1080p-wiki vs 1080p-CHD (CtrlHD) ?

maximusaprilla

Thưa các bác hiện nay trên diễn đàn của mega 1280 có những bộ phim giống nhau nhưng khác nhau về phần nén của nhau thui, nên em xin các bác phân tích giùm cho em , giữa 2 cái wiki và CHD thì cái nào tối ưu hơn ? cám ơn các bác đã chỉ giúp!:-bd

vietrung

Active Member
Ðề: 1080p-wiki vs 1080p-CHD (CtrlHD) ?

wiki và CHD là 2 nhóm RIP, wiki là nhóm RIP bên TQ thì phải, chất lượng cũng khá lắm!!!

- Wiki là một internal group của tracker hdchina. Động lực để họ ra đời gần giống như EPiK: hdbits ban dải IP của China, khiến cho dân China ko thể sign up vào hdbits được. Họ buộc phải tạo ra 1 internal group để không còn phải phụ thuộc vào hdbits.

Ban đầu, các release của Wiki có chất lượng rất tệ: màu sắc khi thì nhợt nhạt, khi thì quá rực rõ so với source. Chưa kể việc lạm dụng sharpen khiến cho các release của họ trông rất giả tạo và "khô khan".

Về sau Wiki bắt đầu nhận ra sai lầm của mình cũng như bắt đầu biết đến chủ nghĩa "trong suốt với source", các release của họ càng lúc càng tiến bộ. Nhất là khi jaychu128, 1 encoder ngày xưa từng có mặt ở hdbits trực thuộc nhóm Prestige và DON đầu quân, cộng thêm việc có nguồn blu-ray cực sớm (ngang ngửa hoặc thậm chí hơn cả scene) đã khiến cho Wiki có những release chấn động giới encoder: Watchmen , Transformers 2( sớm hơn 1 tháng), Star Trek 2009 (sớm hơn 50 ngày) và gần đây nhất là Public Enemies (sớm hơn 2 tháng so với ngày phát hành chính thức!)

Các release hiện tại của Wiki cho chất lượng khá tốt so với scene group, nhưng vẫn chưa thể so sánh được với các internal group ESiR, CtrlHD, DON, EuReKA. Nếu không quan tâm lắm đến chất lượng, thích hàng nóng sốt thì Wiki là lựa chọn ko tồi.
(Theo silver knight, hdvnbits.org)​

- CHD không phải là CtrlHD.

Mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ thêm

TonyWu

Member

Vote cho nhóm CHD, vì CHD có làm HD của những Concert nữa.

iluvhd

Mình là thành viện mới, tiện đây cho mình hỏi về kỹ thuật rip film HD cái:
Tại sao nguồn film giống nhau (đĩa gốc chẳng hạn), giải thuật encode giống nhau (cùng codec), người rip chỉ chỉnh 1 vài thông số như bitrate, sampling... nhưng chất lượng film rip khác nhau. Mình đoán là co liên quang gì đấy đến VBR, cài này chắc software cũng hỗ trợ (mình chưa rip HD bao giờ nên không rõ). Bạn nào có kinh nghiệm giải thích hộ mình cách encode chất lượng tốt.

huytv85

Tại sao nguồn film giống nhau (đĩa gốc chẳng hạn), giải thuật encode giống nhau (cùng codec), người rip chỉ chỉnh 1 vài thông số như bitrate, sampling... nhưng chất lượng film rip khác nhau. Mình đoán là co liên quang gì đấy đến VBR, cài này chắc software cũng hỗ trợ (mình chưa rip HD bao giờ nên không rõ). Bạn nào có kinh nghiệm giải thích hộ mình cách encode chất lượng tốt.
Mình cũng đa có thắc mắc jống bạn này, mong các bro chỉ giáo

nếu như cùng 1 film HD 1080p (hoặc 720p) mà có nhiều dạng đuôi khác nhau: ESiR, CtrlHD, DON, EuReKA... thì làm sao để biết được đâu là bản "ngon, đẹp" nhất ạ? không lẽ chỉ dựa vào "uy tín" của cái tên đuôi đó thôi sao? :)

nếu như cùng 1 film HD 1080p (hoặc 720p) mà có nhiều dạng đuôi khác nhau: ESiR, CtrlHD, DON, EuReKA... thì làm sao để biết được đâu là bản "ngon, đẹp" nhất ạ? không lẽ chỉ dựa vào "uy tín" của cái tên đuôi đó thôi sao? :)

