Chất lượng HDP có ảnh hưởng đến chất lượng nghe nhạc lossless?

HungCD

Ðề: Chất lượng HDP có ảnh hưởng đến chất lượng nghe nhạc lossless?

+++ Em hiện tại nghe lossless : nguồn phát DUNE MAX ==> Esoteric X-25 (DAC) " nghe nhạc việt tình cảm, hòa tấu, voical" còn nghe nhạc POP, nhạc Anh, dance thì qua con DAC Musical Fidelity M1 ==> Pre_Pow Rotel RC 1550-RB1552 ==> Speakers (Heco Metas XT 501) " dây RCA DIY hết bác nhá" >:D<, HDP xuống DAC thì sài Coaxial. Nghe bảo đảm bác không phân biệt đâu là LL đâu là CD. dĩ nhiên nguồn nhạc là phải chất lượng.
Trang bị như bác thì lý tưởng, tuy nhiên cái phải trao đổi với bác thêm ở đây là:

Bác đã dùng DAC rời thì có cần HD Player ngon nữa không (là HDP có DAC rời ở bên trong như DUNE Duo, Max ...) ?

Bác nghe nhạc stereo hay nhạc 5.1

tamdamsg

Member

Trang bị như bác thì lý tưởng, tuy nhiên cái phải trao đổi với bác thêm ở đây là:

Bác đã dùng DAC rời thì có cần HD Player ngon nữa không (là HDP có DAC rời ở bên trong như DUNE Duo, Max ...) ?

Bác nghe nhạc stereo hay nhạc 5.1
Nguồn phát chuẩn thì cái sau nó ra ntn thì phải khác chứ bác, "đầu có xuôi thì đuôi mới lọt mà" Em không sài DAC của DUNE bác ạ. Em xuất tín hiệu "Original Bitstream" luôn. Em không có nghe nhạc 5.1 trừ xem film em dùng dàn AIO bác ạ. Nhạc thì 2 kênh nó mới hợp gu em. "Steo rì ô"
Thân.

HungCD

Nguồn phát chuẩn thì cái sau nó ra ntn thì phải khác chứ bác, "đầu có xuôi thì đuôi mới lọt mà" Em không sài DAC của DUNE bác ạ. Em xuất tín hiệu "Original Bitstream" luôn. Em không có nghe nhạc 5.1 trừ xem film em dùng dàn AIO bác ạ. Nhạc thì 2 kênh nó mới hợp gu em. "Steo rì ô"
Thân.
Cám ơn bác như vậy cái DAC trong DUNE hơi thừa, vì xem phim bác đã dùng AIO rồi. Em hỏi cho rõ thôi ạ

HungCD

Tôi dùng HDD nối trực tiếp với AVR qua cổng USB đã hay hơn là nối qua HDP (Dune B1) khi nghe nhạc LL rồi (tôi dùng onkyo RC360 đó)
phải biết DUNE B1 có sẵn DAC rời ở bên trong chưa thì mới so sánh được ? AVR của bác hỗ trợ ổ HDD dung lượng max là bao nhiêu ?

tuanaiai

Active Member

Ảnh hưởng lớn nhất của HDP khi phát nhạc lossless, mở LCD TV, thao tác bật mở nhiều thiết bị,thao tác play nhạc cũng phức tạp, độ ồn ào của quạt, tốn điện nhiều hơn, tốn nhiều thời gian hơn.....

utc

Member

Ảnh hưởng lớn nhất của HDP khi phát nhạc lossless, mở LCD TV, thao tác bật mở nhiều thiết bị,thao tác play nhạc cũng phức tạp, độ ồn ào của quạt, tốn điện nhiều hơn, tốn nhiều thời gian hơn.....

Vậy nghe nhạc lossless dùng thiết bị nào thì cải thiện tình hình hơn vậy bác?

hungavi

Member

Vấn đề này thì khá khó, tùy vào đôi tai của chủ thớt thôi . HDP mỗi hãng khác nhau, có những ưu điểm riêng và nhược điểm riêng ! Bởi vậy mà nhiều người nghe rồi nâng cấp, nâng cấp rồi nghe.... Điệp khúc này không bao giờ có hồi kết ! B-)

starvn

Active Member

Làm em Dune D1 hoặc Dune Duo là khỏi lằng nhằng ;))

HungCD

Làm em Dune D1 hoặc Dune Duo là khỏi lằng nhằng ;))
Một sự lựa chọn dở dang, hay chắc không bằng với DAC rời ....., mà cũng không hơn pass qua AVR ?

starvn

Active Member

Một sự lựa chọn dở dang, hay chắc không bằng với DAC rời ....., mà cũng không hơn pass qua AVR ?

Lựa chọn cái này để khỏi mất công bật TV khi chọn album nghe lossless thui bác. Còn bác muốn nghe lossless tốt thì nên dùng DAC rời.

