Bàn luận về DAC

kusanagi

Ðề: Bàn luận về DAC

Đồ âm thanh chắc chỉ những người không hiểu biết lắm mới đi tìm mua đồ "chuyên nghiệp" (Proff.) cho gia đình, vì đó là các giàn âm thanh giành cho sân khấu biểu diễn, với tiêu chí rất khác nên ngay cả HIFI grade cũng không đạt. Nhưng ngược lại cả 2 cái đồ bác hỏi ở trên thì cũng chỉ để dùng trong gia đình, ở các studio chuyên nghiệp họ cũng không dùng. Nên câu hỏi của bác trả lời thế nào cũng sai!
.v.v..
Theo em nên có so sánh thực tế, nếu bác nói thế với đồ studio thì cũng ko đúng lắm. Bác có thể tìm hiểu đồ soundcard của Lynx hay RME coi dân audio nói về nó như thế nào và thử trải nghiệm thay vì cứng ngắc lý thuyết con này ko hifi grade con kia hifi grade thì mới là hay. Soundcard thì tầm 3-5tr hơn đã có loại ngon rồi. Em qua tay cũng 5,7 DAC 500-1000$ khá phổ biến trên thị trường và thấy chất lượng so với mấy soundcard gấu ko chênh lệch nhiều, nếu DAC ko có transporter ngon dây dẫn tốt vẫn thua con mấy con soundcard gấu. DAC 2,300$ thì thôi bỏ xa lắc. Mức giá bình bình kia có thể kiếm được mấy DAC tầm thấp, trung bình khá, chưa đủ chi phí cho 1 con usb converter loại khá chứ nói gì nhét 1 đống thứ lk cho con DAC rời (nguồn, vỏ, USB, chip DAC, tụ tị .v.v..) thì bác có nghĩ chất lượng nó sẽ tốt ko ? Tiếng "đầy đủ & chính xác" thì đã quá khó với DAC bình dân rồi chưa nói chuyện hay thì đồ studio đảm bảo được vẫn đề này vì đó là tính chất của sp và giá ban đầu sx cũng ko rẻ gì, nhưng bị bất tiện khi sử dụng, cắm rút so với DAC rời. Dĩ nhiên chuyện này cũng quan điểm riêng của em khi đã có trải nghiệm thực tế. Hai con trong hình em đưa bác 1 con là ruột DAC AudioGD (China) , con số 2 DAC Berkeley Alpha (USA) và bác cũng có thể thấy là chả có linh kiện khủng bố gì chỉ cần thiết kế và cân chỉnh tốt, Berkeley ở tầm nào chắc ko cần phải bàn

Chỉnh sửa lần cuối:

cocsku

Ngoài M51 em thấy NAD còn chiếc NAD C 510 Direct Digital Preamp DAC nữa. Không biết đã bác nào xài chưa? So với M51 thì thế nào?

coolpix8700

Well-Known Member

Những cái DAC của China đều được nhái theo những models của các hãng nổi tiếng khác. Nếu tiếng nghe chưa được tốt như model gốc thì nguyên nhân rất dễ hiểu là linh kiện được sử dụng là đồ nhái, chất lượng không được như chúng được ghi ở ngoài vỏ (mua linh kiện từ tầu về và đắt ở các nơi khác thấy rõ sự khác biệt-không chỉ ở giá). Còn nếu cùng thiết kế, cùng linh kiện thì chắc chất lượng dù sx ở đâu cũng sẽ gần như nhau.
Cái model tầu ở trên ấy được thiết kế phần nguồn rất kỹ: riêng biệt cho từng phần và lọc chặn rất cẩn thận đó là 1 yêu cầu rất cơ bản cho mấy cái chíp DAC mới bây giơ!

kusanagi

Những cái DAC của China đều được nhái theo những models của các hãng nổi tiếng khác. Nếu tiếng nghe chưa được tốt như model gốc thì nguyên nhân rất dễ hiểu là linh kiện được sử dụng là đồ nhái, chất lượng không được như chúng được ghi ở ngoài vỏ (mua linh kiện từ tầu về và đắt ở các nơi khác thấy rõ sự khác biệt-không chỉ ở giá). Còn nếu cùng thiết kế, cùng linh kiện thì chắc chất lượng dù sx ở đâu cũng sẽ gần như nhau.
Cái model tầu ở trên ấy được thiết kế phần nguồn rất kỹ: riêng biệt cho từng phần và lọc chặn rất cẩn thận đó là 1 yêu cầu rất cơ bản cho mấy cái chíp DAC mới bây giơ!
Bác nói đúng, thiết kế con đầu làm nguồn rất kĩ, lk gấu, board đi dây đồng OCC .v.v... nghe rất hay. AudioGD là hãng có tiếng của China nhưng vẫn bị bỏ xa bởi cái con ruột linh kiện nhìn như đi ăn cắp tiền kia thì theo bác giải thích thế nào ?!... Berkeley trước có gốc gác từ dân pro studio , team này thiết kế ra chuẩn HDCD sau cty được Microsoft mua lại chứ chẳng phải dân gà mờ gì. Họ cũng chẳng cần 1 đống lk khủng, chi chít thì mới cho được sp tốt.

