Bàn luận về DAC

lan806

Well-Known Member
Ðề: Bàn luận về DAC

Một sợi dây dẫn tín hiệu số mà tổn thất trên đường đi của những byte được các bác ấy mô tả khi qua DAC xịn nhạy cảm tới mức có thể so sánh với nhiễu của đôi loa có độ nhạy 108 vị anh hùng Lương sơn bạc, à quên db. Đây là so sánh với loại tín hiệu analog ra loa cũng không thể tạo nhiễu bằng đôi tai vàng khi số hóa tạo ra rột rẹt .

Chỉnh sửa lần cuối:

JESSIEBO

Active Member

Dây USB này bữa giờ hết hàng, giờ mới về, mời AE ghé trải nghiệm thử chất lượng của dây USB này xem sao, thực tế trải nghiệm là tương thích với nhiều dòng DAC hiện có mặt trên thị trường. Xin cám ơn.

kusanagi

Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Dây USB va dây coaxio dùng trong kết nối DAC cũng rất quan trọng
E đang dùng có M-ĐẮC Audiolab của Anh Quốc , hôm trước e dùng dây usb của máy in va dây A/V thường ....âm thanh ghê lấm,nhiểu rè rè va rọt rẹt hoài. nhờ mấy a bên trươnglê tư vấn , e lấy sợi USB Wire-World Ultraviolet và Coaxio Chroma về test thử......âm thanh khác hẳn,hay hon dây củ rất nhiều, không nhân ra luôn ,hoàn toàn hết nhiễu:-":-":-"
Dùng con Q-DAC của audiolab (EngLand ) nghe test song song với soundcard thì thấy con Q-DAC hay hơn nhiều , không cần lổ tai vàng cũng có thể nhận ra ngay .

Không hiểu bác xài dây USB rồi còn vác thêm cọng coaxial vô để làm gì ? Bác chắc so soundcard cỏ chứ đồ xịn như Lynx, RME thì con DAC trung cấp cho mà chạy hụt hơi, giá soundcard lại mềm hơn DAC khá nhiều

các bác cho em hỏi ngu phát, dac có giống card âm thanh không ợ, chơi nhạc qua pc nếu có card sound thì có cần dac nữa không, ngược lại nếu có dac mà không cần card sound có được không, hay phải có cả 2.

Soundcard có nhiều module bao gồm DAC(digital to analog converter), ADC (analog to digital converter), DSP (digital sound processor, bộ xử lý tín hiệu số) nên ngoài khả năng chuyển đổi digital => analog như DAC thông thường thì có thể dùng thu âm ( chuyển nguồn âm analog từ mic, cdp .v.v.. => tín hiệu số sau đó DSP + PC sẽ xử lý lưu trữ ra file )

coolpix8700

Well-Known Member

Sound card do những giới hạn về diện tích và thể tích cho nên người ta không thể tạo được nguồn điện sạch, sử dụng linh kiện có chất lượng cao (hay nói đúng hơn là nguồn rất sạch và linh kện có CL rất cao) được. Những biện pháp sử dụng sound card trong audio chỉ là dạng tiện lợi (portable), còn các studio nghiêm chỉnh họ sử dụng thiết bị chuyên biệt (kể cả máy tính để xử lý âm thanh và hình ảnh) không bán rộng rãi trên thị trường!

kusanagi

Em thấy ko cần phải "máy móc" quá vì em cũng từng lây dây ba cái tiểu tiết 1 thời gian dài nhưng ko tìm được "chân trời" gì hết. Phải có trải nghiệm, phối ghép thực tế để tự đúc kết, chơi đơn giản tốt hơn quan tâm ba thứ điện sạch, lk ngon .v.v.. Món soundcard vẫn có cách để bác cấp điện sạch, mod lk ngon nhưng xong rồi p/p sẽ giảm và ko có gì đảm bảo là với đồ lk ngon sẽ tạo đột phá nhiều cả

