Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

lehoang40

Ðề: Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

Ôi, ước gì bác GIM ở SG để em nhờ bác qua thẩm âm hộ để em xử lý lại phòng thử của em nghe nặng tiếng quá.
Phòng khoảng 3.5 X 7m, cao cũng khoảng 3m hơn, phòng kín, có rèm phía sau loa và một bên tường.

Cái phòng của chủ ở Tầm Nhìn Số không phải chỉ có ù mà còn nghe được giọng đôi nửa....:) nhất là nghe ở dãi tần mid low, chắc phải nghiên cứu làm tiêu âm thôi.

dr_thanh

Hôm nay đã có dịp ngồi nghe Cặp monoblock CANARY CA 300, xin phép chia sẽ với các bạn vài nhận xét:

Bộ dàn để nghe:
Monoblock CANARY CA 300: TUBE 300B, 6Sl7 và 5U4, Single End, 8w RMS rate power output, 100w power consumption, Preamplifier: PS AUDIO TRIO P200, Nguồn phát: CD MARANTZ 6003 làm transport và DA PS AUDIO DIGITAL LINK III, Loa JBL CENTURY GOLD..

url
url
url

Amply tham chiếu: LUXMAN LX33 và PS AUDIO HCA2.

- Cặp monoblock 300B SE này cần thời gian đốt đèn khá lâu, phải khoảng 20 - 30ph thì chất âm mới thật sự rõ nét, nếu so với amply Luxman LX33 mạch PP chỉ cần khoảng 10 - 15ph.

- Chỉ với mức volume khoảng 1/2 hoặc hơn một ít thì cả căn phòng đã ngập tràn âm thanh, như vậy có thể đoán với cặp loa JBL CG của mình, CS của một amply đèn thật sự để nghe chỉ tầm 5 - 6w là quá đủ rồi, không thể nghe lớn hơn.

- Chất âm của mạch SE khá trong suốt và tinh khiết, như là chắt lọc từng âm thanh đưa ra, đặc biệt ở dãi mid và treble, dù vậy tiếng bass vẫn tràn đầy và sâu thăm thẳm....:), khi nghe ở mức volume lớn hoặc rất lớn, âm thanh vẫn không bị xé, gắt như amply bán dẩn và cũng không thấy mức khò khè tăng cao như với amply đèn mạch PP do méo xuyên tâm gây ra.

- amply với tube 300B khá ấn tượng ở dãi mid, rất mượt mà và mộc mạc, nhưng với tiếng đàn dây thì không bằng được với amply dùng bóng EL34.

- Monoblock có âm hình tốt hơn nhiều so với intergrated amplifier hay pre-pow 2 kênh, hiệu ứng stereo nghe rất tốt.

- Mình đã nghe qua các dĩa nhạc vocal như best audiophile voice collection, nhạc vàng như Chiều mưa biên giới, song ca nhạc yêu cầu, CD Quang Dũng KHI...... Có thể nói mình rất hài lòng, dù nghe ở mức volume vừa đủ hay lớn, dàn âm thanh vẫn đáp ứng đầy đủ cả 3 dãi, tiếng ca tiếng nhạc hòa quyện vào nhau rất nhạc tính.

Tóm lại là nếu có điều kiện, các bác hảy thử sắm cho mình một amply đèn về để nghe đi, bảo đảm các bác sẽ có được cái cảm giác lung linh, huyền hoặc rất đặc trưng của đèn điện tử ngay thôi.........:)

chúc mừng anh có đồ chơi mới

onggia

Well-Known Member

Ôi, ước gì bác GIM ở SG để em nhờ bác qua thẩm âm hộ để em xử lý lại phòng thử của em nghe nặng tiếng quá.
Phòng khoảng 3.5 X 7m, cao cũng khoảng 3m hơn, phòng kín, có rèm phía sau loa và một bên tường.

