Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

dungtam25

Well-Known Member
Ðề: Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

Đọc 1 lúc 15 trang,thấy tinh thần mày mò,dám làm của bác Thành đáng nể thật,em thì không có kỳ công như bác được.
Chắc cái BACL sau của bác,có lẽ rút kinh nghiệm của cái trước,cái sau có lẽ hoàn hảo và đẹp hơn nhiều,em nghĩ kỳ này bác chơi công suất cao hơn quá.
Chờ review của bác,cho một em Made in Vietnam có 1 không hai.

justbenice

Moderator

Đọc 1 lúc 15 trang,thấy tinh thần mày mò,dám làm của bác Thành đáng nể thật,em thì không có kỳ công như bác được.
Chắc cái BACL sau của bác,có lẽ rút kinh nghiệm của cái trước,cái sau có lẽ hoàn hảo và đẹp hơn nhiều,em nghĩ kỳ này bác chơi công suất cao hơn quá.
Chờ review của bác,cho một em Made in Vietnam có 1 không hai.

Lúc đầu còn bỡ ngỡ nên vậy thôi anh. Giơ em hiểu rồi thì 2 cục sau em còn làm nhanh gọn nhẹ hơn cục đầu. Em đặt kô theo công suất nữa vì mỗi chuẩn mỗi khác, chuẩn quốc tế rồi chuẩn việt nam rồi chuẩn audio rồi chuẩn bệnh viện. Giờ em đặt theo..độ lớn của dây đồng. hehe. Vì mới có thêm bộ dàn nghe nhạc nhỏ trong phòng khách nên em mới đặt 2 cục, 1 cục lõi xuyến 25kg , dây đồng đường kính 3.2mm , và 1 cục lõi xuyến 15kg, dây đồng đường kính 2.2mm . Tính ra KVA thì chắc cỡ 9KVA và 5KV theo chuẩn Việt Nam. Điện ra thì vẫn 220-115-110-100 . Đủ mọi cổng ăn chơi. hihi. Tính ra rẻ hơn mấy cục biến áp "bãi" mà dùng an tâm hơn. Em thấy điện của Nhật là 200V . Mỹ là 120V , châu âu 240V . Vậy mấy cục biến áp "bãi" đem về cắm ở VN kô nóng thì cũng kêu vì quá áp. Dùng chỉ có hại chứ chả có lợi gì. Hiếm lắm mới mò được cục đúng chuẩn 220v. Còn hàng "nhập" mà có điện 220v thì chỉ nhập từ tàu khựa về, dòng này còn thua xa dòng em thuê quấn bằng lõi xịn dây đồgn xịn.

Vỏ thì đợt này em mua của bác Dũng audio cho nhanh.
Khi nào quấn xong em sẽ show hình.

vinagoh

Well-Known Member

Làm theo tiêu chuẩn của bác T thì cục khoảng 5KVA hết khoảng bao nhiêu xèng thế??? [-O<

justbenice

Moderator

Làm theo tiêu chuẩn của bác T thì cục khoảng 5KVA hết khoảng bao nhiêu xèng thế??? [-O<
Chuẩn ở đây khó nói lắm. Ví dụ mọi người hay lấy chung chung mật độ dòng điện của đồng là 5A-6A/1mm vuông đồng. Ví dụ dây đường kính 2.2mm thì bỏ lớp bọc đi còn 2mm . Tiết diện dây này sẽ là 3.14x2x2/4 = 3.14mm vuông. 3.14mm vuông x 5A/1mm vuông = 15.7A . Công suất dự kiến theo lý thuyết của cục biến áp sẽ là 15.7Ax220V = 3,4KVA . Giá cục này shop quấn họ báo là 3.5tr .
5KVA theo chuẩn "của mìnnh" sẽ tốn cỡ 6triệu . :)

Nhưng 5KVA theo chuẩn của mình nó phải nặng gấp 2 lần cục 5KVA của Lioa và tương đương với cục cỡ 15KVA của lioa, Kéo cả nhà vô tư và được đảm bảo kô rung kô kêu kô è è kô nóng chỉ hơi ấm hơn nhiệt độ ngoài 1-2 độ.