coolpix8700

Well-Known Member

Trong 1 cái đầu CD, pre, DAC,... thứ dễ nhất để "thay đồi chất âm" là mấy cái tụ nối tầng, tụ xuất âm, dễ thứ nhì là linh kiện chủ động (OpmAmp, Transistor rồi đến Diode) và chip DAC,... Thay đổi chúng người ta nhận ra ngay lập tức, không cần giàn giá cao, không cần đôi tai "được luyện". Các linh kiện khác, dây dẫn,... sẽ khó tạo khac biệt hơn nhiều! Mà máy cái tụ hơi khá mọt chút thì chúng chẳng có đồ SMD (linh kiện dán mini đê gắn vào những chỗ kích thước hẹp)... Nguồn sạch lại cần rất nhiều tầng gắn mấy cái thứ SUMO này. Nếu chỉ cần cái sound card vài ngàn đô gắn trong 1 cái case desktop với 1 cái micro cực xịn mà thành được một cái Studio (Sound card+micro+phần mềm xử lý âm thanh đã bao đầy đủ mọi công việc của stdio) thì ở ngay VN người ta cũng có thể đặt dấu hỏi về đầu óc của mấy ông đầu tư studio cho mấy cô ca sỹ tự làm album!!!

C_Pham

Well-Known Member

Mấy hôm nay em thấy bóng dáng shop giả danh người chơi trong trong topic này. Chỉ sau vài cmt là lòi đuôi ra ngay.
Em nghĩ Có shop trong 4r thì rất tốt cho anh em trong việc tư vấn chơi đồ. Nhưng nếu shop chỉ chăm chăm ca tụng, tung hô mặt hàng mình phân phối thì quá phản cảm.
Hy vọng TL biết được điều này mà định hướng cho nhân viên tiếp cận khách hàng.

Việc shop PR sản phẩm mình bán một cách đàng hoàng vẫn có thể được Anh em ủng hộ. Ví dụ em thấy Bác audio&video cũng hay có bài viết giới thiệu sản phẩm nhưng không gây phản cảm (mặc dù nhiều lúc Bác ấy viết hơi dài quá).

Còn nếu sp tốt thật, giá bán hợp lý, phục vụ nhiệt tình, hậu mãi chu đáo thì không Cần thiết phải PR nấp bóng người chơi sẽ vẫn được Anh em chào đón.

Minhsur

Banned

Việc shop PR sản phẩm mình bán một cách đàng hoàng vẫn có thể được Anh em ủng hộ. Ví dụ em thấy Bác audio&video cũng hay có bài viết giới thiệu sản phẩm nhưng không gây phản cảm (mặc dù nhiều lúc Bác ấy viết hơi dài quá).

Còn nếu sp tốt thật, giá bán hợp lý, phục vụ nhiệt tình, hậu mãi chu đáo thì không Cần thiết phải PR nấp bóng người chơi sẽ vẫn được Anh em chào đón.

Dạ, tại vì em thấy bác đó khen đủ bộ sp của Audiolab, loa Castle, dây dợ, tấm tiêu âm, tán âm... với tư cách "em đang chơi con này" nên em thấy nó giả, nó diễn quá.
Giá như bác ấy lấy tư cách người bán mà tư vấn cho anh em thì lại là việc khác.