Phòng này thì bass nghe chắc phải phê lắm,chắc là bật to 1 tý là ù rền phải ko bác,hiệu ứng pipe mờ.

onggia

Well-Known Member

Hôm nay đã có dịp ngồi nghe Cặp monoblock CANARY CA 300, xin phép chia sẽ với các bạn vài nhận xét:

Bộ dàn để nghe:
Monoblock CANARY CA 300: TUBE 300B, 6Sl7 và 5U4, Single End, 8w RMS rate power output, 100w power consumption, Preamplifier: PS AUDIO TRIO P200, Nguồn phát: CD MARANTZ 6003 làm transport và DA PS AUDIO DIGITAL LINK III, Loa JBL CENTURY GOLD..

url
url
url

- Cặp monoblock 300B SE này cần thời gian đốt đèn khá lâu, phải khoảng 20 - 30ph thì chất âm mới thật sự rõ nét, nếu so với amply Luxman LX33 mạch PP chỉ cần khoảng 10 - 15ph.

- Chỉ với mức volume khoảng 1/2 hoặc hơn một ít thì cả căn phòng đã ngập tràn âm thanh, như vậy có thể đoán với cặp loa JBL CG của mình, CS của một amply đèn thật sự để nghe chỉ tầm 5 - 6w là quá đủ rồi, không thể nghe lớn hơn.

- Chất âm của mạch SE khá trong suốt và tinh khiết, như là chắt lọc từng âm thanh đưa ra, đặc biệt ở dãi mid và treble, dù vậy tiếng bass vẫn tràn đầy và sâu thăm thẳm....:), khi nghe ở mức volume lớn hoặc rất lớn, âm thanh vẫn không bị xé, gắt như amply bán dẩn và cũng không thấy mức khò khè tăng cao như với amply đèn mạch PP do méo xuyên tâm gây ra.

- amply với tube 300B khá ấn tượng ở dãi mid, rất mượt mà và mộc mạc, nhưng với tiếng đàn dây thì không bằng được với amply dùng bóng EL34.

- Monoblock có âm hình tốt hơn nhiều so với intergrated amplifier hay pre-pow 2 kênh, hiệu ứng stereo nghe rất tốt.

- Mình đã nghe qua các dĩa nhạc vocal như best audiophile voice collection, nhạc vàng như Chiều mưa biên giới, song ca nhạc yêu cầu, CD Quang Dũng KHI...... Có thể nói mình rất hài lòng, dù nghe ở mức volume vừa đủ hay lớn, dàn âm thanh vẫn đáp ứng đầy đủ cả 3 dãi, tiếng ca tiếng nhạc hòa quyện vào nhau rất nhạc tính.

Tóm lại là nếu có điều kiện, các bác hảy thử sắm cho mình một amply đèn về để nghe đi, bảo đảm các bác sẽ có được cái cảm giác lung linh, huyền hoặc rất đặc trưng của đèn điện tử ngay thôi.........:)

Đèn thì cũng vô vàn chất âm mà bác,đèn KT88 hay 845 chẳng hạn tiếng nó cũng mạnh như bổ củi ấy chứ :))
Cái phần tô đậm là ko chuẩn tý nào đâu nhé,mono hay ko mono hay integrated nó chả ảnh hưởng gì tới cái âm hình cả bác ơi.

lehoang40

Đèn thì cũng vô vàn chất âm mà bác,đèn KT88 hay 845 chẳng hạn tiếng nó cũng mạnh như bổ củi ấy chứ :))
Cái phần tô đậm là ko chuẩn tý nào đâu nhé,mono hay ko mono hay integrated nó chả ảnh hưởng gì tới cái âm hình cả bác ơi.

Kiếm cặp mono về nhà nghe đi bác rồi tha hồ mà nói, lúc đó bác có nói là nghe nó giống đa kênh mình cũng không cải vì biết đâu cái phòng bác nó tạo âm như vậy...:)), mình có so là so với những thứ mình đang có sẳn thôi chứ có phải là so chung nó thế đâu, mình nghe mình review mà bác làm như bác đang nghe thì buồn cười quá....:))

onggia

Well-Known Member

Kiếm cặp mono về nhà nghe đi bác rồi tha hồ mà nói, lúc đó bác có nói là nghe nó giống đa kênh mình cũng không cải vì biết đâu cái phòng bác nó tạo âm như vậy...:)), mình có so là so với những thứ mình đang có sẳn thôi chứ có phải là so chung nó thế đâu, mình nghe mình review mà bác làm như bác đang nghe thì buồn cười quá....:))

