Chất lượng HDP có ảnh hưởng đến chất lượng nghe nhạc lossless?

HungCD

Ðề: Chất lượng HDP có ảnh hưởng đến chất lượng nghe nhạc lossless?

Nhạc tính cũng không hay bằng amply 2 kênh bác ạ.
Vì AVR là DAC+AMP, nên nếu muốn dùng giải pháp tính hợp AVR để nghe nhạc luôn, thì có thể ghép như sau có phải không ? :

Để nghe nhạc 2 kênh: Nguồn ---> DAC rời 2 kênh ---> AMP của AVR ---> loa Font

Để nghe nhạc và phim 5.1: Nguồn ---> (DAC của AMP ----> AMP của AVR) ---> POW rời ----> dàn loa 5.1

Về lý thuyết thì DAC và cả AMP nữa (POW) dùng xử lý cho âm thanh stereo và âm thanh đa kênh là các loại khác nhau: chẳng hạn em thấy 2 kênh có chế độ AB, AA còn đa kênh thì không thấy có ...

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanaiai

Active Member

Vậy nghe nhạc lossless dùng thiết bị nào thì cải thiện tình hình hơn vậy bác?

Cái nào cũng có ưu khuyết, mình đã dùng qua rất nhiều cách, nhưng cuối cùng vẫn làm 1 em cdp. Thân.

starvn

Active Member

Cái nào cũng có ưu khuyết, mình đã dùng qua rất nhiều cách, nhưng cuối cùng vẫn làm 1 em cdp. Thân.

Em cũng dùng CDP. Còn DAC để tận dụng nghe những đĩa nhạc hay trên mạng hoặc các album tìm hoài ko thấy nơi nào bán :D

utc

Member

Bác dùng CDP để nghe nhạc từ CD gốc hay vẫn chỉ lossless?

Em vẫn đang muốn tìm hiểu cách cải thiện chất lượng âm thanh khi nghe nhạc lossless với AVR đã có.

VAN_LOC

Well-Known Member

Bác chỉnh AVR để nghe nhạc lossless gần như hợp nhất .

tuanaiai

Active Member

Bác dùng CDP để nghe nhạc từ CD gốc hay vẫn chỉ lossless?

Em vẫn đang muốn tìm hiểu cách cải thiện chất lượng âm thanh khi nghe nhạc lossless với AVR đã có.

CDP mình chơi đĩa gốc và lossless burn ra cd phono.

tuanaiai

Active Member

Nếu bác muốn cải thiện thì làm như sau, dùng HDP xuất analog đưa thẳng xuong AVR in analog, trên AVR bạn chỉnh về CD input. Lúc này sẽ mất hết hiệu ứng, chất âm sẽ tự nhiên hơn, nhưng tiếng hơi rời rạc, khô....lúc này bạn lắng nghe và sẽ biết bạn cần gì liền.

Thân chào.

nsnhd

Well-Known Member

Nếu bác muốn cải thiện thì làm như sau, dùng HDP xuất analog đưa thẳng xuong AVR in analog, trên AVR bạn chỉnh về CD input. Lúc này sẽ mất hết hiệu ứng, chất âm sẽ tự nhiên hơn, nhưng tiếng hơi rời rạc, khô....lúc này bạn lắng nghe và sẽ biết bạn cần gì liền.

Thân chào.
Nếu HDP xuất analog mình e rằng sẽ phụ thuộc chất lượng DAC của HDP. Chi bằng xuất ra AVR theo dạng bit-perfect ( ví dụ kiểu DTS CD) và dùng DAC chất lượng cao của AVR để giải mã. Lúc đó chỉ còn phụ thuộc vào nguồn nhạc và AVR của bác ngon đến đâu thôi.

tuanaiai

Active Member

Nếu HDP xuất analog mình e rằng sẽ phụ thuộc chất lượng DAC của HDP. Chi bằng xuất ra AVR theo dạng bit-perfect ( ví dụ kiểu DTS CD) và dùng DAC chất lượng cao của AVR để giải mã. Lúc đó chỉ còn phụ thuộc vào nguồn nhạc và AVR của bác ngon đến đâu thôi.

