[#9] Đầu tư cả dàn máy HD tốn bao nhiêu?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
HD là hiện đại, HD là công nghệ mới nhất, nhưng đầu tư dàn HD không tốn nhiều như mọi người vẫn nghĩ.

Có 3 hướng chính khi lắp đặt dàn HD tại gia:

1. Hướng thứ nhất:
+ Màn hình
+ Loa
+ Máy vi tính

2. Hướng thứ hai:
+ Màn hình
+ Loa
+ Đầu phát HD nén chuyên dụng

3. Hướng thứ 3:
+ Màn hình
+ Loa
+ Đầu phát Bluray

Nhìn vào 3 phương án trên, điểm khác biệt chủ yếu là thiết bị phát HD, còn lại màn hình và loa có cùng kiểu đầu tư.

* Về màn hình:
Tùy bạn có nhiều tiền hay ít tiền mà có hướng đầu tư thích hợp. Màn chiếu to, đắt tiền, đòi hỏi phòng ốc khắt khe. Plasma to, giá tốt nhưng độ phân giải hơi hạn chế. LCD thông dụng, rất sẵn, có nhiều loại đáp ứng mọi yêu cầu và khả năng kinh tế.

Rẻ nhất hiện nay là đầu tư LCD 32", giá khoảng 7 triệu là ngon lành rồi. Thế còn xịn hơn? cả trăm triệu cũng có.

* Về loa:
Loa có 2 cách đầu tư:
- Loa vi tính dễ mua, dễ lắp đặt, sử dụng đơn giản, giá lại mềm
- Loa dàn + âm-li 6 kênh (hoặc 8 kênh) đắt tiền nhưng hoành tráng, yêu cầu biết một chút về phối ghép thì mới hay.

Rẻ nhất hiện nay là đầu tư dàn loa Soundmax digital, giá khoảng 3 triệu. Nhưng chất âm thế này thì bèo quá, có lẽ dồn tiền đầu tư loa Logitech Z5500 thì hay hơn bội phần, giá khoảng 6.5 triệu là vi vu mát trời với âm thanh 5.1 của phim HD.

* Về thiết bị chiếu phim HD:
- Với người rành về máy tính (PC) thì đầu tư HTPC sẽ đem lại nhiều tiện ích mở rộng (chơi game, duyệt web, chat chit...), cấu hình tối thiểu để có 1 HTPC có thể xem tốt phim HD vào khoảng 4.5 triệu, nhưng có nhiều tiền hơn thì càng tốt.

- Người không rành vi tính thì đã có thiết bị chiếu phim HD chuyên dụng, sử dụng dễ dàng như đầu DVD thông thường, giá khoảng 5 triệu, có cả loại hỗ trợ giao diện tiếng Việt rất thích hợp với các đối tượng không rành tiếng Anh. Đương nhiên có một số loại đắt tiền hơn với ngoại hình bắt mắt hơn.

- Người khó tính và yêu cầu sự hoàn hảo thì đến với đầu phát bluray. Đầu tư theo hướng này tốn tiền ghê gớm, đầu phát hơn chục triệu, đĩa phim vừa hiếm vừa đắt.... Đi theo hướng này thì hiếm người theo được.

* Phim:
Phim HD được chứa trong ổ cứng (HDD), bắt đầu bằng 1 HDD 500GB với sức chứa 100 phim HD 720p là ổn cho nhu cầu thông thường. Giá cho nó khoảng 1.5 triệu.

Tóm lại: 1 dàn HD tốn khoảng 20 triệu là bắt đầu ổn, tất nhiên nếu bạn đầu tư nhiều hơn thì sẽ được thưởng thức HD tốt hơn. 30 triệu, 50 triệu, 100 triệu... đều có thể lắp được dàn HD theo yêu cầu.

Chip @ HDvietnam.com, 14/12/08

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: [#9] Đầu tư cả dàn máy HD tốn bao nhiêu?

nhu cầu của em cũng thường thui nhưng sao mà tốn quá............

Kicoan

Bạn có thể tư vấn cho mình với 15tr có thể đầu tư 1 dàn 5.1 dân dụng sao cho hợp lý nhất nhé.

Thanks nhiều...

thang_ngo_2002

Xin bổ xung thêm phần màn hình: LCD32 giá 7 triệu thì chỉ HD Ready, nếu Full HD thì thường 10 triệu trở lên

herohut

Member

20 tr thì mới có HD Ready thôi.
Muốn vừa mắt đã tai thì bét ra cũng phải một cái LCD 40inch tầm 20 tr trở lên.