Bác viết thế nào e hiểu thế chứ có suy đoán gì đâu,bác thêm vài chữ là e hết hiểu lầm liền :)) Chứ bác ghi thế này đương nhiên e hiểu nó như thế :))Cặp mono bán dẫn thì e cũng từng có 1 cặp rồi mờ.

lehoang40

Bác viết thế nào e hiểu thế chứ có suy đoán gì đâu,bác thêm vài chữ là e hết hiểu lầm liền :)) Chứ bác ghi thế này đương nhiên e hiểu nó như thế :))Cặp mono bán dẫn thì e cũng từng có 1 cặp rồi mờ.

Bác có đọc thì đọc từ đầu đến cuối chứ bác, mình có ghi rõ mà:
Có so sánh là so sánh với 2 cái amply trên đây thôi, chứ có phải là nhà phân phối Anh Duy hay là người thích chém gió đâu mà so với các thứ khác.

sonrock

Mono có j mà đc săn lùng dữ hả bác :D? Quan trọng là chất và lượng thôi :). 1 con integrated hay pow mà ngon hơn 1 cặp mono ko phải là hiếm, thậm chí rất nh. Chẳng qua mono là cái cảnh giới cuối cùng và sở thích ng chơi muốn hướng đến thôi. Mà tầm đó thì ae ta cũng có lẽ ko bjo đến đc nên ko kl bác ạ :D.

E nghe mono các loại đủ cả, thì e thấy nó phụ thuộc rất nh vào chất cũng như triết lý tk của từng hãng. So trong cùng 1 hãng thì mono nó ngon hơn các sp thấp hơn. Nhưng so với các hãng khác nhau mà ngang ngang tầm tiền giữa inte vs pow vs mono thì còn mệt đấy ạ.

A Linh có đồ chơi mới v hài lòng là đc rồi :). Ae nào rảnh thì hẹn a Linh xin nghe xem sao!

onggia

Well-Known Member

Bác có đọc thì đọc từ đầu đến cuối chứ bác, mình có ghi rõ mà:

Có so sánh là so sánh với 2 cái amply trên đây thôi, chứ có phải là nhà phân phối Anh Duy hay là người thích chém gió đâu mà so với các thứ khác.

Nói chung là e thua nhưng sao bác ko viết là so với con Luxman và con PS có phải là ko bị hiểu sai ko :)) Viết là:"âm hình tốt hơn nhiều so với intergrated amplifier hay pre-pow 2 kênh" ko hiểu lầm thì cũng hơi phí.

onggia

Well-Known Member

Mono có j mà đc săn lùng dữ hả bác :D? Quan trọng là chất và lượng thôi :). 1 con integrated hay pow mà ngon hơn 1 cặp mono ko phải là hiếm, thậm chí rất nh. Chẳng qua mono là cái cảnh giới cuối cùng và sở thích ng chơi muốn hướng đến thôi. Mà tầm đó thì ae ta cũng có lẽ ko bjo đến đc nên ko kl bác ạ :D.

E nghe mono các loại đủ cả, thì e thấy nó phụ thuộc rất nh vào chất cũng như triết lý tk của từng hãng. So trong cùng 1 hãng thì mono nó ngon hơn các sp thấp hơn. Nhưng so với các hãng khác nhau mà ngang ngang tầm tiền giữa inte vs pow vs mono thì còn mệt đấy ạ.

A Linh có đồ chơi mới v hài lòng là đc rồi :). Ae nào rảnh thì hẹn a Linh xin nghe xem sao!
Phải là mono mỗi cục lại gồm 2 nguồn rời nó mới gấu bác ạ :))

thinhkappa

Well-Known Member

Bác lehoang40 cho e hỏi là mình muốn đăng bài bán một thứ gì đó thì đăng làm sao để ko vi phạm nội quy ạh ,e mới vào diễn đàn nên còn gà lắm ,mong bác chỉ giáo giúp e với,e thanks bác nhiều.

seafood73

Member

Sau khi đọc bài review của bác thì mình bắt đầu lăn tăn tới đèn đóm rồi! Xin hỏi, nếu muốn đầu tư một bộ nghe nhạc sử dụng "Bóng" thì cần tối thiểu bao nhiêu xièeng?
Luôn tiện nhờ Mod giới thiệu vài combo để tham khảo, cám ơn nhiều!