Cái đó ko phải là cái đuôi bạn ơi :)) là tên của team rip mà :)) muốn biết ngon hay đẹp thì phải nhìn vào cái info ý, ví dụ bitrate của video, audio, bao nhiu khung hình trên s, rồi âm thanh là j, AC3 hoặc DTS, đa phần những internal group bao giờ rip cũng đẹp, lâu lâu mới thấy 1 bản bị lỗi :D :D nên cứ gặp hàng internal là down cho khỏe :))

TQN

Chính xác đó bạn, ngoài ra x264 có thêm nhiều thứ nữa như CABAC, MB, ME, v.v... để tối ưu cơ chế nén. Bạn có thể tham khảo thêm ở đây.

Đa phần là vậy, nhưng đúng như bác nói, không chỉ dựa vào "cái tên" :)

Cái đó ko phải là cái đuôi bạn ơi :)) là tên của team rip mà :)) muốn biết ngon hay đẹp thì phải nhìn vào cái info ý, ví dụ bitrate của video, audio, bao nhiu khung hình trên s, rồi âm thanh là j, AC3 hoặc DTS, đa phần những internal group bao giờ rip cũng đẹp, lâu lâu mới thấy 1 bản bị lỗi :D :D nên cứ gặp hàng internal là down cho khỏe :))

uh, lâu nay mình hông bít các đó là tên của team rip mà lun gọi là cái "đuôi" cho nó lẹ, cảm ơn bạn đã chỉ dẫn :D

mình thường sưu tập film bằng 2 cách đó là: lên hdvietnam down các file rar về extract hoặc không là down = torrent. Bạn nói là để bít 1 bản rip có đẹp hay ko thì xem info của nó, trên hdvietnam mình thấy có cung cấp info ở hàng dưới rất đầy đủ. Nhưng còn torrent thì sao hả bạn, mỗi lần mở torrent chỉ thấy có 1 file film thôi thì làm sao để bít info của nó? :)

Nếu như bạn có down torrent thì cho mình hỏi: bấy lâu nay mình down film HD bằng torrent chỉ down đc những film có dung lượng <4G thôi ạ, còn những film có dung lượng cao hơn, cỡ từ 6G trở lên thì đang down cỡ đc hơn 4G một chút là nó báo lỗi, cho nên e phải down bằng rapid. Vậy cho hỏi có phải vấn đề là ở chương trình torrent hay ko ạ? Xin các bạn chỉ cách khắc phục. Thanks! :)

Singum

uh, lâu nay mình hông bít các đó là tên của team rip mà lun gọi là cái "đuôi" cho nó lẹ, cảm ơn bạn đã chỉ dẫn :D

mình thường sưu tập film bằng 2 cách đó là: lên hdvietnam down các file rar về extract hoặc không là down = torrent. Bạn nói là để bít 1 bản rip có đẹp hay ko thì xem info của nó, trên hdvietnam mình thấy có cung cấp info ở hàng dưới rất đầy đủ. Nhưng còn torrent thì sao hả bạn, mỗi lần mở torrent chỉ thấy có 1 file film thôi thì làm sao để bít info của nó? :)

Nếu như bạn có down torrent thì cho mình hỏi: bấy lâu nay mình down film HD bằng torrent chỉ down đc những film có dung lượng <4G thôi ạ, còn những film có dung lượng cao hơn, cỡ từ 6G trở lên thì đang down cỡ đc hơn 4G một chút là nó báo lỗi, cho nên e phải down bằng rapid. Vậy cho hỏi có phải vấn đề là ở chương trình torrent hay ko ạ? Xin các bạn chỉ cách khắc phục. Thanks! :)

Chắc là do ổ cứng của bác vẫn còn để định dạng FAT32 cổ lỗ sĩ nên bị limit filesize. convert thành NTFS là ngon ngay

Chắc là do ổ cứng của bác vẫn còn để định dạng FAT32 cổ lỗ sĩ nên bị limit filesize. convert thành NTFS là ngon ngay

cảm ơn bác đã "khai sáng" cho e :D

vậy còn thắc mắc dưới đây của e có bác nào chỉ dẫn giúp đc ko ạ?

a_Fon

Active Member

cảm ơn bác đã "khai sáng" cho e :D

vậy còn thắc mắc dưới đây của e có bác nào chỉ dẫn giúp đc ko ạ?

