XIN TƯ VẤN VỀ XUẤT ÂM THANH TỪ LAPTOP

laviek

Chào các bác, hiện giờ mình đang dùng con Acer Aspire 5613 (5610Z) không có cổng Coxial thì làm cách nào xuất tín hiệu âm thanh qua receiver được vậy. Xem phim mà ko có âm thanh 5.1 chán lắm luôn. Bác nào có kinh nghiệm chỉ mình với. Chẳng lẽ lại phải đi ráp riêng 1 bộ Desktop chỉ để xem phim.
Cảm ơn mọi người nhiều!

havu

Ðề: XIN TƯ VẤN VỀ XUẤT ÂM THANH TỪ LAPTOP

Chào các bác, hiện giờ mình đang dùng con Acer Aspire 5613 (5610Z) không có cổng Coxial thì làm cách nào xuất tín hiệu âm thanh qua receiver được vậy. Xem phim mà ko có âm thanh 5.1 chán lắm luôn. Bác nào có kinh nghiệm chỉ mình với. Chẳng lẽ lại phải đi ráp riêng 1 bộ Desktop chỉ để xem phim.
Cảm ơn mọi người nhiều!

Bạn kiểm tra thử con láp cuả bạn có hổ trợ xuất SPDIF ra jack phone kg? nếu có thì chiụ khó chaỵ ra Hợp nhất mua cái I/O device nó bán 250K cuả creative, thiết bị này có jack cắm 3.5ly cắm 1 đầu vào lỗ phône, đầu kia là 1 cái hộp gồm 4 lỗ, 2 lỗ coxial và 2 lỗ optical (in/out).

Từ đó qua AVR.

Chỉnh sửa lần cuối:

laviek

Bạn kiểm tra thử con láp cuả bạn có hổ trợ xuất SPDIF ra jack phone kg? nếu có thì chiụ khó chaỵ ra Hợp nhất mua cái I/O device nó bán 250K cuả creative, thiết bị này có jack cắm 3.5ly cắm 1 đầu vào lỗ phône, đầu kia là 1 cái hộp gồm 4 lỗ, 2 lỗ coxial và 2 lỗ optical (in/out).

Từ đó qua AVR.

Thanks bác nhưng hỏi luôn cho nó chắc, nhỡ cái laptop nó ko hỗ trợ như bác nói thì làm sao bây giờ? Có cách nào khác ko vậy các bác?

sieucan

Active Member

http://www.laptopsdirect.co.uk/Acer_Aspire_5613AWLMi_LX.AY50X.062/version.asp

nếu đúng em này thì có

4 x Hi-Speed USB - 4 PIN USB Type A ¦ 1 x display / video - VGA - 15 pin HD D-Sub (HD-15) ¦ 1 x modem - phone line - RJ-11 ¦ 1 x network - Ethernet 10Base-T/100Base-TX - RJ-45 ¦ 1 x audio - SPDIF output/headphones/line-out - mini-phone stereo 3.5 mm ¦ 1 x microphone - input - mini-phone 3.5mm ¦ 1 x audio - line-In - mini-phone 3.5mm

laviek

Của mình là Acer Aspire 5613NWLMi, chán thật chẳng tìm thất thông tin ở đâu hết. Cái User's Guide theo máy thì cũng của chung ca chục dòng, vào Acer.com cũng ko có. Chán thằng này thật!

Thế Anh

Acer Aspire 5613NWLMi có hỗ trợ S/PIDF

Mã:
Acer5613NWLMi NoteBook
[B]Series [/B]Aspire
[B]Processor [/B]Intel® Dual Core T2080 1.66 GHz 2 MB L2 cache 667 MHz 
[B]Chipset [/B]Intel® 945GM 
[B]Operating System [/B]Linux
[B]Display [/B]15.4"WXGA Crystalbrite 
[B]System Memory [/B]512 Mb DDR2 
[B]Harddisk [/B]80 GB 
[B]Optical Devices [/B]DVD+RW