JESSIEBO

Active Member

Nó bán mình cho khựa từ năm 2004 rồi chứ England cái nỗi gì nữa
Em thấy bác nói vậy có chút hiểu nhầm, hai cổ đông lớn nhất của Tập đoàn IAG đã mua lại thương hiệu AUDIOLAB và tiếp tục sản xuất là người Macau chứ không phải Tàu Khựa, Tàu Khựa là Trung QUốc với Bắc Kinh làm đầu não bác ạh.
Nếu chúng ta nói hễ người sở hữu thương hiệu mang quốc tịch nào thì sản phẩm là của nước đó cũng chưa chắc , vì Luxman được sản xuất tại Nhật, thương hiệu Nhật , giá khá mắc, cũng đã được mua lại bởi IAG và tiếp tục sản xuất tại Nhật, vậy chúng ta có dám nói Luxman là của tàu Khựa hay không?
Điều quan trọng nữa của đồ âm thanh là người kỹ sư nghiên cứu, sáng chế và tạo ra sản phẩm là ai ? Nếu người kỹ sư chế tạo ra những sản phẩm là 1 anh kỹ sư tàu khựa thì rõ ràng là là khác với sản phẩm do một kỹ sư người Anh đổ tâm huyết và đam mê vào sản phẩm chứ ạh? Với Lũxman, IAG vẫn thuê những kỹ sư người Nhật nghiên cứu và chế tạo sản phẩm thì với AUDIOLAB, IAG lại tiếp tục tuyển chọn những kỹ sư người Anh tại Cambridge để nghiên cứu và tiếp tục cải tiến những sản phẩm mang đặc trưng Ăng Lê của mình...
Tương tự như Marantz, ngày nay ai cũng lầm tưởng là amply của Nhật, nhưng thật chất Marantz là thương hiệu amply của Mỹ, do người Mỹ sáng chế ra và giờ đây mới bán lại cho tập đoàn D&M.
Cái tên thương hiệu audio nó gắn với phong cách, với chất âm của dòng sản phẩm, để mỗi khi nhắc tới thương hiệu đó người ta nghĩ ngay tới 1 phong cách âm thanh đặc trưng.
Hy vọng một ngày nào đó, sẽ có người Việt Nam mua lại thương hiệu B&W hay McIntosh và tiếp tục sản xuất nhỉ ! Chắc lúc đó bà con lại bảo Mc Intosh là amply của việt Nam mới tội chứ !

cocsku

Re: Ðề: Bàn luận về DAC

đã chơi DAC rồi thì cần gì card nữa , bác cứ lấy con Q - DAC hoặc dư tiền chơi luôn con M-DAC cua AUDIOLAB (UK ) la hết lăn tăn ngay.

Bác Harley mới vào diễn đàn nhưng cũng đã kinh qua nhiều món nhỉ. Cả QDAC và MDAC. Bác phối ghép thế nào 2 DAC đấy?

ttlinhha

Well-Known Member

Em thấy bác nói vậy có chút hiểu nhầm, hai cổ đông lớn nhất của Tập đoàn IAG đã mua lại thương hiệu AUDIOLAB và tiếp tục sản xuất là người Macau chứ không phải Tàu Khựa, Tàu Khựa là Trung QUốc với Bắc Kinh làm đầu não bác ạh.
Nếu chúng ta nói hễ người sở hữu thương hiệu mang quốc tịch nào thì sản phẩm là của nước đó cũng chưa chắc , vì Luxman được sản xuất tại Nhật, thương hiệu Nhật , giá khá mắc, cũng đã được mua lại bởi IAG và tiếp tục sản xuất tại Nhật, vậy chúng ta có dám nói Luxman là của tàu Khựa hay không?
Điều quan trọng nữa của đồ âm thanh là người kỹ sư nghiên cứu, sáng chế và tạo ra sản phẩm là ai ? Nếu người kỹ sư chế tạo ra những sản phẩm là 1 anh kỹ sư tàu khựa thì rõ ràng là là khác với sản phẩm do một kỹ sư người Anh đổ tâm huyết và đam mê vào sản phẩm chứ ạh? Với Lũxman, IAG vẫn thuê những kỹ sư người Nhật nghiên cứu và chế tạo sản phẩm thì với AUDIOLAB, IAG lại tiếp tục tuyển chọn những kỹ sư người Anh tại Cambridge để nghiên cứu và tiếp tục cải tiến những sản phẩm mang đặc trưng Ăng Lê của mình...
Tương tự như Marantz, ngày nay ai cũng lầm tưởng là amply của Nhật, nhưng thật chất Marantz là thương hiệu amply của Mỹ, do người Mỹ sáng chế ra và giờ đây mới bán lại cho tập đoàn D&M.
Cái tên thương hiệu audio nó gắn với phong cách, với chất âm của dòng sản phẩm, để mỗi khi nhắc tới thương hiệu đó người ta nghĩ ngay tới 1 phong cách âm thanh đặc trưng.
Hy vọng một ngày nào đó, sẽ có người Việt Nam mua lại thương hiệu B&W hay McIntosh và tiếp tục sản xuất nhỉ ! Chắc lúc đó bà con lại bảo Mc Intosh là amply của việt Nam mới tội chứ !

