bộ home theater Martin Logan, Onkyo Nr709

hoangwut

Member
Chào các bác các cụ,

Có bộ giàn home theater mới sắm khoe cùng các anh em trên diễn đàn. Tính mình cứ thích khác lạ nên chọn một bộ 'không giống ai' - cũng hy vọng sẽ làm diễn đàn thêm phong phú (chứ cứ B&W, AE, Tannoy... thì nhàm quá). Chi tiết như sau:

- AV Receiver: Onkyo NR 709
- Front: Martin Logan ElectroMotion ESL
- Center: Motion C
- Surround: Motion 4
- Sub: Dynamo 700w

Các thiết bị còn lại mình cũng mua từ lâu rồi nên không nhớ chi tiết túm lại là: Samsung Plasma 50', California và Sony dành cho KOK, HD Player Eaget.

Cài làm mình hài lòng là bộ loa trông rất đẹp và không bị đụng hàng :). còn nhược điểm thì cũng còn nhiều:
- phần âm thanh chưa thực sự hài lòng, đặc biệt là khi nghe nhạc 2 kênh. Âm thanh còn thiếu uy lực, nhất là tiếng bass.
- ít anh em chơi dòng loa mành nên ít chia sẻ kinh nghiệm phối ghép -> mình đang cần tìm con power amp để đánh thêm cho nó khoẻ nhờ rất nhiều người tư vấn nhưng vẫn đang bế tắc. Anh em toàn khuyên Krell với cả Classe thì mình méo hết cả mặt :-"

Toàn cảnh:
hoangwut

Loa Front:
hoangwut

Loa surround:
hoangwut

vanmanh41

Member
Ðề: bộ home theater Martin Logan, Onkyo Nr709

NHÌN CÁI LOA LẠ NHỈ, MÀ CÁI LOA SAU CÓ GẦN TAI QUÁ KO, ĐẸP VÀ TINH TẾ

Rbanta

Đẹp quá. Em cũng thích LM lắm nhưng giá ở VN hơi chát.

fostina

Well-Known Member

Dàn của bác đúng là lạ lắm, bác review cho anh em thêm hiểu biết đi bác. Tks

Đẹp quá bác.Bác chuyển qua cái rec RX-A2010 hoặc 3010 xem sao nhạc phim đều hay công suất cũng cao lắm bác

hoangwut

Member

cám ơn các bác đã ghé thăm.

@listening2009: Mình không có ý định đầu tư A2010 hay 3010 vì mấy bác receiver khủng long này nhanh lỗi mốt lắm. Vài năm nữa lại ra 4KHD hay 4D, rồi Super True HD, Dolby Super Plus... :p thì không đổi không được mà đổi thì tiếc tiền. Mình chỉ mua con receiver rẻ nhất mà có pre-out để còn có chỗ nhét thêm con power đánh cho cặp front nghe nhạc 2 kênh.

@fostina: mình văn chương, viết lách dỏm lắm. Có khi viết review xong các bác lại mất thiện cảm với bộ loa này thì tôi nghiệp em nó. :-" Nhưng đúng là bộ này nghe vẫn chưa đã vì thiếu power. Cặp front 91dB nhưng là 6Omhs nên tương đối khó kéo. Công suất ampli theo nhà sản xuất khuyến cáo là 20-300w ~O) bởi vậy nên 'dân chơi' ở Mỹ toàn thích ghép với Krell, Classe hay là ML. Mình thì đang đau đầu với phương án ngon, bổ, rẻ nên vẫn phân vân giữa:
- second-hand brand-name class D như Bel Canto
- new-in-box made-in-china / designed in EU/USA class AB như Rotel, Emotiva...

Hy vọng sau chuyến này sẽ đúc kết đc kinh nghiệm để các bác nào thích dòng ML sau này sẽ tốn ít tiền 'ngu phí' hơn L-)

overkillx

Huyền Thoại

Xin hỏi bác chủ cái loa mành thì cái phần "mành" tác dụng của nó thế nào nhỉ? :D

duchieubui

bác chủ chơi Martin Logan ElectroMotion ESL cũng nặng đánh mà,nên nếu có dùng Krell hay Klasse,Mak,thì cũng hợp lý thôi mà,bác dùng Reiceiver đánh thì làm sao mà kéo nổi Em Martin này được. :)

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Phòng đẹp, thiết bị cũng đẹp, bác đấu bớt dây chạy lên TV thì cả dàn tuyệt đẹp.
Nếu bác chủ giữ lại em Onkyo NR-709 để chơi pre-out thì mua hàng vừa vừa túi tiền như em Emotiva XPA-2 thì thế nào cũng vừa đủ để cho hai em Fronts Martin Logan ElectroMotion ESL của bác hót líu lo rồi.

minhtuantkh

Em chưa thấy cặp loa mành này bao giờ, nếu nghe nhạc chưa được hài lòng vậy bác cho thông số và chút review khi xem phim đi ạ. Bác bỏ cái loa Sonny ra và đi gọn lại dây trông sẽ thanh thoát và sang hơn nhiều đấy. Chúc mừng bác!

KTZ

Bộ hd của bác quá đẹp và cá tính.Chúc mừng bác

hoangwut

Member

Mình mới săm sửa nên chưa có thời gian sắp xếp lại. Đúng là nhìn quen mắt ở nhà thì ko sao; up ảnh lên nhìn mới thấy lộn xộn quá. Tks các bác đã góp ý.

hoangwut

Member

Phòng đẹp, thiết bị cũng đẹp, bác đấu bớt dây chạy lên TV thì cả dàn tuyệt đẹp.
Nếu bác chủ giữ lại em Onkyo NR-709 để chơi pre-out thì mua hàng vừa vừa túi tiền như em Emotiva XPA-2 thì thế nào cũng vừa đủ để cho hai em Fronts Martin Logan ElectroMotion ESL của bác hót líu lo rồi.

Cám ơn bác. Mình cũng đang ngâm cứu em Emotiva này. Thực tình mình đinh múc em này rồi dựa trên review và specs nhưng cứ băn khoăn vì nhiều bác quăng bom rằng ẻm tàu Khựa, chất lượng ko ổn định, chỉ hợp với đa kênh... Xin hỏi bác Nghĩa, bác dùng em này đã lâu chưa, có so sánh với các em power khác thì ra sao?

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Cám ơn bác. Mình cũng đang ngâm cứu em Emotiva này. Thực tình mình đinh múc em này rồi dựa trên review và specs nhưng cứ băn khoăn vì nhiều bác quăng bom rằng ẻm tàu Khựa, chất lượng ko ổn định, chỉ hợp với đa kênh... Xin hỏi bác Nghĩa, bác dùng em này đã lâu chưa, có so sánh với các em power khác thì ra sao?

Dùng cũng gần năm rồi đó bác. Trước em dùng con XPA-2 để đánh fronts giờ thì chuyển em nó xuống phục vụ cho hai em rears.
Em XPA-2 này thì quá hay so với tầm giá. Rất hay so với những power khác có chung công suất và giá tiền gấp đôi. Nói chung là hông bao giờ ân hận.
Em XPA-2 được mấy dân chơi Mỹ đánh giá rất cao và hiện đang hiếm hàng, muốn mua phải đăng ký vô danh sách chờ đợi. Em cũng đang đợi nó gởi về thêm 1 em nữa để đánh bi-amp em center.:p

anbinhdo

Well-Known Member

Dàn của bác thật khác người đấy nhé...có nhiều đường cong tuyệt mĩ , rất hợp với dáng anh =P~
Quá Nét

hoangwut

Member

Dùng cũng gần năm rồi đó bác. Trước em dùng con XPA-2 để đánh fronts giờ thì chuyển em nó xuống phục vụ cho hai em rears.
Em XPA-2 này thì quá hay so với tầm giá. Rất hay so với những power khác có chung công suất và giá tiền gấp đôi. Nói chung là hông bao giờ ân hận.
Em XPA-2 được mấy dân chơi Mỹ đánh giá rất cao và hiện đang hiếm hàng, muốn mua phải đăng ký vô danh sách chờ đợi. Em cũng đang đợi nó gởi về thêm 1 em nữa để đánh bi-amp em center.:p

