Bàn luận về DAC

thienhuyen21

Well-Known Member
Ðề: Bàn luận về DAC

Em đang chơi Ampil luxman lv 117, ghép với loa ADS L1290/2, nghe từ cổng quang của sound card. Mượn giải mã của md Denon 2000. Đang định nâng cấp lên con DAC Music hall 25.3 sử dụng đèn, như vậy có ổn hơn không. Mong các bác pm giúp em với.
Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

tittom79

Well-Known Member

Tiện đây cũng xin góp vui với các bác bộ đồ lòng con DAC còi em đang dùng, đúng chất cực kì 'xôi thịt' luôn :D :D

Con của bác là con gì đấy bác, nhìn lòng mề của e nó có vẻ ngon đấy bác nhỉ?! Thanks bác.

coolpix8700

Well-Known Member

Chắc nó là cái GD NSB-7, nhưng bác chủ chắc chưa lắp thêm modul USB. Nó dùng chip Sabre 9018 mới nhất của Essonic (đọc DSD-hay SACD). Dù chưa được nghe, nhưng em đoán tiếng của nó chẳng thể "tồi", nhất là với phần nguồn được thiết kế cẩn thận như vậy!

Chỉnh sửa lần cuối:

tittom79

Well-Known Member

Con NFB7 bác ạ :D
Con này em đã lắp module USB 32 bits rồi, cơ mà em vẫn dùng chủ yếu là cổng AES qua USB - S/PDIF converter :)

Bác mua con này ở Vietnam hay nước ngoài , giá bao nhiêu hả bác? E cũng đang tìm DAC để chơi, nhưng mà chưa tìm được e nào cả. Đợt này đi Đức không biết có tìm được không nữa.

coolpix8700

Well-Known Member

Bác nên dùng cái modul USB, nếu cách truyền của nó là Assync thì về lý thuyết sẽ hơn hẳn AES qua USB-S/SDIF converter, dù thực tế nếu dây ngắn, bộ dàn không phải rất cao thì chưa chắc đã nhận được sự khác nhau. Tuy nhiên nếu cái modul USB của bác mà dùng chíp X-Mos thì nên để ý là khi nó được sử dụng sẽ rất nóng (nếu dùng các cổng khác thì nó bình thường, chỉ nóng khi nó phải làm việc)!
1 lơi thê nưa của modul USB là sư dụng nhạc hiRes DSD (hay SACD ISO)!

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Bác mua con này ở Vietnam hay nước ngoài , giá bao nhiêu hả bác? E cũng đang tìm DAC để chơi, nhưng mà chưa tìm được e nào cả. Đợt này đi Đức không biết có tìm được không nữa.
Em mua con này ở Vietnam bác ạ, mua của người quen :D
Ở Đức thì bác có thể tham khảo mấy con DAC của Accustic Arts hay bọn Antelope xem sao :)
Bác nên dùng cái modul USB, nếu cách truyền của nó là Assync thì về lý thuyết sẽ hơn hẳn AES qua USB-S/SDIF converter, dù thực tế nếu dây ngắn, bộ dàn không phải rất cao thì chưa chắc đã nhận được sự khác nhau. Tuy nhiên nếu cái modul USB của bác mà dùng chíp X-Mos thì nên để ý là khi nó được sử dụng sẽ rất nóng (nếu dùng các cổng khác thì nó bình thường, chỉ nóng khi nó phải làm việc)!
1 lơi thê nưa của modul USB là sư dụng nhạc hiRes DSD (hay SACD ISO)!
Cá nhân em thấy tiếng khi dùng USB thì nó chi tiết, thoáng đãng và sạch; nhưng tiếng hơi mỏng. Khi em nghe qua AES hay Coaxial ( RCA/BNC ) thì tiếng dầy, đầy đặn hơn, và chi tiết thì vẫn được giữ nguyên. Nghe đi nghe lại em thấy đúng là USB Built-in vẫn chưa qua được converter rời nên em dùng AES luôn cho gọn ạ, sau này có điều kiện nâng cấp lên BNC chuẩn 75 ohm là đẹp :)
Cơ mà khi nghe DSD em vẫn dùng USB bình thường; duy có cái nhạc DSD chắc em có được ko quá 5 album :D

coolpix8700

Well-Known Member

Thực ra BNC chỉ khác RCA ở cái giắc cắm. Do có đầu gài nên tiếp xúc sẽ chặt hơn.
Còn nếu DSD mà phát qua ASIO thì hầu như hệ thống không can thiệp gì vào tín hiệu nên có thể sẽ gây cảm giác "khô" hơn PCM!

