Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

onggia

Well-Known Member
Ðề: Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

hihi, bác thuốc e làm j :)), e hết tẩu loa với amp các kiểu rồi vì đồ đã hòm hòm, đang tẩu dây loa đây bác ơi :D. có bác nào nghe Heavens Gate Audio Ultra Silence Mk2 chưa thì cho e tí review cái. e đc 1 bác ở eu nói là cặp này hay ko kém nbs và siltech đắt gấp 2 lần tiền, hic.

Kiếm đâu ra mà nghe :)) NBS và Sitech thì công nhận là cũng hay nhưng ko hay trong tầm tiền lắm đâu ạ :))

sonrock

vâng, nbs với siltech thì nói làm j. cái hãng HGA này bác chủ là kỹ sư của NBS trước kia, sau về Đức mở cty làm dây, hãng này chưa có tên tuổi j nên dây...nó rẻ :D. nhìn bằng mắt thì thấy ko khác NBS bao nhiêu mà hay ngang dây...đắt gấp 2 lần giá của NBS. cái shop bán mbl cho e cũng thầu HGA nên đang thuốc e là ai mua cặp 121 cũng đều chơi cùng với HGA Ultra Silence MK2 cả :)). Còn bên cty The Cable Company ở USA thì nói loa MBL hợp nhất với Siltech hay Purist audio. e loạn rồi bác ạ :D.

e thấy các bác chơi amp tube đều thích dây của Audio Note, nhất là Kondo. A Linh kiếm 1 bộ từ IC và dây loa về nghe thử đi a :), chắc chắn sẽ hay lắm!

leepham

Well-Known Member

Chưa thấy review của bác Linh nữa hĩ :D:D

lehoang40

Các bác đừng nóng, cho mình hẹn đến tối mai nhé, hôm nay ở nhà có việc đột xuất, bộ monblock đem về vẫn còn trong thùng......Hic....
Amply Luxman vẫn còn đó các bác ạ, đã muốn trải nghiệm và so sánh thì vẫn phải để đó chứ các bác....:)

Janghp

Cái vụ này thấy hay hay nghe, hic mỗi tội trình độ về âm nhạc và cách chơi của em còn ABC quá... Có bác nào nhà HP ko em nghe thử chút...tks!

buihung

Administrator

Cái vụ này thấy hay hay nghe, hic mỗi tội trình độ về âm nhạc và cách chơi của em còn ABC quá... Có bác nào nhà HP ko em nghe thử chút...tks!
Hôm nào bác mang 1 kg mực khô đến nhà bác nguyenanhson, bác ấy dùng bộ GM70 để nướng, đảm bảo chất lượng.

lehoang40

Hôm nay đã có dịp ngồi nghe Cặp monoblock CANARY CA 300, xin phép chia sẽ với các bạn vài nhận xét:

Bộ dàn để nghe:
Monoblock CANARY CA 300: TUBE 300B, 6Sl7 và 5U4, Single End, 8w RMS rate power output, 100w power consumption, Preamplifier: PS AUDIO TRIO P200, Nguồn phát: CD MARANTZ 6003 làm transport và DA PS AUDIO DIGITAL LINK III, Loa JBL CENTURY GOLD..

url
url
url

Amply tham chiếu: LUXMAN LX33 và PS AUDIO HCA2.

- Cặp monoblock 300B SE này cần thời gian đốt đèn khá lâu, phải khoảng 20 - 30ph thì chất âm mới thật sự rõ nét, nếu so với amply Luxman LX33 mạch PP chỉ cần khoảng 10 - 15ph.

- Chỉ với mức volume khoảng 1/2 hoặc hơn một ít thì cả căn phòng đã ngập tràn âm thanh, như vậy có thể đoán với cặp loa JBL CG của mình, CS của một amply đèn thật sự để nghe chỉ tầm 5 - 6w là quá đủ rồi, không thể nghe lớn hơn.

- Chất âm của mạch SE khá trong suốt và tinh khiết, như là chắt lọc từng âm thanh đưa ra, đặc biệt ở dãi mid và treble, dù vậy tiếng bass vẫn tràn đầy và sâu thăm thẳm....:), khi nghe ở mức volume lớn hoặc rất lớn, âm thanh vẫn không bị xé, gắt như amply bán dẩn và cũng không thấy mức khò khè tăng cao như với amply đèn mạch PP do méo xuyên tâm gây ra.

- amply với tube 300B khá ấn tượng ở dãi mid, rất mượt mà và mộc mạc, nhưng với tiếng đàn dây thì không bằng được với amply dùng bóng EL34.

