BenQ W1070 và màn chiếu bạc 4K Nano: Một Sự Kết Hợp Tuyệt Vời

genzo1984

Well-Known Member
Chào các bác, em chỉ là người chơi nghiệp dư nhưng rất đam mê máy chiếu, em rất hóng các bài phân tích của các chuyên gia trên diễn đàn của mình, nhưng sao đợi hoài mà không thấy bài viết cụ thể về BenQ 1070, vì vậy em mạo muội đánh giá khả năng trình chiếu của em nó theo quan điểm của cá nhân em.
Em BenQ 1070 từ khi mới ra đời đã được rất nhiều người chơi quan tâm vì đây là dòng máy chiếu tầm trung có FullHD-3D.
Sau khi đọc bài của anh Khôi về em Vivitek 1086FullHD-3D, em đã rất thích em này, tuy nhiên sau một thời gian đình đám thì em Vivitek đột nhiên mất tích, giống hệt như cách em nó xuất hiện, để lại cho không biết bao nhiêu anh em chơi máy chiếu một sự tiếc nuối vì chưa được sở hữu em nó=((. Em đem niền tiếc nuối tâm sự với anh Phúc 3D trong một buổi offline của hội HDSG, anh Phúc 3D nói ‘‘chú mày đừng có buồn, sắp tới hãng BenQ ra 1 em có khả năng trình chiếu rất đẹp, và giá rẻ hơn em Vivitek nữa’’:-j.
Sau vài tháng mong đợi, cuối cùng em BenQ đã về VN=P~

Vì gần như là xuất hiện cùng lúc với em Optoma HD25, lại cùng phân khúc, giá không chênh lệch nhau nhiều nên được rất nhiều anh em chơi máy chiếu quan tâm so sánh khi quyết định đầu tư. Bên diễn đàn VNAV đã có buổi test và canh chỉnh hai em này tại Cơn Bão Số, và thống nhất là khi chưa canh chỉnh thì em 1070 thua HD25, nhưng sau khi canh chỉnh thì em 1070 lại có khả năng trình chiếu đẹp hơn hẳn em HD25=D>. Em chưa được tận mắt thấy thực tế nên trong lòng vẫn còn hoài nghi (tính em hay đa nghi mà lị), em hỏi thì anh Phúc nói ‘‘đợi 2 tuần nữa tao nhập thiết bị calibrate (canh chỉnh) chuyên nghiệp về thì sẽ cho mày thấy hết nét đẹp của em 1070’’:-/
Chiều hôm kia, nghe tin anh Phúc 3D đã nhập về thiết bị và đang tiến hành calibrate em 1070 đầu tiên, em vội vàng chạy đến nhà anh Phúc xem trực tiếp thế nào. Vừa gặp em, anh Phúc hồ hởi khoe ‘‘mày lên đây sẽ thấy tao đã làm cho em nó đẹp như thế nào’’:)). Anh Phúc sử dụng 2 em 1070(một em trước và một em sau khi calibrate) để so sánh hình ảnh trong phim Skyfall. Em thật sự rất bất ngờ về hai hình ảnh chênh lệch nhau khá nhiều như vậy: hình ảnh của máy được calibrate trong và màu sắc đẹp hơn rõ rệt; nhất là những cảnh phim trong bóng tối. Đúng là nếu đánh giá em 1070 lúc chưa calibrate thì chỉ ở mức tạm được, nhưng sau khi calibrate thì khả năng trình chiếu của em nó quá tuyệt vời:D. Anh Phúc nói đã calibrate theo chuẩn của máy chiếu xịn nhất của ảnh (giá mấy chục nghìn đô nhưng tiếc là em không nhớ tên, mà em chẳng thể nào mơ đến cái máy đó nên cũng không chú ý lắm$-)), chính anh Phúc rất ngạc nhiên khi em 1070 trình chiếu chỉ thua một tí so với máy xịn. Và kết quả là em là người sở hữu em BenQ 1070 đầu tiên sau khi được anh Phúc calibrate bằng máy chuyên nghiệp:-bd.
Em vừa học cách post hình,em post vài tấm nhé. em chụp vào ban ngày nên hơi sáng, và tay nghề chụp của em là chỉ biết nhìn và bấm nút thôi, các bác thông cảm là hình ảnh thực tế đẹp hơn nhiều so với hình chụp của em
đây là màn chiếu 4K Nano (màn này bằng nhôm chứ không phải bằng vải nhé).em chọn màn 4K này vì rất đẹp và có thể sử dụng ở những nơi không được tối

đây là máy chiếu em đã treo lên

đây là vài hình ảnh em vừa chụp (em đang chụp vào ban ngày có nhiều ánh sáng nhé, buổi tối thì đẹp hơn nhiều)

khi calibrate máy chiếu tốt nhất là làm trực tiếp lên màn chiếu mà mình đang dùng. do màn chiếu của em sáng hơn màn chiếu ở nhà anh Phúc dùng để calibrate em 1070 này nên hình ảnh vẫn chưa đẹp nhất:-bd
và một điều nữa là màn phẳng có hiện tượng ở giữa hơi sáng hơn ở hai bên góc (nhưng thực tế không sáng như trong hình nhé, vì lúc chụp em focus ở giữa và có flash nên nhìn hình thấy ở giữa sáng hơi bị nhiều#-o), vấn đề này được khắc phục hoàn hảo khi mình sử dụng màn chiếu cong, tuy nhiên em chưa có đủ $ để chơi màn cong nên tạm hài lòng với hiện tại\m/
đây chỉ mới là phần trình diễn 2D của em nó, vài ngày tới khi em sở hữu kính 3D nữa là em sẽ giới thiệu tiếp phần trình diễn 3D:)>-
* Phần trình diễn của em BenQ W1070 cùng với màn chiếu cong 4K và kính BenQ: cuối cùng thì em cũng có đầy đủ đồ chơi để em BenQ thể hiện hết khả năng của mình=D> (mặc dù kính BenQ là em mượn của anh Phúc để test:p)
Đây là màn chiếu cong nè, em nó trưng ở phòng khách nhìn cũng cá tính nhỉ:D

nhìn nghiêng

- màn chiếu cong đã khắc phục hoàn toàn hiện tượng hot spot của màn phẳng\:D/, với màn chiếu cong của anh Phúc thì bây giờ em xem 2D có cảm giác rất tuyệt vời: người xem được đặt vào vị trí trung tâm để thưởng thức hết nét đẹp của hình ảnh, các hình ảnh 2D xem nổi hơn trước, và các hình ảnh cứ như đi vào vị trí của người xem:-bd
ngoài ra, đối với màn chiếu cong thì ánh sáng được phân bổ đều cả màn chiếu (màn phẳng thì vị trí trung tâm sáng hơn hai bên cạnh), ngoài ra người đứng ở góc bên trái hay bên phải màn hình vẫn xem được trọn vẹn khung hình (màn phẳng thì bị hạn chế về góc nhìn)>:D<
đúng là đa số cái gì ''cong'' cũng cho cảm giác thích hơn ''thẳng'' hay sao đấy nhỉB-)
+ Test với phim Skyfall tỷ lệ khung hình là 21:9 thì phân dưới hơi bị cong
chụp từ góc nhìn bên trái

chụp từ góc nhìn bên phải

+ Test phim Avatar tỷ lệ khun hình 16:9 thì không thấy cong nữa
nhìn bên trái

nhìn bên phải

nhìn chính diện

- khi xem 3D thì hình ảnh càng nổi hơn nữa;;). em test phim 3D Madagasca: hình ảnh rất nổi (một phần chắc do hiệu ứng của phim này khá tốt), xem 3D bị tối hơn so với 2D nhưng vẫn rất đẹp. nguyên nhân là do em BenQ có độ sáng và khả năng trình diễn 3D tốt, kết hợp với màn chiếu bạc 4K có độ gain cao nên tạo hiệu ứng xem 3D rất đẹp=D>
* Thông số tối ưu sau khi Calibarate:

Chỉnh sửa lần cuối:

baodom

Active Member
Ðề: BenQ W1070 và màn chiếu bạc 4K Nano: Một Sự Kết Hợp Tuyệt Vời

Hóng bác, up hình cho anh em tham khảo

huynhkhoa

Nguyên cái bài toàn bô lô ba la cái gì gì mà chả có lấy 1 cái hình, mắt trượt từ trên xuống mà éo có cảm giác. Cho 500Đ hình bác ơi.

genzo1984

Well-Known Member

em vừa chụp hình xong
mà k biết cách up nè
mà chụp bằng máy cùi mía nên hình nó k giống thực tế
để em up lên xem tạm vậy

enterbuy

Bác đúng là dân chơi máy chiếu HD chuyên nghiệp rồi, học hỏi bác nhiều nhiều

hang_gom

Well-Known Member
Send cái hình cho anh vào mail hoặc up lên FB,anh up cho.Nghe giới thiệu mà phát ham,đu không nổi mà cũng khao khát,khát khao.Âm mưu này lâu lắn rồi đây,giờ thực hiện
Ôi màn chiếu xịn,BenQ xịn,Dune xịn :x yêu lắm cơ.Thế là hết dẫn vợ ra MegaStar nữa rồi.kaka
Đọc cái tựa bài cứ nghĩ ông Phúc post ai dè em ;)

genzo1984

Well-Known Member

Bác đúng là dân chơi máy chiếu HD chuyên nghiệp rồi, học hỏi bác nhiều nhiều
em là nghiệp dư của nghiệp dư bác ơi
em vừa chia tay tình yêu đầu đời của em là Viewsonic 6553w, gom góp và lựa chọn mãi mới mua em này đấy bác

genzo1984

Well-Known Member
Ðề: Re: BenQ W1070 và màn chiếu bạc 4K Nano: Một Sự Kết Hợp Tuyệt Vời

Send cái hình cho anh vào mail hoặc up lên FB,anh up cho.Nghe giới thiệu mà phát ham,đu không nổi mà cũng khao khát,khát khao.Âm mưu này lâu lắn rồi đây,giờ thực hiện
Ôi màn chiếu xịn,BenQ xịn,Dune xịn :x yêu lắm cơ.Thế là hết dẫn vợ ra MegaStar nữa rồi.kaka
Đọc cái tựa bài cứ nghĩ ông Phúc post ai dè em ;)
anh Phúc làm ra nhiều cái hay nhưng chưa bao giờ post cái gì lên cả. hôm ghé nhà anh Phúc diễn giải cách test mà em hoa cả mắt, có dụng cụ calibrate chuyên nghiệp rồi mà phải mất hơn 2h mới xong (chắc là do chưa quen):-?
em mở topic để chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm với các anh em đang chơi máy chiếu, và nhất là đang sở hữu em 1070 này. có khi mấy anh đấy có nhiều cái hay nhưng không lập topic, hy vọng có topic này các anh em vào chia sẻ kinh nghiệm để mọi người cùng được thưởng thức những điều tốt nhất:-bd

Chỉnh sửa lần cuối:

KYNC

Con này của bác so với con benq w1080st thì thế nào nhỉ,e đag tìm review mà chưa bác nào có,với lại cho e hỏi việc căn chỉnh bắt buộc phải có máy celi gì đó ạ,các thông số tinh chỉnh em coppy nguyên của bác có đc ko a

davidhand

Moderator
Đúng là khi chưa calibrate thì 1070 thua HD25 một bậc. Tuy nhiên thì máy chiếu đôi khi phải cân chỉnh hình mới đẹp. Cũng có vài AE HDVT định mua e này mà còn đang hoài nghi do hôm test ở nhà mình chưa đem lại ấn tượng cho lắm. Mình thì mới chỉ được nghe qua vụ calibrate ở Cơn Bão Số chứ chưa được mục đích sở thị. May là tuần sau có cơ hội bác Phúc 3D đi VT giải quyết cho thắc mắc này của AE HDVT rồi! :) Nói chung là máy chiếu cho dù có đắt hơn vài triệu nhưng hình ảnh nó hơn 1 chút là cũng sướng và happy móc túi ra rồi! Cái màn chiếu của Phúc thuộc loại màn có pha bạc nên ít nhiều sẽ có hot spot. Bù lại nó sẽ hỗ trợ a/s khá tốt cho việc xem 3D. Tuy nhiên khi xem phim thì ko quá để ý sẽ ko thấy đâu, ko ảnh hưởng nhiều tới chất lượng hình ảnh trình chiếu nên đừng quá bận tâm T ạ.
Thanks for share & chúc mừng lần nữa T nhé! :)

