Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

khoaifeat

Active Member
Ðề: Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

khà....đề tài này của bác LH ...lại hót roài...hình như mới có em và bác trong nhóm này chơi thôi thì phải :)

YeuNhac

Banned

Nếu loa có trở kháng xuống thấp hơn 4 Ohms nhiều thì khó chơi với ampli đèn. Ví dụ trong thông số kỹ thuật của loa đó có ghi

Impedance 5 Ohms, 1.6 @ 20kHz ( 1.6 Ohms at 20kHz )
hoặc
Impedance 6 Ohms, 3 Ohms at 100Hz

Hãy xem một nhà sản xuất loa giải thích: Tube vs. Transistor.

khoaifeat

Active Member

Úi bác Tú ơi, bác dùng từ thế ...ng khác không hiểu ...chít em

Riêng con pre thi văn, em cũng đã mượn về để hẳn 1 tuần, mời ae đến nghe đánh giá cùng, không những thế ghép với 2 con pow: 1 bán dẫn + 1 KT88 khác đánh cầu trên dưới cho B&W 802 mà bị nghe đuổi nhau, em có alô luôn bác Lê Hoàng trên này đấy...nhưng đấy là chuyện phối ghép nghịch chọc cho vui

còn Pre của TV: âm thanh trong trẻo, cũng đáp ứng độ chi tiết, vậy thôi chứ khg có mùi đèn, lý do thì do quan điển NẮN thôi,
+ nếu nắn bằng mạch Diôd thì đương nhiên sạch, trong
+ nhược : mất hơi đèn

ở đây em khg chê, cũng như về chất lượng, còn cái chất đấy sẽ do mục đích ng chơi mà chọn cái sự trong hay phải có chất đèn

đấy, em muốn bác chọn và để ý qua cái việc dù là đèn nhưng sẽ theo cái NẮN nào thôi

Cheer!

onggia_diehard

Theo mình thì bác tìm hẳn một amply đèn luôn, bỏ qua giai đoạn pre đèn - pow bán dẩn đi, bác cứ ra ngoài Đà Nẳng tube shop mà nói chuyện.
Thật sự, DAC xuất âm đèn đã là một dạng pre đèn đơn giản rồi bác ạ (nếu dám DIY thì bác cứ gắn cái biến trở 47K hoặc 100K vào DAC là đã có thể gắn trực tiếp vào POW để chơi rồi), đã xài pre đèn thì xài loại xuất âm bằng OPT luôn (cái này khi nào bác chơi đèn rồi chúng ta sẽ bàn tiếp). Lúc mới chơi đèn mình cũng ngại, chơi con Amply Hibrid trước rồi mới chuyển hẳn qua đèn, mình nêu lên đây cho bác tham khảo, đở mất học phí.

Tầm tiền này có thể sắm được một amply đèn của hãng loại second hand hoặc 1 amply đèn VN, China khá khá rồi bác, bác chơi loa gì vậy?

Có 1 câu chuyện vui là bác ĐÀ Nẵng tube shop hay nhờ mấy cao thủ như teablue ráp cho âm ly đèn để chơi sau đó 1 thời gian thì bán lại .... giá gấp đôi :)) Còn chọn pow đèn của Thi Văn thì 1 lời khuyên của e là đừng thấy nó đẹp mà ham.

onggia_diehard

khà....đề tài này của bác LH ...lại hót roài...hình như mới có em và bác trong nhóm này chơi thôi thì phải :)

Chơi sang cả pow roài cơ hả anh :D Hôm nào đọ thử với con Pre 6c33C vơi pre818 6h30Dr của e nhé.

lehoang40

@lehoang40: mình đang chơi cặp RX6 đấy bác, cặp này mình nghĩ ko thích hợp ghép đèn. Nếu chơi chắc phải đổi Klipsch.

Mình thì nghĩ ngược lại đó bác....:), vấn đề là có hơp với tai của bác hay không là chuyện khác. Tiếc là mấy cái amply đèn nó nặng quá nên mình hơi lười vác đi thử, nhưng chuyện các dòng loa mới không hợp với đèn chỉ là suy diễn thôi, phải ghép vào mới biết. Hiện tại trong SG, Phú Thành audio là nơi ghép các dòng loa mới cho amply đèn nhiều nhất đấy bác.
Chuyện ông Đà Nẳng tube có biết ráp amply đèn hay không thì mình không rành, nhưng có điều chắc chắn là kiến thức về đèn của lảo ấy hơn anh em mình xa lắc, xa lơ, bác có thể nhờ bác ấy tư vấn mà.

onggia_diehard

Mình thì nghĩ ngược lại đó bác....:), vấn đề là có hơp với tai của bác hay không là chuyện khác. Tiếc là mấy cái amply đèn nó nặng quá nên mình hơi lười vác đi thử, nhưng chuyện các dòng loa mới không hợp với đèn chỉ là suy diễn thôi, phải ghép vào mới biết. Hiện tại trong SG, Phú Thành audio là nơi ghép các dòng loa mới cho amply đèn nhiều nhất đấy bác.
Chuyện ông Đà Nẳng tube có biết ráp amply đèn hay không thì mình không rành, nhưng có điều chắc chắn là kiến thức về đèn của lảo ấy hơn anh em mình xa lắc, xa lơ, bác có thể nhờ bác ấy tư vấn mà.

