Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

justbenice

Moderator
Ðề: Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

Chính thức hôm qua mình mới sử dụng cục BACL.
Cảm nhận ban đầu là tiếng bass gọn hơn, kg bị kéo đuôi, nền âm tỉnh hơn. :D

Ps: Hôm qua mình mới cắt tóc và lấy rái tai! :)
Vì vậy hứa đợt sau cắt tóc sẻ kg lấy rái tai nữa ạ! :))

Vâng. Còn em thì đang phải dùng cục biến áp Không cách ly này :

Do cái ông quấn BACL quấn chậm nên đành phải lôi cục biến áp kô cách ly 200W từ dàn nội địa Onkyo xuống :))

chetaomay

Well-Known Member

Nhà bác JBN cũng nhiều bụi ghê...:D

Thực ra BACL xuyến thì từ trường chạy vòng tròn nên cũng chả có từ gì thoát ra ngoài để mà nhiễu được. Đó là lý do tại sao các thiết bị cao cấp dùng BACL xuyến bên trong mà kô cần che chắn gì, còn những thiết bị điện tử dùng biến áp thường thì hay có 1 ô bằng sắt chắn xung quanh cục biến áp để chống từ xuyên ra ngoài.
Vỏ nhôm hơn vỏ sắt ở chỗ nó kô bị ảnh hưởng bởi từ nên sẽ tránh được trường hợp cái vỏ nó cảm ứng với từ do biến áp phát ra mà rung, kêu, thậm chí có điện cảm ứng.

Ây zà chém phát xong té sang bên soft start
Cũng tuỳ trường hợp thôi ah, từ thì ít bị ảnh hưởng hơn thôi chứ nó vẫn phọt ra ah, không tin bác lấy cọng RCA đểu cắm vô dàn rồi để xa, để gần BACL mà xem vưỡn nhiễu đó, giải pháp chuẩn nhất là dùng vật liệu chắn từ, sắt đó bác chứ nhôm không chắn được đâu nha.
Sờ vỏ máy hơi tê hay sờ 1 dây thứ cấp mà tê hoặc đỏ bút thử thì cái đó mới đáng ngại, cách ly đó chưa được nối mass hoặc hem có màng chắn tĩnh, mà đã có màng chắn tĩnh cho BACL rồi và nối mass rồi lại đi nối mass thiết bị sau BACL thì ù đó nha, bác Lan08 bị rồi lạ quá la em túm lại là loop mass hay mass vòng tròn.
Chơi BACL cũng phải hiểu thì mới sành đc.

justbenice

Moderator

Cám ơn bác 0975636994. Tại em thấy lâu nay BACL xuyến đặt trong thiết bị điện tử highend họ ít che chắn :

Bác đã nói thế em kiếm đồng lá em làm 1 vòng quanh cục BACL cho chắc quá . haha. Tuy nhiên cục BACL 50kg nhà em đặt ngay trong dàn máy, dây tín hiệu dây loa đi ngang qua nó nhiều nbưng em chưa từng thấy hiện tượng gì.

Vụ bị ù do BACL em cũng từng đọc qua nhưng bản thân em tới giờ đặt vấn tầm hơn chục cục cho anh em bạn bè thân nhưng chưa từng thấy. Riêng em dùng qua 4 cục rồi, chả nối mass gì vì nhà em kô đi dây mass và em cũng lười đi lại mass nhưng cắm BACL vào chỉ thấy trong vắt thôi. Bác lan806 dính có khi nào do chính cái vỏ..sắt kô nhỉ? Hihi.
Bác nói làm em thấy cái bác quấn BACL chỗ em đặt quấn có vẻ quá chuẩn. Lâu nay em kô để ý cứ nghĩ quấn nó đơn giản và mặc nhiên nó phải thế. Hóa ra phức tạp phết.