coolpix8700

Well-Known Member

Con thứ 2 bác nhìn kỹ 6 cái opamp đơn của nó rồi lên mạng đặt sẽ thấy... Do nó xuất âm trực tiếp không dùng tụ. Chắc nó dùng nguồn ngoài, nếu vậy sao bác không sâu nốt bộ nguồn của nó lên. Chẳng có cái gì không bột mà gột được lên hồ đâu!

thanhyk

Well-Known Member

Liệu phần mềm cho Dac có phải là một yếu tố quan trọng không. Như pc có nào foobar, Jriver, rồi vài phần mềm chuyên về thu âm cũng được dùng nghe nhạc, v.v... Giả sử hãng không thay đổi thiết kế, linh kiện chỉ surport fw của Dac cũng tạo chất âm khác, em nghi ngờ không phải cứ sơ đồ mạch cao cấp mắc tiền thì phải hay hơn cái Dac rẻ tiền, biết đâu fw Dac đắt tiền nhưng dở sẽ nghe kém cái Dac rẻ tiền nhưng fw tốt không nhỉ. Chưa thấy ai nhận xét vấn đề này...

coolpix8700

Well-Known Member

Firmware (loại mới thì mới có) nằm trong cái chip DAC bác àh. Mà chip DAC thì hầu như không nhiều cty sản xuất. Có những cái chip DAC mới bây giờ họ ra với các chỉ định khá khắt khe, các hãng sử dụng chỉ còn đất cho phần IV (analog) và nguồn (ngoài những tiện ích phụ). Thực ra các chip DAC khác nhau tất nhiên sẽ cho chất âm khác nhau, nhưng khác biệt dễ tạo ra nhất lại ở phần IV (analog), rồi mới đến nguồn điện (tạo nguồn sạch)... Nhổ cái Opamp ra thay bằng cái khác nghe khác ngay lập tức, nhưng nhổ cái tụ nối tầng (hay xuất âm) rồi thay lại còn thấy rõ rệt hơn. Chi tiết của từng giải âm, hay vị trí các nhạc cụ rõ rệt hay không) cảm nhận được ngay!

kusanagi

Con thứ 2 bác nhìn kỹ 6 cái opamp đơn của nó rồi lên mạng đặt sẽ thấy... Do nó xuất âm trực tiếp không dùng tụ. Chắc nó dùng nguồn ngoài, nếu vậy sao bác không sâu nốt bộ nguồn của nó lên. Chẳng có cái gì không bột mà gột được lên hồ đâu!

Đây bác em cho bác cái tên rồi bác search ra cái 1 mà, vì em tìm ra tấm kia tuy bị crop nhưng chất lượng cao và nhìn rõ hơn tấm này, cả con DAC chỉ nhiêu đây thôi
Em ko phủ nhận tầm quan trọng của linh kiện nhưng DAC đời mới sau này nhiều con ko cần có lk quá khủng mà vẫn rất hay, lại nhỏ gọn. Cách thiết kế và trình độ của hãng sx thiết bị cân chỉnh mới quyết định bác ạ. Bác so sánh mấy bên gốc gác là dân studio chuyên nghiệp với mấy hãng audio bình dân, DIY, hàng trung cấp .v.v.. rồi nhìn lk đoán tiếng thì khó nói KQ lắm
Còn về chuyện đổi tiếng thì có vô vàn cách để làm cũng chẳng cần đụng tới phần cứng, đụng chuột vài cái thấy ngay. Chất âm giữa những phần mềm nghe nhạc khác nhau, giữa các OS khác nhau, giữa các phiên bản phần mềm nghe nhạc với nhau, giữa chuyện bác nghe nhạc từ RAM hay trực tiếp, tweak phần mềm nghe nhạc, OS .v.v.. thì nó cũng là 1 tổ hợp vô số cách nếu đem so thay đổi phần cứng. Nhưng hiệu quả cuối cùng cũng ko có gì chắc chắn, được cái này mất cái kia và phải đóng học phí nhiều ... còn dĩ nhiên đam mê đã thích thì vẫn có người làm :D