HungCD

Lựa chọn cái này để khỏi mất công bật TV khi chọn album nghe lossless thui bác. Còn bác muốn nghe lossless tốt thì nên dùng DAC rời.
Bây giờ LCD đều có chức năng chỉ phát tiếng mà tắt hình, hơn nữa đằng nào lúc đầu bác cũng phải bật TV để nhìn mà chọn list nhạc chứ

starvn

Active Member

Bây giờ LCD đều có chức năng chỉ phát tiếng mà tắt hình, hơn nữa đằng nào lúc đầu bác cũng phải bật TV để nhìn mà chọn list nhạc chứ

Ko cần bác ah. Em Dune thì chỉ cần nhìn màn hình của nó là chọn được rùi.

leepham

Well-Known Member

Vừa lụm em Dune D1 bên TNS :D bỏ HTPC chuyển qua HDP thử :->

LVT1974

Member

HDP tiện hơn nhiều !

training

Well-Known Member

Ko cần bác ah. Em Dune thì chỉ cần nhìn màn hình của nó là chọn được rùi.
Chọn thì chọn được nhưng cái màn nó bé xíu xiu mà bác
Em thì 4 mắt nên khó nhìn lắm :))

Nếu passthrought với định dạng DTS hay AC3 thì không ảnh hưởng, vì đó là passthrough dạng cả gói.
Còn Passthrought định dạng wave, Flat hay ape thì có ảnh hưởng đấy, vì khi đó HDP sẽ gữi gói tín hiệu theo định dạng LPCM (dạng sóng) hay nói một cách dễ hiểu hơn là HDP đã decode các file wave, Flat hay Ape theo dạng sóng số trước khi transport qua AVR, và AVR sẽ tiếp tục decode toàn phần các file wave, flat, Ape ra dạng sóng điện xoay chiều (sóng analogue).

Minh chứng cho lập luận trên có 2 điểm:
- Các file DTS, AC3 khi passthrough, phần volume (được hiểu là điều chỉnh biên độ sóng) không có tác dụng, như với file wave, flat, Ape thì volume của HDP có tác dụng.
- Các HDP không có firm wave hổ trợ cho Ape hay Flat thì không thể passthrough các file APE hay FLAT được.

Vote cho câu trả lời chất lượng và có trách nhiệm của pak Linh.

Cá nhân mình cũng đã nghe thử qua c200, dune, tvix, itab, kaiboer k200 (thử ở chỗ bán) rất nhiều lần mới quyết định mua 1 HDP với nhu cầu nghe nhạc. Sau đó mình cũng thắc mắc như pak chủ, đem hỏi thì Anh Em trên này bảo có nhiều lý do, trong đó có lý do như pak Linh đã nêu. Ngoài ra, một pak chuyên c200 và dune có nói rằng "firmware" cũng ảnh hưởng --> mình hiểu nôm na là trên máy tính (hardware) có nhiều chương trình chơi nhạc (software), nhưng không phải trình nào cũng cũng cho chất âm như nhau.

Tóm lại, theo mình, HDP khác nhau cho chất (lượng) âm khác nhau, còn chất (lượng) âm có tỷ lệ thuận với "chất lượng HDP" (nếu mình hiểu ý pak chủ định nghĩa "chất lượng HDP" --> HDP tốt) thì mình không biết vì còn tùy vào "gu" của pak chủ.

utc

Member

Cá nhân mình cũng đã nghe thử qua c200, dune, tvix, itab, kaiboer k200 (thử ở chỗ bán) rất nhiều lần mới quyết định mua 1 HDP với nhu cầu nghe nhạc. Sau đó mình cũng thắc mắc như pak chủ, đem hỏi thì Anh Em trên này bảo có nhiều lý do, trong đó có lý do như pak Linh đã nêu. Ngoài ra, một pak chuyên c200 và dune có nói rằng "firmware" cũng ảnh hưởng --> mình hiểu nôm na là trên máy tính (hardware) có nhiều chương trình chơi nhạc (software), nhưng không phải trình nào cũng cũng cho chất âm như nhau.

Tóm lại, theo mình, HDP khác nhau cho chất (lượng) âm khác nhau, còn chất (lượng) âm có tỷ lệ thuận với "chất lượng HDP" (nếu mình hiểu ý pak chủ định nghĩa "chất lượng HDP" --> HDP tốt) thì mình không biết vì còn tùy vào "gu" của pak chủ.

Vậy chất lượng HDP chắc là sẽ ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh bác nhỉ. Chỉ không biết là ảnh hưởng tỷ lệ thuận hay tỷ lệ nghịch thôi :p.

Vậy bây giờ bác đang dùng HDP nào để nghe nhạc vậy? Cho em học tập kinh nghiệm với vì ít nhất bác cũng đã thử với nhiều HDP rồi mới chọn.

utc

Member

Vậy là nghe lossless thì vẫn nên dùng 2 kênh à bác? vì chỉ nghe 2 kênh mới phải dùng DAC rời. Còn dùng AVR thì đã có DAC của AVR rồi.

Nếu dùng DAC rời + AVR thì chất lượng âm thanh sẽ như thế nào các bác nhỉ?

tamdamsg

Member

Vậy là nghe lossless thì vẫn nên dùng 2 kênh à bác? vì chỉ nghe 2 kênh mới phải dùng DAC rời. Còn dùng AVR thì đã có DAC của AVR rồi.

Nhạc tính cũng không hay bằng amply 2 kênh bác ạ.

e cũng đang chờ các pác tư vấn \:D/

Bên trên