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em chưa chơi DAC mà nghĩ con đường DAC cũng lắm chông gai lắm đây....

aqh

Member

Thực ra BNC chỉ khác RCA ở cái giắc cắm. Do có đầu gài nên tiếp xúc sẽ chặt hơn.
Còn nếu DSD mà phát qua ASIO thì hầu như hệ thống không can thiệp gì vào tín hiệu nên có thể sẽ gây cảm giác "khô" hơn PCM!

vấn đề là chỉ có BNC được chứng nhận là 75 Om bro à

coolpix8700

Well-Known Member

Dây coaxial chuẩn cũng phải có trở kháng 75 ôm. Còn chứng nhận thì chắc là do nhà sx công bố, kiểm định ở các lab. Nếu là dây tự DIY thì cả BNC và coaxial đều chưa được kiểm định!

tnm

Well-Known Member

Em cũng mua DAC về nghe lossless mà cắm cả optical va coaxial tren dune đều chỉnh được âm lượng trên dune nên bực quá, cuối cùng tín hiệu số out vẫn bị con dune can thiệp

do_long_khach

Well-Known Member

Em cũng mua DAC về nghe lossless mà cắm cả optical va coaxial tren dune đều chỉnh được âm lượng trên dune nên bực quá, cuối cùng tín hiệu số out vẫn bị con dune can thiệp

Bác tắt nút âm lượng đi được - để giải quyết tâm lý. Thực ra tôi vẫn nghe nhạc lấy dune làm transport thấy hay đáo để.

rockloccoc

Well-Known Member

Vấn đề này đã đc bàn. Em thấy các bác bên vnav và một số bác nhà mình đã khẳng định: nghe qua dune thì bật max volume lên. Riêng em, khóa luôn chức năng tăng giảm âm lượng trên Dune.

Quynn

Active Member
Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Các bác so sánh giùm 2 cách nghe sau đây cho chất lượng âm thanh bằng nhau hay phương án (1) bằng được bao nhiêu phần trăm phương án (2)

(1) Phát lossless bằng máy tính qua HDMI vào DAC rồi ra ampli 2 kênh
(2) Phát CD bằng CDP nối ampli 2 kênh

Em DAC và CDP tầm trung ngang giá nhau, các thiết bị khác như ampli, loa, dây loa giống nhau

Bác nên đưa ra thêm 1 phương án nữa để so sánh :

(3) Phát CD bằng 1 CDP cùi nối với DAC qua coaxial rồi qua Amply 2 kênh . Chi phí CDP cùi + Dac = CDP xịn và Amply + loa không thay đổi.

Am thanh ra sẽ như thế nào cho mỗi phương án ?

neofoodtech

Member
Em tính nâng cấp DAC, nhờ các Bác tư vấn giúp em có DAC đèn nào tầm 1k Obama ?.
Em tính chuyển music hall sang NAD M51, với tầm gia gấp đôi thì có mang lại sự khác biệt nhiều không. Bác nào trải nghiệm rồi cho em xin ý kiến ah
Còn 1 phương án nữa là thay tube và Opamp cho music hall, nhưng cái khoản này em không rành, (chỗ mua và tháo ráp). Có Bác nào ra tay nghĩa hiệp giúp em được không. Em xin cảm ơn và hậu tạ bằng 1000 CD file lossless đĩa test và các thể loại vocal, jazz, blue được sưu tầm từ các bậc tiền bối bên vnav.
Chúc các Bác cuối tuần vui vẻ.

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Music hall 24.3 hay mà, hdvn có topic đấy, bác sang đấy mà hỏi vụ thay đồ

cocsku

Re: Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Bác nên đưa ra thêm 1 phương án nữa để so sánh :

(3) Phát CD bằng 1 CDP cùi nối với DAC qua coaxial rồi qua Amply 2 kênh . Chi phí CDP cùi + Dac = CDP xịn và Amply + loa không thay đổi.

Am thanh ra sẽ như thế nào cho mỗi phương án ?

Em cũng có suy nghĩ giống bác, không biết có nên dùng một CDP cùi + một dac xịn hay không? Phương án của em là:
- CDP em định làm một chiếc sony hàng bãi tầm 3-4triệu, chọn chiếc nào mắt mũi tinh thông, đọc không kén đĩa, có đường ra digital out là được.
- DAC nhắm mắt đấm hẳn em T+A DAC 8 cho nó máu
Hề hề, phương án thế có được không các cụ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên