Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

winterfell101

Well-Known Member
Ðề: Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

e quấn xong rồi bác ới. e nhốt nó vào chuồng cũ ,cái chuồng này cũng là đồ sắt vụn chế thành bác ạ

Nhìn ngon quá, chúc mừng bác, bác up thêm vài tấm full không che lên cho ae tham khảo với, thanks bác

thanhyk

Well-Known Member

Em cũng có bacl hàng bãi, kiếm cái thùng ổn áp 8kva đựng nó (mất 400k). Lúc mua bacl thì trần trụi test không kêu mà bỏ thùng, gắn lọc, kê sát tường chạy thấy kêu khá to, để xa tường thêm 1 tắc giảm kêu chút. Khi chuyển qua nơi mới mình bỏ lọc, kê thêm 4 chân cao su giữa bacl và đáy thùng (loại chân chống rung cho loa/ kệ audio), thế là êm ru. Lúc đầu tính nhờ dungaudio gắn vỏ nhôm nghĩ sẽ hết kêu nhưng kích cỡ ko hợp, thêm nữa...tốn hơn 4 triệu tiếc quá. Mình đoán 4 chân cao su này giảm rung/ kêu. Trên thị trường có vỏ bacl từ sắt đến nhôm, thiết kế đẹp...nhưng hơi tốn thóc. Nếu ko cầu kỳ có thể kiếm vỏ ổn áp cũ (loại tôn dày) đựng bacl cũng ok.

lan806

Well-Known Member

Ở chợ giời HN có bán những tấm cao su tròn đường kính 10 - 30 cm dày 3cm, em mua 1 miếng về đặt cái bacl lên trên rồi mới đặt vào trong thùng. Do em không bê vác đi đâu nên không đục lỗ bắt vít nó vào thùng vì nguyên cái bacl nó đã quá nặng khôn thể trôi trượt đi đâu được.

chetaomay

Well-Known Member

Ở chợ giời HN có bán những tấm cao su tròn đường kính 10 - 30 cm dày 3cm, em mua 1 miếng về đặt cái bacl lên trên rồi mới đặt vào trong thùng. Do em không bê vác đi đâu nên không đục lỗ bắt vít nó vào thùng vì nguyên cái bacl nó đã quá nặng khôn thể trôi trượt đi đâu được.

Bác đặt quấn BACL không đặt thùng luôn ah, mình đặt full luôn, mua về chỉ đặt vào đúng chỗ quy định là oK

chetaomay

Well-Known Member

e quấn xong rồi bác ới. e nhốt nó vào chuồng cũ ,cái chuồng này cũng là đồ sắt vụn chế thành bác ạ

oh, cũng đẹp, hình như bác để ốc bắt lồi ra ngoài, cái này làm kỹ tí nữa, đẹp hơn. Em tự làm, em sẽ cho lộ khung, nhưng ngại lắm, không có time, nên cục BACL của em đặt full luôn. Về chỉ dùng. Đây là đứa con tinh thần, tâm huyết của bác, làm xong cũng sướng lắm đây. he he.

vinagoh

Well-Known Member

Điện nhà bác nguyennam76 sao cao thế (229,2v) ?? :D

vkc

Well-Known Member

Em nhờ bác JBN và bác Hưng (0904968228) tư vấn, tính số KW giúp em để em đặt biến áp theo phong trào "Nâng niu bàn tay Việt" :)

1. TV Led 55"
2. Dune Prime 3.0
3. HDD Box Buffalo (x2 HDD)
3. Ampli Marantz 70w/ch
4. CD Marantz
5. Network Audio Player Marantz

Phần điện 120V (US)

6. Soundbar Sony có ampli rời
7. Đầu Blu-ray 3D

Vậy em xin mấy bác tư vấn giúp xem em cần cục bao nhiêu KVA là vừa. Em dự định làm cục 4-5 KVA có ok không? Vì theo như bác JBN thì càng to thì càng khỏe :)

Và em muốn lắp vào cái box như hình này, bác nào giúp em biết chổ mua ở đâu nhé.
Em cũng thích cái box như của bác JBN nhưng của bác ấy có 2 cái tay cầm nó sẽ bị vướng cái tủ kéo của em :)

Nếu mua cái box như hình, mình có thể yêu cầu khoét cái lổ để lắp đồng hồ đo volt được không các bác?

Em xin cảm ơn!

nguyennam76

Banned

không hẳn đâu, có thể sai số do cái vôn kế ( +,- 10 vôn mà ) kkk :D. Bác chủ dùng đồng hồ đo lại đi ạ...

e lấy đồng hồ khác ra đo vẫn cao như vậy bác ạ .tại nhà e ngay gần trạm biến áp ,e đang định gỡ vài vòng thứ cấp ra là được ,nhưng nghe mấy bác bóng bàn là quá 10v chạy càng khỏe ,chả ảnh hưởng gì lên e cứ để nguyên

justbenice

Moderator

Em nhờ bác JBN và bác Hưng (0904968228) tư vấn, tính số KW giúp em để em đặt biến áp theo phong trào "Nâng niu bàn tay Việt" :)

1. TV Led 55"
2. Dune Prime 3.0
3. HDD Box Buffalo (x2 HDD)
3. Ampli Marantz 70w/ch
4. CD Marantz
5. Network Audio Player Marantz

Phần điện 120V (US)

6. Soundbar Sony có ampli rời
7. Đầu Blu-ray 3D

Vậy em xin mấy bác tư vấn giúp xem em cần cục bao nhiêu KVA là vừa. Em dự định làm cục 4-5 KVA có ok không? Vì theo như bác JBN thì càng to thì càng khỏe :)

Và em muốn lắp vào cái box như hình này, bác nào giúp em biết chổ mua ở đâu nhé.
Em cũng thích cái box như của bác JBN nhưng của bác ấy có 2 cái tay cầm nó sẽ bị vướng cái tủ kéo của em :)

Nếu mua cái box như hình, mình có thể yêu cầu khoét cái lổ để lắp đồng hồ đo volt được không các bác?