justbenice

Moderator

Thực ra tranh luận về việc 1 cục biến áp bao nhiêu KVA rất khó. Như lần đầu mình đi làm cục 3KVA, dây đồng bé tí 1.8mm chưa trừ vỏ bọc mà khi họ đem lò viba, máy sấy tóc ra test công suất nó tải lên tới 3.5KVA vô tư chỉ hơi nóng. Mà như vậy mình kô cãi được với họ về công suất. Vì kiểu tính 5A/1mm vuông là tính chuẩn quốc tế và cực an toàn về điện, chứ dây đồng nó chịu tải cỡ 10-12A/1mm vuông vô tư.
Nhưng về âm thanh thì cần dây đồng lớn, lõi to để có thể tích trữ được lượng điện từ lớn trong lõi, từ đó có tác dụng lọc . Nên mình đợt này quấn thì kô đặt vấn đề là công suất bao nhiêu nữa mà là dây đồng đường kính bao nhiêu mm. Lõi nặng bao nhiêu kg. :D
Cục biến áp quấn bằng dây đồng 2.2mm của mình nếu mình nói 3.4KVA cũng đc, mà 4KVA cũng đuọc. mà 5KVA cũng được, kô ai cãi được vì nó thừa sức chịu tải lên tới 6-7KVA mà chỉ ấm .
Như mình đo thử thì cả dàn nhà mình gồm tivi 65inch , pow 5 kênh, đầu oppo, thêm cái pow 2 kênh , và mấy cái linh tinh khi kéo hết cỡ banh nhà cũng chỉ tầm 400W, là cỡ 0.5KVA. Nên bao nhiêu KVA cho dàn chủ yếu là càng to thì càng lọc cho sướng chứ kô có phải vấn đề là có đủ tải cho dàn kô đâu. Tuy nhiên thà kô gắn thì thôi, gắn cục cùi dây đồng nhỏ vào nó làm âm thanh của dàn bị nghẹt mũi luôn. Kô tin các bác thử lấy cục ổn áp hoặc biến áp lioa cỡ 500W gắn vào dàn mà xem. Nghe như người bị bóp mũi hát.

thanhyk

Well-Known Member

E là chỗ làm cho bác ấy không nhận nữa, lý do bác chủ kỹ quá họ hết lời...he...he. Thực ra theo em hỏi chỗ đó (bác chủ chỉ nhưng sau không đặt mà mua sẵn hàng 2nd), cái khó là kiếm FE tốt, cái này họ không chắc là có sẵn mà phải đi lùng, kiếm nên thời gian lâu mau khó nói trước.

justbenice

Moderator

E là chỗ làm cho bác ấy không nhận nữa, lý do bác chủ kỹ quá họ hết lời...he...he. Thực ra theo em hỏi chỗ đó (bác chủ chỉ nhưng sau không đặt mà mua sẵn hàng 2nd), cái khó là kiếm FE tốt, cái này họ không chắc là có sẵn mà phải đi lùng, kiếm nên thời gian lâu mau khó nói trước.

Đúng bác. 2 cục mình mới đặt họ mất 2 ngày kiếm FE, sang nay lên đặt cọc họ hẹn 1 tuần hơn mới xong. Tất nhiên là lâu và mất công. Nhưng được cái mãn nguyện. Cục biến áp theo mình cả...đời, đợi 1-2 tuần là xứng đáng. hihi. Như cục hàng 2nd bác mua, bác thấy thoải mái khi sử dụng kô? :p Thấy hiệu quả kô? :p

thanhyk

Well-Known Member

Đúng bác. 2 cục mình mới đặt họ mất 2 ngày kiếm FE, sang nay lên đặt cọc họ hẹn 1 tuần hơn mới xong. Tất nhiên là lâu và mất công. Nhưng được cái mãn nguyện. Cục biến áp theo mình cả...đời, đợi 1-2 tuần là xứng đáng. hihi. Như cục hàng 2nd bác mua, bác thấy thoải mái khi sử dụng kô? :p Thấy hiệu quả kô? :p

Mình chẳng biết nói sao, chỉ biết khi dùng thì rất an tâm còn bảo hay hay dở hơn không dùng thì giờ chẳng buồn tháo rút kiểm tra. BACL của mình là 2nd Nhật, đây là hàng công nghiệp không phải cho âm thanh, tuy nhiên về chất lượng mình nghĩ Ok, vì: hãng cũng có tên/xuất xứ, nhìn còn mới, không rung/kêu hoặc nóng khi để trần, tuy nhiên mình làm thùng tôn cho nó thì để sát tường nó kêu khá ồn (nên mình để cách 2 tấc thì kêu nhỏ). Mình nghĩ thợ tự quấn là theo ý, chất lượng lại thuộc vào tay nghề ông thợ, tuy nhiên mình vẫn nghĩ hãng nó làm chuyên nghiệp bằng máy, đẹp, các vật tư đều xịn và có thiết bị kiểm tra trước khi xuất xưởng. Mua 2nd thì không rành chất lượng, cũng chỉ nhìn bằng mắt, cắm thiết bị thử và ...tin ông bán hàng thôi. Mình mua 2nd vì ...thấy khá rẻ so với đặt quấn mới.

justbenice

Moderator

Thời điểm bác thanky mua bacl là rất ổn. Chứ giờ giá bacl lên trời rồi. Cục vớ vẩn 3kva bị hét lên 4tr. Đâm ra giờ đặt quấn rẻ hơn mà lại đc xuyến.

