BẪY RỒNG-CLASH : khởi chiếu từ 18/12/09

poly

Banned
Ðề: Bẫy rồng-khởi chiếu từ 18/12/09

?
thì mấy dòng bình luận đó là dựa theo ý kiến cá nhân em mà
em xem 1 lần thôi :p

ừ thì poly bàn luận với bạn cũng để nhiều người khác đọc
để thấy rằng những điều bạn thắc mắc rất nhỏ nhặt
để thấy rằng bạn chỉ săm soi nhìn những điều bạn thấy do nó là phim VN
còn nếu nó là phim nước khác , bạn sẽ ko bao giờ săm soi vào những điểm đó

Gambit

P/S :
mà e đọc lại post trước có thấy e nói gì phim hay ko hay đâu ta ?

vì poly luôn khen fim, và phản bác những ai chê fim (bằng lời lẽ bén nhọn như dao), nên dù poly ko nói thì Gambit cứ nghĩ poly cho rằng fim hay.

thật tình Gambit ko khỏi đồng ý với bác hoangtrinhag. người ta đã kêu là ý kiến cá nhân rồi mà vẫn cứ bị phản bác.

sorry vì đã nhìu chiện

poly

Banned

vì poly luôn khen fim, và phản bác những ai chê fim (bằng lời lẽ bén nhọn như dao), nên dù poly ko nói thì Gambit cứ nghĩ poly cho rằng fim hay.

thật tình Gambit ko khỏi đồng ý với bác hoangtrinhag. người ta đã kêu là ý kiến cá nhân rồi mà vẫn cứ bị phản bác.

sorry vì đã nhìu chiện

hehe
kiểu này phải viết một bài cho Bẫy Rồng nói riêng và cho phim VN nói chung nữa rồi

hoangtrinhag

hehe
kiểu này phải viết một bài cho Bẫy Rồng nói riêng và cho phim VN nói chung nữa rồi

Đúng rồi, dừng dính dáng vào bộ phim này nửa,. Hảy mở topic khác để anh em ta chém nhau tiếp..hahah
Ví dụ như nhửng điều kiện cần và đủ để làm một bộ phim hay chẳng hạn.

Gambit

hehe

Gambit chờ đợi bài của anh poly, để wa chỗ khác cãi tiếp, chớ ko nên làm lõang topic này nữa.

ừ thì poly bàn luận với bạn cũng để nhiều người khác đọc
để thấy rằng những điều bạn thắc mắc rất nhỏ nhặt
để thấy rằng bạn chỉ săm soi nhìn những điều bạn thấy do nó là phim VN
còn nếu nó là phim nước khác , bạn sẽ ko bao giờ săm soi vào những điểm đó

bác poly làm thế nào biết nếu đó là phim nước khác em sẽ k soi nhỉ?

em xem phim nào cũng thế, phim hay hay dở em cũng khen/chê như nhau. Phim nào cái sai sót của nó quá to ,kiểu như plot hole thì e sẽ đề cập,còn kiểu ti tí cỏn con e k nói làm gì đâu bác.
bác nói thế này thì e quay lại câu chất vấn trc của bác e chưa trả lời

3- đánh hoài bắn hoài ko chết tồn tại ở rất nhiều phim khác của các quốc gia khác
là vì vài phim nước ngoài (bác nói chung chung e cũng trả lời chung chung chứ chả biết nói sao) nó làm rất khéo,k có lộ liễu. Còn các diễn viên BR thì đánh nhau ầm ầm từ đầu tới cuối phim mà k biết mệt @_@ cái đó mới làm e thấy khó chịu

thangtb

Member

nghe cái bác gì nói, nghe ngứa quá !

thứ nhất: có phim hành động nào của US, HK ko có siêu nhân?

thứ hai: phim của US nó còn lấy kịch bản, sến, tình yêu tình ái của TQ, HQ, Nhật, HK (ví dụ điển hình là departure: oscar, the ring, old boy (hay cái gì đó em quên rồi)) vậy thì cớ gì VN ko lấy, ko học tập? chả lẽ cứ tiếp tục làm phim "chất VN" như Vợ chồng A Phủ, Mùa hoa Lêkima ... để rồi mất luôn 1 lượng khán giả chịu bỏ tiền ra để xem phim?

