bộ home theater Martin Logan, Onkyo Nr709

NghiaBienHoa

Well-Known Member
Ðề: bộ home theater Martin Logan, Onkyo Nr709

Vừa về đến nhà đã thấy thùng Emotiva XPA-2 nằm to tướng, vật vã đẩy vào phòng, unbox và phải nhờ ông hàng xóm cùng bê em nó lên kệ (chân thành khuyên các bác không tự làm một mình ^:)^)

Mình lấy tín hiệu từ pre-out của Onkyo, chuyển dây loa sang em nó, bật điện, bật nhạc và...sung sướng hưởng thụ. Dải trầm, chi tiết, nhạc tính được cải thiện rõ rệt. Quả thực trước đây khi nghe nhạc stereo, nhiều lúc mình cảm thấy hơi nghi ngờ sự lựa chọn dòng loa mành ML - bây giờ khi đã có em XPA-2 này rồi thì em nó mới có dịp thể hiện các khả năng của mình.

Sau kinh nghiệm cá nhân này, các bác nếu cũng thích dòng loa mành thì nên đầu tư luôn em power ngay từ đầu cho nó lành, không thì lại bị mang tiếng "không có power thì cạp đất còn hay hơn nghe nhạc" :))

@bác Nghĩa: bây giờ burn-in 200h mình cũng không ngại, 100h nhằm nhò gì!!!

Chúc mừng bác đã tăng thêm phần công lực và sẻ tốn nhiều thời gian nghe nhạc hơn trước:))
Khi nào rảnh bác cho xem tí hình bộ dàn với em XPA-2. Thanks bác

hoangwut

Member
Ðề: bộ home theater Martin Logan, Onkyo NR-709, Emotiva XPA-2

Cập nhật một vài hình ảnh mới sau khi rước em XPA-2 về nhà (hình này mình chụp bằng Iphone nên chất lượng hơi kém):
View attachment 59443 View attachment 59444

Có một vài chi tiết nhỏ nhưng cũng thú vị về bộ đồ chơi này muốn chia sẻ cùng các bác:
1. Mình dùng AppleTV và Macbook cho nguồn nhạc 2 kênh. Em AppleTV chỉ có 150GB trong đó có ảnh ọt, video chung của gia đình nên chỉ còn khoảng 100GB phục vụ cho một số playlist hay nghe nhất. Em AppleTV kết nối với AVR thông qua HDMI.
2. Thư viện nhạc chính của mình để ở em Macbook 750GB để trong phòng ngủ. Hiện giờ mình sưu tầm được khoảng 8000 bài, chủ yếu dưới định dạng WAV, AIFF hoặc APE. Khi muốn nghe thì streaming từ em Macbook qua em AppleTV. Điều khiển, chọn album, tạo playlist... thì cách tiện dụng nhất là dùng ứng dụng Remote của Iphone/Ipad.
3. Trong đống điều khiển trên bàn có em Logitec Harmony mình mới sắm đang nghịch ngợm. Em này có thể lập trình được điều khiển 5 thiết bị; ngoài ra có thể tạo ra các macro theo thứ tự lập trình trước -> giúp việc vận hành đống thiết bị này đơn giản hơn rất nhiều. Ví dụ: khi nhấn nút "Watch TV" cái điều khiển sẽ lần lượt: bật TV, bật AVR, bật power amp, bật HD player, chuyển TV input xuống HDMI, chuyển AVR source xuống Bluray Disk... như vậy lúc đó ta chỉ cần chọn phim. Cái này đặc biệt thân thiện với chị em phụ nữ trong gia đình. Không phải ai cũng chịu khó nghiên cứu và ghi nhớ những lời dặn dò của chúng ta.

cadic

Member

Dàn của bác đẹp và gọn gàng qua, chúc bác vui với bộ dàn.