[B]Graphics [/B]NVIDIA® GeForce® Go 7300 with 256 MB of TurboCache™ technology 
[B]Communication Interface [/B]
[LIST]
[*]56K ITU V.92 modem with PTT approval
[*]10/100Mbps Fast Ethernet; Wake-on-LAN ready
[*]Intel® PRO/Wireless 3945ABG
[*]Integrated Broadcom 4311AG WiFi Adapter
[*]Bluetooth® 2.0+EDR
[/LIST][B]I/O Interface[/B]
[LIST]
[*]4 x USB 2.0
[*]1 x PC Card slot ( type II)
[*]1 x microphone in
[*]1 x headphone/line-out
[*]1 x RJ-11 modem
[*]1 x RJ-45 ethernet
[*]1 x battery connector
[*]1 x External display (VGA) port
[/LIST][B]Multimedia[/B]
[LIST]
[*]Audio system with two built-in speakers
[*][COLOR=red]S/PDIF (Sony/Philips Digital Interface) support for digital speakers [/COLOR]
[*]Intel® High-Definition audio support
[*]Sound Blaster Pro™ and MS Sound compatible
[*]Built-in microphone
[/LIST][B]Power Subsystem [/B]6 Cell Li-ion Battery
[B]Dimensions & Weight [/B]358 (W) x 269 (D) x 29.33/36 (H) mm 2.89Kg 
[B]Warranty [/B]One Year International Travelers Warranty
Đúng là dùng PC làm nguồn phát tín hiệu là 1 xu hướng rất đáng dùng hiện nay. Nhưng các bác đừng tham quá mà mang cả Laptop làm nguồn phát. Laptop nó thiết kế theo những mục đích và hướng đến các đối tượng khác nhau. Nếu nó thiết kế để giải trí, đa kết nối, Multimedia thì còn được. Chứ nó thiết kế để Business, office thì làm sao mà sử dụng nó mất công.

Chỉnh sửa lần cuối:

luciano

Active Member

nếu k có cổng opitical hay coaxial bác ra của hàng mua jack chuyển 3.5mm sang optical. hình như có 160k à!

laviek

Cảm ơn các bác nhiều, chút ra mua luôn cái I/O device như bác havu nói về dùng thử là biết liền.

dunga

Active Member

nếu k có cổng opitical hay coaxial bác ra của hàng mua jack chuyển 3.5mm sang optical. hình như có 160k à!
Em không hiểu vì sao từ đường 3,5mm này (analog) lại chuyển sang đường quang là digital được hả bác? Em cứ tưởng âm thanh xuất qua đường này là đã được sound card giải mã ra analog rồi thì lúc chuyển ra receiver bằng gì đi chăng nữa thì tín hiệu cũng chỉ là ana thôi chứ! Mong bác giải thích hộ em cái.

Thế Anh

Em không hiểu vì sao từ đường 3,5mm này (analog) lại chuyển sang đường quang là digital được hả bác? Em cứ tưởng âm thanh xuất qua đường này là đã được sound card giải mã ra analog rồi thì lúc chuyển ra receiver bằng gì đi chăng nữa thì tín hiệu cũng chỉ là ana thôi chứ! Mong bác giải thích hộ em cái.

Đồ vi tính nói chung thường tiết kiệm dịên tích (và tiết kiệm chi phí) nên bố trí 1 cổng nhưng xuất ra vài tín hiệu theo nhiều lớp tiếp xúc. Chỉ cần jack nhiều lớp thích hợp là lấy được từng tín hiệu cần thiết.
Ví dụ như kênh Center và kênh Sub nhét cùng 1 cổng Center/Sub trên Sound Card 5.1 vậy.

Trên 1 số Laptop cũng như vậy, 4 chân tín hiệu Audio Digital S/PIDF out được tích hợp dùng chung cổng với tín hiệu Audio Analog out. Chỉ cần mua cái Jack và bộ chuyển thích hợp như Hà Vũ giới thiệu là có thể lấy được tín hiệu S/PIDF theo các cổng Coaxial, Analog

Tóm lại là dùng chung 1 cái lỗ, nhưng cái lỗ có nhiều lõi. Nên cái jack có nhiều lõi cắm vào sẽ lấy được nhiều lọai tín hiệu khác nhau.

Một số bạn dùng Laptop làm nguồn phát ko biết điều này. Thấy Laptop ko có cổng S/PIDF Optical, Coaxial là hùng hục chạy đi mua ngay 1 cái Sound USB 5.1 có cổng S/PIDF Optical, Coaxial rất lãng phí.

Tốt nhất là nên search thật kỹ thông tin về Laptop của mình. Nhất là con Sound on board mà nó dùng. Nếu con sound on board đó là lọai 5.1, rất có khả năng Laptop có cổng S/PIDF tích hợp cùng với cổng Line out/ Speaker out.

laviek

Xem kỹ lại mới biết cái của mình là Aspire 5613ZNWLMi. Cổng headphone của Acer mà có tích hợp S/PIDF thì sẽ có chữ SPIDF nhỏ xíu ở phía dưới biểu tựng cái headphone rất tiếc là laptop mình lại ko có.

Một số bạn dùng Laptop làm nguồn phát ko biết điều này. Thấy Laptop ko có cổng S/PIDF Optical, Coaxial là hùng hục chạy đi mua ngay 1 cái Sound USB 5.1 có cổng S/PIDF Optical, Coaxial rất lãng phí.

Thế Anh có thể nói rõ hơn về cái USB này ko, mà hỏi câu này hơi bị noob chứ nếu cái sound card của máy ko có hỗ trợ tín hiệu 5.1 thì mua cái USB đó cũng như ko đúng ko bạn?!