Angus_Bert

Film critic

Sau khi đọc bài review của bác thì mình bắt đầu lăn tăn tới đèn đóm rồi! Xin hỏi, nếu muốn đầu tư một bộ nghe nhạc sử dụng "Bóng" thì cần tối thiểu bao nhiêu xièeng?

15tr là mức giá phổ biến bác ạh. Bác qua bên VNAV có bác Teablue trùm làm tube amp đó, nhờ bác ấy tư vấn.

lehoang40

Chơi amply đèn thì từ 5tr (hàng DIY đã qua sử dụng) đến các hàng của hãng có giá cả chục ngàn dollars bác ạ.
Đèn thì xài bóng Nga từ vài chục ngàn/ bóng đến vài chục triệu/bóng.....:)
Nói chung thì amply đèn cũng giống như bán dẩn, tiền đến đâu chơi đến đó, nhưng nó hơn bán dẩn là không thấy cái amply đèn nào hư mà không sửa được (dĩ nhiên không tính mấy cái amply đã bị mục, nát), nhiều khi nhờ sửa mà lại nghe hay hơn...:)

lehoang40

Chơi ampli đèn phải đi kèm với loa có độ nhạy cao, mà loa độ nhạy cao thì phải kiếm loại loa có đường kính to, thùng to, tiền to, ... :D, loa có độ nhạy cao thường cho âm thanh có gì ra đó, dở thì dở tệ, mà hay thì hay rùng mình, nên phải kèm theo nguồn phát tốt, dây dẫn tốt, ... túm lại là nếu muốn chơi đèn thì không thể chỉ tính cái ampli từ 5 triệu, mà phải chuẩn bị 500T :D
Mình sợ chưa dám nghĩ đến cái vụ đèn đóm này cũng vì vậy, dù rất thích .. bác nào có ý kiến khác xin được tham vấn.

Không đến nổi vậy đâu bác tngoctu, loa của mình chỉ toàn tầm 90, 91db (độ nhậy trung bình) mà vẫn chơi amply đèn đấy thôi. Hôm qua mình ghé nhà bác tcqanh bên vnav còn khiếp nửa, toàn là đèn, cái amply 5w mà bác ấy đánh loa 3 đường tiếng của bác ấy: bass JBL 40cm, midle Audio Nivara 8', super treble Fortex, vậy mà âm thanh nó kêu ầm ầm....:) mà quả là người có hiểu biết và tay nghề như bác ấy thì việc chơi audio đúng là chả tốn kém bao nhiêu nếu so với anh em mình...:) Thấy bác ấy nói chuyện làm loa cũng mê nên mình cũng đang có ý định tham gia vụ nhập Audio Nivara đợt III này đó....:)
Mấy hôm nay mình thấy bác lăn tăn chuyện amply, mình chỉ biết góp ý tí thôi: bác đã dùng qua nhiều amply bán dẩn rồi, từ dòng thấp đến dòng trung, từ cũ đến mới rồi, sao không thử amply đèn 1 lần...:)

lehoang40

Mình thấy ở Đà Nẳng có bác Tube Đà Nẳng đấy, sao bác không ghé thủ xem sao.
Mình bắt đầu tìm hiểu tube nhờ con amply Vincent 236, bắt đầu là bóng 12AX7..:), giống như bác bây giờ với con DAC xuất âm đèn vậy...:) rồi từ từ mà ra thôi bác ạ, bí đến đâu hỏi đến đó, google là có ngay, kẹt quá thì alo cho bạn bè.......:)

onggia_diehard

Bác đoán đúng ý mình ghê. Thật ra cách đây 2 ngày đã định xuống tay lấy cặp pre-pow Quad 606, nhưng lần đầu tiên mình chần chừ khi quyết định cũng vì vụ này. Do mấy hôm nay nghe DAC của bác Hào, chỉ có thêm cặp đèn xinh xinh mà tiếng nó ngọt ngào thế nên lại bắt đầu lăn tăn rồi :D Nhưng vẫn còn sợ, công nhận cái gì mình ko biết, ko hiểu thấy ngại kinh luôn.

Đèn thì muốn nó kêu như bán dẫn cũng được mà bác hoặc ngược lại bán dẫn kêu như đèn cũng làm được nốt.Khuyên bác nếu ko bó buộc 1 thể loại nào đấy thì ko nên chơi Pow đèn,thích đèn thì DAC dèn + Pre đèn là đủ phê rồi,pow đèn thì cần thay nốt cả loa.

seafood73

Member

Chơi amply đèn thì từ 5tr (hàng DIY đã qua sử dụng) đến các hàng của hãng có giá cả chục ngàn dollars bác ạ.
Đèn thì xài bóng Nga từ vài chục ngàn/ bóng đến vài chục triệu/bóng.....
Nói chung thì amply đèn cũng giống như bán dẩn, tiền đến đâu chơi đến đó, nhưng nó hơn bán dẩn là không thấy cái amply đèn nào hư mà không sửa được (dĩ nhiên không tính mấy cái amply đã bị mục, nát), nhiều khi nhờ sửa mà lại nghe hay hơn...
Bác có thể giới thiệu vài model giá tầm 15-20 trđ để AE tham khảo thêm. Còn vấn đề hàng DIY thì chỉ dành cho những ai có kiến thức về điện tử mới dám chơi thôi ! Về phần em thì gần như mù tịch về khoản này nên nếu có thể thì chỉ tham gia vào các sản phẩm của các hãng (nhưng bình dân thôi):p:p:p

khoaifeat

Active Member

Bác Tú từ hôm sắm thêm DAC END là thay đổi chất âm roài, mệt nhưng thích nhể...nhưng cứ từ từ đã bác để cho nó định hình gu lại rồi đi tiếp cho ngấm, cho hiểu mình ....đc sâu hơn

còn riêng Pre đèn thì phải hỏi trc xem con đấy có hợp với pow SS nhà mình khg, cung cấp cho shop, còn nếu mua lại của ae thì mượn về thử ...chứ nó không hợp trở kháng thì đánh ở nhà họ hay giời bác ơi

khà khà....hôm nào em cũng phải mượn con DAC Cụt này thử cái

lehoang40

Cái này mình cũng đang suy nghĩ đấy bác, chắc là thử trước pre đèn, dùng pow bán dẫn thì phù hợp với loa đang sử dụng hơn. Mà phải thay thôi, chứ đồ đánh của mình đang là điểm thắt nút cổ chai.

Theo mình thì bác tìm hẳn một amply đèn luôn, bỏ qua giai đoạn pre đèn - pow bán dẩn đi, bác cứ ra ngoài Đà Nẳng tube shop mà nói chuyện.
Thật sự, DAC xuất âm đèn đã là một dạng pre đèn đơn giản rồi bác ạ (nếu dám DIY thì bác cứ gắn cái biến trở 47K hoặc 100K vào DAC là đã có thể gắn trực tiếp vào POW để chơi rồi), đã xài pre đèn thì xài loại xuất âm bằng OPT luôn (cái này khi nào bác chơi đèn rồi chúng ta sẽ bàn tiếp). Lúc mới chơi đèn mình cũng ngại, chơi con Amply Hibrid trước rồi mới chuyển hẳn qua đèn, mình nêu lên đây cho bác tham khảo, đở mất học phí.

seafood73 đã viết:
Bác có thể giới thiệu vài model giá tầm 15-20 trđ để AE tham khảo thêm. Còn vấn đề hàng DIY thì chỉ dành cho những ai có kiến thức về điện tử mới dám chơi thôi
Tầm tiền này có thể sắm được một amply đèn của hãng loại second hand hoặc 1 amply đèn VN, China khá khá rồi bác, bác chơi loa gì vậy?

Bên trên