AVR tầm cỡ DAC hay để nghe nhạc stereo mình e rằng....thôi mua cái cdp cho tiện nhỉ :)

HungCD

Thân chào.
Bác xuất ra analog là con HDP phải xử lý rồi, vì bản thâm lossless là digital thì phải, sẽ không còn nguyên bản "thẳng" nữa như mong muốn của bác đâu

utc

Member

Đã có bác nào thử phương án HDP -> DAC rời -> AVR -> Loa chưa? Không biết nó có tốt hơn HDP -> AVR -> Loa (tất nhiên là DAC rời phải tốt hơn DAC của AVR) không?

Xin lỗi các bác là em vẫn tập trung vào cải thiện nghe nhạc lossless với HDP va AVR để xem là có nên đầu tư vào HDP hay đầu tư thêm DAC rời không trên cơ sở HDP và AVR đã có (em không dám bán bộ hiện tại để nâng cấp đâu à :p).

VAN_LOC

Well-Known Member

Bác ở đâu? Nếu ở Quy Nhơn hoặc gần thì ghé mình nghe nhé. Mình ko nói hay hơn tất cả, nhưng hay hơn mấy cái CDP tầm dưới $2k. Còn bác nào mình trùm mền cho nghe mà phân biệt được lossless và CDP thì mình cho mang DAC về xài free luôn :D

Có dịp nào đi Qui Nhơn ....lấy DAC về xài chơi ...:))

locnp

Well-Known Member

Phải chi bác tngoctu ở SG là chít với em :))

utc

Member

Bác ở đâu? Nếu ở Quy Nhơn hoặc gần thì ghé mình nghe nhé. Mình ko nói hay hơn tất cả, nhưng hay hơn mấy cái CDP tầm dưới $2k. Còn bác nào mình trùm mền cho nghe mà phân biệt được lossless và CDP thì mình cho mang DAC về xài free luôn :D

Tiếc quá, em ở HN bác à. Có phải bác đang dùng DAC-End của bác Quang Hào bên Vnav?

ledzung

Member

Chính xác bác ah, nếu bác ở HN càng dễ, qua bác Hào hoặc bác ong_gia là có thể nghe DAC được ngay ..

hic! em lại vừa ôm thêm con amp 2ch về để nghe nhạc thì đọc được bài này thì tẩu luôn bác tngoctu ạ :D
Trong túi hướng dẫn sử dụng nó còn gửi kèm quảng cáo con DAC mới đểu :))

utc

Member

Chính xác bác ah, nếu bác ở HN càng dễ, qua bác Hào hoặc bác ong_gia là có thể nghe DAC được ngay ..

DAC-End của bác Hào có 3 loại, bác đang dùng loại nào vậy?

locnp

Well-Known Member

Bác đừng lo, khoảng hơn tháng nữa lo xong vụ làm ăn rồi lại đi SGN, lần này nhất định mang DAC vào giao lưu, mình ghét nói khơi khơi lắm nên mời các bác nghe thì mới khách quan :D

Đồng ý hai tay với bác, phải nghe thực tế bằng đôi tai mới biết được, còn đánh giá có khách quan hay không phải tùy vào chủ DAC có vui tính hay không nữa :)

Xin hỏi bác tngoctu đang sài DAC gì thế? :D

tienlequoc

Well-Known Member

Bác đừng lo, khoảng hơn tháng nữa lo xong vụ làm ăn rồi lại đi SGN, lần này nhất định mang DAC vào giao lưu, mình ghét nói khơi khơi lắm nên mời các bác nghe thì mới khách quan :D
Lại off nữa hả anh. Lúc đó chắc em cũng DIY được 1 số dây đồng mạ bạc kha khá.....Đem lên show hàng lun :D

VAN_LOC

Well-Known Member

Mang em này vào gởi lại SG hả bác .

Bên trên