nham18

Member
Ðề: Avatar làm sống lại điện ảnh 3D

Review AVATAR 3D của Megastar:

Megastar sử dụng công nghệ Dolby 3D, giống như aPoly đã review và chụp hình chúng ta có thể thấy đây là kính màu nhưng nó ko giống loại kính xanh đỏ gia dụng chúng ta xài ở nhà. Kính xanh đỏ nó theo nguyên tắc 1 bên hoàn toàn xanh và bên kia hoàn toàn đỏ. Khi đeo vào thì mắt chúng ta sẽ bị nó "ép" cho ra hình ảnh nổi 3 chiều, giống như kiểu luyện công mà phải dung hoà vừa Băng Hàn vừa Hoả Kình vô đan điền vậy. Xem kiểu này cực kỳ nhức đầu, nhức mắt và buồn nôn (có khi cả hại mắt)

Còn kính màu của Dolby 3D thực ra là kính trắng trong suốt, lắc qua lắc lại sẽ thấy nó đủ màu xanh đỏ (giống như màu của váng dầu vậy). Do đó nó khắc phục được đa số điểm yếu của kính xanh đỏ. Hình ảnh tuy có bị giảm độ sáng nhưng chỉ 1 ít thôi, màu sắc cũng thể hiện tuyệt vời hơn kính xanh đỏ nhiều. Và quan trọng nhất là cái vụ nhức mắt (thứ mà mình băn khoăn nhất). Lúc mới đeo kính của Dolby vào bạn sẽ có cảm giác như đeo kính cận "đúng độ", bạn nào bị cận chắc hiểu cảm giác này, bác sĩ luôn cho đeo kính nhỏ hơn độ cận đo được của mình 1 ít. Do đó mắt sẽ hơi bị căng. Xem tiếp 1 lúc thì mình chờ đợi cảm giác nhức đầu buồn nôn như 1 số lời đồn thổi (mắt mình cũng thuộc loại yếu ke đấy). Nhưng càng về sau càng quen mắt cảm giác căng mắt hầu như biến mất và xem rất thoái mái. Tới lúc hết phim mình chả buồn bỏ ra, cứ thích đeo kính như vậy ngồi 8 với lão Chip. Lì lợm tới lúc nhân viên nó đòi kính, mình mới tháo ra nhìn xung quanh và vẫn thấy bình thường (ko giống như bạn nào kể bị say xỉn đi va chạm lung tung)

Về phim Avatar thì âm thanh, hình ảnh, kỹ xảo ko có gì để bàn. Dùng 1 từ của nhân vật trong phim: Outstanding ! Về nội dung thì ko có gì đột phá, vẫn theo mô tuýp Action Adventure thường thấy nhưng nói chung khá. Điều đáng nói là Avatar đã mở ra cho chúng ta 1 thế giới khác, 1 khái niệm khác về điện ảnh. Hơn 2 tiếng rưỡi đồng hồ mình đã thực sự sống cùng nhân vật, cùng tham gia khám phá thế giới Pandora với họ. Những cảnh 3D trong Avatar chắc khó có phim nào trước đây có thể so sánh được, vì James Cameron sử dụng 1 loại máy quay đặc biệt do ông nghiên cứu và chế tạo

@1 điều góp ý với Megastar là nếu như phim này được thuyết mình hay lồng tiếng gì đấy thì rất tuyệt. Khi xem phụ đề mắt mình phải điều tiết liên tục giữa các lớp chiều sâu trong hình ảnh 3D, và vì vừa coi vừa liếc nên những đoạn có phụ đề mình ko thưởng thức được hết vẻ đẹp 3D trong phim. Thực là đáng tiếc!

