Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

justbenice

Moderator
Ðề: Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

Ngày mai rảnh em lân la tiệm quấn biến áp gần nhà xem thử sao, nếu mấy ổng kiếm được lõi biến áp hàng "chuẩn" thì em tính tiếp, còn không thì vẩn Lioa 5kva đến BACL Togi 1kva. :D

Nếu bác quyết định quấn thì bác nên bảo họ cho bác xem dây đồng + lõi trước khi quấn. Lõi xuyến thì cứ tầm 1kg cho ra 180-200W . 1KVA = 800W . Từ đó tính ra lõi nặng nhiêu.
Khi quấn bác bắt họ quấn xong cuộn 1 ( sơ hoặc thứ cấp tùy người quấn ) thì gọi bác sang xem, kiểm tra dây đồng, bắt làm màng chắn điện từ, xong mới cho quấn tiếp cuộn 2 . Quấn xong cuộn 2 thì cũng phải gọi bác sang xem trước khi bọc kín bacl . :D bác làm thế là đảm bảo. Đảm bảo nữa là bắt vừa quấn vừa lót vừa trét veni cách điện. Nó khô lại kết dính thì sẽ kô bị rung kêu.

nguyenclb1

Active Member

chúc mừng bác có cái BACL mà với em chắc cũng chỉ biết nhìn em nó.

cái dàn cùi của e có tầm 10 củ mà sắm cái đó chắc cũng chẳng có tác dụng chi hỉ.em thì em làm cái biến áp có 600VA thui á.

justbenice

Moderator

Mình phát hiện ra là nếu tắt oppo đi ( mình cắm thẳng analog out của oppo vào pow) thì khi máy bơm gần đấy chạy loa sẽ bị sôi. Trường hợp này chỉ xảy ra khi oppo tắt , pow bật và có máy móc gì gần đấy chạy. Còn kô có máy gì thì lại kô sao. Còn nếu oppo bật thì chấp cả máy cày chạy loa vẫn kô có tiếng sôi .
Vậy theo các cao thủ nếu mình kéo 1 sợi dây thẳng từ đồng hồ điện vào bacl sẽ hết kô?

Biến áp nhìn chuẩn đó bác. Tốt nhất mua biến áp cũ hàng nhập tốt hơn. Hàng quấn thường không đủ dòng.

justbenice

Moderator

Biến áp nhìn chuẩn đó bác. Tốt nhất mua biến áp cũ hàng nhập tốt hơn. Hàng quấn thường không đủ dòng.

CÁm ơn bác. Mình lại thích biến áp quấn theo ý mình hơn dù đắt hơn biến áp mua hàng bãi cũ nhập.

duytanltl

Member

Kỳ công thật, đam mê vậy mới gọi là dân chơi. Cảm ơn bác chủ cho em mở rộng tậm mắt... Phục bác !!!

justbenice

Moderator

Kỳ công thật, đam mê vậy mới gọi là dân chơi. Cảm ơn bác chủ cho em mở rộng tậm mắt... Phục bác !!!

Bác quá khen rồi. Hihi. Mình chỉ muốn tự tay "chỉ chỏ" để làm được 1 cái gì đó theo đúng ý thích của mình thôi. Kể ra vài tháng săn lùng rồi lắp ráp rồi mày mò tìm hiểu cũng đem lại 1 trải nghiệm hết sức cho mình đó bác!

welldone

Well-Known Member

Mình phát hiện ra là nếu tắt oppo đi ( mình cắm thẳng analog out của oppo vào pow) thì khi máy bơm gần đấy chạy loa sẽ bị sôi. Trường hợp này chỉ xảy ra khi oppo tắt , pow bật và có máy móc gì gần đấy chạy. Còn kô có máy gì thì lại kô sao. Còn nếu oppo bật thì chấp cả máy cày chạy loa vẫn kô có tiếng sôi .
Vậy theo các cao thủ nếu mình kéo 1 sợi dây thẳng từ đồng hồ điện vào bacl sẽ hết kô?