đành rằng đồng ý là những phim cũ như Ván bài lật ngửa hay như mới đây là phim Đừng đốt (1 nỗi thất vọng tràn trề ở khâu marketing đã làm cho phim chết ngỏm trong giới trẻ, ngu học! >"<) là những phim "chất" của đ/ảnh VN, nhưng đấy cuối cùng cũng xoay quanh những nhân vật có thật, cốt truyện bi tráng làm nên phim hay, chứ ko phải phim hay vì kịch bản hay, nhân vật đóng hay. Nếu xem lại thì em ko đánh giá những phim trên diễn xuất hay, nhưng kịch bản phim đã làm sống dậy 1 cái gì đó trong khán giả, những nguời con của VN, 1 dân tộc suốt ngày bị lôi vào các cuộc chiến và luôn biết sản sinh ra các anh hùng thời loạn.

còn về Chơi vơi, vâng, em đồng ý với bác, đây là 1 phim rất hay, rất nội tâm, diễn xuất đỉnh của các nhân vật, nhưng bao nhiêu người, bao nhiêu người hiểu được cái nội dung thật sự, hiểu được mối quan hệ của các NV trong phim hay cũng như "mấy người ngồi sau em" : đúng là chơi vơi, xem xong ra khỏi rạp ko hiểu gì hết, chơi vơi thiệt. 1 phim tâm lý xã hội chỉ dành cho 1 số người hiểu thì về mức độ thành công em đánh giá Chơi vơi chưa thành công.

Còn về phim Việt mà em thích nhất (có thể chưa nói là phim việt được) là PASSPORT TO LOVE. Bẫy rồng là phim thứ 2, em đánh giá CLASH có thể đc xếp ngang với những phim hạng trung ở Hollywood và qua phim này mới thấy được trình độ về mặt KỸ THUẬT phim ảnh của những nhà làm phim VN đã đạt được đến đâu, đã tiến bộ đến mức nào. Không bàn đến vấn đề doanh thu, chỉ cần có 1 kịch bản tàm tạm mà đã làm đc 1 bộ phim ko có chi tiết thừa như vầy là đã rất thích rồi.
chi tiết vô lý? à vâng, vệ tinh VINASAT-1, uh thì các bác kêu dân Việt làm phim sến, cứ thích phóng đại, sao ko cho cái laptop chứa 1 đống ảnh đen của các Hoa hậu VN cho nó hot. Mịe, bao nhiêu phim nc ngoài nó còn bốc phét hơn, kỹ thuật chạy đồ họa của nó về cái bản vẽ của 1 căn nhà cũng tốt hơn, nhưng đâu phải vì vậy mà nhìn thấy phim VN bắt chước là la ầm lên "thấy mà ghê", hay là vụ lấy bản vẽ, sao phim nc ngoài, như Ocean 11, sao ko ai tự hỏi nó lấy bản vẽ ở đâu?

nói nhiều quá, em hôm nay tâm thần hơi bị kích động, có đoạn hơi nhăng cuội, tối có gì em edit sau.

poly

Banned

bác poly làm thế nào biết nếu đó là phim nước khác em sẽ k soi nhỉ?

em xem phim nào cũng thế, phim hay hay dở em cũng khen/chê như nhau. Phim nào cái sai sót của nó quá to ,kiểu như plot hole thì e sẽ đề cập,còn kiểu ti tí cỏn con e k nói làm gì đâu bác.
bác nói thế này thì e quay lại câu chất vấn trc của bác e chưa trả lời

là vì vài phim nước ngoài (bác nói chung chung e cũng trả lời chung chung chứ chả biết nói sao) nó làm rất khéo,k có lộ liễu. Còn các diễn viên BR thì đánh nhau ầm ầm từ đầu tới cuối phim mà k biết mệt @_@ cái đó mới làm e thấy khó chịu

Nói trước là bạn luận nhé , vì phim chỉ là phim
thích hay ko thích thì chẳng có lý do gì cay cú cả

1- đoạn dưới cho thấy vì sao nhận ra bác soi kiểu phim VN

Tớ biết là phim VN chưa đc nhiều kinh phí,nói chung còn hạn chế nhiều lắm.
Nhưng cái tớ muốn ở 1 phim VN là cho dù có thiếu đầu tư cỡ nào, phim cũng phải ra phim VN.