Vâng bác giải thích ra thì nó ra 1 nhẽ, nhưng e đang nói cái ông hát lây di vi sừn kia kìa, ko nói mở mồm ra là England với chả Anh quốc. Ôg ấy ko nói thì cũng chả ai bảo hàng Khựa cả, cứ tự mình đi giải thích cái người ta ko cần thành ra nó mới lòi đuôi ra

kusanagi

Trong 1 cái đầu CD, pre, DAC,... thứ dễ nhất để "thay đồi chất âm" là mấy cái tụ nối tầng, tụ xuất âm, dễ thứ nhì là linh kiện chủ động (OpmAmp, Transistor rồi đến Diode) và chip DAC,... Thay đổi chúng người ta nhận ra ngay lập tức, không cần giàn giá cao, không cần đôi tai "được luyện". Các linh kiện khác, dây dẫn,... sẽ khó tạo khac biệt hơn nhiều! Mà máy cái tụ hơi khá mọt chút thì chúng chẳng có đồ SMD (linh kiện dán mini đê gắn vào những chỗ kích thước hẹp)... Nguồn sạch lại cần rất nhiều tầng gắn mấy cái thứ SUMO này. Nếu chỉ cần cái sound card vài ngàn đô gắn trong 1 cái case desktop với 1 cái micro cực xịn mà thành được một cái Studio (Sound card+micro+phần mềm xử lý âm thanh đã bao đầy đủ mọi công việc của stdio) thì ở ngay VN người ta cũng có thể đặt dấu hỏi về đầu óc của mấy ông đầu tư studio cho mấy cô ca sỹ tự làm album!!!

Em ko phủ nhận bác nhưng em cho rằng chỉ ở mức tương đối. Bác xem thử lòng mề 2 con sau thì đánh giá thử sơ bộ chất lượng (linh kiện vs chất lượng âm thanh) sẽ có sự chênh lệch thế nào ?

9203d1386062615-new-berkeley-digital-analogue-converter-article-implies-much-berkeleyalphadacinside1.jpg

Soundcard, sound interface bác nếu mượn đâu được mấy con RME, Lynx, Konnekt tầm tiền từ 5-7tr rồi so với DAC gấp đôi giá xem kém tiếng hơn ko, còn đã dư hơn vài ngàn usd thì chả ai lăn tăn soundcard làm gì. Em thấy linh kiện chỉ là 1 phần thôi bác, cách thiết kế mạch, trình độ cân chỉnh âm thanh của các hãng mới là quyết định. Em cũng chưa đả động gì tới việc thu âm trong studio chỉ nói soundcard là thiết bị có những chức năng như thế. Ko ngẫu nhiên em đánh giá cao chất lượng âm thanh trong các sp của chuyên làm đồ studio, nó vẫn chuẩn mực nhất định so với mình tự thay lk xịn mà cân chỉnh bằng tai ...