Dĩ nhiên là cho đèn hay bán dẫn vào cái loa thì nó cũng kêu,quan trọng là phương án nào hiệu quả hơn thôi. E rất ghét mấy ông nào cứ chơi đồ gì thì phán đồ mình đang chơi hay nhất,đỉnh nhất nghe rất mệt mỏi.

typn30_hn

. . .
còn Pre của TV: âm thanh trong trẻo, cũng đáp ứng độ chi tiết, vậy thôi chứ khg có mùi đèn, lý do thì do quan điển NẮN thôi,

ở đây em khg chê, cũng như về chất lượng, còn cái chất đấy sẽ do mục đích ng chơi mà chọn cái sự trong hay phải có chất đèn
đấy, em muốn bác chọn và để ý qua cái việc dù là đèn nhưng sẽ theo cái NẮN nào thôi
Cheer!

nghe chừng có vẻ cảm tính quá bác ạ, đèn vẫn là đèn mà, ko dùng biến thế ra còn là đèn kìa
suy cho cùng tác dụng của bộ nắn lọc điện chỉ là cung cấp dòng điện 1 chiều phẳng, ít gợn nhất là dc thôi mà
cao cấp hay thấp cấp có thể đánh giá ở CHOKE và tụ lọc chứ nhỉ

khoaifeat

Active Member

...
.
.

Không anh ơi, em can đấy.

nếu bác Tú thích haowcj chỉ là thử ..cứ cho là thế đi, cứ giao lưu và nghe thử, chơi với các mem chơi đèn ở ĐN ấy, vừa nghe ra chất âm, vừa tỏ về cấu tạo cũng như ưu khuyết loại nào cho chủng loại nhạc nào....rồi kiếm chơi sau, chứ qua mấy anh shop là lụt chân ngay trong khi mình nghĩ mình đã tở, đã tìm ra chưn ný ..không rút lại kịp ..khà khà...đèn thì cần chậm hơn tý...nó mới nóng, nóng mới hay

khoaifeat

Active Member

nghe chừng có vẻ cảm tính quá bác ạ, đèn vẫn là đèn mà, ko dùng biến thế ra còn là đèn kìa
suy cho cùng tác dụng của bộ nắn lọc điện chỉ là cung cấp dòng điện 1 chiều phẳng, ít gợn nhất là dc thôi mà
cao cấp hay thấp cấp có thể đánh giá ở CHOKE và tụ lọc chứ nhỉ

thì cậu cứ chới đi

typn30_hn

thì cậu cứ chới đi

có phải chơi rồi là cái gì cũng biết đâu :p
ok, em sẽ lắp nắn đèn cho amply bán dẫn
lúc đó ko những có mùi đèn mà còn có cả mùi khét lẹt nữa cơ =))

lehoang40

Cheer!

Việc nắn dòng bằng đèn hay bằng Diod thì mình nhớ bên vnav có bác Onecent đã giải thích rồi, đặc điểm của amply đèn là khởi động chậm, cần có thời gian để tim đèn nóng, nếu amply đèn mà nắn bằng Diod thì có vẻ như nó không khớp với các tầng phía sau (khi đèn chưa sẳn sàng hoạt động) dễ gây hỏng hóc và sai lệch.
Bàn chuyện đèn đóm cho vui thôi, chứ đi sâu vào nó thì không phải chuyên môn của mình.

vuthehoa

cái vụ đèn đóm này em cũng rất khoái nhưng cũng chỉ mới đây thôi, còn ngày trước em phá không biết bao nhiêu là đài đĩa của Nga chạy đèn cùng với tivi đèn ,giờ thấy phí quá đi

badboyblue

Em chập chọe chơi đèn,đang hóng hớt con Luxman của bác lehoang40.Khi nào bác thảy ra chắc phải có topic đấu giá quá :D

seafood73

Member

Tầm tiền này có thể sắm được một amply đèn của hãng loại second hand hoặc 1 amply đèn VN, China khá khá rồi bác, bác chơi loa gì vậy?
Hiện mình đang chơi một bộ 2CH thường gồm: Denon 880D + Bose 301 seri III. Giờ định đầu tư 1 bộ khoảng 35-40 trđ 100% nghe nhạc. Nếu được, nhờ Mod tư vấn cho vài model Amply+Loa. Thanks!