Coi trailer,rồi poster là tớ đã k thích. Chẳng khác gì phim HK,TQ.

2- bạn thấy plot hole chỗ nào , poly chưa thấy bạn nêu ?

3- chỉ vì phim nước ngoài làm rất khéo , ko lộ liễu ? nó là plot hole ?

poly đi làm đây
tối nay mới rảnh viết
giờ chỉ có thể nói thế

Lioncoeur

là vì vài phim nước ngoài (bác nói chung chung e cũng trả lời chung chung chứ chả biết nói sao) nó làm rất khéo,k có lộ liễu.

Ờ, lịch sử điện ảnh có cả tỷ phim, chỉ có vài phim là khéo, vậy BR không thuộc "vài" phim đó có gì đáng chê?

gundamf91

Member

Ax, em thắc mắc 1 vài chỗ thì hỏi thoy, vậy mà có bác nóng quá =.=!!!
Nói chung thế lày, fin Tàu hay fin Mỹ thì ko tránh khỏi cái việc bắt chước, các bác xem fin HK thì vẫn thấy nhan nhản hơi hướng fin Mỹ, còn fin đánh đấm Mỹ đang dần bắt chước phong cách đánh nhau của HK. Mà quan trọng là điều gì, film do đạo diễn Mỹ, diễn viên Mỹ, thì khán giả Mỹ vẫn đón nhận đó thoy, như cái The Departed đấy.

Bẫy Rồng ko đạt đến fin nghệ thuật, đìu đó em công nhận. Nhưng trong tình hình điện ảnh Vn hiện tại thì những fim như Bẫy Rồng làm như vậy là quá được. Tiêu chí đầu tiên của kinh doanh là phải có lãi, có lời thì mới có hứng làm tiếp, mà làm fin cũng là kinh doanh mà. Cứ thử nhìn những fin nghệ thuật như Đừng Đốt, fin hay ko---->hay, nghệ thuật ko -----> nghệ thuật, lời ko----------> không. Oài!! Làm ăn mà ko lời thì làm ăn làm gì???

Bẫy Rồng là fim giải trí thị trường, tất nhiên với kịch bản tầm của VN thì sạn là điều không tránh khỏi. Film nổi tiếng còn có sạn huống hồ chi Bẫy Rồng. Quan trọng là mình chưa tự sản xuất ra 1 fim kịch bản hay do người Việt viết, do người Việt làm đạo diễn, thì phải dựa vào những người đi trước để làm để học hỏi, rồi từ đó mới có thể dựa vào kn mà làm 1 cái gì đó cho riêng mình. Em vẫn tin tưởng tương lai sẽ xuất hiện những film vừa mang tính nghệ thuật vừa đủ sức kéo khán giả đến rạp.

Còn vai của anh Hiếu Hiền thì em vẫn thấy đó là 1 vai hợp lý, làm dịu đi sự căng thẳng của 1 bộ fin. Các bác thấy màu sắc của fin thì u ám, kịch bản thì nặng nề, thù hận và bạo lực, láu táu là mỏ máu, thêm 1 anh Ngưu lúc nào cũng hầm hầm cái mặt như mấy cái mặt kia thì cái vai của Hiếu Hiền mới đáng chán. Nhưng tiếc là anh Ngưu chết sớm quá, chết vì nhìn boobs mới chịu
. Theo ý kiến cá nhơn của em thì nên để anh Ngưu sống có lẽ thú vị hơn.

1 vài ý kiến của em xin tranh luận cùng các bác

sonchuaquy

Ðề: Bẫy rồng

Về cơ bản, phim Việt Nam hồi trước thì nó là thế này.

