Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

justbenice

Moderator
Ðề: Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

Bác Thành về cục to thanh lý lại e cục 3KV này nhé. E gạch trc nhé hihi

Mình quấn tất cả 5 cục cho mình và bạn mình rùi bác , nên đâu dư cục nào. Bác thích quấn thì inbox mình chỉ chỗ và cách quấn cho. Quấn cỡ 3-4 ngày xong thôi à.

Mình quấn tất cả 5 cục cho mình và bạn mình rùi bác , nên đâu dư cục nào. Bác thích quấn thì inbox mình chỉ chỗ và cách quấn cho. Quấn cỡ 3-4 ngày xong thôi à.
E ở Danang , e nâng cấp hệ thống xong sau này chắc nhờ bác giúp rồi hiii

ngdhieu

Well-Known Member

Topic hot thế này bác justbenice có thể yêu cầu chỗ quấn BACL chi hoa hồng được đấy (chi hoa hồng ở mức hợp lý nhưng đừng có lên giá nhé) =))

justbenice

Moderator

Topic hot thế này bác justbenice có thể yêu cầu chỗ quấn BACL chi hoa hồng được đấy (chi hoa hồng ở mức hợp lý nhưng đừng có lên giá nhé) =))

Hic. Họ chịu quấn với cái giá đấy đã là may rùi bác. Hihi. Mình chỉ chia sẻ anh em cách chơi ngon bổ rẻ chất lượng thôi. Giữa thời buổi mấy cục biến áp sắt vụn ngoài bãi lên giá gấp 2 lần thì chơi đc cục biến áp xuyến giá này là quá goód rùi.
Mình ngại mọi người nghĩ mình quảng cáo dùm nên kô công bố địa chỉ quấn là vì vậy.

coolpix8700

Well-Known Member

...Chỉ thấy xuyến mà loại tốt thì kô có vụ điện trường ảnh hưởng nhiều ra ngoài. Còn vỏ sắt,tôn đặt sát quá thì chắc nó có ảnh hưởng theo đúng công thức về điện từ trong biến áp thôi.

Đúng như bác nói về các quy luật điện từ. 1 sợi dây nếu là trong không khí thì các đường sữc (từ) phân bổ đều xung quanh, mật độ giảm dần theo khoảng cách. Nhưng nếu nó được để gần 1 vật có từ thẩm cao thì mật độ đường sức lệch nhiều về phía vật từ thẩm mà phân bố không còn đều nữa. Với cuộn dây cũng vậy, lõi sắt từ thay lõi không khí sẽ làm mật độ từ sức tập trung hơn vào trung tâm lõi cuộn dây. Với loại lõi xuyến thì đường sức được "dẫn" đều hơn, không bị gấp khúc nên ít bị "thoát" ra khỏi lõi (cuộn dây) hơn. Nhưng hơn đang là so sánh, có nghĩa là phía kém hơn vẫn có sự phân bố của các đường sức (tức là vẫn có từ do tác động của dòng điện trong cuộn dây).
Em nghĩ chỉ để không rung thì mọi vật liệu từ thẩm ít sẽ làm vỏ BACL không rung, nhưng để chống được dòng điện (fuco) hình thành trên vỏ thì cố để sử dụng vật liệu không dẫn điện!

audiohm

Member

Bác ở sg hay hn vậy . Mình ở sg đang muốn làm 1 cái bacl

justbenice

Moderator

Bác ở sg hay hn vậy . Mình ở sg đang muốn làm 1 cái bacl

Ở Sài Gòn bác ạ. Bác cứ ra mấy chỗ quấn biến áp bảo quấn cho tôi 1 cục bacl xuyến. Lõi tốt nặng cỡ 15kg, dây đồng sơ cấp thứ cấp bằng nhau đường kính 2.2mm. Giao kèo kô rung kô kêu kô nóng . Thế là an tâm. Dây đường kính 2.2mm này mình tính 3.5kva thôi nhưng nó phải tải tới 5-6kva nếu theo chuẩn thường.
Còn bác thích quấn chỗ mình quấn thì inbox mình cho địa chỉ

justbenice

Moderator

Hôm nay đi lấy BACL thấy 3 cục nhỏ dây đồng 2.2mm thì 2 cục nhỏ và 1 cục to, hỏi ra mới biết 2 cục nhỏ của mình còn cục to của bác Kombat vì bác ấy đặt sau, lõi có thay đổi chút. hic, nhìn cục của bác ấy to nặng hơn hẳn.

Vác về nhà show hàng cho anh em coi chơi. 4 cục , 2 cục nhỏ dây đồng 2.2mm nặng cỡ hơn 20kg . 2 cục lớn ,1 cục dây đồng 3mm nặng 30kg và 1 cục dây đồng 3.5mm nặng 37kg .

Còn cục nhỏ dây đồng 2.2mm và vỏ nhôm tàu khựa này đang nằm trên bác Dũng audio nhờ bác ấy thi công :

Mai nhận đủ vỏ nhôm sẽ update tiếp tình hình "dàn" BACL.

vinagoh

Well-Known Member

Chẹp chẹp chẹp....... :)

Bác T có lựa chọn dây đồng cho BACL này kg nhỉ?
VD cũng dây 2.2 ly nhưng tạp chất trong dây khác nhau.......

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Chẹp chẹp chẹp....... :)

Bác T có lựa chọn dây đồng cho BACL này kg nhỉ?
VD cũng dây 2.2 ly nhưng tạp chất trong dây khác nhau.......

Dây thì dây Đài Loan, mình có đem so với dây đồng bán ngoài tiệm thấy ok. Tạp chất thì chắc khó mà xác định đc, nhưng khi sử dụng mình thấy mặc dù dây rất lớn mà cục BACL này hoàn toàn kô tỏa nhiệt khi không tải, tiêu hao điện rất thấp, từ đó mình nghĩ chất lượng dây đồng tốt, dây có tạp chất -> có điện trở ->tiêu hao điện không tải cao -> phải phát sinh nhiệt.
Mấy cục này mình thấy để cả ngày cả đem chỉ hơi ấm tí hoặc thậm chí ấm hơn nhiệt độ ngoài 1 -2 độ nên khá an tâm.

thanhyk

Well-Known Member

Bác dũng audio có nhiều cỡ thùng nhôm không bạn. Nếu có chắc phải bỏ thùng sắt ổn áp 10kva thay thùng nhôm mới ổn.

justbenice

Moderator

Bác dũng audio có nhiều cỡ thùng nhôm không bạn. Nếu có chắc phải bỏ thùng sắt ổn áp 10kva thay thùng nhôm mới ổn.

Bên bác Dũng đủ thùng đủ kiểu bác . Mica cũng có, sắt cũng có, nhôm cũng có.

Kombat

Chào các bác,

Theo chân bác Thành, em cũng mới đặt làm xong cục BA xuyến, cục của em nặng 21 kg chưa bao gồm thùng. Sau 1 ngày dùng thử em thấy máy chạy êm, không rung, sờ tay ngoài vỏ thùng thấy hơi ấm.
Qua đây em xin chân thành cảm ơn bác Thành đã tận tình giúp đỡ.

Show vài tấm hình chia sẻ với các bác.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

oh chỗ bác Kombat chọn thi công vỏ làm pro quá. Chi phí thế nào bác ? Họ có làm hộp nhôm kô? Bác làm hộp tole thép mà kô rung kô kêu chỉ hơi ấm thì tuyệt rùi.
Mấy cục của mình giờ vẫn chưa thi công xong :(.

My FB

Member

Chào các bác,

Theo chân bác Thành, em cũng mới đặt làm xong cục BA xuyến, cục của em nặng 21 kg chưa bao gồm thùng. Sau 1 ngày dùng thử em thấy máy chạy êm, không rung, sờ tay ngoài vỏ thùng thấy hơi ấm.
Qua đây em xin chân thành cảm ơn bác Thành đã tận tình giúp đỡ.

Show vài tấm hình chia sẻ với các bác.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Người thi công biến áp cho bác không hiểu về điện rồi
1/ Không hãng nào kiềng biến áp như thế
2/ Dây ra dư không ai xoắn như dây bếp điện như thế -> cháy dây như chơi khi có tải lớn
Vài hàng bác tham khảo

justbenice

Moderator

Mình tưởng xoắn xoắn dây như thế sẽ giống.... cuộn cảm và làm lọc nhiễu chứ? Hihi.
Còn dây cột cục bacl nếu là dây cao su, nhựa kô lõi thì ok.

ngdhieu

Well-Known Member

Mình tưởng xoắn xoắn dây như thế sẽ giống.... cuộn cảm và làm lọc nhiễu chứ? Hihi.
Còn dây cột cục bacl nếu là dây cao su, nhựa kô lõi thì ok.

Đúng là nó giống cuộn cảm bác ạ.
Khi có dòng điện lớn đi qua thì cái cuộn cảm lõi không khi đó sẽ làm nóng và có thể nung chảy cả kim loại đặt ở ngay lõi của nó. Bác cứ search Youtube từ Inductor Heating hay Induction heating sẽ thấy tận mắt các ví dụ.

https://www.youtube.com/watch?v=7ipZ4vdivbU

Tất nhiên chỉ là lo bò trắng răng thôi.... làm gì có tần số radio đủ lớn chạy trong cuộn biến áp mà nó biến thành dây mayso....

ngdhieu

Well-Known Member

2/ Dây ra dư không ai xoắn như dây bếp điện như thế -> cháy dây như chơi khi có tải lớn
Vài hàng bác tham khảo

Người quấn biến áp và ông bán vỏ thùng là 2 người khác nhau bác ạ. Ông bán vỏ thùng đặt làm hàng loạt vỏ, vốn để bán cho người mua tự thi công, nhưng cũng có nhận thi công theo yêu cầu. Ông này thì giỏi bán hàng chứ không chuyên về kỹ thuật điện....

Kombat

Vài hàng bác tham khảo

Em thấy bác chủ này nhiều tuổi, am hiểu về điện, lại vừa thi công lắp ráp vừa bán cả BA nên em tin tưởng giao bác ấy làm, em ko có chuyên môn nên các bác cứ góp ý để em lưu tâm vụ này.

Cảm ơn bác.

Bên trên