Mình chưa có HTPC nhưng dự kiến: Laptop XPS M1530 có cổng HDMI đang dùng (25tr), TV LCD Sony Bravia 40inch FullHD đợi nó hạ nhiệt xuống còn 20 tr :D, bộ loa Logitech Z5500 5tr + USB Sound Card Creative 5.1 surround (gắn ngoài cho con Laptop vì nó không có Sound Card rời) tầm 1.5tr, ổ cứng di động 1T tầm 3 tr. Tổng cộng: 29.5 tr (không kể con Laptop) :D

chiminh

Member

Bèo nhất là
1 Màn hình Khoảng 6T
1 Dàn âm thanh 5.1 nghe tạm OK của Sam Sung khoang 3,5T
1 WD box player khoang 170 USD = 3T
1 HDD 500GB tam .... 1,5 T
dây nhợ gì đó = 1T
như vậy xấp xĩ 15T theo yêu cầu của bạn.
Dĩ nhiên tiền nào của nấy.Tuy nhiên cái này chơi được rồi áh.
( giá trên chỉ mang tính chất tham khảo chính xác khoảng 90% .hehe ....)

manhthang

Huyền Thoại

Bèo nhất là
1 Màn hình Khoảng 6T
1 Dàn âm thanh 5.1 nghe tạm OK của Sam Sung khoang 3,5T
1 WD box player khoang 170 USD = 3T
1 HDD 500GB tam .... 1,5 T
dây nhợ gì đó = 1T
như vậy xấp xĩ 15T theo yêu cầu của bạn.
Dĩ nhiên tiền nào của nấy.Tuy nhiên cái này chơi được rồi áh.
( giá trên chỉ mang tính chất tham khảo chính xác khoảng 90% .hehe ....)

Sửa lại giá 1 chút nhé :D
HDD 500GB khoảng 1tr2 (mua của Tầm Nhìn Số)
WDTD giá 145$ (Tấn Thành, Tầm Nhìn Số)
Với dàn dụa thế này thì tiền mua dây hết khoảng ..... 20k cho cái dây optical, vì bộ dàn Samsung có kèm HDMI rồi.

zodiac

Member

Giá khoảng 1500$ là ổn rồi
EM đang tính nếu cao quá thì năm nay phải cày ác lắm mới rảnh ra được
Vụ này có vẻ ổn đây
Màn hình săm slâu rồi _ một năm nay
Pc có rồi

Kiếm hai con ổ cứng 1.5T ở nhà và một con 500GB giao lưu là ok
Có khi chỉ tốn 10 tr

Chỉnh sửa lần cuối:

cutinho

Member

Mình đang chọn phương án 2 với loa z5500 và WDTV. Có lẽ đây là giải pháp tối ưu về chi phí.

Frog

Member

mình thì chọn rồi. combo dưới sign!

Reno

Member

hehe e mới vào ngề nhưng nhìn thấy 15tr thì đã hơi ngán :D...Anh cho e hỏi là nếu e mún làm theo cách đơn giản nhất là nối laptop với LCD wa cổng HDMI (phần âm thanh thì chôm dàn loa có sẵn ở nhà)thì có thể enjoy HDfim ở mức độ vừa phải chưa??? Vì nếu đầu tư để có đủ nguyên 1 dàn HTPC như trên thì e ko có đủ khả năng, nhưng e thì ngiện HD lắm. H trong mấy cũng có hơn 3-40fim...Mong mọi ng cho ý kiến...

Frog

Member

Mới thấy nguồn phát và phần nhìn, phần nghe chưa thấy đâu cả bác ạ.

Phần nghe em chưa đến đâu cả, tính z5500 nhưng lại không sướng cái lỗ tai. Em đang dùng tạm 2.0(nghe hơi củ khoai) chờ ngày lên 5.1 dân dụng.