Nhưng dạo gần đây thì khá nhiều phim được :)
bác làm quả này gọi là chuẩn không cần chỉnh :))

tuy vậy thì phim VN mình h cũng khác hơn trước rất nhiều, nhưng xem vẫn buồn ngủ... trừ phim của Vũ Hồng Sơn, Nguyễn Hữu Phần
ấy chết, lạc đề, sorry anh em, lỡ post rồi

poly

Banned

Hôm nay là một ngày gặp nhiều chuyện khó chịu liên quan Avatar và Megastar , và topic này Bẫy Rồng cũng nóng lên , nên giờ viết bài cho vui chút . Poly chỉ viết những cái poly thấy hay , ko đề cập ý của người khác .

Các cảnh hành động trong phim tạo ấn tượng mạnh với poly là cảnh rượt đuổi xe máy và ô tô . Có thể bạn chỉ chú ý cảnh NTV bắn súng sao ko trúng mà quên nhìn kỹ đây là đoạn được quay rất kỹ và công phu . Để quay được cảnh tốc độ cao giữa 2 xe như thế là rất khó . Đầu tiên là phải có một xe thứ 3 khác chay xong xong tốc độ cao , và tốc độ là cao thật nếu bạn nhìn yếu tố vật lý . Và nhiều đoạn máy quay được gắn trên xe BMW hoặc góc máy cao thì phải gắn cần cao hơn . Đoạn xe moto chay trên lề được xử lý rất hay tại sao ko trúng đạn , mỗi loạt đạn của NTV đều trùng với một chiếc xe tải đậu trên lề , 2 loạt đạn là 2 xe. Ống kính cố định trên xe, dv nhoài người ra bắn súng lúc xe đang chạy , mô tô chạy bên trong , rất khớp nhau .

Cảnh ở gara là một bước tiến trong kịch bản phim action VN , khi câu chuyện được kéo dài và hợp thức hóa quá khứ của Cang , cũng như sự đoàn kết của nhóm , và trước khi ăn hàng phải kiếm hàng nóng , là cơ hội để phô diễn khả năng từng cá nhân .

Phân vai tốt , ko ngờ Hoàng Phúc diễn tốt như thế . Lâm Minh Thắng đoạn đầu diễn hơi cương nhưng càng về cuối càng tốt hơn . Và thoại phim mặc dù của Hắc Long quá khó hiểu và sến nhưng ngược lại các nhân vật khác rất đời XHĐ . Điển hình là Hiếu Hiền , các đoạn hài của Hiếu Hiền chủ yếu là do thoại , như đoạn thử súng .

Về nhân vật Hiếu Hiền , kịch bản đúng kiểu phim giải trí khi cho một nhân vật có thể gây cười mỗi khi xuất hiện dưới bất cứ hình thức nào , đó là một thành công . Dù cách kết thúc của nhân vật này theo nhiều người là rất nhảm, nhưng đó đúng là mục đích của nhân vật này cho bộ phim . Bạn có quên nhân vật này ko ? Không thể đúng ko .

Có một đoạn poly rất ấn tượng với diễn xuất của NTV là đoạn em trai mất , bên bờ sông , gương mặt bình thản từ từ chuyển sang thất thần theo từng lời nói , cuối cùng là méo mặt ko thể khóc òa , xúc động thật sự chứ ko khóc oe oe buồn cười như các phim VN trước đây .

Nhắc luôn có nhiều bạn thấy buồn cười và chê vụ Vinasat 1 bị bẻ bời người Pháp nhảm , sao mới ở trung tâm Q5 xong ra bờ sông liền . Poly rất buồn cười vì do chính bạn chưa thấy tầm quan trọng của Vinasat 1 , và tại sao phim Mỹ mà hacker nước khác bẻ khóa web chính phủ ấm ầm thì thú vị . Còn nếu bạn xem phim Mỹ nó đi chỗ naò bạn có biết ko ?

Tạm thời là thế .

anh7otosaigon

Active Member

Đoạn BMW đua với motor bắn không trúng cũng phải, súng bắn thì phải có độ giật và recoil ( nòng súng trở về trạng thái ban đầu) + đang chạy tốc độ nhanh, nhiều chướng ngại vật thì xác suất trúng là rất khó....

