Anten cho DVB-T2?

rua bo

Well-Known Member
Ðề: Anten cho DVB-T2?

Cách làm anten tự chế
Vật liệu:
• 1 cây ống nước PVC 21mm dài 2m
• 1 nối chữ T
• 2 đầu bít
• 2 con vít 5 or 6 li (mm) dài 3-4cm
• 0,5m dây điện đôi, 10,15 hoặc 20m dây cáp đồng trục (tùy theo cao, thấp, xa, gần của anten)
• 2 vỏ lon bia
• Băng keo, keo dán PVC…
Dụng cụ: kềm, dao, kéo, cưa, tua vít, khoan.
Bắt tay vào làm:
• Cắt ống nước ra 2 đoạn bằng nhau dài khoảng 10-15cm
• Cưa 2 đầu bít lồi để lấy đít bằng (nếu đít bằng khỏi cưa)
• Dùng mũi khoan 3li khoan lổ đồng tâm đầu bít và đít vỏ lon bia
• Dùng kềm tháo bỏ khoen nắp bia, dùng băng keo bít miệng lon
• Tách đôi dây điện 0,5m và luồn vào nối chữ T ra 2 hướng
attachment.php

• Luồn tiếp qua đoạn ngắn đã cắt ló ra 10cm
• Dùng dao tước vỏ dây điện 3-4cm
• Gắn dây điện vào vít thật chặt

• Dùng tua-vít bắt vít vào đầu bít hướng từ trong ra ngoài

• Ráp chữ T, đoạn ống, đầu bít bằng keo PVC
attachment.php

• Gắn vỏ lon bia vào đầu bít vặn theo chiều kim đồng hồ tới khi vừa cứng thì thôi (nếu vặn quá sẽ tuôn răng ko giử được lon bia), ta được hình sau:

• Dùng dao tước vỏ dây cáp 6cm
• Tách dây mass và lõi đấu vào dây điện ko cho 2 mối chập vào nhau
• Dùng băng keo quấn cho kỹ
• Dựng cây anten lên mái nhà và thưởng thức.

• Xoay trái, xoay phải cho tín hiệu tốt nhất
• Tín hiệu yếu, ta nối thêm ống. Nếu cao quá, ta có thể nối vào tầm vông hoặc cây tre cho chắc (vì ống nước dài quá sẽ yếu)
• Lưu ý: nội thành cao > 5m, ngoại thành: >8m, vùng sâu, vùng xa: >10m. Làm thì dể, nói ra hơi dài dòng
• Chúc các bác thành công

Chỉnh sửa lần cuối:

quangtu48

Member
Ăng ten cho đâu thu dvb-t2

Nhà em sắp tới có dự định hủy thuê bao truyền hình cáp, chuyển sang dùng truyền hình số mặt đất (dvb-t2).

Em hơi ngại khoản đi dây ăn ten nên muốn tận dụng hệ thống cáp đồng trục 75 ôm đi trong nhà.
Em định kiếm cái ăng ten nối vào đầu vào tổng của đường truyền hình cáp

Các bác cho em hỏi có dùng được như vậy ko?
Nếu được thì phải mua ăng ten loại nào?

Ðề: Ăng ten cho đâu thu dvb-t2

Nhà em sắp tới có dự định hủy thuê bao truyền hình cáp, chuyển sang dùng truyền hình số mặt đất (dvb-t2).

Em hơi ngại khoản đi dây ăn ten nên muốn tận dụng hệ thống cáp đồng trục 75 ôm đi trong nhà.

Lắp thêm quả HD vào nữa là ngon chứ đi xem cái DVB-T2 làm gì?????

được, mua anten chảo gắn vào là vi vu.
ps: làm ơn đừng làm biếng nữa, trong này đã có topic về anten cho DVB-T2 rồi, làm ơn kiếm đọc.

bomtum33

Active Member

em tưởng ngày càng hiện đại mà lại quay về ăng ten thời cỏ lỗ à ? công nghệ gì mà lạ vậy?

quangtu48

Member

được, mua anten chảo gắn vào là vi vu.
ps: làm ơn đừng làm biếng nữa, trong này đã có topic về anten cho DVB-T2 rồi, làm ơn kiếm đọc.