Minhsur

Banned

Vâng bác giải thích ra thì nó ra 1 nhẽ, nhưng e đang nói cái ông hát lây di vi sừn kia kìa, ko nói mở mồm ra là England với chả Anh quốc. Ôg ấy ko nói thì cũng chả ai bảo hàng Khựa cả, cứ tự mình đi giải thích cái người ta ko cần thành ra nó mới lòi đuôi ra

Em thì nghĩ ông Hát lây đó chắc đến từ phương bắc!

neofoodtech

Member
Các Bác cho em hỏi câu này hơi gà tí, khi dùng dây USB thì soundcard trong máy còn tác dụng gì nữa không. Hiện em đang dùng cổng Optical xuất từ soundcard qua DAC, giờ em muốn dùng dây USB xịn cho DAC xem chât âm có thay đổi hơn không.

ttlinhha

Well-Known Member

Các Bác cho em hỏi câu này hơi gà tí, khi dùng dây USB thì soundcard trong máy còn tác dụng gì nữa không. Hiện em đang dùng cổng Optical xuất từ soundcard qua DAC, giờ em muốn dùng dây USB xịn cho DAC xem chât âm có thay đổi hơn không.

Theo hiểu biết của e thì lúc đó soundcard ko có tác dụng j cả (vì bác có cắm qua nó đâu). Cổng USB xuất tín hiệu thô ra DAC xử lý hoàn toàn còn Soundcard mặc dù Pass ra DAC nhưng nó cũng can thiệp 1 phần vào tín hiệu số rồi (ví dụ như up tín hiệu từ 96 lên 192 chẳng hạn)

coolpix8700

Well-Known Member

...Em cũng chưa đả động gì tới việc thu âm trong studio chỉ nói soundcard là thiết bị có những chức năng như thế. Ko ngẫu nhiên em đánh giá cao chất lượng âm thanh trong các sp của chuyên làm đồ studio, nó vẫn chuẩn mực nhất định so với mình tự thay lk xịn mà cân chỉnh bằng tai ...

SP cho Studio cũng có nhiêu loại. Có loại cho các studio chuyên nghiêp và có loại cho người nghiêp dư!
2 sp trong ảnh cái ở trên thì cách tạo nguôn không the co o may cai PC case destop duoc!

rockloccoc

Well-Known Member

Có thể đấy bác ! Có bác Ali bán loa thương hiệu Việt nhưng "tạm thời mượn" thiết kế và chất âm của Harberth, ProAC... để PR cho thương hiệu của mình. Nói chung có người khen kẻ chê, nhưng biết đâu, một ngày, .... :)

kusanagi

Nếu soundcard bác có cho cổng coax thì bác thử xuất cổng này qua con DAC rồi so sánh DAC cắm qua dây USB máy in loại thường coi cái nào ổn hơn. Nếu nghe qua soundcard thấy kém hơn nhiều thì bác hẵng đầu tư dây USB. DAC Music hall 25.3 em có cầm 1 thời gian. So sánh việc lấy tín hiệu số từ các thiết bị sau : Converter Vlink 192 (coaxial), Soundcard SQ210a+ (coaxial), Soundcard Onkyo SE200 (optical), Onboard (optical), USB tích hợp Music hall 25.3 thì em đánh giá như sau : Vlink > SQ210a+ > USB trực tiếp >> optical từ Onkyo SE200 ~ optical xuất onboard

Theo hiểu biết của e thì lúc đó soundcard ko có tác dụng j cả (vì bác có cắm qua nó đâu). Cổng USB xuất tín hiệu thô ra DAC xử lý hoàn toàn còn Soundcard mặc dù Pass ra DAC nhưng nó cũng can thiệp 1 phần vào tín hiệu số rồi (ví dụ như up tín hiệu từ 96 lên 192 chẳng hạn)
Phần module USB của DAC hay sử dụng soundcard để trung chuyển tín hiệu digital (transporter) đều có vai trò như nhau thôi bác. Cái nào chất lượng hơn sẽ nghe hay hơn chứ qua thằng nào thì ít nhiều cũng sẽ bị can thiệp

SP cho Studio cũng có nhiêu loại. Có loại cho các studio chuyên nghiêp và có loại cho người nghiêp dư!
2 sp trong ảnh cái ở trên thì cách tạo nguôn không the co o may cai PC case destop duoc!
Theo bác đánh giá Lynx hay RME có phải là hàng nghiệp dư hay ko ? Em ko nói 2 sp trên là soundcard em chỉ muốn phản biện 1 chút quan điểm của bác về vấn đề linh kiện và chất lượng âm thanh thôi