Sao các bác cứ làm um xùm lên. Có người khác chê thì bản thân mình mới tiến bộ được chớ.
Làm phim ra chẳng lẻ chỉ thích nghe người ta khen không à, càng chê nhiều mà doanh thu càng nhiều thì đó là 1 tín hiệu tốt đó.
Mong phim sau sẽ tốt hơn phim trước. Mong cha đạo diễn với cha kịch bản đừng cho nhân vật của mình nói nhảm nửa (má.... đại ca gì đâu nói nhảm vãi cả quần =)))

Khanhvmvp

Hôm nay là một ngày gặp nhiều chuyện khó chịu liên quan Avatar và Megastar , và topic này Bẫy Rồng cũng nóng lên , nên giờ viết bài cho vui chút . Poly chỉ viết những cái poly thấy hay , ko đề cập ý của người khác .

Các cảnh hành động trong phim tạo ấn tượng mạnh với poly là cảnh rượt đuổi xe máy và ô tô . Có thể bạn chỉ chú ý cảnh NTV bắn súng sao ko trúng mà quên nhìn kỹ đây là đoạn được quay rất kỹ và công phu . Để quay được cảnh tốc độ cao giữa 2 xe như thế là rất khó . Đầu tiên là phải có một xe thứ 3 khác chay xong xong tốc độ cao , và tốc độ là cao thật nếu bạn nhìn yếu tố vật lý . Và nhiều đoạn máy quay được gắn trên xe BMW hoặc góc máy cao thì phải gắn cần cao hơn . Đoạn xe moto chay trên lề được xử lý rất hay tại sao ko trúng đạn , mỗi loạt đạn của NTV đều trùng với một chiếc xe tải đậu trên lề , 2 loạt đạn là 2 xe. Ống kính cố định trên xe, dv nhoài người ra bắn súng lúc xe đang chạy , mô tô chạy bên trong , rất khớp nhau .

Cảnh ở gara là một bước tiến trong kịch bản phim action VN , khi câu chuyện được kéo dài và hợp thức hóa quá khứ của Cang , cũng như sự đoàn kết của nhóm , và trước khi ăn hàng phải kiếm hàng nóng , là cơ hội để phô diễn khả năng từng cá nhân .

Phân vai tốt , ko ngờ Hoàng Phúc diễn tốt như thế . Lâm Minh Thắng đoạn đầu diễn hơi cương nhưng càng về cuối càng tốt hơn . Và thoại phim mặc dù của Hắc Long quá khó hiểu và sến nhưng ngược lại các nhân vật khác rất đời XHĐ . Điển hình là Hiếu Hiền , các đoạn hài của Hiếu Hiền chủ yếu là do thoại , như đoạn thử súng .

Về nhân vật Hiếu Hiền , kịch bản đúng kiểu phim giải trí khi cho một nhân vật có thể gây cười mỗi khi xuất hiện dưới bất cứ hình thức nào , đó là một thành công . Dù cách kết thúc của nhân vật này theo nhiều người là rất nhảm, nhưng đó đúng là mục đích của nhân vật này cho bộ phim . Bạn có quên nhân vật này ko ? Không thể đúng ko .

Có một đoạn poly rất ấn tượng với diễn xuất của NTV là đoạn em trai mất , bên bờ sông , gương mặt bình thản từ từ chuyển sang thất thần theo từng lời nói , cuối cùng là méo mặt ko thể khóc òa , xúc động thật sự chứ ko khóc oe oe buồn cười như các phim VN trước đây .

Nhắc luôn có nhiều bạn thấy buồn cười và chê vụ Vinasat 1 bị bẻ bời người Pháp nhảm , sao mới ở trung tâm Q5 xong ra bờ sông liền . Poly rất buồn cười vì do chính bạn chưa thấy tầm quan trọng của Vinasat 1 , và tại sao phim Mỹ mà hacker nước khác bẻ khóa web chính phủ ấm ầm thì thú vị . Còn nếu bạn xem phim Mỹ nó đi chỗ naò bạn có biết ko ?

Tạm thời là thế .

Cảm ơn anh Poly đã viết một bài cảm nhận rất hay.
Có nhiều bạn sẽ băn khoăn thắc mắc tự hỏi là có nhiều người bênh vực cho Bẫy Rồng (chứ ko phải là không chê và cố gắng khen hay), đó là vì do Bẫy Rồng là 1 bộ phim ổn và đáng xem, những cố gắng đáng ghi nhận này cần phải được khích lệ để nền điện ảnh VN còn tồn tại và phát triển.

