Chất lượng HDP có ảnh hưởng đến chất lượng nghe nhạc lossless?

utc

Member
Trên forum chắc có nhiều bác nghe nhạc lossless nên em xin ý kiến tư vấn về topic này.

Theo em được biết thì khi nghe nhạc lossless bằng HDP thì đều cho passthrough tín hiệu âm thanh vào AVR để DAC của AVR giải mã rồi ra loa hoặc vào DAC rời rồi qua amp rồi mới ra loa. Như vậy chất lượng âm thanh sẽ cho DAC của AVR hoặc DAC rời quyết định :-?.

Hiện nay có nhiều HDP được quảng cáo là có DAC giải mã âm thanh rất tốt như Dune base, Dune Max, Popcorn C200, ... Nhưng nếu khi nghe nhạc lossless mà cho passthrough tín hiệu âm thanh thì DAC của HDP hay chất lượng của HDP có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh không các bác?

Em muốn xin tư vấn như vậy vì hiện nay em đang nghe nhạc lossless với "khẩu thần công" A6 Power vì em này có màn hình LCD để nghe nhạc không phải bật LCD, và em đang băn khoăn là không biết có nên nâng cấp lên Dune Max hay C200 để cải thiện chất lượng nghe nhạc không :-?.

Nhờ các bác tư vấn giúp 8->.

ptkrelax

Active Member
Ðề: Chất lượng HDP có ảnh hưởng đến chất lượng nghe nhạc lossless?

Bác cứ nghe thử thì biết thôi.
Chất lượng như thế nào là đôi tai bác thẩm âm rồi chứ.

leepham

Well-Known Member

Em cũng có thắc mắc vậy . Các dòng Dune cao cấp nghe nói có DAC riêng , nhưng mà hỗ trợ qua các cổng analog còn HDMI thì sao ?
Nếu kết nối HDP qua AVR = HDMI thì việc xử lý âm thanh giờ do AVR đảm nhận rồi , ko biết HDP còn can thiệp vào ko hay chỉ pass-through thui ? Bác nào giải thích rõ cái này cho AE hiểu thêm đi

ptkrelax

Active Member

Em cũng có thắc mắc vậy . Các dòng Dune cao cấp nghe nói có DAC riêng , nhưng mà hỗ trợ qua các cổng analog còn HDMI thì sao ?
Nếu kết nối HDP qua AVR = HDMI thì việc xử lý âm thanh giờ do AVR đảm nhận rồi , ko biết HDP còn can thiệp vào ko hay chỉ pass-through thui ? Bác nào giải thích rõ cái này cho AE hiểu thêm đi

Theo cái kinh nghiệm ít ỏi của em nó là thế này.
Lossles qua DAC ( Optical, Coxial, USB) >> DAc giải mã ( Analog qua RCA, Bà lăn) >> AVR bác.
Qua HDMI thì nó là cổng quang gùi thì giải mã gì nữa bác.
DAC ( Giải mã tín hiệu Optical > Analog) Đơn giãn theo cách của em

lehoang40

Nếu passthrought với định dạng DTS hay AC3 thì không ảnh hưởng, vì đó là passthrough dạng cả gói.
Còn Passthrought định dạng wave, Flat hay ape thì có ảnh hưởng đấy, vì khi đó HDP sẽ gữi gói tín hiệu theo định dạng LPCM (dạng sóng) hay nói một cách dễ hiểu hơn là HDP đã decode các file wave, Flat hay Ape theo dạng sóng số trước khi transport qua AVR, và AVR sẽ tiếp tục decode toàn phần các file wave, flat, Ape ra dạng sóng điện xoay chiều (sóng analogue).