Liệu phần mềm cho Dac có phải là một yếu tố quan trọng không. Như pc có nào foobar, Jriver, rồi vài phần mềm chuyên về thu âm cũng được dùng nghe nhạc, v.v... Giả sử hãng không thay đổi thiết kế, linh kiện chỉ surport fw của Dac cũng tạo chất âm khác, em nghi ngờ không phải cứ sơ đồ mạch cao cấp mắc tiền thì phải hay hơn cái Dac rẻ tiền, biết đâu fw Dac đắt tiền nhưng dở sẽ nghe kém cái Dac rẻ tiền nhưng fw tốt không nhỉ. Chưa thấy ai nhận xét vấn đề này...

Rất quan trong đó bác. Con Berkeley hay 1 là ở DSP code và người phát triển nó thì ko hề tầm thường
Mathematician Pflash Pflaumer was another key member of the design team and was responsible for writing the DSP code—which are the very sophisticated algorithms used in the converters. Pflash is well known to those in computer networking as the inventor of TOPS, the first local area network that connected IBM PCs, Apple Macintosh, and minicomputers running UNIX. For more than three years, TOPS was the best-selling Macintosh network product internationally and earned Pflaumer several awards. Later, the company that he co-founded to develop TOPS was acquired by Sun Microsystems. Currently, as of 2009, he is part of the new Berkeley Audio Design team which manufactures the highly popular Alpha One DAC.
Nguồn: Goodwin's High End - Pacific Microsonics Model Two

thanhyk

Well-Known Member

Ờ, tại nghĩ cứ 'mổ bụng' cái Dac danh tiếng 2.000$ (thương hiệu mạnh chứ không hẳn là hay trong tầm giá), rùi mua linh kiện như hãng ráp lại, cái gì quan trọng thì làm tốt, cái gì không quan trọng thì chơi linh kiện bình bình, đóng dấu My DIY rùi bán nủa giá nghĩ là thành công. Nếu vậy thì mấy hãng china sx iphone/ipad nhái làm apple phá sản từ lâu. Nghe 'đồn' cấu hình hàng nhái còn 'dữ dằn' hơn hàng xịn, sau nghe 'bẩu' cái giá trị nhất của iphone/ipad không phải phần cứng mà là phần mềm IOS của apple, hình như trị giá gấp vài trăm triệu lần trị giá cái iphone... Thế nên em mới nghi ngờ phần mềm Dac có quyết định tên tuổi hãng và tạo chất âm 'quyến rũ' không...

coolpix8700

Well-Known Member

Mấy cái firmware nếu crack (reverse) thì mới khó, chứ chỉ copy rồi nạp vào 1 cái processor (hay bộ nhớ) nếu cái DAC có thì tụi tầu chắc chẳng khó khăn lắm như việc nhại lại toàn bộ design. Cái chính là do tên tuổi nên giá thành nếu sử dụng toàn bộ linh kiện "xịn" như model gốc thì chưa chắc đã lãi và đồ nhái chắc chỉ trừ mấy chỗ quan trọng nhất, tuỳ giá có thể bán được, còn lại sẽ sử dụng linh kiện rẻ hơn rất nhiều nên chất lượng cũng thế mà đi theo. Nhưng cũng do cách làm như vậy, nhiều đồ tầu được thiết kế với các sockel để người dùng dễ dàng rút-cắm thay đổi linh kiện ở những chỗ quan trọng nhất. Cũng là những alternatives cho người đam mê chưa đủ lực với lên những đồ khủng khác với chất lượng dù còn xa mới bằng các model gốc, nhưng cũng chẳng quá tồi (và tùy túi vơi gu nghe)!

Chỉnh sửa lần cuối:

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Re: Bàn luận về DAC

mọi người đang hiểu nhầm về DAC , DAC là bộ chuyển đổi tín hiệu số sang analog , nếu mà dùng thiết bị phát chạy dc nhạc số FLAC,ALAC,AIFF thì mới cần DAC để chuyển đổi tín hiệu từ nguồn phát thành tín hiệu analog rồi chuyền vào amply , khi đó nghe sẽ chi tiết và hay hơn .