garchi

bác giống em đấy, lúc đầu thì còn liếc sub một lúc thấy mỏi mắt quá, sau ko thèm xem sub nữa, tập trung thưởng thức hình ảnh và âm thanh thôi, may mà trình độ tiếng Anh cũng kha khá đủ để hiểu từng câu

alodimei

Đại tiệc âm thanh và hình ảnh ! Em đi xem ở Hà Lan phê quá các bác àh. Vẫn đang thèm làm quả IMAX 3d cho đã :D
Không biết ở nhà thế nào, chứ ở HL sub hiện 3d, liếc nhìn sub không mỏi mắt tí nào cả.

lovecyndi

em định đi coi mà mà gọi điện đặt vé , tổng đài bận suốt . Không biết nếu mình lên megastar HV lúc sáng sớm đứng chờ mua vé , không biết có không nhỉ ????????????

baohen1510

Well-Known Member

em định đi coi mà mà gọi điện đặt vé , tổng đài bận suốt . Không biết nếu mình lên megastar HV lúc sáng sớm đứng chờ mua vé , không biết có không nhỉ ????????????
vé từ đây tới cuối năm sắp hết sạch rồi ,hình như còn mấy ngày 29 trở đi thì phải

sanza3000

@Lovecyndi : Có lên sớm thì 9h30 mới bán bạn à. Hơn nữa mấy ngày đầu cũng gần hết ghế rồi :(

duongtan

Member

Em đi mua vé cho chủ nhựt tuần sau mà chỉ còn vé hàng trên cùng, dưới cùng, ngoài cùng... và cũng gần hết sạch, hic hic!

bing-bing

vừa mua đôi vé, xem xong sao ko có cảm giác gì ta

duyanhpeo

Member

mình ngồi hàng ghế vip G13 mà vẫn thấy màn hình hơi nhỏ!lần sau chọn ghế gần hơn tí nữa thì tuyệt đẹp!

duyanhpeo

Member

hôm nay may mắn được xem Avatar 3D tại HP,thấy thật là quá thất vọng,PR thật là rõ hoành tráng dự kiến thu 10 triệu $ tại thị trường VN khiếp sợ luôn.nhưng khi vào xem đợi phát kinh 3D xem đến khi hết phim roài chưa thấy phát cái kính nào cả.xem phim không khác gì phim hoạt hình 3D :))(đây nói là phim 3D cũng đúng vì nhân vật được viết bằng 3D còn cảm nhận 3D thì chắc ...),làm mất công hì hục chạy đi xem từ 7h tối potay(quảng cáo ra mắt như thế chắc khó mà kiếm được 5 triệu $ chứ 10 triệu tại VN)
=))=))=)) vãi chưởng bố này!
lần đầu tiên 1 phim xem xong khán giả trong phòng vỗ tay rợp trời!tự nhiên thấy vui vui...

Quanglong87

Vừa đi xem về :D. Vì còn nhiều người chưa có vé nên mình cũng nhận xét đơn giản thôi :

_ Bảo Avatar là 1 bữa đại tiệc âm thanh và hình ảnh cho người xem thì rất đúng :D
_ Còn nói Avatar là một kiệt tác về mặt nội dung, kịch bản và cách xây dựng phim thì có lẽ là không.

Nói thật là mình có tí thất vọng, lúc trc chưa xem thì nghĩ chắc sẽ phải coi ít nhất 2 lần, nhưng xem xong có lăn tăn, vì ngoài mấy đoạn hoành tráng đầu và cuối phim ra thì giữa phim ko có gì đáng để coi lại lần 2. Nói thật là mình xem xong Inglourious Basterds còn muốn đi coi lại hơn Ava...:D

Cho điểm 8, và mình tin là Avatar sẽ ko thể dành được Oscar cho phim của năm đâu, chỉ có hình ảnh xuất sắc nhất thì 90% là được :)

Mình mượn 1 câu bên IMDB : "Great film should make us reflect, make us question, make us cry, make us discover something new within ourselves. This is not a great film, just an exhibition with alot of eye candy..."

