Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

sumimo

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

Em đọc trên một số diễn đàn thấy anh em lại khuyên dùng USB DAC như: Fiio E17, odac, udac2, HRT Music Streamer.. không biết như thế nào, xin tư vấn của các bác ạh..

Thực chất USB DAC cũng chỉ như Sound card rời, nhưng khác biệt căn bản là hầu hết chúng chỉ tập trung cho âm thanh 2 kênh Stereo, nên nghe nhạc stereo hay hơn sound card gắn trong ( thường là 5.1, 7.1) với cùng tầm giá.

Nếu thích nghe nhạc 5.1 hay cần đường tiếng vào ( cắm Mic để thu âm...) nữa thì chọn sound gắn trong.

Bác cân đối rồi chọn cho phù hợp.

kinhphuong

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

Thực chất USB DAC cũng chỉ như Sound card rời, nhưng khác biệt căn bản là hầu hết chúng chỉ tập trung cho âm thanh 2 kênh Stereo, nên nghe nhạc stereo hay hơn sound card gắn trong ( thường là 5.1, 7.1) với cùng tầm giá.

Nếu thích nghe nhạc 5.1 hay cần đường tiếng vào ( cắm Mic để thu âm...) nữa thì chọn sound gắn trong.

Bác cân đối rồi chọn cho phù hợp.
Vậy MD làm DAC chỉ có chức năng chuyển đổi tín hiệu âm thanh thôi chứ không làm cho âm thanh hay lên hả bác.. phải đầu tư thêm soud card hoặc USB DAC nữa àh.. hic

sumimo

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

Vậy MD làm DAC chỉ có chức năng chuyển đổi tín hiệu âm thanh thôi chứ không làm cho âm thanh hay lên hả bác.. phải đầu tư thêm soud card hoặc USB DAC nữa àh.. hic

MD có chức năng tương đương như USB DAC bác ạ, nghĩa là chuyển đổi tín hiệu âm thanh dạng Digital sang Analog.

Và MD hay USB DAC làm công việc chuyển đổi này " hay " hơn là sound onboard (có sẵn trên mainboard). Nên nhiều người mua thêm mấy thứ này để nghe nhạc "chuyên" hơn.

kinhphuong

Well-Known Member
Thật tình em rối trí thật PC, laptop, âm li, loa thì có rồi... còn mấy cái loằng quằng kia không biết bắt đầu từ đâu. Tìm hiểu thêm nhiều đây. Cảm ơn bác SUMINO nhiều nhá..

kusanagi

Ðề: Re: Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

Tò mò là đức tính hay, miễn bác không "tò vò" ...:D
Em hỏi thật tình bác ạ, cách chơi nào hay thì em đều muốn trải nghiệm :)

Em đọc trên một số diễn đàn thấy anh em lại khuyên dùng USB DAC như: Fiio E17, odac, udac2, HRT Music Streamer.. không biết như thế nào, xin tư vấn của các bác ạh..
USB DAC, Soundcard, MD, CDP .v.v.. đều có thể dùng để chuyển đổi âm thanh số, chắc chắn nó có ảnh hưởng. Em ko so sánh được loại nào hay hơn (CD vs MD vs soundcard vs DAC) vì nghe hay dở là do thiết kế của từng loại thiết bị. Bác xài MD cho laptop thì để ý cái laptop có S/PDIF out (optical) không nếu ko sợ ko nối qua được. Trong mấy con USB DAC bác kể thì đa phần có tích hợp thêm headamp , sẽ phù hợp xài chung với headphone, điện thoại, nhỏ gọn để mang vác .v.v.. Còn nghe cho dàn lớn thì ko nên, phí tiền cái phần headphone out (Fiio E17, uDAC2), chi phí cho mạch DAC giảm lại thì chất lượng khó bằng DAC thuần túy cùng giá. Rẻ rẻ 2,3tr thì em vẫn đề nghị chọn soundcard, dĩ nhiên ko phải là mấy con 5.1,7.1 nó phù hợp xem phim, chơi game thôi. Bác xài mấy soundcard loại cho phòng thu chất lượng giải mã và xuất sẽ số tốt hơn, sau có thể tận dụng lại làm transporter (xuất qua coax/optical) cho DAC rời, đầu MD .v.v.. chất lượng transporter cũng ảnh hưởng tới âm thanh chứ ko riêng DAC. Với USB DAC giá rẻ => tầm < $1000 thì phần module USB đôi khi cũng ít được quan tâm so với các cổng giao tiếp khác, đặc biệt với các model DAC cũ

sumimo

Well-Known Member

Thật tình em rối trí thật PC, laptop, âm li, loa thì có rồi... còn mấy cái loằng quằng kia không biết bắt đầu từ đâu. Tìm hiểu thêm nhiều đây. Cảm ơn bác SUMINO nhiều nhá..

Thật tình là với cái gì thì học lỏm được chứ âm thanh thì cứ phải thử rồi thật... rồi lại thử cái khác.