Em xin cảm ơn!

Box này chỗ bác Dũng Audio có bán. Tầm 7-8triệu 1 cái . Bác có thể yêu cầu họ khoét lỗ .
Audio yêu cầu dòng điện tức thời rất lớn nên kô phải bác cần bao nhiêu W và làm 1 cục bao nhiêu W. Mà phải tính cho nó lớn hẳn lên mới có hiệu quả. Của bác dùng 1 cục 4KVA là ổn :D

vkc

Well-Known Member

Box này chỗ bác Dũng Audio có bán. Tầm 7-8triệu 1 cái . Bác có thể yêu cầu họ khoét lỗ .
Audio yêu cầu dòng điện tức thời rất lớn nên kô phải bác cần bao nhiêu W và làm 1 cục bao nhiêu W. Mà phải tính cho nó lớn hẳn lên mới có hiệu quả. Của bác dùng 1 cục 4KVA là ổn :D

Cám ơn bác nhen...
Mà cái box của bác, em đọc mấy bài trước thấy bác nói mua có tầm 6tr. Mà cái của Dũng Audio bác mắc hơn nhiều quá trong khi lại nhỏ hơn. Em tính nhờ mua bên Taobao cho tiết kiệm $ đi quấn BA.. Dù gì đằng nào cũng chờ từng ấy thời gian cho việc quấn BA. Có BA thì box cũng về luôn để ráp :)

winterfell101

Well-Known Member

Em xin cảm ơn!

Cái box đẹp quá, bác Dũng bán 7tr thì đắt quá :(, có bác nào biết ở đâu bán rẻ hơn không giúp e tí nào

justbenice

Moderator

Cám ơn bác nhen...
Mà cái box của bác, em đọc mấy bài trước thấy bác nói mua có tầm 6tr. Mà cái của Dũng Audio bác mắc hơn nhiều quá trong khi lại nhỏ hơn. Em tính nhờ mua bên Taobao cho tiết kiệm $ đi quấn BA.. Dù gì đằng nào cũng chờ từng ấy thời gian cho việc quấn BA. Có BA thì box cũng về luôn để ráp :)

Taobao kô có loại như bác muốn. Chỉ có loại giống mình. Tuy nhiên loại giống mình bác có thể gỡ 2 cái tay cầm ra. Kiếm mấy miếng logo gì đó dán vào 4 cái lỗ cũng được :D

vkc

Well-Known Member

Bác JBN xem giúp kích thước cái box này nhét vừa cục BA 4-5 KVA không nhé

Kích thước: 432 x 150 x 370mm

justbenice

Moderator

Kô thấy hình bác vkc ơi. Nhưng chắc vừa. Làm cục xuyến cao 12cm ngang 30cm là đc. Kiếm cái lõi dẹt.

vkc

Well-Known Member

Em sẽ chọn 1 trong 2 kiểu sau

Cái 1: 148$
kích thước: chiều rộng chiều sâu chiều cao 150 311 430
kích thước nội bộ: chiều rộng 330 chiều cao 142 sâu 300

Cái 2: 167$
Kích thước bên ngoài: width=430 mm height= 150mm chiều sâu = 373 mm
Kích thước nội bộ: width=330 mm height= 142 mm chiều sâu =360 mm

Có ai mua chung hem, giá trên đã về tới VN, không biết có thuế má gì ko nữa

justbenice

Moderator

Cái 2 được bác ạ. Nhưng bác nên đặt quấn biến áp trước cho chắc. Mua hộp về mà quấn kô được thì bó tay.

winterfell101

Well-Known Member

Em sẽ chọn 1 trong 2 kiểu sau

Cái 1: 148$
kích thước: chiều rộng chiều sâu chiều cao 150 311 430
kích thước nội bộ: chiều rộng 330 chiều cao 142 sâu 300

Cái 2: 167$
Kích thước bên ngoài: width=430 mm height= 150mm chiều sâu = 373 mm
Kích thước nội bộ: width=330 mm height= 142 mm chiều sâu =360 mm

Có ai mua chung hem, giá trên đã về tới VN, không biết có thuế má gì ko nữa

Bác inbox giúp e sđt của bác nhé, thanks bác

vinagoh

Well-Known Member

Bộ dàn của bác vkc đặt quấn dây 2.2 - 2.5mm là vừa rồi.
Kích thước của BA tùy thuộc vào kích thước lõi thép nữa nên cứ từ từ mua vỏ. Hoặc ra chổ bác quấn BACL hỏi kích thước sau khi hoàn thành rồi đặt vỏ thùng cũng chưa muộn.

vkc

Well-Known Member

Bộ dàn của bác vkc đặt quấn dây 2.2 - 2.5mm là vừa rồi.
Kích thước của BA tùy thuộc vào kích thước lõi thép nữa nên cứ từ từ mua vỏ. Hoặc ra chổ bác quấn BACL hỏi kích thước sau khi hoàn thành rồi đặt vỏ thùng cũng chưa muộn.

Em cám ơn bác :)
Nếu dùng dây 2.5mm để quấn cục 4KVA, trong trường hợp kiếm được cái lõi dẹp thì em hy vọng nó bỏ vừa mấy cái chassis trên.

Bên trên