- Monoblock có âm hình tốt hơn nhiều so với intergrated amplifier hay pre-pow 2 kênh, hiệu ứng stereo nghe rất tốt.

- Mình đã nghe qua các dĩa nhạc vocal như best audiophile voice collection, nhạc vàng như Chiều mưa biên giới, song ca nhạc yêu cầu, CD Quang Dũng KHI...... Có thể nói mình rất hài lòng, dù nghe ở mức volume vừa đủ hay lớn, dàn âm thanh vẫn đáp ứng đầy đủ cả 3 dãi, tiếng ca tiếng nhạc hòa quyện vào nhau rất nhạc tính.

Tóm lại là nếu có điều kiện, các bác hảy thử sắm cho mình một amply đèn về để nghe đi, bảo đảm các bác sẽ có được cái cảm giác lung linh, huyền hoặc rất đặc trưng của đèn điện tử ngay thôi.........:)

leepham

Well-Known Member

Bài review hay quá :D

onggia

Well-Known Member

Cứ âm ly đèn là e thấy bass nó mềm đi rất rất nhiều nên cũng nhiều khi ngộ nhận là bass nó sâu :D Đèn 300B thực sự là hơi khó oánh ra được tiếng bass sâu thăm thẳm như bác nói.Bác LeHoang thử test với Album Jazz at Pawshop 1 xem,nếu nghe vẫn phê thì bộ dàn của bác đã đạt đến tầm thượng thừa rồi đới.

lehoang40

Cứ âm ly đèn là e thấy bass nó mềm đi rất rất nhiều nên cũng nhiều khi ngộ nhận là bass nó sâu :D Đèn 300B thực sự là hơi khó oánh ra được tiếng bass sâu thăm thẳm như bác nói.Bác LeHoang thử test với Album Jazz at Pawshop 1 xem,nếu nghe vẫn phê thì bộ dàn của bác đã đạt đến tầm thượng thừa rồi đới.

Lúc trước mình cũng đi nghe đèn nhiều lắm và cùng nhận xét như bác, nếu bác xem lại các bài viết của mình lúc trước thì thấy ngay thôi......:) Khi mình nói điều này với các bác có thâm niên bên vnav, các bác ấy chỉ cười bảo: nghe amply đèn thích nhất không phải là mid hay treble mà là tiếng bass của nó......:) thôi thì "bất đồng đạo bất tương vi mưu"...........:))

Và cũng như mình viết từ đầu bài, mình chỉ quyết định đem amply đèn về nhà chỉ vì tâm lý muốn trải nghiệm mà thôi, cũng chỉ nghĩ đem về để nghe nhạc vocal là chính, chứ Blue, Jazz, pop, rock chắc là không đụng đến. Vậy mà bây giờ thứ âm thanh mà mình nghe được vượt quá sức mong đợi của mình rồi bác ạ. Với amply bộ pre-pow PS audio của mình, muốn nghe bass cho vừa tai thì tiếng mid và treble rất ồn, còn muốn nghe mid-treble vừa tai thì tiếng bass lại khá nhỏ, không khoái tí nào cả. Đối với amply Luxman và Canary 300B này thì mọi việc ổn thỏa. Ngay lúc này đây mình đang nghe CD nhạc BLue, từng nốt trầm của cây contre - bass đánh nghe đến mẫn mê., trong khi tiếng piano réo rắt và saxso vẫn khò khè đầy đủ cung bậc...:)

À, hôm để cặp Monoblock Canary 300B này ngoài chổ Trương Nghĩa Audio, có nghe nó đánh với cặp loa Warfedale Opus khá to, khi nghe thì có một chú giúp việc ở đó lấy tay sờ vào cái màng loa bass của loa một hồi rồi nói: hic, ở đây chưa thấy có cái amply nào với âm lượng nhỏ nhỏ thế này mà làm cho cái màng loa bass này rung lên được như cái cặp mono block này (amply ngoài ấy hình như có con Machintosh 7000 đấy).....:)

Mấy hôm nay mình cũng đã chạy lại quán cafe Hi end, Analogue ở SG để nghe lại, xem tại sao ở những nơi đó chơi toàn hàng khũng mà tiếng bass lại không giống ở nhà mình, mình phát hiện thì ra cái phòng của mấy quán cafe này lớn quá, vị trí mình ngồi nghe ở các quán này tính đến 2 loa cũng phải gấp đôi hay ba lần vị trí ngồi nghe ở nhà, tiêu - tán âm và bass trap lại nhiều. Chỉ có quán cafe của bác Phú Thành audio là có phòng nghe vừa phải, bác này dùng con Power đèn EL 34 PP, đánh cặp loa Ascendo thì tiếng bass nghe khá tốt. Như vậy, phải chăng là do phòng ốc khác nhau?