bác đón em ý về với giá bao nhiêu vậy bác ::)

genzo1984

Well-Known Member

Con này của bác so với con benq w1080st thì thế nào nhỉ,e đag tìm review mà chưa bác nào có,với lại cho e hỏi việc căn chỉnh bắt buộc phải có máy celi gì đó ạ,các thông số tinh chỉnh em coppy nguyên của bác có đc ko a
em W1080st thì em chưa biết em này bác ơi, em chỉ là dân nghiệp dư nên chỉ chú ý vài em trong tầm tiền thôi
việc canh chỉnh (calibrate) thì mỗi dòng máy chiếu fải khác nhau, mà có khi cùng 1 dòng máy chiếu có thể phải canh chỉnh khác nhau nữa đấy bác

genzo1984

Well-Known Member

em rước em này với giá 1300USD các bác à, em k phải là người bán hàng nên chắc nói giá ở topic này k sao chứ nhỉ:-?

genzo1984

Well-Known Member
Ðề: Re: BenQ W1070 và màn chiếu bạc 4K Nano: Một Sự Kết Hợp Tuyệt Vời

Đúng là khi chưa calibrate thì 1070 thua HD25 một bậc. Tuy nhiên thì máy chiếu đôi khi phải cân chỉnh hình mới đẹp. Cũng có vài AE HDVT định mua e này mà còn đang hoài nghi do hôm test ở nhà mình chưa đem lại ấn tượng cho lắm. Mình thì mới chỉ được nghe qua vụ calibrate ở Cơn Bão Số chứ chưa được mục đích sở thị. May là tuần sau có cơ hội bác Phúc 3D đi VT giải quyết cho thắc mắc này của AE HDVT rồi! :) Nói chung là máy chiếu cho dù có đắt hơn vài triệu nhưng hình ảnh nó hơn 1 chút là cũng sướng và happy móc túi ra rồi! Cái màn chiếu của Phúc thuộc loại màn có pha bạc nên ít nhiều sẽ có hot spot. Bù lại nó sẽ hỗ trợ a/s khá tốt cho việc xem 3D. Tuy nhiên khi xem phim thì ko quá để ý sẽ ko thấy đâu, ko ảnh hưởng nhiều tới chất lượng hình ảnh trình chiếu nên đừng quá bận tâm T ạ.
Thanks for share & chúc mừng lần nữa T nhé! :)
em cảm ơn anh Khôi nhé, tuần sau anh phải làm review buổi off về em BenQ này để anh em được biết cụ thể hơn nhé, em thì kinh nghiệm thua xa anh nên có thể không diễn đạt tốt bằng anh được:>

KYNC

em W1080st thì em chưa biết em này bác ơi, em chỉ là dân nghiệp dư nên chỉ chú ý vài em trong tầm tiền thôi
việc canh chỉnh (calibrate) thì mỗi dòng máy chiếu fải khác nhau, mà có khi cùng 1 dòng máy chiếu có thể phải canh chỉnh khác nhau nữa đấy bác
Em cũng mới nghiện khoảng 3 tháng đổ lại thôi,mới sắm được bộ giàn 5.1 với đầu phát,đang xem tạm bằng con samsung 43",nhìn các bác khoe máy chiếu mà vật quá,đang thích con w1080st ra cùng thời điểm với con của bác,hai nữa là đang lăn tăn về con màn của bác Phúc 3D với con màn của bác Trung 1888

Bên trên