Kitaro2014

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Được ! Mình ở Hà đông, nếu bạn rảnh mời bạn giao lưu, tôi đang đinh đóng mấy bộ loa, rẻ thôi 5-10củ
Nhưng tôi đảm bảo những bộ loa tiền trăm triệu cũng không hơn nổi. Tôi đang dùng Tanoy D700 cũng tầm 60-70 củ nhưng chán để đắp chiếu vì ko hay bằng loa mình tư thiết kế. Giò đang nghe bằng các loại củ ghép vào nhau, hay như nhạc sống đánh trong nhà luôn. Nhạc tôi đủ thể loại, Loa dàn đã hay thì nhạc gì cũng hay
Bi giờ mới thấy có cụ này có ý tưởng sao giống mình thế: " Dàn hay thì nghe cái gì cũng hay"
Trước giờ nghe các cao thủ có số má hay bảo loa này nghe jazz, loa nọ, ampli nọ nghe pop, nhạc vàng, đỏ... mới hay, trong khi dàn mình thuộc loại không giống ai (cùi mía chứ không phải cùi bắp), mà sao nghe Nora.. Jone, Cohen hay Elton John...Cẩm Ly, Khánh Ly, ...phê còn ghê hơn nghe ...hiend của shop, thậm chí kéo qua coi phim hay nhạc trên TV nghe cũng đã gì đâu. Bởi zậy mới nói, đừng nghe nhửng gì dân buôn nói, mà hảy nhìn và nghe những gì ta đang nghe là OK.

coolpix8700

Well-Known Member

Đồ âm thanh chắc chỉ những người không hiểu biết lắm mới đi tìm mua đồ "chuyên nghiệp" (Proff.) cho gia đình, vì đó là các giàn âm thanh giành cho sân khấu biểu diễn, với tiêu chí rất khác nên ngay cả HIFI grade cũng không đạt. Nhưng ngược lại cả 2 cái đồ bác hỏi ở trên thì cũng chỉ để dùng trong gia đình, ở các studio chuyên nghiệp họ cũng không dùng. Nên câu hỏi của bác trả lời thế nào cũng sai!

Nhưng bác chỉ cần biết 1 tiêu chí của mấy ông mod-der để chọn đồ để mod là mấy cái đầu giá từ 1 đến 2 chục triệu. Ở cái giá thấp hơn thì cả mọi linh kiện lẫn cách thiết kế làm cho công sức đổ vào thay thế không tương xứng. Ở mức giá vừa phải sẽ được các nhà sx thiết kế và làm cẩn thận hơn. Tuy vậy do giá thành nên họ vẫn chỉ sử dụng linh kiện chất lượng loại khá. Nói chung ngoài thay thế bàng linh kiện tốt (cùng chỉ số) hơn người ta có thể còn có những thay đổi nhỏ (khác chỉ số cũ) để có được chất âm vừa ý nữa. Còn đồ đắt hơn nữa thì sẽ khó hơn vì linh kiện quá được chọn lọc, thay đổi để khác được thì kinh phí đầu tư quá cao. Tuy vậy không phái cứ thấy 1 linh kiện tốt hơn là có thể nhổ cái linh kiện cũ kia thay được vì còn do cái không gian có còn đủ chỗ cho linh kiện mới tốt hơn hay không nữa.

Cùng 1 hãng sx, cùng loại tụ hoá và cũng các chỉ số điện dung/điện áp làm việc thì các loại tụ chất lượng khác nhau có kích thước khác hẳn nhau. Đường kính (giới hạn chính) có thể hơn nhau mấy lần. Không nói đến tụ dùng các chất điện dung khác phù hợp hơn cho Audio thì có khi vài chục lần!!!

Bên trên