lan806

Well-Known Member

Hôm nay ăn sáng ngon, cafe xong rồi đang ngồi nghe nhạc nên rãnh rỗi, em trình bày cụ thể nhé:
Em ngay từ lúc khởi động dự án BACL đã tính phải lựa chọn phương án vỏ sắt vì em vẫn còn nhớ chút chút về vật lý nên em quyết định lựa chọn vỏ sắt ngay từ đầu; tiếp đó lúc đặt quấn BA em cũng yêu cầu màn chắn tĩnh điện bác H câu mass ra ngoài cho em. Xử lý nguồn đầu vào trước BACL em cũng tính đến đặt lọc nguồn (hiện nay cục lọc nguồn em cũng đặt sẵn trong hộp BACL nhưng chưa đấu vì thấy khá tốt rồi).
Khi thiết bị về nhà em đấu dây màn chẵn tính điện, dây mass của ổ cắm thiết bị vô cọc mass chung của BACL rồi sau đó ... xuống đất (hệ thống cọc đất nhà em rất tốt, khi xây nhà em thiết kế khoang chứa thang máy nên sợ ông giời cho 1 phát sét nên phải thiết kế cọc thu lôi từ tầng 7 dẫn xuống; sau này mấy căn nhà xung quanh gần đó có cột phát sóng điện thoại nên em không sợ sét nữa, .... em đấu mass vào cọc này).
Lúc đầu nghe thường thường các bác sẽ không phát hiện ra việc này cho tới khi đấu từ Receiver vào pre để chơi power ngoài mới phát hiện ra ù, đấu linh tinh các kiểu vẫn thấy ù, em bắt đầu nghi nghi và dùng phương án loại trừ dần, tới lúc phát hiện ra nếu một trong tất cả các thiết bị cắm vào BACL mà có cọc mass thì lập tức gây ù khi làm 1 việc gì đó (nếu nghe nhạc thì không ù, xem phim thì không ù, nhưng liên kết chúng với nhau thì mới ù cho dù chỉ bằng 1 sợi RCA ????). Tháo BACL ra việc đầu tiên em nhấc thử cọc mass ra khỏi ổ cấp nguồn cho thiết bị (out) lập tức hết, trong veo luôn; nối mass vào lại ù; tháo dây màn chắn tĩnh điện ra ... hết ù luôn (đây rồi)
Em hiện nay lựa chọn phương án bỏ cọc mass thiết bị, nối mass cho màn chẵn tĩnh điện vì em nghĩ phần màn chắn tính điện và BACL đã xử lý xong toàn bộ phần điện bẩn rồi, lấy đồng hồ đo từ cọc mass của pre, AVR, pow với cọc đất, điện áp = 0; nếu không nối mass dùng đồng hồ đo cọc mass của BACL lúc có nối màn chẵn tính điện với cọc đất, điện áp khoảng 80v (đo bút điện không đỏ, sờ không giật nhé); nối đất xong không còn gì nữa luôn nhé.
Tóm lại nếu có điều kiện em nhờ bác H giúp vụ xử lý món loop, còn không thì như hiện nay điện sau BACL của em cũng đã rất tốt rồi; các bác không đấu mass cho màn chắn tĩnh điện thì sẽ không ù đâu, tuy nhiên em thấy việc này sẽ không triệt để vì đến cái máy lọc nước RO nó lọc nước uống thì nó cũng phải có đường để đổ nước bẩn đi mà :).
Em viết dài, nhiều dấu phẩy, chấm phẩy không phải vô nghĩa đâu các bác nhé :))

justbenice

Moderator

Bác lan806 trải nghiệm kĩ và cẩn thận quá. Vụ màn chắn tĩnh điện làm bị ù thì em giải thích theo kiểu "đoán" xem đúng kô nhé :
Màn chắn tĩnh điện ngoài trừ nó hút điện rò như bác nói thì nó cũng cảm ứng với từ vì nó nằm trong biến áp. Khi bác nối mass nó thì phần điện này nó vẫn lan truyền sang các linh kiện điện tử khác trước khi bị truyền xuống đất và triệt tiêu.
Nói chung cũng khó hiểu. Em có làm vài cục cho mấy cậu em, dây mass vẫn đấu vào vỏ và nối mass đất nhưng kô thấy ù rền gì.

DanielTran

Well-Known Member

Đúng như bác H viết, và em cũng từng có viết giống vậy, nghĩa là muốn chắn từ thì phải dùng vỏ mà trong thành phần vật liệu có sắt trong đó, chứ vỏ nhôm thì đẹp thôi, không có tác dụng chắn nhiễu từ ra ngoài.

Thêm nữa, biến áp xuyến thì từ trường cũng không khép kín, bởi vì đường kính của cuộn sơ cấp và thứ cấp khác nhau. Theo em biết chỉ có lõi R là có 2 cuộn dây song song nhau và có kích thước giống nhau hoàn toàn, lại có lõi từ khép kín, thì mới không phát nhiễu ra ngoài.

Như vậy dùng biến áp xuyến phải đi với vỏ tôn; muốn dùng vỏ nhôm thì phải dùng biến áp R core.

Còn chuyện nối mass, thì theo thiết kế mạch của BACL, muốn có tác dụng về điện (về âm thanh em không dám bàn) thì phải có màn chắn tĩnh điện nối mass xuống đất. Từ đây tất cả các thiết bị khác nếu không muốn bị ù, hay ground loop, thì phải nối mass về cùng một điểm với BACL. Cái này các bác làm amp DIY thì em đọc thấy có lời khuyên cũng tương tự, nối mass ngay cả trong máy cũng phải đưa về cùng một điểm rồi mới đưa ra ngoài.

Em cũng mạnh dạn viết ra những gì em hiểu, nếu có gì sai nhờ các bác hiệu đính cho.

justbenice

Moderator

Đóng góp với bác DanielTran :
Rcore chỉ được đánh giá "gần bằng" Xuyến Core về mặt hiệu năng thôi. Rcore dùng trong các thiết bị mid to highend. Xuyến core thì highend. Rcore đc dùng nhiều bên Nhật chứ Mỹ và Châu Âu vẫn kô dùng. Điểm mạnh của Rcore là nó đạt hiệu suất gần bằng nhưng lại rẻ hơn Xuyến core nhiều.
Gửi bác cái hình thể hiện sự ảnh hưởng của điện trường trong BACl xuyến đến các thiết bị xung quanh để bác an tâm dùng vỏ nhôm nè :

Theo tính toán của cái hình này thì ngoại trừ cố ý luồn dây loa - dây tín hiệu vào luôn bên trong vỏ cục biến áp thì mới bị ảnh hưởng. Vì theo trong hình thì với cục biến áp lõi ngang 12cm thì sự ảnh hưởng của điện trường chỉ trong khoảng 3cm và bằng 0 ở ngoài khoảng cách đó.

Điểm yếu của biến áp xuyến chỉ có duy nhất đó là không thể làm được những cục có công suất khủng (trạm điện chẳng hạn) vì nếu làm công suất cỡ đó thì giá thành nó gấp 10 lần cục biến áp lõi EI.

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

..... Từ đây tất cả các thiết bị khác nếu không muốn bị ù, hay ground loop, thì phải nối mass về cùng một điểm với BACL. Cái này các bác làm amp DIY thì em đọc thấy có lời khuyên cũng tương tự, nối mass ngay cả trong máy cũng phải đưa về cùng một điểm rồi mới đưa ra ngoài....
Em cũng gom chung chúng về cùng một điểm bác ạ; cái em nghi gây ù chính là dòng đi ngược từ màn chắn tĩnh điện lên thiết bị gây ù trước khi được triệt tiêu xuống đất. Hiện nay em bỏ phần nối đất cho thiết bị, vì em hiểu là điện đã được lọc sạch.

Em cũng gom chung chúng về cùng một điểm bác ạ; cái em nghi gây ù chính là dòng đi ngược từ màn chắn tĩnh điện lên thiết bị gây ù trước khi được triệt tiêu xuống đất. Hiện nay em bỏ phần nối đất cho thiết bị, vì em hiểu là điện đã được lọc sạch.

Thường thì thiết bị tách mass tín hiệu với mass nguồn, mass đất kí hiệu là E hay DGND, GND hay AGND, SGND.
Các tầng này thường nối với nhau bằng filter bao gồm tụ, trở, diode, inductor.
Nếu máy không tách mass với vỏ, khi bác cắm RCA và nối mass chassis thì sẽ thành 1 cái vòng tròn, ù sinh ra từ đó.
@ BACL là cách ly với điện lưới hoàn toàn, và nó tự bảo vệ lọc sạch những tần số hay sóng không mong muốn trước khi đi vào hệ thống, người chơi audio ngày càng đạt đỉnh thì càng muốn hệ thống sạch hơn. Muốn sạch thì phải lọc mà đất là nơi triệt tiêu, tại vì sao vỏ máy hay có chấu vít kí hiệu nối đất cho thiết bị để mục đích bảo vệ hệ thống khuếch đại thôi. Biến áp cách ly cũng vậy cái màng chắn tĩnh chính là cái vỏ lần 1 của nó để tự bảo vệ và triệt tiêu nhiễu nếu không nối mass hoặc không có màng đó thì nó cũng chỉ được 50% công dụng hay nói cách khác mua một cục sắt và cảm nhận chưa tới.
Thử biến áp cách ly rất dễ, khi nó đã có màng chắn tĩnh hay không có thì cắm điện vô biến áp nhưng chưa nối mass, chân trần ngồi xuống nền cầm nhẹ vào 1 cực của thứ cấp sẽ hơi tê tê hoặc lấy bút thử điện chọt vô sẽ đỏ. Nối mass vào cắm điện lấy bút thử điện chọc thoải mái không đỏ ok, chọn điểm da mềm nhất quẹt vô 1 cực cũng như gãi ngứa thôi.
Còn 1 vấn đề nữa cần lưu ý đó là biến áp các loại và cách ly luôn có dòng tĩnh đúng tiêu chuẩn, không phải cứ quấn bừa đâu, nếu quấn đủ thì chuẩn, quấn dư thì có tải sẽ nhảy múa áp ghê luôn => đóng học phí, quấn đói biến áp hoạt động sai lệch sẽ dễ quá tải hay bão hoà từ.

