em hỏi con DAC hót kha khá cũng phải tầm trên 10 củ chính xác 11 củ của hãng cambeogh gì đó. Phương an chơi DAC bằng DMD rất được nhiều ae lựa chọn

sumimo

Well-Known Member

Em mua của bác Khánh - Dư Hàng Kênh HP. bác ấy có mỗi con màu vàng em nghe thử rồi quất luôn mặc dù bộ nhà em toàn màu đen có mỗi em DMD này lạc loài là màu vàng. Am ly của bác là loại Dighital thì càng hay, âm thanh càng sạch

Mấy loại này ở chợ sắt toàn quất gần 2 củ đấy.

Mà đã dùng DAC để có tiếng Analog vào ampli, vậy mà bác lại xui dùng ampli Digital là sao vậy .???:D Còn vụ sạch thì bàn sau.

dat1977

Banned

Mà đã dùng DAC để có tiếng Analog vào ampli, vậy mà bác lại xui dùng ampli Digital là sao vậy .???:D Còn vụ sạch thì bàn sau.

Ý em là nếu bác dùng cả CDP + Laptop hay HDP thì âm ly Dighital đáp ứng được hết các cổng vào. CDP bác nghe qua cổng optical. PC bác nghe qua DAC ra Angnalos

dat1977

Banned

hực

Thực ra em không hiểu biết giá mấy em này. xem trên web cũng chỉ hơn 1củ thôi em thấy ngon bổ rẻ là em múc mặc dù nó là màu vàng không đồng bộ.

dal33

Active Member

Nghe nhạc 2 kênh thì bác nên kiếm con dac rời điển hình như dacmagic hay V dac.

HDCP

Super Moderators

Nghe nhạc 2 kênh thì bác nên kiếm con dac rời điển hình như dacmagic hay V dac.

DAC rời thì tốt quá rồi, nhưng với bác chủ do khắc phục card sound nghe không hay nên giải pháp tạm thời là dùng MDP. Nếu card sound có đường coaxial out để vào MDP thì bác chủ sẽ thấy còn hay hơn nữa.

dat1977

Banned

Card sound có cổng optical out mà bác phải nói là nghe qua DMD cũng hay hơn thật các bác

sumimo

Well-Known Member

DAC rời thì tốt quá rồi, nhưng với bác chủ do khắc phục card sound nghe không hay nên giải pháp tạm thời là dùng MDP. Nếu card sound có đường coaxial out để vào MDP thì bác chủ sẽ thấy còn hay hơn nữa.

Card sound có cổng optical out mà bác phải nói là nghe qua DMD cũng hay hơn thật các bác

Vậy coaxial và Optical , cái nào hay hơn ? . Nếu đúng tiêu chuẩn thì cả 2 cái đều hay bằng nhau.

Nhưng thực tế thì với Optic thì mất thêm 1 quá trình chuyển đổi tín hiệu ra sóng ánh sáng, nếu linh kiện không chuẩn sẽ dẫn đến suy hao trong quá trình này ( dù rất ít - vì quá trình này khá đơn giản).

Nên bác HDCP thích coaxial là vì thế.

dat1977

Banned

Vậy coaxial và Optical , cái nào hay hơn ? . Nếu đúng tiêu chuẩn thì cả 2 cái đều hay bằng nhau.

Nhưng thực tế thì với Optic thì mất thêm 1 quá trình chuyển đổi tín hiệu ra sóng ánh sáng, nếu linh kiện không chuẩn sẽ dẫn đến suy hao trong quá trình này ( dù rất ít - vì quá trình này khá đơn giản).

Nên bác HDCP thích coaxial là vì thế.

Cám ơn bác em lại biết thêm tí kiến thức âm thanh. nói chung dân nghèo lại đam mê cái món này cứ phải chạy đua mua xong lại bán rồi lại mua không biết đến bao giờ mới có một bộ Hi-end đúng nghĩa

sumimo

Well-Known Member

Cám ơn bác em lại biết thêm tí kiến thức âm thanh. nói chung dân nghèo lại đam mê cái món này cứ phải chạy đua mua xong lại bán rồi lại mua không biết đến bao giờ mới có một bộ Hi-end đúng nghĩa

Bác lo gì điều đó, vì thực ra Hi - end hay không nó còn tùy thuộc vào sự thỏa dụng của của bộ giàn với người chơi.

Đồ nhiều tiền mà người chơi không thấy hợp, không thích thì chả khác đống sắt vụn là mấy.

Điều quan trọng là người chơi phải có gu ( nghĩa là có hướng phát triển kiến thức ).

Không có Hi-end đúng nghĩa và đủ nghĩa cho tất cả mội người, vì có nhiều gu >> có nhiều tiêu chí đánh giá >> có nhiều dòng nhạc và các loại thiết bị tương ứng.

Điểm chung duy nhất là những thứ được gọi là Hi-end đều đem lại sự thỏa mãn tột độ cho người chơi. Khi nào không còn thỏa mãn được nữa nghĩa là không còn là Hi-end nữa và ngược lại.

kinhphuong

Well-Known Member
Ui kiến thức vô bờ nhỉ... em vừa khám phá thêm một chân trời mới...hihi
Cảm ơn các bác.

TBIZ

Well-Known Member
Đọc xong em dự đoán bác chủ còn tốn kém thêm thóc cho loa và amply nữa đây :D.

Theo em với hệ thống nghe của bác thì chỉ cần chọn nguồn nhạc chất lượng từ laptop cho thẳng vào amply ra loa là đủ để thưởng thức âm thanh rùi.

Bên trên