Nghĩ cũng buồn, những phim chiếu Tết toàn những phim vớ vẩn, nhảm nhí thì thấy rất ít bạn đập. Tui biết nhiều bạn chê ỏng chê eo Bẫy Rồng, bới móc sạn ra nhưng cũng đi xem dòng phim Tết và cười ha hả, nhưng lại không thấy mấy bạn đó "đập" dòng phim Tết.

Tui nghĩ BR là dòng phim đại diện VN và dù nó có sạn, nhưng những ai nặng lòng với điện ảnh VN sẽ biết khen chê nó đúng cách.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cảm ơn anh Poly đã viết một bài cảm nhận rất hay.
Có nhiều bạn sẽ băn khoăn thắc mắc tự hỏi là có nhiều người bênh vực cho Bẫy Rồng (chứ ko phải là không chê và cố gắng khen hay), đó là vì do Bẫy Rồng là 1 bộ phim ổn và đáng xem, những cố gắng đáng ghi nhận này cần phải được khích lệ để nền điện ảnh VN còn tồn tại và phát triển.

Nghĩ cũng buồn, những phim chiếu Tết toàn những phim vớ vẩn, nhảm nhí thì thấy rất ít bạn đập. Tui biết nhiều bạn chê ỏng chê eo Bẫy Rồng, bới móc sạn ra nhưng cũng đi xem dòng phim Tết và cười ha hả, nhưng lại không thấy mấy bạn đó "đập" dòng phim Tết.

Tui nghĩ BR là dòng phim đại diện VN và dù nó có sạn, nhưng những ai nặng lòng với điện ảnh VN sẽ biết khen chê nó đúng cách.
Đập Bẫy Rồng vì ít ra người ta còn kỳ vọng vào nó, còn có hứng khen chê, chứ còn mấy cái phim Tết thì sợ phí mồm. Nói chung thì phim hành động VN đến giờ chưa có cái nào lật đổ được DMAH.

Hôm nọ mình theo dõi cuộc phỏng vấn Trí Nguyễn trên 99.9 Mhz, cậu ấy nói BR ban đầu định làm nối tiếp truyền thống DMAH, thậm chí còn muốn nâng lên 1 tầm vóc cao hơn, tuy nhiên xui cái là vào đúng thời suy thoái, giật gấu vá vai được như thế là cố lắm rồi. Ý cậu ấy là dù sao BR cũng "hay trong tầm tiền". Mình cũng thấy thế. Ai chả biết có thể làm hay hơn, nhưng vấn đề là kinh phí.

Xét qua xét lại, với số tiền ít ỏi thua xa kinh phí phim hạng 2 của US mà được bộ phim theo mình hay hơn nhiều phim hạng 2 Mỹ thì chứng tỏ đoàn làm phim BR đã biết chi tiêu hơn Mỹ rồi hén.

thangtb

Member

thề là rất mệt với những ông suốt ngày hỏi link down phim Việt Nam, nhất là phim đang chiếu rạp (y như đi hỏi piano sheet của nhạc Việt)

LÀM ƠN BỎ 30K RA CINEBOX XEM GIÙM TUI VỚI MẤY ÔNG NỘI, ĐỔI 6 LY CÀ PHÊ SỮA VỈA HÈ RA MÀ MỞ MANG TẦM MẮT GIÙM CON CÁI, AI CŨNG NHƯ MẤY ÔNG THÌ CÒN AI BIẾT ĐƯỢC PHIM VN LÀ CÁI GÌ NỮA, 1 LẦN CUỐI, LÀM ƠN!

gundamf91

Member

Thnx bác vì câu này.

Em nghĩ fin Tết năm nay chưa biết fin nào nhảm fin nào hay, vì chưa ra rạp mà. Cá nhân em nặng tình với fin Việt nên em sẽ cố gắng xem hết, fin nào dở thì xem 1 lần, fin nào hay thì xem lại 2-3 lần :-*

Bên trên