Chỉ có vậy mới có những nhận định rõ ràng , chứ mò mẫm trên mấy cái diễn đàn không thôi thì mông lung lắm, có khi rối trí thật.

hiepbibi

Member

Thật tình là với cái gì thì học lỏm được chứ âm thanh thì cứ phải thử rồi thật... rồi lại thử cái khác.

Chỉ có vậy mới có những nhận định rõ ràng , chứ mò mẫm trên mấy cái diễn đàn không thôi thì mông lung lắm, có khi rối trí thật.

Bác nói chuẩn và em cũng đang rối trí thật nên mạn phép bác chủ cho em vào đây nhờ ae tư vấn vài điều cụ thể thế này :

- Có nên dùng HTPC thay thế cho đầu HD và Dac không vì em thường nghe losse

- Trong tầm 12tr đổ lại thì chọn cấu hình HTPC thế nào là ổn nhất, nhu cầu chính là nghe nhạc losse( nghe nhạc chiếm 90%), xem phim HD, 3D và lướt web, nếu có thêm được kok nữa thì càng tốt

- Địa chỉ uy tín để mua, em ở SG

Cám ơn các bác rất nhiều

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

-Sao lại rối trí vậy bác - thích thì tìm hiểu mua về chơi- cái sự chơi phải có kiên nhẫn và tự mình mày mò tìm cho mình cách chơi - bác đọc càng nhiều càng rối thêm - thích chơi không suy nghĩ nhiều ---mệt.

kinhphuong

Well-Known Member
Re: Ðề: Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

-Sao lại rối trí vậy bác - thích thì tìm hiểu mua về chơi- cái sự chơi phải có kiên nhẫn và tự mình mày mò tìm cho mình cách chơi - bác đọc càng nhiều càng rối thêm - thích chơi không suy nghĩ nhiều ---mệt.

Bác ơi mình đâu có nhiều tiền để chơi được nhiều phát đâu, phải đọc - tìm hiểu kinh nghiệm anh em người ta đi trước chứ.. Vừa mở mang được đầu óc vừa biết cân đối được tài chính. Rước đại về không chơi được vừa tốn tiền - người ta cười cho thì nhục hơn bác ạh.

sumimo

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

Bác ơi mình đâu có nhiều tiền để chơi được nhiều phát đâu, phải đọc - tìm hiểu kinh nghiệm anh em người ta đi trước chứ.. Vừa mở mang được đầu óc vừa biết cân đối được tài chính. Rước đại về không chơi được vừa tốn tiền - người ta cười cho thì nhục hơn bác ạh.

Kể ra thì bác nói vậy cũng có lý :))

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Ai chơi mà không tốn tiền - có tốn tiền mới biết được nhiều đồ - dám chắc trên diễn đàn này ai chơi mà không tốn - có nhiêu chơi nhiêu -

sumimo

Well-Known Member

-Ai chơi mà không tốn tiền - có tốn tiền mới biết được nhiều đồ - dám chắc trên diễn đàn này ai chơi mà không tốn - có nhiêu chơi nhiêu -

Có cách chơi mà không tốn là kết hợp với kinh doanh luôn, :D ... Vừa được chơi vừa có lãi nữa chứ :-w

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Kinh doanh là mảng khác rồi bác ơi - KD không phải gọi là chơi mà là kiếm tiền chứ -

sumimo

Well-Known Member

-Kinh doanh là mảng khác rồi bác ơi - KD không phải gọi là chơi mà là kiếm tiền chứ -

Hỏi khí không phải : Hình như bác không làm kinh doanh ? Và bác chưa bao giờ sở hữu nhiều hơn 3 giàn âm thanh ?

hiepbibi

Member

Một khi đã kinh doanh thì ít nhiều sẽ phải tính chuyện lỗ lãi thì cái sự chơi không còn " trong sáng" nữa, giống như tình yêu tuổi học trò rất khác lúc đi làm, lúc đò toàn tính chuyện XXXX :)):)):))

kinhphuong

Well-Known Member
uhm, bác nói chí phải. Đi làm rồi nhìn đâu cũng thấy muốn xxx trước rồi mới nói chuyện khác. ẹc!

sumimo

Well-Known Member

Một khi đã kinh doanh thì ít nhiều sẽ phải tính chuyện lỗ lãi thì cái sự chơi không còn " trong sáng" nữa, giống như tình yêu tuổi học trò rất khác lúc đi làm, lúc đò toàn tính chuyện XXXX :)):)):))

uhm, bác nói chí phải. Đi làm rồi nhìn đâu cũng thấy muốn xxx trước rồi mới nói chuyện khác. ẹc!

Các bác có dám khẳng định là có cái gì trong sáng từ đầu đến cuối không ? hay chỉ là tự huyễn hoặc ...?
:))

P/S: chống chỉ định với các bác dưới 27 tuổi hoặc chưa vợ thì đừng trả lời .

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Quay lại đề tài chính đinh - Ai chơi hay kinh doanh thì cũng không liên quan gì nhau..

hongminhftu

em đang dư một trong 2 em Creative X-Fi Titanium SB0880 và teac ud-h01 bác nào quân tâm thì anh em giao lưu. Minh 0987975668 Q.10

Bên trên