Minh chứng cho lập luận trên có 2 điểm:
- Các file DTS, AC3 khi passthrough, phần volume (được hiểu là điều chỉnh biên độ sóng) không có tác dụng, như với file wave, flat, Ape thì volume của HDP có tác dụng.
- Các HDP không có firm wave hổ trợ cho Ape hay Flat thì không thể passthrough các file APE hay FLAT được.

tamdamsg

Member

Cũng có thể: Dùng HDP nếu nghe lossless bằng các định dạng phổ biến như *.wav, flac, ape etc... nếu bác sài Dune thì em nghĩ bác nên để chế độ original bistreams " lấy source code gốc của file" --> Dac -- Amp --> Speakers để nghe, còn hay or dở còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố bác ạ, vd như: chất lượng của files nhạc khi nén, DAC giải mã, Amply và loa, quan trọng là lỗ tai của bác nữa, còn theo em gì em test mù dàn nhà em lossless với CD đố bác nhận ra đc em chơi nhạc = CDP or lossless :) vài dòng gởi đến bác chủ.

training

Well-Known Member

Dac của Dune dù đc qcáo là ngon nhất em vẫn chưa vừa tai
EM ngâm cứu nhiều quá về Dac rồi cũng tẩu, cuối cùng múc luôn em CDP HK HD990, ngon bổ hơi rẻ :))
Bác chủ thử đi nghía thử xem sao

starvn

Active Member

Nếu passthrought với định dạng DTS hay AC3 thì không ảnh hưởng, vì đó là passthrough dạng cả gói.
Còn Passthrought định dạng wave, Flat hay ape thì có ảnh hưởng đấy, vì khi đó HDP sẽ gữi gói tín hiệu theo định dạng LPCM (dạng sóng) hay nói một cách dễ hiểu hơn là HDP đã decode các file wave, Flat hay Ape theo dạng sóng số trước khi transport qua AVR, và AVR sẽ tiếp tục decode toàn phần các file wave, flat, Ape ra dạng sóng điện xoay chiều (sóng analogue).

Bác Mod cho em hỏi nếu các HDP đều để digital out là dạng bitstream thì HDP có ảnh hưởng đến chất lượng ko ?

utc

Member

Minh chứng cho lập luận trên có 2 điểm:
- Các file DTS, AC3 khi passthrough, phần volume (được hiểu là điều chỉnh biên độ sóng) không có tác dụng, như với file wave, flat, Ape thì volume của HDP có tác dụng.
- Các HDP không có firm wave hổ trợ cho Ape hay Flat thì không thể passthrough các file APE hay FLAT được.

Như vậy là đầu tư cho HDP vẫn đáng đồng tiền bát gạo bác nhỉ :).

lehoang40

Bác Mod cho em hỏi nếu các HDP đều để digital out là dạng bitstream thì HDP có ảnh hưởng đến chất lượng ko ?

Bitstream là pasthrought (original) hay LPCM (LPM) bác?
Vì mỗi HDP dùng một thuật ngử khác nhau nên mình không hiểu rõ từ bitstream lắm.

vinagoh

Well-Known Member

Như vậy là đầu tư cho HDP vẫn đáng đồng tiền bát gạo bác nhỉ :).

Làm cái DAC mới đáng đồng tiền bát gạo Bác ạ. :-B

utc

Member

Làm cái DAC mới đáng đồng tiền bát gạo Bác ạ. :-B

Vâng, đúng như bác nói. Nhưng em đang nghe lossless qua AVR thì chắc chưa phải đầu tư DAC rời. Khi nào nghiện nặng sang 2 kênh thì tính sau bác à ;).

starvn

Active Member

Bitstream là pasthrought (original) hay LPCM (LPM) bác?
Vì mỗi HDP dùng một thuật ngử khác nhau nên mình không hiểu rõ từ bitstream lắm.
Ví dụ như kiểu bitstream của Dune chẳng hạn. Tương ứng bên Tvix là kiểu digital thì phải :D

ngc_luu

Well-Known Member

Cũng có thể: Dùng HDP nếu nghe lossless bằng các định dạng phổ biến như *.wav, flac, ape etc... nếu bác sài Dune thì em nghĩ bác nên để chế độ original bistreams " lấy source code gốc của file" --> Dac -- Amp --> Speakers để nghe, còn hay or dở còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố bác ạ, vd như: chất lượng của files nhạc khi nén, DAC giải mã, Amply và loa, quan trọng là lỗ tai của bác nữa, còn theo em gì em test mù dàn nhà em lossless với CD đố bác nhận ra đc em chơi nhạc = CDP or lossless :) vài dòng gởi đến bác chủ.