úi bác á đa phần phim từ direct link đều có nguồn gốc từ torrent or usenext mà ra thui chẳng bao giờ thằng uploader nó up thẳng lên direct link đâu cho nên bác nên xem lại bác download ở đâu ??

trannghi7707 đã viết:
muốn biết ngon hay đẹp thì phải nhìn vào cái info ý

Biết info vẫn chưa xác định đc đẹp xấu đâu bạn, chỉ có cặp mắt mới biết rõ thôi.Cũng cùng 1 source, nén ra cùng bitrate, nhưng những team rip có nhiều kinh nghiệm hơn thường cho bản đẹp hơn do họ biết cách tối ưu các thông số, sử dụng nhuần nhuyễn các fitler để sử lý source.

Bởi vậy kinh nghiệm chọn film để download là chọn hàng của internal trước, ưu tiên hàng đầu cho ESIR, CtrlHD, EuReKa, DON, iLL...Hàng EbP/Epik nhà mình dạo này cũng có uy tín lắm, cũng là 1 lựa chọn tốt.Sau đó hãy tới WiKi, CHD... rồi mới tới hàng scene như SINNERS, Septic, hV...

Nhưng còn torrent thì sao hả bạn, mỗi lần mở torrent chỉ thấy có 1 file film thôi thì làm sao để bít info của nó? :)

Chắc do bạn download ở 1 nguồn ko uy tín, thường phim trên các tracker xịn đều phải có info theo phim.

MrMilan

Banned

Wiki (hdchina)

Wiki là một internal group của tracker hdchina. Động lực để họ ra đời gần giống như EPiK: hdbits ban dải IP của China, khiến cho dân China ko thể sign up vào hdbits được. Họ buộc phải tạo ra 1 internal group để không còn phải phụ thuộc vào hdbits.

Thuở đầu, các release của Wiki có chất lượng rất tệ: màu sắc khi thì nhợt nhạt, khi thì quá rực rõ so với source. Chưa kể việc lạm dụng sharpen khiến cho các release của họ trông rất giả tạo và "khô khan".

Về sau Wiki bắt đầu nhận ra sai lầm của mình cũng như bắt đầu biết đến chủ nghĩa "trong suốt với source", các release của họ càng lúc càng tiến bộ. Nhất là khi jaychu128, 1 encoder ngày xưa từng có mặt ở hdbits trực thuộc nhóm Prestige và DON đầu quân, cộng thêm việc có nguồn blu-ray cực sớm (ngang ngửa hoặc thậm chí hơn cả scene) đã khiến cho Wiki có những release chấn động giới encoder: Watchmen , Transformers 2( sớm hơn 1 tháng), Star Trek 2009 (sớm hơn 50 ngày) và gần đây nhất là Public Enemies (sớm hơn 2 tháng so với ngày phát hành chính thức !)

Các release hiện tại của Wiki cho chất lượng khá tốt so với scene group, nhưng vẫn chưa thể so sánh được với các internal group kể trên. Nếu bạn không quan tâm lắm đến chất lượng, thích hàng nóng sốt thì Wiki là lựa chọn ko tồi.

Nhóm CHD chứ ko phải là CrtlHD, đây là nhóm rip của tracker CHDbits
thành lập cuối tháng 12 năm 2008, nhưng phát triển nhanh, lúc trước chỉ là 1 forum sau nhóm rip CHD lập hẳng tracker, kết cấu quản lý tốt, 1 site đầy hứa hẹn trong tương lai.

buonnguqua

Active Member

Bọn CHD rip đẹp hơn Wiki
Wiki lạm dụng các shaders

Newbie09

Em bị mấy cái Documentaries của CHD xem bị cà giật nên ghét không dowload phim của nhóm này nữa...

conmango

Active Member

dạo nè đang mê hàng Việt!EbP cũng khá đó chứ!
Nhưng trc h mê Eureka nhất!
Ghét CBGB!Còn CHD va wiki!mềnh thấy 2 bác nè Rip 1080p khá chuẩn

cho e hỏi là bộ ba film Godfather 720p thì bản rip của ESIR có phải là "ngon" nhất" ko ạ?

e có thắc mắc này hơi ngoài "đề tài" trong topic này 1 chút đó là: mỗi lần down = mega & rapidshare là chỉ down đc 1 file thôi, có cách nào hay chương trình nào down ko hạn chế 2 cái này đc ko ạ? xin mọi người chỉ giúp. Thanks! :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên