Anten cho DVB-T2?

boyben2011

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Anten cho DVB-T2?

Muốn biết thì mua thử chứ ngồi đợi thì tới khi nào.

Em hiểu thành ý của bác nhưng khổ nỗi từ ngày VTC nó đổi tần số cái đầu D901 nhà em đang từ chỗ chuẩn bị vứt vào xọt rác bỗng dưng bắt đc tốt nên em mới lưỡng lự như vậy

vs lại mua angten nguồn ngoài trời em ngại leo trèo lắm nhà em 4 tầng mà, cận tết đến nơi rồi leo trèo nhỡ đâu ngã thì làm sao, đi dây còn loằng ngoằng nữa chứ

vs cả bao h đầu D901 DVBT nó ko bắt đc nữa thì lúc đó em mới tính tiếp, còn bây h đang yên đang lành như vậy kể ra e cũng ngại

Mà nhà em dùng chảo VTCHD nữa nên cũng ko cần thiết lắm, có chăng mắc T2 là để cải thiện cái TVCRT trên tầng 2 của nhà em thôi

quanglh73bg

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Anten cho DVB-T2?

Chuẩn luôn cụ ạ
Trước đâu đầu D901 nhà em bắt các kênh DVBT của VTC yếu lắm toàn bị xước hình xoèn xoẹt ra thôi. Từ ngày thằng VTC nó đổi tần số thì xem ngon chả xước tẹo nào

Ngược lại đầu DVBT2 thì các kênh VTC đều bị xước hình hoặc ko bắt đc các kênh VTC từ ngày nó đổi tần
Cụ ở đâu ở TPBG vậy, nhà em ở Trần Nguyên Hãn- gần Tỉnh đội cũ ý :D

Vậy theo cụ nếu dùng angten nguồn liệu đầu T2 ở nhà em có thu dc tốt các kênh VTC hay ko ? hay vẫn tậm tịt như bây h :'(

Nhà mình ở đường Nguyễn Duy Năng (khu Cơ Khí) - Thọ Xương, mình đã từng có 1 đầu DVB-T2 của TQ, mình dùng ăng ten xoay của TQ (loại này có khu ếch đại ) để thu thì bắt được rất nhiều kênh, trong đó có Vtvhd, vtc, và một số kênh miễn phí của avg (hơn 40 kênh)

leejuanvn

Re: Ðề: Re: Ðề: Anten cho DVB-T2?

Nhà mình ở đường Nguyễn Duy Năng (khu Cơ Khí) - Thọ Xương, mình đã từng có 1 đầu DVB-T2 của TQ, mình dùng ăng ten xoay của TQ (loại này có khu ếch đại ) để thu thì bắt được rất nhiều kênh, trong đó có Vtvhd, vtc, và một số kênh miễn phí của avg (hơn 40 kênh)

Bác dùng thêm cả khuyêch đại là quá tốt rồi bình thường em toàn dùng Anten trong nhà còn bắt được :)

bravohd

Ðề: Anten cho DVB-T2?

Các bác cho em hỏi nhà em ở Quỳnh Côi Thái Bình dùng tivi Sony KDL 40W600B dùng mấy loại anten rồi mà không sao bắt được mấy kênh của VTC. VTV thì bắt ngon. Đang loay hoay mà chẳng biết làm thế nào. ( Ông Bà ở nhà thì chỉ thích xem Today thôi. Hix.

rua bo

Well-Known Member

Bác mua anten UHF Hùng Việt chưa? Và bác đưa anten cao >10m xem sao.

Flatland

Well-Known Member

VTC khu vực nam đồng bằng sông hồng hiện đang phát sóng từ tp. Thái Bình vì vậy hướng angten sẽ có nhiều nơi không cùng hướng với VTV. Giải pháp duy nhất cho các khu vực này có lẽ là phải ghép angten từ 2 hướng khác nhau.

Em xin báo cáo em ở Ninh Kiều, Cần Thơ, em mới mua anten UHF ngoài trời của cty Hùng Việt giá 65k gắn vào cái TV Sony có tích hợp DVB-T2 thì dò được hơn 50 kênh free, bao gồm đầy đủ các kênh kỹ thuật số của VTV, SDTV, VTC và An Viên.
Chất lượng anten quá tốt, cường độ và chất lượng của tín hiệu đạt 100% hết tất cả các kênh!

bravohd

Bác mua anten UHF Hùng Việt chưa? Và bác đưa anten cao >10m xem sao.

VTC khu vực nam đồng bằng sông hồng hiện đang phát sóng từ tp. Thái Bình vì vậy hướng angten sẽ có nhiều nơi không cùng hướng với VTV. Giải pháp duy nhất cho các khu vực này có lẽ là phải ghép angten từ 2 hướng khác nhau.
Không rõ cái anten Hùng Việt bác nói có ok không chứ em là em ngán cái vụ anten rồi. 3 cái anten 1 loại điều khiển xoay + 1 cái không xoay + 1 cái xương cá ( trong nhà ) mất ~ nửa triệu rồi. Mua về nhiều bà già lại lèo nhèo kêu tốn tiền sốt ruột lắm. Chả nhẽ mua tivi tích hợp DVB - T2 rồi lại đi lắp thêm cái Đầu Thu nữa thì cũng chán đời.
Bác nào review cái anten Hùng Việt cái nhỉ hoặc cái anten Lon Bia tự chế kia liệu có giải quyết được vụ của em không nữa.

rua bo

Well-Known Member

Bác làm thử anten lon bia xem sao, vì nó có "tầm nhìn" rộng hơn anten xương cá. Hơn nữa, theo lời Ông Cục trưởng cục tần số đã đi kiểm nghiệm các loại anten bán ngoài thị trường "ko đạt yêu cầu, thậm chí có loại = 0 (ko tác dụng)".

bqphuoc

Member

Không rõ cái anten Hùng Việt bác nói có ok không chứ em là em ngán cái vụ anten rồi. 3 cái anten 1 loại điều khiển xoay + 1 cái không xoay + 1 cái xương cá ( trong nhà ) mất ~ nửa triệu rồi. Mua về nhiều bà già lại lèo nhèo kêu tốn tiền sốt ruột lắm. Chả nhẽ mua tivi tích hợp DVB - T2 rồi lại đi lắp thêm cái Đầu Thu nữa thì cũng chán đời.
Bác nào review cái anten Hùng Việt cái nhỉ hoặc cái anten Lon Bia tự chế kia liệu có giải quyết được vụ của em không nữa.

Bác chọn giải pháp dùng anten AVG ngoài trời có cấp nguồn riêng xem sao? Em ở gò vấp hcm thu đủ các kếnh và chiến 1 lúc 3 TV. Đầu tiên em cũng chời anten xương cá nhưng không được nên chơi anten AVG luôn.

bravohd

Bác làm thử anten lon bia xem sao, vì nó có "tầm nhìn" rộng hơn anten xương cá. Hơn nữa, theo lời Ông Cục trưởng cục tần số đã đi kiểm nghiệm các loại anten bán ngoài thị trường "ko đạt yêu cầu, thậm chí có loại = 0 (ko tác dụng)".
Ok bác. Thanh Minh này về em chế 1 con xem thế nào.Nghĩ mà khoai với cái vụ này. (Bên Nhà Ngoại em ơ Hải Dương cách có 27k đường xe máy mà dùng cái anten xuong cá bắt ngon lành.Bên Nhà Nội mà lần mò không được. Nhà có tivi xịn mà Bà Già em vẫn phải sang hàng xóm xem.)
Bác chọn giải pháp dùng anten AVG ngoài trời có cấp nguồn riêng xem sao? Em ở gò vấp hcm thu đủ các kếnh và chiến 1 lúc 3 TV. Đầu tiên em cũng chời anten xương cá nhưng không được nên chơi anten AVG luôn.
Em ở miền Bắc chắc khác chỗ bác.

Platinum

Member

Các bro cho mình hỏi,mình đang muốn gắn anten trời để xem kỹ thuật số DVB-T2,mình định gắn anten trời gần với chảo K+,rồi dùng cục trộn 2 thành 1,để đi chung 1 dây xuống phòng,rồi sau đó mình tách ra 2 dây đi vào đầu KTS DVB-T2 và đầu thu K+,làm như vậy có sử dụng được không? Có bị nhiễu loạn,mất luôn hết tín hiệu cả 2 đầu luôn không?
Vì mình kéo dây từ sân thượng xuống phòng mệt lắm nên mình làm biếng kéo thêm 1 dây riêng biệt quá,cám ơn mọi người

thegioi05

Active Member

Các bro cho mình hỏi,mình đang muốn gắn anten trời để xem kỹ thuật số DVB-T2,mình định gắn anten trời gần với chảo K+,rồi dùng cục trộn 2 thành 1,để đi chung 1 dây xuống phòng,rồi sau đó mình tách ra 2 dây đi vào đầu KTS DVB-T2 và đầu thu K+,làm như vậy có sử dụng được không? Có bị nhiễu loạn,mất luôn hết tín hiệu cả 2 đầu luôn không?
Vì mình kéo dây từ sân thượng xuống phòng mệt lắm nên mình làm biếng kéo thêm 1 dây riêng biệt quá,cám ơn mọi người
Bác có thể thảm khảo sơ đồ trên đây.

Còn đây là bộ trộn tín hiệu chảo với anten:

Platinum

Member

Bro cho mình hỏi cái cục này mua ở đâu,trưa nay mình đi tìm lòng vòng chợ nhật tảo không có ai bán cục này,chỉ có toàn cuc chia Pacific

phuongthaoho

Active Member

Có cách nào để có thể xem truyền hình cáp va anten cho tivi tich hợp đầu thu mà không phải tháo rút dây anten.Bạn nào biết tư vấn dùm minh ,cám ơn

rua bo

Well-Known Member

Có cách nào để có thể xem truyền hình cáp va anten cho tivi tich hợp đầu thu mà không phải tháo rút dây anten.Bạn nào biết tư vấn dùm minh ,cám ơn
Bác đăng ký đầu thu KTS với nhà đài (miễn phí) hoặc mua ở trên này (tốn tiền), cắm vào TV qua cổng HDMI là khỏi cắm, rút.

thegioi05

Active Member

Sau năm 2020 thì bác mới có thể trộn hai cái này lại để dùng cho một jack cắm. Chứ hiện giờ thì không có cách nào để thực hiện được hết. Ngoài việc đăng ký dịch vụ số của bên truyền hình cáp thì bác sẽ không phải rút ra rút vô còn lại là cứ phải làm như vậy thôi.

Bên trên