Rất phấn chấn khi nghe bác nói vậy. Mình cũng an tâm khi bác dùng Emotiva này để kéo lũ B&W khủng long của bác. =P~. Thực ra mình cũng từng pre-order em này trên website của tụi nó và thỉnh thoảng lại nhận email báo delayed shipment delivery (2 lần rồi). Xin hỏi bác mua trực tiếp online của hãng hay mua tại shop BV tại Việt Nam vậy. Giá bên US là $800 còn giá tại VN là $1,320. Kể ra cũng xót tiền vận chuyển quá. :-/

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Rất phấn chấn khi nghe bác nói vậy. Mình cũng an tâm khi bác dùng Emotiva này để kéo lũ B&W khủng long của bác. =P~. Thực ra mình cũng từng pre-order em này trên website của tụi nó và thỉnh thoảng lại nhận email báo delayed shipment delivery (2 lần rồi). Xin hỏi bác mua trực tiếp online của hãng hay mua tại shop BV tại Việt Nam vậy. Giá bên US là $800 còn giá tại VN là $1,320. Kể ra cũng xót tiền vận chuyển quá. :-/

Em này hơi bị nặng khoảng 32 kg cho nên nếu ship về VN thì hơi nặng tiền ship. Em ở Cali cho nên mua trực tiếp từ Emotiva bác ạ.
Bác yên tâm mấy em power của Emotiva được dân pro đánh giá là chất lượng cao, em cũng chưa nghe ai bị hư loa vì mấy em này. Em thì cái nào tốt, được good reviews nhiều thì em sài thử cho biết, "một đởi ta, ba đởi nó". :p
Bữa em định múc hai em MC501 nhưng thấy một dân pro có nguyên dàn power cua Mcintosh làm test giữa Emotiva và mấy em kia, thì kết luận của ổng là Emotiva được khoảng 9/10 cho nên nếu so với tẩm giá thì :-bd. Em chơi thử và cho đến bây giờ vẫn chưa hối hận. ;))

hoangwut

Member

Xin hỏi bác chủ cái loa mành thì cái phần "mành" tác dụng của nó thế nào nhỉ? :D

Đối với dòng loa electrostatic - tĩnh điện như ML hay Magnepan thì phần mành cũng chính là mành loa. Khác biệt so với driver thông thường là lớp mành này di chuyển rất ít nên cần diện tích lớn để có thể tái tạo âm thanh. Khó khăn thứ nhỉ chính là giải trầm (do phải dịch chuyển nhiều không khí). Dòng loa mình mua gọi là hybrid electro nên dải mid và cao do phần mành loa phụ trách; dải trầm thì vẫn có woofer driver như thường.

innova001

Member

nhìn bộ loa của bác chủ đứng thật lạ. Dáng đứng bến xe:p

sieulong

Well-Known Member

Đối với dòng loa electrostatic - tĩnh điện như ML hay Magnepan thì phần mành cũng chính là mành loa. Khác biệt so với driver thông thường là lớp mành này di chuyển rất ít nên cần diện tích lớn để có thể tái tạo âm thanh. Khó khăn thứ nhỉ chính là giải trầm (do phải dịch chuyển nhiều không khí). Dòng loa mình mua gọi là hybrid electro nên dải mid và cao do phần mành loa phụ trách; dải trầm thì vẫn có woofer driver như thường.

cái khổ của loa mành loại này là 5 7 năm phải đi căng lại mành một lần, mấy cái mành này dùng một thời gian sẽ bị dãn ra... Em cũng từng xém bị một cặp logan martin mê hoặc xém xuống tay, nhưng nghe chủ shop nói vậy nên suy nghĩ lại. Loại electrostatic này đã gây ấn tượng rất mạnh cho em, khi nghe được sân khấu nó thể hiện

Bên trên