Laptop cùi của mình xem thử KungFu Panda, dùng KMplayer để thiết lập cái nào cũng cao nhất mà xem rất mượt, vậy thì để đầu tư 1 cái desktop xem HD thuần túy cũng ko cao lắm phải ko các bác.

Thế Anh

Nếu máy bạn ko hỗ trợ S/PIDF thì đành phải mua Sound USB 5.1 chứ còn sao nữa.

Laptop làm HTPC thì phải đầu tư hoặc bộ Combo Keyboard + Mouse ko dây. Hoặc dây Optical và VGA thật dài từ chỗ để Laptop tới Recevier. (Thường Recevier để cạnh màn hình)

laviek

Sau khi suy tính thiệt hơn quyết định làm cái desktop xem HD cho nó lành, tính như trong mấy bác tư vấn thì cũng chẳng có bao nhiêu chứ mới hỏi cái sound USB 5.1 của Creative cũng 79$.
Các bác tư vấn hộ mình 1 bộ desktop làm sao cho hợp lý nha.
- Chip Intel Dual Core là chắc đủ (rút kinh nghiệm từ thằng laptop Core Dual mà chạy ầm ầm).
- Main Intel nào onboard hết nha, đắt chút cũng được (có cổng S/PIDF là ngon, LCD của mình có 32" nên dùng D-Sup cũng được).
- Case: cái này nhỏ gọn và đẹp là ok.
Mục đích chỉ là xem HD, sau này cần thêm gì thì nâng cấp thêm sau nên mình mới chơi onboard hết. Đẹp, yên tĩnh, đỡ hao điện khi chạy 24/7 là oki.
Cảm ơn các bác nhiều!

Thế Anh

Luận về cấu hình thì ở đây quá nhiều cao thủ rồi. Đưa thêm lại tranh cãi nhau. Mình chỉ nói về 1 vấn đề khác. Đó là Case for HTPC

Con Case này rất đẹp, hợp lý từ thiết kế công dụng đến giá cả

HTPC SilverTone mẫu số 1

file.php

file.php

file.php

file.php

file.php

file.php

laviek

Luận về cấu hình thì ở đây quá nhiều cao thủ rồi. Đưa thêm lại tranh cãi nhau. Mình chỉ nói về 1 vấn đề khác. Đó là Case for HTPC

Con Case này rất đẹp, hợp lý từ thiết kế công dụng đến giá cả

HTPC SilverTone mẫu số 1

file.php

file.php

file.php

file.php

file.php

file.php

Thanks bác, nhưng giá bao nhiêu và bán ở đâu vậy?

Chỉnh sửa lần cuối:

dino

Active Member

Từ đó qua AVR.

cái cục này chỉ support 1 số loại sound của creative thôi anh à, còn laptop thì nó pó giò thì phải

Thế Anh

bác lại lạc đề. hơi thiên về quảng cáo rùi.
Mở topic khác hỗ trợ anh em tiện quảng các web luôn đi bác.
Lại thêm 1 cậu đọc ko kỹ rồi phát biểu.

Cái TOPIC đó bên VNAV là dành cho những người chơi HTPC tron BOX HTPC. Nó Review về Case phù hợp cho HTPC. Nếu nó là quảng cáo, post sai box thì Mod bên VNAV đã quẳng nó vào sọt rác từ lâu rồi.

tieuthieugia

Well-Known Member

Lại thêm 1 cậu đọc ko kỹ rồi phát biểu.

Cái TOPIC đó bên VNAV là dành cho những người chơi HTPC tron BOX HTPC. Nó Review về Case phù hợp cho HTPC. Nếu nó là quảng cáo, post sai box thì Mod bên VNAV đã quẳng nó vào sọt rác từ lâu rồi.

vậy là bác chưa hiểu ý em nói rùi:
Lạc đề: chủ topic muốn hỏi về âm thanh.... Bác trả lời cái case làm chi????
Quảng cáo: thông tin cho case quả là hay và hiệu quả. topic bên vnav hoàn toàn rất có lợi và rất hay cho mọi người. Bác đang chơi trên hdvietnam mà bác gửi link vnav làm chi?? sao bác rảnh mà không làm 1 topic giúp anh em hdvietnam về case???. Em cũng nhờ công anh longdts thông tin mà em mua case đó đấy.

Em em đọc trên này thì bác rất rành và am hiểu đó. Bác cũng nhiệt tình và có nhiêu mem đề cử bác làm mod nữa.

1 lần nữa kính bác. Nếu có j chưa rõ, em xin pm giải thích tiếp.
@: chủ topic
Xin lỗi chủ topic nhe.
Cái I/O digital Module đó rất hiệu quả, em đang dùng nó. Nếu bác muốn thử thì mang laptop qua chỗ em rùi thử sau đó nếu OK hãy quyết định mua.

Bên trên