Còn về chất lượng thì thực ra quấn tay lại cho chất lượng tốt hơn quấn máy. Post 1 mình đã nói vụ này rồi. Những cục biến áp nổi tiếng đắt dùng cho amply đèn đều là hàng quấn tay.

Vấn đề chất lượng âm thanh là vấn đề mình quan tâm nhất. Mình thấy bác bảo "gắn vào kô để ý thấy khác biệt" . Đó là lý do mình hỏi bác. Trong khi 2-3 cục biến áp xuyến mình đặt quấn đều giúp mình cảm nhận đc khác biệt về âm thanh ngay khi mình cắm vào dàn.

Thời điểm bác thanky mua bacl là rất ổn. Chứ giờ giá bacl lên trời rồi. Cục vớ vẩn 3kva bị hét lên 4tr. Đâm ra giờ đặt quấn rẻ hơn mà lại đc xuyến.

Còn về chất lượng thì thực ra quấn tay lại cho chất lượng tốt hơn quấn máy. Post 1 mình đã nói vụ này rồi. Những cục biến áp nổi tiếng đắt dùng cho amply đèn đều là hàng quấn tay.

Vấn đề chất lượng âm thanh là vấn đề mình quan tâm nhất. Mình thấy bác bảo "gắn vào kô để ý thấy khác biệt" . Đó là lý do mình hỏi bác. Trong khi 2-3 cục biến áp xuyến mình đặt quấn đều giúp mình cảm nhận đc khác biệt về âm thanh ngay khi mình cắm vào dàn.

E có con denon x4100 hàng Mỹ thì nên chọn bacl công suất khoảng nhiêu bác. Bác đặt hàng giúp e 1 còn đc ko? E trả phí cũng được ạ. E mới mò mẫm về khoản nghe nhìn này nên chẳng biết bắt đầu từ đâu.

justbenice

Moderator

E có con denon x4100 hàng Mỹ thì nên chọn bacl công suất khoảng nhiêu bác. Bác đặt hàng giúp e 1 còn đc ko? E trả phí cũng được ạ. E mới mò mẫm về khoản nghe nhìn này nên chẳng biết bắt đầu từ đâu.

Mình nghĩ cục BACL tầm 3KVA là vừa. Tuy nhiên mình nghĩ bác đầu tư dây loa, dây tín hiệu, Receiver, Loa cho ổn và hài lòng trước đã rùi hãy tính tới BACL. Kẻo gắn vào mà kô thật sự hiệu quả bằng đầu tư mấy cái khác.

ngdhieu

Well-Known Member

Theo bác Justbenice thì lấy lõi ổn áp 2KVA (đời cũ) quấn lại làm BACL có ổn không? Đỡ cho tiệm phải đi kiếm lõi.... Mình cũng chỉ cần tầm 3KVA đổ lại.

justbenice

Moderator

Theo bác Justbenice thì lấy lõi ổn áp 2KVA (đời cũ) quấn lại làm BACL có ổn không? Đỡ cho tiệm phải đi kiếm lõi.... Mình cũng chỉ cần tầm 3KVA đổ lại.

Bác thử xem cái lõi đó cân nặnng cỡ bao nhiêu ? Cứ tính trung bình cỡ 1kg được khoảng 160W đi bác. Lõi đó nếu nặng cỡ 13-15kg thì vừa ổn. Mình thấy lõi cổ của Lioa rất tốt. Lõi quan trọng nhưng kĩ thuật quấn cũng hết sức quan trọng, quấn kĩ , miết dây kĩ , lót kĩ , trét vecni kĩ thì mới kô rung kêu và kô nóng bác ạ.

Đúng là hàng ổn áp ngày xưa khủng bố. Hôm qua đi khám bệnh cho bà xã thấy phòng khám có cái cục ổn áp 5KVA đời cổ to phạc. Nó phải to gấp 2 lần cục ổn áp 5KVA mới của Lioa bây giờ. Nhìn hết sức khủng bố. Ước gì giờ người ta kô làm ăn gian nữa nhỉ . :(

Còn đây là cục 5KVA mới của lioa :

Mình nghĩ cục này cũng rẻ vì cổ, Bác nào giỏi kiếm cục 5kva như thế này về , lấy chính cuộn dây hiện tại của nó làm cuộn sơ cấp, vì nó là BA tự ngẫu nên chỉ có 1 cuộn dây, xong rồi lót thật kĩ , vecni thật kĩ rồi quấn thêm 1 cuộn thứ cấp nữa là có cục BACL siêu khủng :D

Mình xem thấy Lioa đang bán biến áp cách ly loại 2.5KVA. Chả hiểu BACL 2.5KVA gì mà cả thùng cả vỏ chỉ nặng có 16kg. Tính ra còn nhẹ hơn cái lõi sắt không của cục BACL nhỏ mình đặt quấn.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Khoe cục biến áp cách ly xuyến mới quấn :D

To chiều ngang 28cm .
Nặng 35kg chưa tính đế, chân, vỏ ( chụp chéo nên kim cân chỉ hiển thị 34kg )
Dây đồng đường kính 3.2mm
Cắm điện kô tiếng động , không nhúc nhích và kô rung cũng như lạnh ngắt nếu để trong phòng máy lạnh.