Chỉnh sửa lần cuối:

HanoiDVD

Member

Phim này thiên về thị giác Quanglong87 ơi. Ai coi trọng story sẽ ko đánhg giá cao

Thương cho Trudy quá cơ!!!
Tại sao cô ý lại giúp Jake và Navi rồi đi bắn lại người trả lương cho mình ???
Tư duy Mỹ mà đơn giản thế sao? Còn nhớ lúc đầu cô ấy ko muốn bắn và có nói: I don't sign for this!
Tình hình là cần đi xem lại, xem lại....

HanoiDVD
---------------------------------
114 Xuân Diệu, Tây Hồ, Hà Nội
www.hanoidvd.com
Email: [email protected]
Nick chat yahoo: hanoidvd
Hotline: 0904.166.111

Quanglong87

Tại vì một số ng đi xem về cứ luôn miệng kêu "tuyệt tác" nên em comment vậy thôi, chứ cũng thích Avatar. Thời nay 1 phim mà đỉnh của đỉnh cả về 4 yếu tố âm thanh, hình ảnh, cốt truyện, diễn xuất thì hơi bị hiếm :D

Spoil : Cái đoạn Trudy vô lý vãi, quân đội mà buông 1 câu gọn lỏn chống lệnh bỏ đội ngũ như vậy, về lại ko bị tống giam tước quân hàm lập tức, thêm nữa sân để máy bay cũng ko thèm có lính canh gác, bó chiếu...:))

Kiểu gì cũng phải đi xem lại lần 2 phim này. Mới coi sáng này cùng bà xã về hơi bực cái vụ phụ đề nhìn hơi khó chịu. Lần 2 sẽ chỉ tập trung coi hình ảnh.

Nói chung siêu phẩm 2009 chắc chắn là phim này rồi.
Mình thích tình yêu đẹp của Jake Sully và Neytiri :). Nhìn Neytiri so hot :))

Chỉnh sửa lần cuối:

HanoiDVD

Member

1 ý kiến của bạn nữ cũng đáng để kiểm chứng thông tin.

Bài của bạn Nguyen Thanh Hien, xin đc trích ra đây để mọi người tham khảo.

Ai ko muốn bàn luận sau khi xem phim Avatar xin đừng đọc vì hơi dài 1 chút

"Nhưng bài review này của tớ không nhấn mạnh về 3D, vì theo bản thân tớ đánh giá, bộ film này không cần tới 3D cũng có thể được coi là một siêu phẩm. Đó là bởi tớ nhận thấy rất nhiều nét thân quen trong đó. Toàn bộ cuộc chiến này khiến tớ nghĩ tới chiến tranh của Mỹ vào Việt Nam. Cũng một lực lượng hùng hậu vũ khí tối tân, trong khi phía bên kia chỉ là những người dân chân đất với vũ khí thô sơ bằng gậy và cung tên. Lại màn đánh bom để san bằng tất cả. Cảnh đánh phá ngôi làng của người Na’vi không hiểu sao làm tớ nhớ tới cảm xúc của người dân tộc trong Rừng xà nu. Hay hình ảnh những người dân ngã xuống, và toàn bộ sinh vật trên Pandora vùng lên cũng làm tớ xúc động. Cảnh cuối film, khi người Na’vi “tiễn” dân Trái đất lên tàu trở về hành tinh xanh đã rệu rã, thấy cũng thật giống đoạn kết của “Biệt động Sài Gòn”. Thậm chí, tớ còn đang băn khoăn liệu có phải tự dưng mà James Cameroon nghĩ ra cái tên Na’vi hay không, bởi nó gần như là cách viết tắt ngược lại cho Việt Nam (đang tiếp tục google tìm thông tin về vụ này)."

