Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

Cái box có các tấm tản nhiệt trông pro quá, em đoán ko phải box cho bacl vì ko có các lỗ gắn ổ cắm, đồng hồ vol. Em nghĩ bác vkc nên kiếm box dùng cho bacl là tiện nhất, cũng nên xem chiều 150cm có vẻ ko được thoải mái.

vkc

Well-Known Member

Cái box có các tấm tản nhiệt trông pro quá, em đoán ko phải box cho bacl vì ko có các lỗ gắn ổ cắm, đồng hồ vol. Em nghĩ bác vkc nên kiếm box dùng cho bacl là tiện nhất, cũng nên xem chiều 150cm có vẻ ko được thoải mái.

Dạ đúng rồi bác, mấy cái box em đang xem là mấy cái tụi tàu nó làm cho dân DIY làm amp, cd...
Do em dự làm cục BACL 4KVA theo như tư vấn của bác JBN. Nên cũng chỉ cần cục BA có D300x120mm thôi. Như mấy cái em đưa hình cũng có kích thước phù hợp.

Còn lổ để gắn đồng hồ, công tắc thì sẽ nhờ bên thi công lắp đặt. Họ sẽ cắt và lắp cho mình (phụ kiện đó em sẽ mua của họ)

justbenice

Moderator

Ngoài ra mấy cái box này dành cho amply DiY nên bác phải kiểm tra mặt dưới nó dày bao nhiêu. Đủ chịu nổi cục BACL cỡ 25-27kg kô nhé. Nói chung chơi cái này về còn phải đem đi cnc mặt đít nó để gắn ổ cắm nữa. Nhìn vậy chứ kô đơn giản. Trước mình cũng từng định mua mấy cái hộp này cho rẻ nhưng tính đi tính lại cuối cùng mua hộp cow king dành riêng cho biến áp cách ly cho lành

vkc

Well-Known Member

Ngoài ra mấy cái box này dành cho amply DiY nên bác phải kiểm tra mặt dưới nó dày bao nhiêu. Đủ chịu nổi cục BACL cỡ 25-27kg kô nhé. Nói chung chơi cái này về còn phải đem đi cnc mặt đít nó để gắn ổ cắm nữa. Nhìn vậy chứ kô đơn giản. Trước mình cũng từng định mua mấy cái hộp này cho rẻ nhưng tính đi tính lại cuối cùng mua hộp cow king dành riêng cho biến áp cách ly cho lành

Phức tạp thế hả bác, em không ngại đắt quá... Em thích cái kiểu dáng của nó.
Đơn cử như chú này, tiếc là nó ko ship về VN

Bác cho em xin cái link mua cái box của bác nhé, em cám ơn ạ :)

vinagoh

Well-Known Member

Cái box trên là box cho Pow Cụ ạ! Kg tiện cho BACL đâu.
Em thấy box này vẩn đẹp, để đứng hay nằm vẩn được. :)

justbenice

Moderator

Box bác vinagoh đưa ra ngoài nó bé tí tẹo thôi. Đặt đc cục 1.5kva là hết cỡ.

vkc

Well-Known Member

Cái box trên là box cho Pow Cụ ạ! Kg tiện cho BACL đâu.
Em thấy box này vẩn đẹp, để đứng hay nằm vẩn được. :)

Do cái chổ em dự định đặt cái BA là nằm trong hộc. Mà chiều cao của em chỉ tầm 270mm.
Em cũng thấy cái box này bên bác Dũng Audio (xem web) nhưng em thắc mắc là nếu đặt nằm thì sẽ khoét lổ lắp cái đồng hồ theo kiểu nằm (lổ này ko khoét trước?). Em nói thế vì em chỉ có thể đặt nằm thôi, em cám ơn bác nhen.

justbenice

Moderator

Lỗ nó khoét sẵn rồi bác ạ. Vỏ đấy của cow king.

vinagoh

Well-Known Member

Box bác vinagoh đưa ra ngoài nó bé tí tẹo thôi. Đặt đc cục 1.5kva là hết cỡ.

Box này bên bác Dung audio là cục 3kva đó Bác.
***Cao 275mm - ngang 140mm - sâu 330mm *** Cân nặng 27 kg

Do cái chổ em dự định đặt cái BA là nằm trong hộc. Mà chiều cao của em chỉ tầm 270mm.
Em cũng thấy cái box này bên bác Dũng Audio (xem web) nhưng em thắc mắc là nếu đặt nằm thì sẽ khoét lổ lắp cái đồng hồ theo kiểu nằm (lổ này ko khoét trước?). Em nói thế vì em chỉ có thể đặt nằm thôi, em cám ơn bác nhen.

Cái 3kva bên Dung audio cao 275mm, Bác xem thử ok không, được thì múc luôn khỏi ship mất công. :D

Hôm qua xem còn hàng, hôm nay xem lại hết mịa rồi. :)

vkc

Well-Known Member

Box này bên bác Dung audio là cục 3kva đó Bác.
***Cao 275mm - ngang 140mm - sâu 330mm *** Cân nặng 27 kg

Cái 3kva bên Dung audio cao 275mm, Bác xem thử ok không, được thì múc luôn khỏi ship mất công. :D

Hôm qua xem còn hàng, hôm nay xem lại hết mịa rồi. :)

Dạ, em chuyển hướng qua mấy cái box nhỏ của bác Dũng. Cái bác đưa em thấy cũng ok đó :)
Nhưng em muốn làm cục 3 KVA, em đang năn nỉ làm cục BA 3KV bằng lõi dẹp để ép vào cái box bên bác Dũng với kích thước sau:

Kích thước lòng trong : Cao 200mm - ngang 180mm - dài ( sâu ) 290mm

Do cái hộc đựng của em nó chỉ có thể chứa được như thế thôi (sau tối đa 300mm). Mà xung quanh không có chổ khác để đặt BA nên em đang bó tay nè :(

justbenice

Moderator

Bác vkc thật cân nhắc nhé. Vì còn chừa chỗ cho ổ cắm, công tắc.

vkc

Well-Known Member

Bác vkc thật cân nhắc nhé. Vì còn chừa chỗ cho ổ cắm, công tắc.