moon_cat212

Nếu các bạn muốn tiết kiệm mà vẫn coi HD dc thì đây là 1 số cách:
Sử dụng máy tính và laptop ở nha: điều kiện là có card màn hình khoảng 128M trở lên
nếu 256 thì càng ok
Hiện giá thị trường của card 128 là 350k và 256 là cỡ 600k( giá mua ở nhật tảo)
Dùng cáp nối máy tính với TV sao cho thích hợp. Theo mình nghĩ thì VGA là ok nhất
Dùng trương trình Media Classic Player để chạy nhưng cần chỉnh chu đôi chút
Đây là link hướng dẫn cách chỉnh : http://vozforums.com/showthread.php?t=66965
Lưu ý: để tiết kiệm mình khuyên bạn nên đầu tư 1 ổ cứng di động để dễ dàng lưu trữ và trao đổi phim ảnh( Đây là điều mình thích nhất la HD có thể Share nhau)
Ổ cứng di động 160G khoảng 900k - 250G là 1tr1 - 500G là 2t1 và 1T là 2tr8 Mình thích mua ổ cứng của Western Digital nhất vì chạy vừa êm mà thiết kế lại đẹp
Hay bạn có thể mua USB 16G để trao đổi phim giá khoàng 44$
Nếu bạn có gì khó khăn trong việc thưởng thức HD có thể gọi mình . Mình sẵn sàng giúp vì mình rất thích làm quen thêm bạn mới. Số đt mình là 0908243494 và Nickchat: moon_cat212 Mình tên Moon. Chúc các bạn hưởng thức HD vui vẻ mong là bài viết này có thể giúp ích cho bạn

tieuthieugia

Well-Known Member

Nếu đã thích thứ âm thanh quái quỷ này thì ko có giới hạn đâu bạn. Một dàn HD đầy đủ nếu bình dân thiệt hại tầm 2>3000$(LCD, Blu-ray, AVR, dàn 5 chấm hay 7 chấm, đĩa, dây tín hiệu,....) với chất lượng loại nghe được. nếu ít tiền thì nên đầu tư lần lần chứ một lúc mà xúc hết thì phê lắm.

trời... nhiều tiền vậy sao bác...!

hai_duong

Member

trời... nhiều tiền vậy sao bác...!

Như vậy chưa là nhiều đâu bạn. Dù mình chưa có tiền như thế để mua em nó nhưng mình cũng nhận thức được rằng giá đó chỉ là bình dân chứ chưa vip lắm. Vì nói đến chơi mấy thứ này là nói đến chi phí (vì không có lợi nhuận) và đầu tư (nếu lấy sự nghe làm lợi nhuận)

b52g0

Như vậy chưa là nhiều đâu bạn. Dù mình chưa có tiền như thế để mua em nó nhưng mình cũng nhận thức được rằng giá đó chỉ là bình dân chứ chưa vip lắm. Vì nói đến chơi mấy thứ này là nói đến chi phí (vì không có lợi nhuận) và đầu tư (nếu lấy sự nghe làm lợi nhuận)

bác nói hay nhỉ. cứ như là ban tuyên giáo ấy ;))

tieuthieugia

Well-Known Member

trời ... nhiều tiền vậy muh mới là hạng bình dân thôi sao...? coi bộ HD tốn kém quá bác nhỉ...!

ngoibet

Member

Em mới ngô nghê vào diễn đàn, có gì các bác đừng ném vỡ đầu em nhé, chỉ cho em làm sao có được một bộ tầm tầm, em sử dụng không nhiều lắm vì bận, nhưng cũng khoái cái vụ HD này:
Hiện em có một con Laptop cấu hình: T7200 (2x2.0), Ram 2GB, có card hình ngoài 128 và một con PC: E4500 (2x2.0), Ram 2GB, chưa có card ngoài, đang dùng màn LCD 19".
Một bộ dàn còi Sony D2K thì phải, năm ngoái em mua đâu có 4tr, nhưng nghe cũng tàm tạm, một cái đầu DVD của LG.
Em cố được cỡ 20tr nữa, mà lại thích cái màn >= 40" và cả cái đầu thu VTC HD để coi đá banh nữa (tham thế...).
Các đại ca chỉ giúp em phải mua những gì nữa và ở đâu rẻ rẻ chút nhé (làng em ở ...Hà Nội).
Đa tạ và chúc các bác khoẻ!

cuongdoanvan

Well-Known Member

trời ... nhiều tiền vậy muh mới là hạng bình dân thôi sao...? coi bộ HD tốn kém quá bác nhỉ...!

bác là già làng mà giả bộ hoài . mấy cái vụ này nói về tiền chắc không biết bao nhiêu là vừa , nên em chỉ ngó tiền trong túi em mà chơi thôi và ngó xuống chứ chẳng dám ngó lên kẻo chảy...........vãi :))

Bên trên