Vài viết đầy đủ ở đây
http://thanhhienmt.wordpress.com/2009/12/20/review-avatar

Xin các bác cho ý kiến cho em nó mừng

HanoiDVD
114 Xuân Diệu, Tây Hồ, Hà Nội
www.hanoidvd.com
Email: [email protected]
Nick chat yahoo: hanoidvd
Hotline: 0904.166.111

poly

Banned

ò
mấy bác hay chửi poly review nói chính trị sao ko vào chém gió nhỉ ?

tuan99kti

ò
mấy bác hay chửi poly review nói chính trị sao ko vào chém gió nhỉ ?

He he có rồi đây, em cùng cảm nhận với Bác ấy :D

"...Nhưng bài review này của tớ không nhấn mạnh về 3D, vì theo bản thân tớ đánh giá, bộ film này không cần tới 3D cũng có thể được coi là một siêu phẩm. Đó là bởi tớ nhận thấy rất nhiều nét thân quen trong đó. Toàn bộ cuộc chiến này khiến tớ nghĩ tới chiến tranh của Mỹ vào Việt Nam. Cũng một lực lượng hùng hậu vũ khí tối tân, trong khi phía bên kia chỉ là những người dân chân đất với vũ khí thô sơ bằng gậy và cung tên. Lại màn đánh bom để san bằng tất cả. Cảnh đánh phá ngôi làng của người Na’vi không hiểu sao làm tớ nhớ tới cảm xúc của người dân tộc trong Rừng xà nu. Hay hình ảnh những người dân ngã xuống, và toàn bộ sinh vật trên Pandora vùng lên cũng làm tớ xúc động. Cảnh cuối film, khi người Na’vi “tiễn” dân Trái đất lên tàu trở về hành tinh xanh đã rệu rã, thấy cũng thật giống đoạn kết của “Biệt động Sài Gòn”. Thậm chí, tớ còn đang băn khoăn liệu có phải tự dưng mà James Cameroon nghĩ ra cái tên Na’vi hay không, bởi nó gần như là cách viết tắt ngược lại cho Việt Nam (đang tiếp tục google tìm thông tin về vụ này)."

Vài viết đầy đủ ở đây
http://thanhhienmt.wordpress.com/2009/12/20/review-avatar

Xin các bác cho ý kiến cho em nó mừng ....

HanoiDVD

Bravo hèn chi lúc xem phim ở đoạn cuối quân lính rút khỏi Navi mà mình nói với em gái liên tưởng cảnh Mỹ rút quân khỏi VN y chang. chỉ tới đó thôi chứ không xét toàn cục. Giờ bạn nói chi tiết nên mới giật mình thấy giống làm sao g: từ việc ban đầu là thân thiện với dân Navi, từ lòng tham lam mà sinh ra mâu thuẫn với dân bản xứ, tay không chiến đấu với vũ khí hiện đại... Và ngay cả việc nội bộ xuất hiện những người phản chiến..., tinh thần đoàn kết dân bản xứ...rừng là bạn... và nhất là cảnh rút quân mới thấy giống lịch xử lạ kỳ. Điều đặc biệt là tại sao lại đem siêu phẩm này đến 1 nước còn nghèo như VN mặc dù Rạp phim còn hạn chế cả về chất lượng và số lượng chẳng thấp tháp gì so với ở Mỹ và các nước lớn (hơi suy diễn 1 tí !!!)??? Chắc ông này lấy lịch sử Việt Mỹ làm cảm hứng :D

Hic Dù vô tình hay hữu ý thì phim này rất tương đồng với hoàn cảnh của VN, Navi = Vina L-)

Chỉnh sửa lần cuối:

Quanglong87

@HanoiDVD : A Hoàng chơi quá, nhớ đc cả Rừng Xà Nu cấp 3 cơ ah :D

Mình nhớ đã đọc ở đâu đó là J.C làm Avatar dựa theo 2 cuộc chiến tranh trong thế kỷ 20, một là chiến tranh Việt Nam, còn cái kia không nhớ.

Công nhận giờ nhìn cái tên Na'vi tự nhiên giật cả miềng, chẳng lẽ bác Cam chơi chữ Việt Nam thật :))

Bên trên