Vậy có đc xem như nguồn điện bị nhiễu ko nhỉ?! Tính ra khi bác bật Oppo, chả nhẽ Oppo lại thành lọc...kekeke

justbenice

Moderator

Vậy có đc xem như nguồn điện bị nhiễu ko nhỉ?! Tính ra khi bác bật Oppo, chả nhẽ Oppo lại thành lọc...kekeke

Mình đang dự đoán nhiễu do tivi. Tivi nối với oppo qua hdmi mà, hoặc do mạng Lan. Cuối tuần đi mua cái ổ cắm rồi cắm riêng tivi ra xem sao. Hiện giờ tivi cắm chung ổ cắm lọc nguồn với tivi.

thanhyk

Well-Known Member

Mình đang dự đoán nhiễu do tivi. Tivi nối với oppo qua hdmi mà, hoặc do mạng Lan. Cuối tuần đi mua cái ổ cắm rồi cắm riêng tivi ra xem sao. Hiện giờ tivi cắm chung ổ cắm lọc nguồn với tivi.

Nhiễu tivi đó bác, em không đọc kỹ bác đang nói về gì, chỉ chia xẻ cái em đang bị. Oppo --> Rec --> tivi, oppo xuất analog amply 2 kênh. Nghe nhạc 2 kênh, mở tivi loa ù, tắt tivi hết ù. nguồn điện tivi không chung với thiết bị khác.

coolpix8700

Well-Known Member

Có thể là do cái tính năng HDMI Audio Return!
Tính năng này rất hay, chỉ 1 dây DHMI có thể truyền tiếng (không chỉ hình) từ đầu đọc, qua reciever lên TV và từ TV xuống reciever. Em đã rất háo hức biết cái TV và reciever mình đang dùng có tính năng này và tìm mọi cách bật nó lên. KQ là ù,...!
Cuối cùng phải tắt nó đi, để nhận tiếng từ TV em dùng dây optical và lại như ban đầu khi chưa biết về cái tính năng này, bộ giàn+tv hoạt động êm ả...

phamhongson

Well-Known Member

Cuối tuần vừa rồi em chuột bạch thử con Lioa 2KVA. Em cân cả củ là 8kg. Dây dồng nguyên bản em đo là d1,5mm, tương đương 1,8mm2. Em tách cuộn dây tại điểm đầu ra 220V, đếm phàn dây còn dư là 55 vòng, đo được 36V (~1,5 vòng/vôn). Em dự tính chỉ cần quấn thêm 275 vòng nữa (tương đương ~65m~1kg dây). Vấn đề là khi cắm diện em vãn nghe tiếng rè nhẹ mặc dù phía ngoài cuộn dây rất chặt, có lẽ kêu do lõi thép bên trong. Không biết có võ gì để xử lý hết kêu trước khi quấn tiếp. Mong bác coolpix8700 và các bác tư vấn.

coolpix8700

Well-Known Member

Bác mua véc ni cho biến áp (chính là loại cánh kiến), dùng tô luen pha loãng thêm nữa cho dễ ngấm rồi chịu khó tẩm trên thấm đều, cắm điện cho biến áp để nó ấm lên, chờ khô lại tẩm tiếp vài lần là nhựa cánh kiến thấm rồi dán chặt các lá thép lại với nhau là hét kêu ngay!
Em có cái đầu CD Kenwood lúc mua về biến áp của nó cũng bị rên ư ử và nóng dù đã tháo ra để chạy không tải. Nhưng sau khi tẩm sấy như vậy nó im thin thít mà sờ vào cũng chẳng thèm ấm nữa!