Bác nói không rõ lắm, không biết dàn của bác có dac không, nếu có dac và amply 2 kênh thì nghe nhạc LL không có vấn đề gì cả, ngang ngửa với CDP, nhưng nếu không có dac thì bác kết nối HDP với amly gì? (Rec hay ste). Nếu bác nối thẳng được với amly ste thì am ly của bác chắc phải dòng cao cấp mới có thể kết nối được---> chất lượng âm thanh hay là đương nhiên. Còn nếu bác nối với Rec thì bản thân Rec nghe nhạc đã không bằng ste rồi, chứ chưa nói đến nguồn phát HDP (thua xa so với CDP) thì làm sao mà không phát hiện ra được hả bác.
Chỉ có một điều đơn giản như vậy mà âm thanh đã khác nhau rồi: Tôi dùng HDD nối trực tiếp với AVR qua cổng USB đã hay hơn là nối qua HDP (Dune B1) khi nghe nhạc LL rồi (tôi dùng onkyo RC360 đó)

andytx

Banned

Nếu từ HD player HDMI=Pass through --> HDMI Reciever, nghe co hay không các bạn?

starvn

Active Member

Bác nói không rõ lắm, không biết dàn của bác có dac không, nếu có dac và amply 2 kênh thì nghe nhạc LL không có vấn đề gì cả, ngang ngửa với CDP, nhưng nếu không có dac thì bác kết nối HDP với amly gì? (Rec hay ste). Nếu bác nối thẳng được với amly ste thì am ly của bác chắc phải dòng cao cấp mới có thể kết nối được---> chất lượng âm thanh hay là đương nhiên. Còn nếu bác nối với Rec thì bản thân Rec nghe nhạc đã không bằng ste rồi, chứ chưa nói đến nguồn phát HDP (thua xa so với CDP) thì làm sao mà không phát hiện ra được hả bác.
Chỉ có một điều đơn giản như vậy mà âm thanh đã khác nhau rồi: Tôi dùng HDD nối trực tiếp với AVR qua cổng USB đã hay hơn là nối qua HDP (Dune B1) khi nghe nhạc LL rồi (tôi dùng onkyo RC360 đó)

Cần gì amply cao cấp bác ơi. Amply cùi cũng kết nối được với HDP qua cổng component L R :))

training

Well-Known Member

Chuẩn chuẩn. amp cổ 18 tuổi của em cũng chỉ có đường component. Em nối coxial từ Dune ==> HD990 component ==> amp nghe bóp chết qua Avr

tamdamsg

Member

Ví dụ như kiểu bitstream của Dune chẳng hạn. Tương ứng bên Tvix là kiểu digital thì phải :D

"Original Bitstream" trong Audio Setup của DUNE là nó để nguyên tín hiệu gốc mà không qua bộ giải mã DAC của DUNE bác ạ.

Em đang nói là Lossless nghe từ HDP xuất qua DAC rồi xuống Amp mà bác. chứ bác phang thẳng qua Reciever thì chất lượng không hay có lẽ đúng rồi. Vì DAC của RCV xuất 2 kênh ntn bác cũng biết rồi, em phải tiễn em Denon 2311 vứt xó đây vì nghe không lọt.
+++ Em hiện tại nghe lossless : nguồn phát DUNE MAX ==> Esoteric X-25 (DAC) " nghe nhạc việt tình cảm, hòa tấu, voical" còn nghe nhạc POP, nhạc Anh, dance thì qua con DAC Musical Fidelity M1 ==> Pre_Pow Rotel RC 1550-RB1552 ==> Speakers (Heco Metas XT 501) " dây RCA DIY hết bác nhá" >:D<, HDP xuống DAC thì sài Coaxial. Nghe bảo đảm bác không phân biệt đâu là LL đâu là CD. dĩ nhiên nguồn nhạc là phải chất lượng.

Chào các bác,
Em đang kết nối cái Dune Lite với ampli Marantz 7004 qua cổng component L R để thỉnh thoảng nghe lossless. Không biết thêm DAC loại 300 usd vào giữa Dune Lite và ampli thì nghe có hay lên nhiều không ? (như CD marantz 6003)

TranvHung

Mình đang xài Tvix S1 để nghe Lossless = Amply 2 kênh(chưa có DAC),đang dùng đường component L R --> Amply.
Nhờ các bác tư vấn giúp cách set đường ra audio trên HDP để có âm thanh tốt nhất có thể(ko qua DAC).

Thanks

Bên trên