Thế bác hiểu như thế nào mà bảo mọi người hiểu nhầm?

rockloccoc

Well-Known Member

mọi người đang hiểu nhầm về DAC , DAC là bộ chuyển đổi tín hiệu số sang analog , nếu mà dùng thiết bị phát chạy dc nhạc số FLAC,ALAC,AIFF thì mới cần DAC để chuyển đổi tín hiệu từ nguồn phát thành tín hiệu analog rồi chuyền vào amply , khi đó nghe sẽ chi tiết và hay hơn .

Em nghĩ bác đã nghĩ nhầm và chưa đọc từ đầu cái thớt này nên đã vội vào phán rồi. Công tác dụng của DAC như nào thì người mới chơi cũng biết chứ đừng nói các bác "đa, đề" trên này.

JESSIEBO

Active Member

Vâng bác giải thích ra thì nó ra 1 nhẽ, nhưng e đang nói cái ông hát lây di vi sừn kia kìa, ko nói mở mồm ra là England với chả Anh quốc. Ôg ấy ko nói thì cũng chả ai bảo hàng Khựa cả, cứ tự mình đi giải thích cái người ta ko cần thành ra nó mới lòi đuôi ra
Thôi bác ạh... kệ bác ấy... chắc bác ấy mới chân ướt chân ráo tham gia vào 4rum, lại chắc mới sắm được vài món đồ âm thanh nên hơi tự hào một tí !!! Thế gian kẻ này người kia bác ạh. Chúc bác cuối tuần vui vẻ !

undpnd

Mặc dù không muốn nhắc lại nhưng em vẫn phải nói lại là M51 đươc What Hi Fi đánh giá là best DAC trong tầm 1,200 Bảng M51 Direct Digital DAC - NAD Electronics, trong khi MDAC chỉ được đánh giá là best DAC trong tầm 500 - 700 Bảng thôi Audiolab M-DAC review from the experts at whathifi.com

Trong khi ở VN giá 2 DAC này same same nhau.

Chết thật, bác mà không nhắc lại cái vụ này thì khối anh em sập bẫy con buôn!!!
Cảm ơn bác.

undpnd

Không hiểu bác xài dây USB rồi còn vác thêm cọng coaxial vô để làm gì ? Bác chắc so soundcard cỏ chứ đồ xịn như Lynx, RME thì con DAC trung cấp cho mà chạy hụt hơi, giá soundcard lại mềm hơn DAC khá nhiều

Soundcard có nhiều module bao gồm DAC(digital to analog converter), ADC (analog to digital converter), DSP (digital sound processor, bộ xử lý tín hiệu số) nên ngoài khả năng chuyển đổi digital => analog như DAC thông thường thì có thể dùng thu âm ( chuyển nguồn âm analog từ mic, cdp .v.v.. => tín hiệu số sau đó DSP + PC sẽ xử lý lưu trữ ra file )

Bác kusanagi cho em hỏi tí,
Đọc nhiều cmt của bác, em thấy bác ca ngợi soundcard Lynx và RME rất nhiều. Bác đã dùng em nào trong 2 em đó, hay bác đã dùng cả 2? Đánh giá của bác về 2 soundcard này như nào? Và nếu phải chọn 1 trong 2 em thì bác chọn RME hay Lynx?

Trong chợ trời HDvietnam, em đang thấy một bác rao bán một em LynxOne rất mới, đây: http://www.hdvietnam.com/diendan/24...-san-pham/902723-ban-sound-card-lynx-one.html

Bác cho em hỏi thêm, theo chủ của card LynxOne cho biết, em này chỉ chạy trên WinXP, không chạy trên Win7-8. Với các soundcard nói chung thì Win7-8 có hay hơn WinXP không? Riêng trường hợp LynxOne này thì ra sao?

Rất mong bác tư vấn thêm, em đang lăn tăn con LynxOne này vì nó không chạy trên Win7. Cảm ơn bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Bác aeolus kratos ơi cho em hỏi: nhìn 2 con âmli đèn cho headphone của bác nhìn phê quá, bác tự diy hay đặt người ta làm? Bác chỉ cho em được ko? Chi phí bao nhiêu? Bác ơ hn hay hcm? Thanks bác
Sorry vì ngoài lề 1 tí
2 con ampli đèn của em là Bottlehead Crack, hàng DIY và mình tự ráp bác ạ :)
Mình ở HCM, nếu bác ở HCM thì có thể ghé mình giao lưu.

