Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

HD_HUNGYEN

Well-Known Member
Ðề: Re: Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

Sau 2-3 tháng dùng SM6 bác thấy thế nào (em lười chưa đọc hết thớt, bác thông cảm nhá), bác nói qua em biết tí. em kết mấy DAC có cổng balance này. Em đã được nghe con Teac UD501 xuất âm thanh qua cổng này nhưng không biết SM6 thế nào?

phần DAC chất âm sáng ,thích hợp nghe ghita hòa tấu ,nghe mãi dần dần cũng quen tai .nghe Vocal anh thơ.trọng tấn.lan anh ,có thể nói là đc so với giá tiền
phần Network player em ít dùng ,thích thò tay vặn vẹo ,kể cả remoter luôn rất ít dùng
kết nối từ Laptop qua nó dùng dây USB tầm giá dưới 1tr so với dây 50k không thấy khác
cổng USB có thể cắm HDD 2TB đọc nhận ở mức bình thường chứ không thể nhanh như lap core i5 hay i7 ,thao tác trên DAC hay trên remoter ,đang gắn HDD dung lượng lớn ,bấm quá nhanh nó sẽ đơ ra và restart lại ,vấn đề này ,theo mình có thể cho phép .cái HDD 2TB cắm vào con láp Core I7 nhiều lúc nó còn đơ nữa là ...
mức giá mà bác đã biết để mua nó theo em thấy không phải đắt quá hay dở quá .
SM6 cho ra chất âm thiên sáng
Sm6 có chức năng Pre .cái này có nhiều bác test nó ở mức bình thường
sm6 phần dac cũng bình thường .
kết luận lại giá cả vừa phải,so với chất lượng
bác nên đi nghe thử SM6 và những thứ khác cùng tầm giá , hoặc mượn về nhà nghe thử 1>2 ngày .cái nào hợp tai bác thì bác múc ,
cổng balance của SM6 em có cảm giác chất âm ra hay hơn tý so với RCA nằm kế bên
bác thích Network player tham khảo thêm Mnet mới ra xem sao,có dip em cũng muốn mượn về chơi xem sao

Ðề: Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

Bác Minh ở HN ạ?
Em cũng dùng SM6 như bác mà có lỗi lầm gì đâu, cả KH của em cũng chẳng phàn nàn gì về chức năng hay sự cố gì, bác gửi máy về TTBH kiểm tra xem.

Về nhạc FLAC thì các bác lật lại manual trang 19, SM6 hỗ trợ FLAC 16/24-bit , 32-96khz thôi nhé.

Bá cáo bác là phải chạy khá lâu mới thấy lỗi. Có lúc chạy nửa tiếng thì lỗi, có lúc chạy cả tiếng mới thấy lỗi. Em có cảm giác lúc đó chíp nóng nên bị như vậy thì phải. Vì lỗi này lúc bị lúc không nên em mới gọi là "không ổn định". Mang ra bảo hành cũng khó, vì lỗi không rõ ràng, lúc mang ra nó lại chạy tốt. Lúc nghe bình thường thấy rất hài lòng, nhưng đang nghe hay dính cái lỗi lạo xạo này thật là thất vọng.

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Bá cáo bác là phải chạy khá lâu mới thấy lỗi. Có lúc chạy nửa tiếng thì lỗi, có lúc chạy cả tiếng mới thấy lỗi. Em có cảm giác lúc đó chíp nóng nên bị như vậy thì phải. Vì lỗi này lúc bị lúc không nên em mới gọi là "không ổn định". Mang ra bảo hành cũng khó, vì lỗi không rõ ràng, lúc mang ra nó lại chạy tốt. Lúc nghe bình thường thấy rất hài lòng, nhưng đang nghe hay dính cái lỗi lạo xạo này thật là thất vọng.

từ hôm giờ em nghĩ là bác gửi nơi bác mua nhờ họ gửi đi BH rồi chứ ,theo như bác nói thì cái của bác lỗi rõ rồi ,hàng ngày em hay mở từ 15h chiều đến 21h là thường,không có hiện tượng nóng méo tiếng hay biểu hiện khác

phần DAC chất âm sáng ,thích hợp nghe ghita hòa tấu ,nghe mãi dần dần cũng quen tai .nghe Vocal anh thơ.trọng tấn.lan anh ,có thể nói là đc so với giá tiền
phần Network player em ít dùng ,thích thò tay vặn vẹo ,kể cả remoter luôn rất ít dùng
Thực ra thì e chỉ có nhu cầu DAC có cổng balance thôi vì amply của e hỗ trợ cổng này. Cắm HDD thì e Dune xử lý OK rồi, network Player thì e không có nhu cầu. Em đang ngắm Teac UD-H01 khoảng 6 củ, Cambrigde audio magic khoảng 7 củ, music hall 25.3 (đèn) và teac UD501 (bán dẫn) khoảng 13 củ. Không biết nên chọn loại nào?

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Thực ra thì e chỉ có nhu cầu DAC có cổng balance thôi vì amply của e hỗ trợ cổng này. Cắm HDD thì e Dune xử lý OK rồi, network Player thì e không có nhu cầu. Em đang ngắm Teac UD-H01 khoảng 6 củ, Cambrigde audio magic khoảng 7 củ, music hall 25.3 (đèn) và teac UD501 (bán dẫn) khoảng 13 củ. Không biết nên chọn loại nào?

theo kinh nghiệm của các bác đi trước cái gì người ta ít thanh lý là cái đó dùng khá ổn
bác cố thêm 1 tý lấy luôn nad M51,trong tất cả những cái bác nêu ở trên ,rẻ hơn Nad M51 ,
khi bác đi nghe thử mượn Shop mang về nhà test thấy hợp tai .có khi em Nad kia đắt hơn chưa hẳn đã làm bác thích ,mấy món bác nói hình như bên bác dũng có đầy đủ ,bác ghé thương thảo với bác ấy mang về nghe thử xem,
nếu được chọn lại từ đầu em sẽ cưới M51 ,em này có đầy đủ cổng ăn chơi ,bác Search có bác đi test có bài đánh giá sơ bộ về Nad m51 đó bác

theo kinh nghiệm của các bác đi trước cái gì người ta ít thanh lý là cái đó dùng khá ổn
bác cố thêm 1 tý lấy luôn nad M51,trong tất cả những cái bác nêu ở trên ,rẻ hơn Nad M51 ,
khi bác đi nghe thử mượn Shop mang về nhà test thấy hợp tai .có khi em Nad kia đắt hơn chưa hẳn đã làm bác thích ,mấy món bác nói hình như bên bác dũng có đầy đủ ,bác ghé thương thảo với bác ấy mang về nghe thử xem,
nếu được chọn lại từ đầu em sẽ cưới M51 ,em này có đầy đủ cổng ăn chơi ,bác Search có bác đi test có bài đánh giá sơ bộ về Nad m51 đó bác

Thank bác, em sẽ nghiên cứu M51. Em có gọi điện hỏi bác Dũng về Cambridge Dac Magic nhưng bác ấy lại khuyên lấy SM6. Em hơi lăn tăn vì nghĩ mình không dùng Network player lên sợ hơi phí. E thấy con DAC magic là phù hợp nhưng không biết chất âm thế nào. Bên bác Dũng Nam phú thì em nghĩ em có thể mượn đồ về nghe thử được vì hôm trước lấy cái Amply Anthem 225 bác ấy cũng cho em vác về nhà nghe thử, ưng thì lấy, không ưng thì trả lại nhưng em thấy vừa tai nên lấy luôn!

kusanagi

Ẹc ẹc, giờ mới xem giá, cái đó giá hãng đang 23 củ, híc. em chịu rồi!

Em đang có con DAC Burson Audio DA160, giá mới cũng 21 củ. Em để gần phân nửa giá 12tr5, đủ box hộp sách. Bác muốn nghe thử hay giao lưu thì ghé em. DACMagic với Music hall em cũng nghe qua rồi, ko có cửa với con này

cocsku

Re: Ðề: Re: Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

Em tưởng M51 người ta phải chơi đồng bộ dư thế này chứ?
NAD M50/M51/M52 Review, Price in India, Specifications - AVMAX on Tech2

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

C_Pham

Well-Known Member

Em amply của em cũng có balance input như của bác nên lúc đầu em xác định đổi DAC nhất định sẽ chọn em nào có cổng output balance cho thích hợp với amply.

Nhưng sau được bác Dũng Nam Phú cho nghe thử M51 (có cổng balance) so sánh với LM 502CA (không có balance) thì em đã quyết định chọn 502CA vì chất âm nó hay hơn Nad M51, có cả tube và bán dẫn để chơi các loại nhạc khác nhau mà giá thì thấp hơn M51.

Nhược điểm của LM 502CA là ít cổng kết nối hơn, thương hiệu ít người chơi, hàng TQ nên nếu nâng cấp mà cần đổi thì thanh khoản kém. Tuy nhiên em nó quá hay trong tầm tiền và em xác định để chơi lâu dài nên vẫn quyết định lấy.

Theo em có cổng balance là 1 lợi thế, nhưng chưa hẳn có cổng balance thì ăn được DAC khác chỉ có output RCA nên theo em bác cũng không nên đưa cổng balance là tiêu chí bắt buộc khi chọn DAC.

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Stream Magic 6 Upsampling Network Music Player & Pre-amplifier
Updates firmware version is v266-b-544,các bác thấy có gì mới ở version mới này không

le_hung214

Cũng không quan trọng lắm.
16th December 2013: v266-b-544 (and v266-b-544-a-001 for NP30s with APD)
- Tell UPnP servers to sort all browse requests according to upnp:eek:riginalTrackNumber
- Fix crash on NP30/Minx Xi units (French or Italian units only) when entering UPnP menu
- Miscellaneous bug fixes

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Updates firmware 2 SP SM6 và NP30 lần này hãng Cambridge Audio Fix lỗi trên con NP30 là chính ,không có gì mới

le_hung214

Phần mềm có thể chạy giống nhau, phần cứng thì khác nhau nhiều thứ :)

le_hung214

Fw mới có chạy được 24-192 không bác
24-192 chỉ hổ trợ ở USB DAC cho PC, còn 2 cổng USB hỗ trợ file tối đa 24-96.
Thông tin này có ở trang 19 manual, bác lên trang chủ tải về xem nhé.

Audio Formats
WAV containing uncompressed PCM 16/24-bit 32-96kHz
FLAC containing losslessly compressed PCM 16/24-bit 32-96kHz
AIFF containing uncompressed PCM 16-bit 32-48kHz
Microsoft® Windows MediaTM Audio (WMA 9 Standard) 32-320kbps
MP3 (CBR or VBR) 16-320kbps
AAC, HE AAC and AAC+ (CBR or VBR) 16-320kbps
OGG Vorbis 32-320kbps​

Bên trên