Tóm lại cho đến giờ mình rút ra một kinh nghiệm cho riêng mình và cũng muốn chia sẽ với các bác là với phòng ốc nhỏ, ít xử lý tiêu âm và bass trap, thì có lẽ amply đèn sẽ làm cho tiếng bass tốt hơn (tròn hơn, sâu hơn và chắc hơn) chứ không hề yếu đi hay mềm hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

Chúc mừng anh Linh có đồ chơi mới :)

Dàn này có đầu tư khoản dây nhợ không anh? Anh review thêm khoản dây nhợ để anh em thõa mãn :D

buihung

Administrator

Chúc mừng anh Linh có đồ chơi mới :)

Dàn này có đầu tư khoản dây nhợ không anh? Anh review thêm khoản dây nhợ để anh em thõa mãn :D
Chơi đèn sợ nhất là khoản này; thay đổi dây loa, dây tín hiệu là chất âm thấy khác ngay.

sonrock

e có thuốc a Linh ở trên là lấy bộ dây loa và tín hiệu của AN về cho nó...mượt :D. e đã đc nghe cặp này trên bộ của e, nói chung là...rất hợp với đèn đấy ạ :))

lehoang40

Cho đến giờ mình vẫn xài dây tín hiệu DIY và dây loa rẽ tiền thôi, quả thật tai mình không phân biệt được giữa dây loa vài trăm dollars và dây vài nghìn dollars., bác nào cảm thấy nghe hay hơn thì chơi còn mình thì khả năng nghe có hạn thôi......:)

Chỉnh sửa lần cuối:

VAN_LOC

Well-Known Member

Hôm nào mang vài cái đĩa Hạc cầm qua nhà bác Linh nghe thử .

vinagoh

Well-Known Member

Chơi đèn sợ nhất là khoản này; thay đổi dây loa, dây tín hiệu là chất âm thấy khác ngay.

Cái khoản này thì đâu chỉ riêng đèn, nhưng đèn nhậy cảm hơn :)

Mình chưa dùng đèn đóm nhưng thay dây loa hoặc dây tín hiệu thì nhận ra sự khác biệt liền, chắc lổ tai mình dạo này lên đô hay sao ý. X_X

GIM

Member

....
Mấy hôm nay mình cũng đã chạy lại quán cafe Hi end, Analogue ở SG để nghe lại, xem tại sao ở những nơi đó chơi toàn hàng khũng mà tiếng bass lại không giống ở nhà mình, mình phát hiện thì ra cái phòng của mấy quán cafe này lớn quá, vị trí mình ngồi nghe ở các quán này tính đến 2 loa cũng phải gấp đôi hay ba lần vị trí ngồi nghe ở nhà, tiêu - tán âm và bass trap lại nhiều. Chỉ có quán cafe của bác Phú Thành audio là có phòng nghe vừa phải, bác này dùng con Power đèn EL 34 PP, đánh cặp loa Ascendo thì tiếng bass nghe khá tốt. Như vậy, phải chăng là do phòng ốc khác nhau?

Tóm lại cho đến giờ mình rút ra một kinh nghiệm cho riêng mình và cũng muốn chia sẽ với các bác là với phòng ốc nhỏ, ít xử lý tiêu âm và bass trap, thì có lẽ amply đèn sẽ làm cho tiếng bass tốt hơn (tròn hơn, sâu hơn và chắc hơn) chứ không hề yếu đi hay mềm hơn.

Ý này của Bác chủ chính xác đấy! Đối với đa số phòng ốc VN mình đặt nghe dàn nhạc dùng chung với các sinh hoạt khác, nên nhiều người cứ mua, đổi, tìm kiếm để và muốn nghe được chất âm như ý, hay hơn, trong khi đó phòng nghe ít được chú ý. Vừa rồi mình cũng có sửa lại phòng nghe, thế là âm thanh khác trước rất nhiều, cải thiện chi tiết cả nhạc tính lẫn âm hình (Không phải toàn bộ phòng và cầu kỷ như đặt Basstrap, tấm tiêu tán âm khắp nơi, mà chỉ là thay đổi một ít góc nghe, làm lại tường - sơn sần, thêm rèm 2 lớp phía sau Loa).

hellomoto

Active Member

Nghe anh reveiw cũng muốn thử 1 lần, mà trước giờ ngại vụ "bóng" quá nên hơi nhát tay. #-o
Đợi AE vào bóng bàn tiếp...........

hehe làm đại đi em, sợ hư thì mua vài lố bóng về thay =))

Bên trên