Em tưởng anten chảo là cho đầu thu dvb-s2 chứ nhỉ
Em ra kiếm anten xương cá trong nhà nhưng thấy ko sử dụng cáp đồng trục

rua bo

Well-Known Member

Em ko thấy "cao nhân" vô giải thích cho bác, em liều mình "múa rìu qua mắt thợ" bằng kiến thức "lá mít" của mình.
Lon bia chính là chấn tử duy nhất mà là chấn tử tích cực thu sóng. Ko có lon bia thì làm sao thu sóng. ANTEN xương cá có nhiều chấn tử nhưng chỉ có 1 chấn tử duy nhất thu sóng được mà thôi. Các chấn tử còn lại chỉ là phần bổ trợ hướng sóng, phản xạ cho chấn tử chính thu sóng và thường dùng cho thu sóng analog. Ngày nay, sóng số ưu việt hơn, ít bị cản trở vật cản và đi xa hơn, rộng hơn với máy phát công suất thấp hơn so với sóng analog.
Vài điều "phân bua" với bác.
không chấn tử thì sao bắt tín hiệu tốt được nhỉ :-/ lạ ghê , bác nào hiểu rỏ giải thích hộ phát nào @@

huunghi09

Member

Các chấn tử còn lại chỉ là phần bổ trợ hướng sóng, phản xạ cho chấn tử chính thu sóng và thường dùng cho thu sóng analog.

ý mình muống hiểu là cái này đấy. vì thiếu các chấn tử còn lại thì sao bổ trợ hướng sóng và bắt sóng mạnh được.( tìm hiểu để tự làm một cái anten tốt nhất có thể :) ) cũng đang làm cái giống như của bác cho thằng em nó thử nghiệm ;)

quangtu48

Member

Ăng ten ngoài trời của VTV dùng cáp đồng trục bạn ạ.

Vậy em đấu ăng ten vtv vào input của bộ chia truyền hình cáp, rồi mỗi ouput của bộ chia em nối 1 đầu thu dvb-t2.
Như vậy là tv nào cũng xem được phải ko bác?
Bác cho hỏi luôn ăng ten của vtv mua ở đâu thế ?

Vậy em đấu ăng ten vtv vào input của bộ chia truyền hình cáp, rồi mỗi ouput của bộ chia em nối 1 đầu thu dvb-t2.
Như vậy là tv nào cũng xem được phải ko bác?
Bác cho hỏi luôn ăng ten của vtv mua ở đâu thế ?
bác đến văn phòng cty VTV Broadcom Tầng 2, tòa nhà 3D Center, Duy Tân, Cầu Giấy để mua nhé

rua bo

Well-Known Member

"Dự án" của bác "ngâm kíu" tới đâu rồi?
ý mình muống hiểu là cái này đấy. vì thiếu các chấn tử còn lại thì sao bổ trợ hướng sóng và bắt sóng mạnh được.( tìm hiểu để tự làm một cái anten tốt nhất có thể :) ) cũng đang làm cái giống như của bác cho thằng em nó thử nghiệm ;)

HDVTV

Nhà em cắm vào cab VTV thế nào lại tóm được song DVB-T2 các bác ạ. Lúc nó mất song truyền hình cab vẫn thu được DVB T2

vnmaths

Member

Nhà em cắm vào cab VTV thế nào lại tóm được song DVB-T2 các bác ạ. Lúc nó mất song truyền hình cab vẫn thu được DVB T2
Vậy là cáp của bạn bị nhiễu sóng :) Chắc là chất lượng truyền hình cáp sẽ không tốt.

colory

Dọc hết 14 trang thì thế này :D
Mua anten 1 tầng, loại UHF, càng nhiều chấn tử thì thu càng mạnh (vd: mua loại UHF của Viettronic sản xuất chất lượng rất tốt)
Anten 2 tầng vẫn có thể thu được, nhưng là thu cả VHF và UHF nên yếu.

Bên trên