Thân.
Đọc nhiều cmt của bác, em thấy bác ca ngợi soundcard Lynx và RME rất nhiều. Bác đã dùng em nào trong 2 em đó, hay bác đã dùng cả 2? Đánh giá của bác về 2 soundcard này như nào? Và nếu phải chọn 1 trong 2 em thì bác chọn RME hay Lynx?

Trong chợ trời HDvietnam, em đang thấy một bác rao bán một em LynxOne rất mới, đây: http://www.hdvietnam.com/diendan/24...-san-pham/902723-ban-sound-card-lynx-one.html

Bác cho em hỏi thêm, theo chủ của card LynxOne cho biết, em này chỉ chạy trên WinXP, không chạy trên Win7-8. Với các soundcard nói chung thì Win7-8 có hay hơn WinXP không? Riêng trường hợp LynxOne này thì ra sao?

Rất mong bác tư vấn thêm, em đang lăn tăn con LynxOne này vì nó không chạy trên Win7. Cảm ơn bác.
Lynx và RME là 2 hãng sản xuất soundcard thuộc hàng top của làng audio thế giới. Riêng mình thì đã được nghe thử Lynx L22 và RME 9632.

Những soundcard đời cũ ( ra đời ~ đầu 2000 ) thì thường hãng sẽ ko support về phần mềm nữa ( ko update driver ... ) nên sẽ ko có driver cho những window đời sau. Điều này mình nghĩ cũng ko hẳn là tốt vì sau này Microsoft cũng đã tuyên bố khai tử win XP, và theo quan niệm của mình thì 'càng mới/hiện đại' thì càng tốt, ít nhất là về sự tiện lợi và tính thanh khoản. Mình đã từng dùng 1 cơ số soundcard khác nhau cũ và chịu đựng cái cảnh dùng Win XP và cuối cùng mình đã từ bỏ do rất khó bán lại để lên đời và cái chính là chất lượng âm thanh nó ko vượt trội hay thậm chí là hay hơn so với các soundcard sau này. Mình quyết định thanh lý hết và cài win 7 64 bits + foobar cho hệ thống audio pc của mình.

Về sự so sánh giữa Lynx và RME, cá nhân mình thấy 2 thằng này tiếng có hơi ngược nhau 1 tí. Lynx tiếng cân bằng, thoáng đãng, chi tiết, nhưng hơi mỏng và khô 1 tẹo; thích hợp cho nhạc classical hoặc những setup tiếng hơi ấm 1 tí. Còn RME thì tiếng mượt, nhẹ nhàng, tình cảm nhưng độ thoáng đãng và chi tiết ko bằng Lynx;thích hợp cho vocal và các thể loại nhạc yêu cầu sự nỉ non và cảm xúc trong đó.

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Tiện đây cũng xin góp vui với các bác bộ đồ lòng con DAC còi em đang dùng, đúng chất cực kì 'xôi thịt' luôn :D :D

kusanagi

Lynx One thì đời cổ rồi bác, nên kiếm em nào support tối thiểu từ win7 vì OS sau này support âm thanh tốt hơn XP trở về trước. Bác có thể kiếm mấy các model như Lynx L22,Two B hoặc RME 9652, 9632 giá 2nd ở VN khá mềm
Về đánh giác chất âm Lynx RME thì bác Aeolus Kratos đã đánh giá khá kĩ và chuẩn rồi ạ, chọn model nào thì tùy gu của bác chứ em thì thích tiếng RME hơn
Ko phải ngẫu nhiên mà tới giờ này mấy con Lynx,RME cổ như One, RME 96/8 bán trên ebay vẫn giữ được giá cao, bid đấu giá con nào bay con tầm $150-200. Chất lượng clock mấy em này lại tốt nên ngoài làm DAC thì dùng làm transport xuất số cho DAC rời cũng ngon lành chả kém USB converter tầm $200-300 nếu bác muốn tính tận dụng lại để chơi thêm DAC rời. Em nói vậy cũng ko phải vì thần thánh quá ba món soundcard nhưng nó p/p nó cao, đa năng chỉ mỗi cái sử dụng khá bất tiện, phức tạp. Còn rủng rỉnh >15,20 củ thì DAC rời ngon và dễ sử dụng hơn

Em tính múc Bryston - BDA-1 - Outboard D/A Converter về nghe thử , các bác ai đã sài qua hoặc biết gì về em nó xin cho em chút ý kiến với , thấy trên mạng " khoai tây " khen em này dữ qúa kg biết " khoai ta" có cãm nhận gì ?:) , so với NAD - M51 thì sao ah ?

Bên trên