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Cập nhật một vài hình ảnh mới sau khi rước em XPA-2 về nhà (hình này mình chụp bằng Iphone nên chất lượng hơi kém):
View attachment 59443 View attachment 59444

Có một vài chi tiết nhỏ nhưng cũng thú vị về bộ đồ chơi này muốn chia sẻ cùng các bác:
1. Mình dùng AppleTV và Macbook cho nguồn nhạc 2 kênh. Em AppleTV chỉ có 150GB trong đó có ảnh ọt, video chung của gia đình nên chỉ còn khoảng 100GB phục vụ cho một số playlist hay nghe nhất. Em AppleTV kết nối với AVR thông qua HDMI.
2. Thư viện nhạc chính của mình để ở em Macbook 750GB để trong phòng ngủ. Hiện giờ mình sưu tầm được khoảng 8000 bài, chủ yếu dưới định dạng WAV, AIFF hoặc APE. Khi muốn nghe thì streaming từ em Macbook qua em AppleTV. Điều khiển, chọn album, tạo playlist... thì cách tiện dụng nhất là dùng ứng dụng Remote của Iphone/Ipad.
3. Trong đống điều khiển trên bàn có em Logitec Harmony mình mới sắm đang nghịch ngợm. Em này có thể lập trình được điều khiển 5 thiết bị; ngoài ra có thể tạo ra các macro theo thứ tự lập trình trước -> giúp việc vận hành đống thiết bị này đơn giản hơn rất nhiều. Ví dụ: khi nhấn nút "Watch TV" cái điều khiển sẽ lần lượt: bật TV, bật AVR, bật power amp, bật HD player, chuyển TV input xuống HDMI, chuyển AVR source xuống Bluray Disk... như vậy lúc đó ta chỉ cần chọn phim. Cái này đặc biệt thân thiện với chị em phụ nữ trong gia đình. Không phải ai cũng chịu khó nghiên cứu và ghi nhớ những lời dặn dò của chúng ta.

Bác dùng Logitech Harmony One hả bác ?
Bác cho tí review về em Emotiva XPA-2 đánh với loa Martin Logan của bác đi bác! Thanks

loveBasso

Member

Cách chơi không "đụng hàng" của bác rất hay, cứ loanh quanh những thương hiệu cũ mãi cũng nhàm.

daohailinh

Thích nhất bộ loa của bác, đẹp, lạ mắt và hiện đại, không biết nghe nhạc losslest thì sao nhỉ?

hoangwut

Member

mình mới mua Harmony 650. như vậy mà chưa được dùng vì ông Logitec bây giờ chưa support Mac Lion 10.7. Mình đang bị ức chế với thằng Logitec này quá, anh em trên user forum của nó chửi quá trời mà vẫn chưa có tiến triển. Chả nhẽ phải mượn em laptop Win7 về để vọc???

minhtuanland

phòng đẹp thiết bị đẹp nghe chắc chắn là đẹp nữa
chúc mừng bác chủ có bộ dàn đẹp

hoangwut

Member

phòng đẹp thiết bị đẹp nghe chắc chắn là đẹp nữa
chúc mừng bác chủ có bộ dàn đẹp

chưa chắc đã đúng nhé bác. Nếu đúng thế thì sự nghiệp âm thanh, HD... sẽ quá đơn giản. Mình không thuộc trường phái hoàn hảo nhưng vẫn còn lăn tăn với bộ này X_X

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Em XPA-2 đến giờ chắc chạy quá 200 giờ rồi. Cho thêm tí review đi bác chủ :D

hoangwut

Member

Em XPA-2 đến giờ chắc chạy quá 200 giờ rồi. Cho thêm tí review đi bác chủ :D

Dạo này mình bận quá nên thú thực cho tới giờ phút này cũng chỉ thêm dc khoảng 10-15h. Ngoài ra mình nghe ít cũng bời vì chất lượng âm thanh cũng chưa ổn #:-S. Sau cái phút giây ban đầu lưu luyến đấy (unbox em XPA và cắm dây, bật lên nghe thử) thì cảm nhận thấy sự khác biệt rõ ràng của sức mạnh của em XPA. Nhưng các lần sau khi bật lên nghe nhạc thì không thấy "sướng" nữa. Nói thật là nghe nhạc ko có hồn, thiếu cảm xúc. Mình cũng xin nói rõ hơn là xem phim + Thuy Nga Paris thì rất tuyệt - ko có lời chê trách nào hết. Mình chỉ buồn vì sự nghiệp 2 kênh thôi - nghe ko hay bằng em active bookself mình để trong phòng ngủ.