lehoang40

@lehoang40: ý mình ko phải chê RX6, mà là muốn nói về độ nhạy của nó 90dB cho 6ohm, giả sử nếu so sánh với KLIPSCH RF63 (hơi khập khiễn vì level của RX thấp hơn) ở mức 99dB 8 ôm, dĩ nhiên sẽ dễ phối ghép với đèn hơn. Thông thường khi chơi mình phải xác định trước loa hợp với nhu cầu rồi mới tính chuyện ghép ampli, nếu giờ dùng RX6 làm cơ sở thì mình sợ sẽ lỡ dỡ về sau thôi. Tuy nhiên đây cũng chỉ là suy nghĩ và chưa có trãi nghiệm chính xác. Việc còn lại của mình là phải đi nghe, đi thực tế chứ vụ này ko thể mua mù được rồi.
Thanks.
JBL Century Gold 6Ohm độ nhậy 91dB, chất âm sáng khá giống các dòng loa mới, vẫn dùng đèn đánh tốt bác ạ. Ở nhà bác Teablue, cặp loa Tannoy DC8 8Ohm, độ nhậy 88dB dùng để test các amply đèn (mà bác này chuyên ráp các amply mạch SE CS <10wpc). Lúc mình qua nhà một bác chuyên chơi đồ DIY bên vnav để nghe nhạc, thấy bác ấy dùng amply CS 5wpc để đánh cặp loa rất to, mình có hỏi thăm, bác ấy cũng thú thật là không hiểu lắm, vì cặp loa của bác ấy nếu đem amply bán dẩn 100wpc vào đánh cũng không thể nghe có lực như cái amply đèn bé tẹo đấy. Phần đông dân chơi đèn, lúc khởi đầu cũng rất ngại chọn amply mạch SE, đa phần sẽ chọn mạch PP cho CS cao, nhưng dần dần thì đều nâng cấp lên mạch SE ....:)

@badboyblue: Bác đã đi nghe bộ dàn amply đèn đánh với loa nhà bác chưa vậy?

seafood73 đã viết:
Hiện mình đang chơi một bộ 2CH thường gồm: Denon 880D + Bose 301 seri III. Giờ định đầu tư 1 bộ khoảng 35-40 trđ 100% nghe nhạc. Nếu được, nhờ Mod tư vấn cho vài model Amply+Loa. Thanks!
Nếu thích nghe nhạc vàng Thúy Nga, Jazz, Vocal thì kiếm cặp loa JBL 4312A hoặc 4312XP, JBL L100 Century và 1 amply đèn Luxman second hand đi bác.

onggia_diehard

Hôm nay đọc bài bác này mình cười nghiên ngả, khoản đèn đóm này từ lúc rạo rực đến giờ thì y chang, có chăng là mình chưa đủ trình để tự làm 1 con như bác ấy, khâm phục ..

Đọc xong thấy relax được một tí tẹo :D

Loa bác ko nên chơi âm ly đèn vì ko hiệu quả,muốn chơi đèn nên đổi loa trước.

leepham

Well-Known Member

Bác nào bên vnav post cái bài đó vui quá :D

lehoang40

Sáng nay rảnh rổi mình có dịp ghé nhà một người bạn đang dùng cặp loa JMlap 926 và 1 cái amply đèn, chạy bóng Nga GU50, CS 8wpc do Trí Nguyễn audio sản xuất, theo như lời bác ấy mô tả thì từ ngày có cái amply đèn bác ấy đã bỏ quên luôn con amply hybrid Pathos mkIII:

Loa JMLap 926 vốn nổi trội về mid hight, thêm treble bằng berylium nghe rất long lanh và êm tai, cặp này chơi với đèn khá hợp.

Cái mình mê nhất ở cái phòng của bác ấy là kho CD khũng khiếp:

Chỉ vào đống CD kia, bác ấy cho biết chỉ là mới 1/3 của kho CD mà thôi (mà trong ấy rất, rất nhiều CD gốc), hehe, mình đang đề xuất biến cái kho này thành lossless music đây, không biết có bạn nào rảnh một tay để phụ không?

Sau khi ở nhà bác ấy về, mình nghĩ: hóa ra cũng có người chơi amply đèn với loa cột nhĩ.....:), OK, để khói phải thắc mắc mình alo cho lehung 214: Cậu có ở đấy không? để anh đem cái amply đèn của anh ra ngoài ấy test, lehung 214 trả lời: OK, ngoài em đang có sẳn MA RX6, BW 683, JBL E100 đây......:) vậy là mình khệ nệ vác cái amply đèn nặng chịch ở nhà mà thẳng tiến tamnhinso........:)

Chỉnh sửa lần cuối:

xitrum8x

Active Member

Chỉ vào đống CD kia, bác ấy cho biết chỉ là mới 1/3 của kho CD mà thôi (mà trong ấy rất, rất nhiều CD gốc), hehe, mình đang đề xuất biến cái kho này thành lossless music đây, không biết có bạn nào rảnh một tay để phụ không?

Cho em phụ 1 tay Rip lossless với, nhạc Việt Nam thôi nhé.

Bên trên