DanielTran

Well-Known Member

Đóng góp với bác DanielTran :
Rcore chỉ được đánh giá "gần bằng" Xuyến Core về mặt hiệu năng thôi. Rcore dùng trong các thiết bị mid to highend. Xuyến core thì highend. Rcore đc dùng nhiều bên Nhật chứ Mỹ và Châu Âu vẫn kô dùng. Điểm mạnh của Rcore là nó đạt hiệu suất gần bằng nhưng lại rẻ hơn Xuyến core nhiều.

Điểm yếu của biến áp xuyến chỉ có duy nhất đó là không thể làm được những cục có công suất khủng (trạm điện chẳng hạn) vì nếu làm công suất cỡ đó thì giá thành nó gấp 10 lần cục biến áp lõi EI.

Đúng như bác viết là xuyến có hiệu suất cao hơn so với R-core. Tuy nhiên ở đây chúng ta đang bàn đến việc chống nhiễu từ, thì R-core mới là ít nhiễu hơn so với xuyến. Đánh giá về noise do biến áp gây ra đến thưởng thức audio thì do xuyến nhiễu nhiều hơn, nên noise cũng nhiều hơn. Tất nhiên là trên nguyên tắc vậy thôi chứ cái nhiễu đó bao nhiêu người nghe ra được thì chắc cũng ít.

Còn việc Âu Mỹ không dùng R-core mà vẫn dùng xuyến thì có thể có nhiều lý do, ví dụ họ bọc chống nhiễu tốt rồi, lại muốn khai thác hiệu suất cao của xuyến, thì vẫn dùng xuyến bình thường thôi chứ đâu có sao.

Tiếp theo là em thấy R-core đắt hơn xuyến chứ nhỉ? Chúng ta có những xuyến 5-10-12 KVA chứ R-core em thấy trong nước không có ai quấn cả, xem trên taobao em thấy lõi R-core cũng chỉ có công suất rất nhỏ thôi, thường là dùng cho dac hay pre.

Chỉnh sửa lần cuối:

Những loa có chụp vd loa ti vi CRT loại không từ tính đặt ngay hông màn hình nó chụp bằng nhôm ah bác ơi. Thế thì mẹt người sẽ méo sẹo trên hình thôi ^#(^
Vậy vật liệu chống từ ở đây là gì chắc là ai cũng biết sắt thôi.
Bàn nhiễu dây làm gì vì đặt sát nó mới nhiễu cơ.
R core mà quấn sơ 1bên thì toi cơm. Nó rung bần bật.
Sơ cấp được chia hai bobine và đấu nối tiếp lại. Thứ cấp cũng vậy.
R core là loại biến áp tốt nhất về hiệu suất cũng như khả năng chống nhiễu. Thường được ứng dụng cho audio trong thiết bị nguồn phát vì có cấu trúc khá nhỏ gọn. Tuy nhiên không hoàn hảo vì giá thành gia công là loại đắt nhất. Nhưng quấn nhanh nhất.
@ Bác Lan08 soft start xong phần code ngon rồi hehehe.

justbenice

Moderator

Theo em thấy thì :
R-Core đúng là ít nhiễu hơn Xuyến Core. Nhưng độ khác biệt đấy hầu không thể cảm nhận được trong đại đa số trường hợp, vì thực tế biến áp là để biến đổi điện áp, sau đó nó còn qua mạch nắn và lọc điện thành điện 1 chiều phục vụ cho thiết bị điện tử. May ra cảm nhận được độ khác khi dùng biến áp R-Core làm biến áp xuất âm cho amply đèn.

R-core theo cái link này của hãng Bryston http://bryston.com/PDF/newsletters/Bryston_Newsletter_V8_4.pdf thì hiệu suất không bằng Xuyến core.
Về giá cả thì em thấy cùng 1 người bán hàng trên ebay, cùng 1 công suất thì cục Xuyến core có giá cao hơn cục R-core.

Về vụ vỏ nhôm vỏ sắt thì nếu dùng biến áp EI, vỏ sắt có khả năng ngăn từ trường cao hơn vỏ nhôm thật. Nhưng cũng có hại hơn vỏ nhôm vì không ít thì nhiều chính cái vỏ cũng tương tác với từ trường. Quay lại vỏ biến áp cách ly xuyến thì vốn dĩ nguyên lý hoạt động của nó là từ trường thoát ra ngoài không nhiều và nếu có thì chỉ ở trong phạm vi vài cm. Vậy việc chặn từ trường là vô nghĩa. Nhưng vỏ sắt thì vẫn luôn nguy hiểm hơn vỏ nhôm vì nó vẫn tương tác với từ trường của cục biến áp không ít thì nhiều tạo thành vòng luẩn quẩn và chính cái vỏ đó cũng thành 1 cái nam châm điện nho nhỏ. Google vài chữ "Hum , Magnetic shielding " thì sẽ thấy nhiều trường hợp ù rền đều dính líu tới vỏ sắt và cách trị nó là chặn 1 miếng nhôm hoặc đồng ngay chỗ cục biến áp của amply.
Em tính đi tính lại thấy vỏ nhôm chỉ trăm lợi mà không có hại nào :D

lan806

Well-Known Member

Đây là Rcore đúng không các bác.

chetaomay

Well-Known Member

he he, đọc mãi cũng vỡ ra được nhiều điều, nhưng lý thuyết và thực tế e nghĩ cũng khác nhau nhiều lắm ạ. :D.( nhất là gia công, các bác nào có thực tế làm rồi, giám sát làm, may ra...)
Nhưng chuẩn để chống nhiễu thì nhôm là tốt nhât các bác ạ. Em làm ở công ty chuyển sản xuất điện thoại, bộ đàm : dùng nhôm chắn tạo hộp shield room cho các bài test sản phẩm. :)

justbenice

Moderator

he he, đọc mãi cũng vỡ ra được nhiều điều, nhưng lý thuyết và thực tế e nghĩ cũng khác nhau nhiều lắm ạ. :D.( nhất là gia công, các bác nào có thực tế làm rồi, giám sát làm, may ra...)
Nhưng chuẩn để chống nhiễu thì nhôm là tốt nhât các bác ạ. Em làm ở công ty chuyển sản xuất điện thoại, bộ đàm : dùng nhôm chắn tạo hộp shield room cho các bài test sản phẩm. :)

Nhôm chống nhiễu cao tần tốt hơn sắt ( trong trường hợp của bác là đúng ) , nhưng chống nhiễu tần số 50/60hz của biến áp thì kô bằng sắt. Nhưng BACL xuyến thì việc chống nhiễu cho nó là vô nghĩa vì nó được thiết kế với mục đích chống nhiễu rồi.
Thực ra nhôm vẫn chống nhiễu tốt khi làm vỏ biến áp cho dù là biến áp lõi EI vì hiệu ứng lồng Faraday nữa. Nên nếu có điều kiện mình vẫn khuyên các bác ấy nên dùng vỏ nhôm. Chỉ luôn có lợi chứ kô có hại như vỏ sắt.

nguyennam76

Banned

Nhôm chống nhiễu cao tần tốt hơn sắt ( trong trường hợp của bác là đúng ) , nhưng chống nhiễu tần số 50/60hz của biến áp thì kô bằng sắt. Nhưng BACL xuyến thì việc chống nhiễu cho nó là vô nghĩa vì nó được thiết kế với mục đích chống nhiễu rồi.
Thực ra nhôm vẫn chống nhiễu tốt khi làm vỏ biến áp cho dù là biến áp lõi EI vì hiệu ứng lồng Faraday nữa. Nên nếu có điều kiện mình vẫn khuyên các bác ấy nên dùng vỏ nhôm. Chỉ luôn có lợi chứ kô có hại như vỏ sắt.

e thì không biết sắt hay nhôm chống nhiễu tốt . chỉ biết rằng xuyến chống nhiễu rất tốt ,ngày trước e dùng con bacl IE khi mở bacl lên máy lọc nước của bể cá ,nó ù khủng khiếp không nghe nổi nhạc . giờ dùng xuyến máy lọc nước nó êm ro

vinagoh

Well-Known Member

Mấy cái box nhôm ntn hình như bác Dung audio nhập từ china về!? Mình nhìn cũng đơn giản mà. Tại sao mình kg làm luôn ta..... :)
Có thằng bạn xưởng nó có máy phay CNC, để kêu nó gia công xem ntn.

Bên trên