Chỉnh sửa lần cuối:

thaotienvinhan

Active Member

Tình cờ vào đọc Em thấy nể các Bác quá, và kiến thức thêm được tí, Thanks các Bác !

phamhongson

Well-Known Member

Bác mua véc ni cho biến áp (chính là loại cánh kiến), dùng tô luen pha loãng thêm nữa cho dễ ngấm rồi chịu khó tẩm trên thấm đều, cắm điện cho biến áp để nó ấm lên, chờ khô lại tẩm tiếp vài lần là nhựa cánh kiến thấm rồi dán chặt các lá thép lại với nhau là hét kêu ngay!
Em có cái đầu CD Kenwood lúc mua về biến áp của nó cũng bị rên ư ử và nóng dù đã tháo ra để chạy không tải. Nhưng sau khi tẩm sấy nư vậy nó im thin thít mà sờ vào cũng chẳng thèm ấm nữa!

Thank bác. Có 2 thứ muốn hỏi them bác:
1. Cái "tô luen" để pha loãng là cái gì vậy bác? còn véc ni có phải họ đóng chai bán sẵn chỗ bán dây emay- loại dó em thấy khá loãng rồi. đổ luôn vào cái đĩa rồi nhúng ngâm từng phần cuộn dây là OK được không bác?
2. Còn cái màng chắn có phải chỉ cần cuốn phần ngoài hay cả 2 mặt và phía trong?

DanielTran

Well-Known Member

Bác xem hướng dẫn quấn BACL từ A-Z như thế nào nhé

[video=youtube;Q6GkSNfAEx4]https://www.youtube.com/watch?v=Q6GkSNfAEx4[/video]

coolpix8700

Well-Known Member

Thank bác. Có 2 thứ muốn hỏi them bác:
1. Cái "tô luen" để pha loãng là cái gì vậy bác? còn véc ni có phải họ đóng chai bán sẵn chỗ bán dây emay- loại dó em thấy khá loãng rồi. đổ luôn vào cái đĩa rồi nhúng ngâm từng phần cuộn dây là OK được không bác?
2. Còn cái màng chắn có phải chỉ cần cuốn phần ngoài hay cả 2 mặt và phía trong?

Bác cứ hỏi dung môi pha véc ni (tô lu ên chính là dung môi ấy), và xem cái clip của bác DanỉelTran bác thấy là véc ni vẫn hơi bị đặc để thấm được sâu qua các lá thép!
Còn cái màn chắn thì folie nhôm bác cần cắt rồi xếp giữa 2 lớp giấy rồi mới quấn quanh cuộn dây thứ nhất, chỉ cần kín 1 lần là đủ (trước khi cuốn cuộn thứ 2 nên kiểm tra để folie nhhôm không bị chạm thành 1 cuộn dây khép kín-cuốn nó như 1 sợi dây 2 đầu hở, 2 lớp giấy thì như là lớp e may bọc trên sợi dây để cách điện)!
Em cũng cuốn gần giống như trong clip (dây cũng bị cong queo như vậy), nhưng hơi khác là thỉnh thoảng còn dùng vải để vuốt cho dây thẳng hơn (vì dây dùng to nên cứng hơn nhiều)!

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Bác coolpix8700 cho mình hỏi là quấn dây đơn và dây đôi thì hiệu năng sẽ khác nhau ra sao ngoại trừ vấn đề công suất ?

coolpix8700

Well-Known Member

Ngày xưa em cuốn mấy cái anten (trên ferit) thì cuốn đôi để lấy cuộn ngược chiều lại,
Còn biến áp chuyển điện chắc cuốn đôi sẽ khó hơn. Còn nếu tổng thiết diện dây như nhau thì chắc cũng như nhau thôi!

dungkts

Active Member

Bác Just và bác Coolpix làm ơn cho em hỏi, em thấy cục BACL tháo máy có 2 loại như hình dưới đây, loại dưới nhìn kiểu như 2 cuộn quấn đồng trục, còn loại trên thì không. Hai kiểu này thì kiểu nào tốt hơn hả các bác?
Thanks!

Bên trên