Dạ em đọc thớt này kỹ lắm nên cũng đã trừ hao rồi.
Do cái kệ máy, TV của em là đóng theo bộ... Nó nối liền, nằm giữa 2 cái tủ quần áo. Trên vách em treo TV, mặt trên em để dàn máy như hình em đã gửi.
Phía dưới là cái hộc để thiết bị, nó có chiều sâu 400mm nhưng do có cái cửa lùa qua lại nên em trừ 3cm nữa. Như vậy là nó chỉ còn 370mm, bởi thế nên em nói là em chỉ có thể dùng cái box sâu tối đa là 300mm vì đã trừ hao dây nguồn, ổ cắm phía sau.

Em thích kiểu nằm ngang vì nó phù hợp với em về thẩm mỹ. Nhưng sau khi tính toán thì em chỉ có thể dùng được cái box như hình em úp phía trên....

Em cũng tính luôn phương án làm CNC nhôm cho BA nếu nó không vừa loại đóng sẵn. Nhưng thấy bác JBN đã làm và từ bỏ đường này nên em quên nó luôn cho nhẹ :)

ASAP

Well-Known Member

Hi,

Nếu BACL nằm ở vị trí "show hàng" thì nên mua mấy cái box thật pro như trên; trường hợp BACL nằm ở chỗ "không show hàng" thì mấy huynh có thể tính toán kích thước box rồi đến tiệm nhôm làm 1 cái, nhôm dày 3mm là OK, nhờ gia công CNC mấy lỗ ổ cắm, đồng hồ,... Tổng chi phí không quá 1 triệu đồng.

Có 2 ông anh bên nhà đã làm vậy rồi, còn em do làm trước còn "ngu ngơ" nên làm hộp gỗ, sau phải mua mấy tấm nhôm lót vào trong cho "giảm bớt nhiễu...gì đó"...hiii...

ngdhieu

Well-Known Member

Hi,

Nếu BACL nằm ở vị trí "show hàng" thì nên mua mấy cái box thật pro như trên; trường hợp BACL nằm ở chỗ "không show hàng" thì mấy huynh có thể tính toán kích thước box rồi đến tiệm nhôm làm 1 cái, nhôm dày 3mm là OK, nhờ gia công CNC mấy lỗ ổ cắm, đồng hồ,... Tổng chi phí không quá 1 triệu đồng.

Có 2 ông anh bên nhà đã làm vậy rồi, còn em do làm trước còn "ngu ngơ" nên làm hộp gỗ, sau phải mua mấy tấm nhôm lót vào trong cho "giảm bớt nhiễu...gì đó"...hiii...

Hình như cách tốt nhất để khử nhiễu từ do lõi sắt biết thê tạo ra là dùng vỏ sắt chứ không phải vỏ nhôm?

winterfell101

Well-Known Member

Hình như cách tốt nhất để khử nhiễu từ do lõi sắt biết thê tạo ra là dùng vỏ sắt chứ không phải vỏ nhôm?

Nói như bác thì hộp sắt chắc chắn sẽ đắt hơn hộp nhôm rồi, trên thực tế thì ko phải như vậy :D

justbenice

Moderator

Thực ra BACL xuyến thì từ trường chạy vòng tròn nên cũng chả có từ gì thoát ra ngoài để mà nhiễu được. Đó là lý do tại sao các thiết bị cao cấp dùng BACL xuyến bên trong mà kô cần che chắn gì, còn những thiết bị điện tử dùng biến áp thường thì hay có 1 ô bằng sắt chắn xung quanh cục biến áp để chống từ xuyên ra ngoài.
Vỏ nhôm hơn vỏ sắt ở chỗ nó kô bị ảnh hưởng bởi từ nên sẽ tránh được trường hợp cái vỏ nó cảm ứng với từ do biến áp phát ra mà rung, kêu, thậm chí có điện cảm ứng.

vinagoh

Well-Known Member

Chính thức hôm qua mình mới sử dụng cục BACL.
Cảm nhận ban đầu là tiếng bass gọn hơn, kg bị kéo đuôi, nền âm tỉnh hơn. :D

Ps: Hôm qua mình mới cắt tóc và lấy rái tai! :)
Vì vậy hứa đợt sau cắt tóc sẻ kg lấy rái tai nữa ạ! :))

chetaomay

Well-Known Member

Không chỉ có Bass đâu, Cen, Sur ...đều ngon hơn, trong hơn...:D

ASAP

Well-Known Member

Chính thức hôm qua mình mới sử dụng cục BACL.
Cảm nhận ban đầu là tiếng bass gọn hơn, kg bị kéo đuôi, nền âm tỉnh hơn. :D

Hi,

Thấy anh nâng cấp mấy món cho phần nguồn...nghe thấy khác hơn (không biết có hay hơn...hiiii) cũng một phần là nhờ mấy món này đó anh.

Bên trên