Không biết phải tính cục này bao nhiêu KVA, chỉ biết hãng nổi tiếng Pitron của Canada sản xuất biến áp cách ly xuyến tiêu chuẩn Bệnh Viện thì cục 5KVA của nó chỉ dùng dây đồng 2.2mm và nặng hơn 20KG. :D

vinagoh

Well-Known Member

Cục mới này Bác dùng lõi gì vậy?

Ps: Cục SUTUDO trên nsx để biến áp nằm ngang nên bề ngang nó lớn, cục LIOA biến áp dựng đứng nên chiều ngang nhỏ, nhưng có chiều cao. :)

justbenice

Moderator

Cục mới này Bác dùng lõi gì vậy?

Ps: Cục SUTUDO trên nsx để biến áp nằm ngang nên bề ngang nó lớn, cục LIOA biến áp dựng đứng nên chiều ngang nhỏ, nhưng có chiều cao. :)

Lõi bãi hàng nhập gì đó bác, họ cũng mất 2 ngày đi kiếm lõi. Nói chung là mình thấy ổn. Cắm nguyên đêm qua, sáng dậy sờ thấy hơi ấm 1 tí xíu thôi. Rung , kêu thì kô có .
Đợt này mình đặt quấn 4 cục luôn, cho mình, bạn mình và anh mình. Mà hơn 1 tuần mới xong đc 1 cục này. Mấy nữa xong hết mình show hàng cho ngầu. hehe.

dungtam25

Well-Known Member

Lõi bãi hàng nhập gì đó bác, họ cũng mất 2 ngày đi kiếm lõi. Nói chung là mình thấy ổn. Cắm nguyên đêm qua, sáng dậy sờ thấy hơi ấm 1 tí xíu thôi. Rung , kêu thì kô có .
Đợt này mình đặt quấn 4 cục luôn, cho mình, bạn mình và anh mình. Mà hơn 1 tuần mới xong đc 1 cục này. Mấy nữa xong hết mình show hàng cho ngầu. hehe.

Ai nói tay nghề của thợ VN dở đâu,nhất là các món độ,chế.
Em thấy nó trên bàn cân thì cảm giác xương sống của em nó cụp,nếu xách hai tay mổi tay một cục :((

justbenice

Moderator

Ai nói tay nghề của thợ VN dở đâu,nhất là các món độ,chế.
Em thấy nó trên bàn cân thì cảm giác xương sống của em nó cụp,nếu xách hai tay mổi tay một cục :((

Vâng anh. Vì biến áp là thành phần cơ bản nhất của điện, nó được phát minh ra hơn trăm năm nay rồi. Cho nên quấn biến áp không còn là công nghệ nữa mà là kỹ thuật. Mà nói về kỹ thuật thì không có kỹ thuật nào chậm rãi, kỹ càng, tỉ mẩn bằng tay người hết . Những cục biếp áp "for audio" đắt nhất bây giờ đều được quấn bằng tay và nó được quấn...khá xấu.

Biến áp cũng là thành phần cơ bản nhất của điện nên nó ...rẻ. Chả hiểu sao tự nhiên dạo này có tí audio vào các cục biến áp bỗng lên giá mới kinh. Em thì cứ tính nhẩm thôi, dây đồng loại tốt nhập khẩu cỡ 1kg/200k . lõi fe xịn 60k/1kg. Cục của em 25kg FE + 10kg dây đồng = 3tr500k tiền vật tư tất cả. Bác thợ quấn tính em 6tr500k cục này. Vậy bác ấy vẫn lời 2-3triệu tiền công. Vẫn cười phe phé vì vui :) .
Và cái quan trọng nhất không phải bao nhiêu tiền mà là hiệu quả đạt được, không rung, không kêu, không nóng, cắm vào bộ dàn thấy ngay sự khác biệt.

DanielTran

Well-Known Member

Quá đã! Nhìn mấy shop bán mấy cục đen đen bẩn bẩn, công suất thì nhỏ, mà hét giá thì cũng đã tầm đấy tiền!

Bên trên