Các bác sỹ nào có kinh nghiệm xin mời chia sẻ kinh nghiệm, con bệnh xin hậu tạ ^:)^

Bac nen thu em power emotiva XPA 2 thu xem , con nay danh tot lam

Kitaro2014

Active Member

Dạo này mình bận quá nên thú thực cho tới giờ phút này cũng chỉ thêm dc khoảng 10-15h. Ngoài ra mình nghe ít cũng bời vì chất lượng âm thanh cũng chưa ổn #:-S. Sau cái phút giây ban đầu lưu luyến đấy (unbox em XPA và cắm dây, bật lên nghe thử) thì cảm nhận thấy sự khác biệt rõ ràng của sức mạnh của em XPA. Nhưng các lần sau khi bật lên nghe nhạc thì không thấy "sướng" nữa. Nói thật là nghe nhạc ko có hồn, thiếu cảm xúc. Mình cũng xin nói rõ hơn là xem phim + Thuy Nga Paris thì rất tuyệt - ko có lời chê trách nào hết. Mình chỉ buồn vì sự nghiệp 2 kênh thôi - nghe ko hay bằng em active bookself mình để trong phòng ngủ.

Chào Bác,
Thấy Bác dùng loa mành mà nghe không ra 2 kênh nên tôi thấy bức xúc quá, vì loa này thuộc loại công nghệ đỉnh cao về auđio đấy, nếu kết nối cho đúng thì thở ra hơi ca sĩ luôn. Sai lầm của Bác là: 2 kênh lại dùng Apple, laptop chứa nhạc lossless, mà lại chưa có em DAC thì làm sao nghe lot lổ tai, mà theo tôi, nhạc lossless thì không đủ chuẩn để đưa vào loa mành đâu bác. Vấn đề thứ 2 là : Bác dùng pre của receiver, mà pre này không có tư cách khi đấu vào power để nghe 2 kênh loa mành rồi.
Biện pháp giải quyết ngắn gọn nhất: Bác chỉ cần dùng riêng một CD player tầm tầm và 1 em pre audio để nghe 2 kênh, bác sẽ thấy uy lực của loa mành ML, chứ không cái hảng này nó kiện Bác làm ô danh nó đấy.
Nguyên tắc chung: Cho đến nay, CD vẫn là nguồn âm chuẩn nhất, lossless chỉ là biện pháp tam thời để nghe audio 2 kênh. Phần khuếch đại thì: thiết bị nào dùng cho phim ảnh thì không đủ chuẩn để dùng cho âm thanh 2 kênh.
Chúc bác tìm ra con đương cứu nước, chứ đầu tư đến thế này mà nghe không phê thì vô lý quá.
XIn nói thêm: Tôi đã nghe loa mành hót với ampli TOA thôi, 300W là thấy phê rồi. Về âm nhạc, bác chú ý dây tín hiệu nhé, nên chọn kỷ vì nếu không cân xứng sẽ làm cho chất âm ra kém đi, không đúng với giá trị thiết bị đang dùng. Đôi khi chỉ cần thay đôi dây là chất âm lên đời thấy rỏ luôn đấy.

hoangwut

Member

Cảm ơn bác Kitaro2014 đã góp ý. Bộ ML vẫn được chị giúp việc lau bụi đều đặn :D. Nói chung em cũng được một vài cao thủ góp ý giống ý của bác lắm tuy nhiên cũng có vài lí do chưa thực hiện được:
1. CD player: bao nhiêu CD em đã vác ký gửi và cho hết rồi; nhất quyết sẽ không đi lại con đường này nữa. Việc chất âm CD và lossless đã có nhiều thớt bàn rồi, em cũng không bàn bạc ở đây; cứ coi như là sở thích digital đi :)
2. Pre và DAC: cái này em nghĩ là thuốc trị bệnh của bộ ML này. Cản trở duy nhất là cái sự lười biếng của em. Cứ nghĩ tới việc rút dây, cắm dây phục vụ 2 nhu cầu đa kênh và 2 kênh là em sợ rồi.
3. Nhu cầu sử dụng nữa: phòng khách là phòng sinh hoạt chung; nhà em lại có 3 thế hệ nên quả thực không gian không phù hợp cho "serious listening"

==> nói túm lại là rút ra bài học kinh nghiêm đa kênh và 2 kênh không bao giờ sống cùng với nhau được. Sau này khi có điều kiện, em sẽ thay đổi số 2, số 3... lúc đó hy vọng sẽ dc các cụ tư vấn nhiệt tình về vụ PRE và DAC. Chúc các cụ khoẻ.

Bên trên