bộ home theater Martin Logan, Onkyo Nr709

hoangwut

Member
Ðề: bộ home theater Martin Logan, Onkyo Nr709

cái khổ của loa mành loại này là 5 7 năm phải đi căng lại mành một lần, mấy cái mành này dùng một thời gian sẽ bị dãn ra... Em cũng từng xém bị một cặp logan martin mê hoặc xém xuống tay, nhưng nghe chủ shop nói vậy nên suy nghĩ lại. Loại electrostatic này đã gây ấn tượng rất mạnh cho em, khi nghe được sân khấu nó thể hiện

Chết em rùi!!! =(( just kidding. Thực ra thông tin này là đúng với các dòng loa trước cũ của hãng: màng loa phải thay sau một thời gian sử dụng, loa sẽ không kêu trong điều kiện đổ ẩm không khí quá cao, chỉ nên dùng trong phòng kín & có air-con để tránh bụi, độ ẩm... Nhưng sau này, martin logan đã thay đổi vật liệu nên không gặp các vấn đề trên (đây là thông tin em lượm lặt qua forum MartinLogan Owners (MLO) cúng như các forum khác). :-<

Nhân tiện việc này có chia sẻ chuyện vui hôm trước mình đọc trên MLO forum. Chuyện là Cá tháng Tư năm nay, ML làm cái thông cáo báo chí nói rằng hãng sẽ sản xuất dòng loa audiophile mới, tận dụng kính chắn gió trên xe oto để cấu thành lớp màng loa.... blah blah... rất nhiều báo chí bị ăn quả lừa giật tít ngay trang nhất. Sohoa.net của VN cũng bị dính. Bài này trc đây còn đăng nhưng mấy hôm nay đã bị dỡ xuống.

MartinLogan sẽ phát triển loa vô hình cho ôtô - 4/4/2012 - Sohoa.net
///////////////////////
MartinLogan sẽ phát triển loa vô hình cho ôtô
Công nghệ mới cho phép phát triển hệ thống loa tốt hơn và hoàn toàn vô hình trên xe hơi và các phương tiện di chuyển khác.

Nhà sản xuất loa tĩnh điện nổi tiếng MartinLogan vừa tiết lộ kế hoạch giới thiệu các mẫu loa tĩnh điện mới dùng trên các phương tiện đi lại như xe hơi, xe tải, tàu thuyền. Các sản phẩm này sẽ sử dụng công nghệ loa đẳng cấp audiophile hoàn toàn mới có tên là VaporSound.

Các kỹ sư của MartinLogan đã phát triển những cải tiến trong quy trình làm ngưng đọng hơi nước để tạo thành bề mặt dẫn âm và hoàn thiện các tấm phim mỏng trong suốt. Tấm phim này được lát thành phiến giữa hai tấm Stator trong suốt và dẫn âm khác thay cho các tấm Stator bằng kim loại cứng thường được sử dụng trong các loa truyền thống của MartinLogan trước kia.

Với độ dày chỉ vào khoảng 20 micromet, mỏng hơn cả lớp sơn màu trên kính ô tô truyền thống, lớp phiến mỏng này giúp loại bỏ hoàn toàn các khả năng biến dạng âm thanh và sản sinh âm thanh có độ phân giải cao như đẳng cấp của các audiophile.

Công nghệ VaporSound mang đến khả năng phủ lên các bề mặt kính bên trong xe hơi để tạo thành một môi trường âm thanh đóng kín (kể cả với các bản ghi âm 2 kênh hay đa kênh với độ phân giải cao) mà không cần đến sự hiện diện của các thiết bị âm thanh trong xe.
//////////////////

:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

tienlequoc

Well-Known Member

Lại thêm 1 đại ca nữa. Chắc bác là người đầu tiên của HDVN lấy loa mành ML xem phim.

2ndFACE

Member

Con loa mành nhà cụ chắc kén tai lắm nhẩy, em này chơi giao hưởng thính phòng chắc nghe mà lịm đi mất@-)

hoangwut

Member

Lại thêm 1 đại ca nữa. Chắc bác là người đầu tiên của HDVN lấy loa mành ML xem phim.

Bác nói thế chết em - em ko dám nhận. bộ loa mành này mới chỉ là entry-level của dòng loa mành nên cũng "hạt dẻ". "rân chơi" thì phải dùng ML dòng CLX làm front, Summit X làm surround, tiện thể làm con Cinema làm Center thì mới gọi bộ complet loa mành để xem phim.
MartinLogan Insider's Club | Get On The Inside

CuKenPis

Bác chủ có cái kệ đẹp quá, cho e hỏi giá và địa chỉ mua đc k ạ?

hoangwut

Member

hihi. Mình giới thiệu bộ dàn mà bác lại khen cái kệ tivi là sao??? :) Nói đùa vậy thôi chứ mình nhờ người bạn làm nội thất lo cho vụ này. Đồ của Tàu khựa, mua cũng được gần 3 năm rồi. Chúc bác khoẻ.

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Em hông biết bác chủ múc em Power nào rồi, bác có update gì cho ae biết cho 8 cho vui. Thanks bác.

hoangwut

Member

Em hông biết bác chủ múc em Power nào rồi, bác có update gì cho ae biết cho 8 cho vui. Thanks bác.

Mình nghe lời bác Nghĩa múc em Emo XPA-2 rồi đó. Chỉ hơi buồn là vẫn đang nằm trong waiting list, chắc phải cuối tháng 5 mới có đồ để nghe và report cho anh em. Trong thời gian chờ đợi mình chăm xem phim (đồng thời chạy burn-in luôn; 1 công 2 việc) I-)

Nói thực, lúc đầu mình nghiêng về phương án kiếm 1 em 2-hand Krell (KAV 2250 hoặc 250a). hì hục hỏi các diễn đàn ko thấy tăm hơi; mò lên rình rập trên audiogon suốt cả tháng trời. Nói chung là ko có duyên với em nó: em thì già quá, ngoại hình xấu; hoặc ko chịu chụp hình; em nào mà vừa xinh, giá cả hợp lý thì 'gone in 60 second'... mình mới chỉ hỏi confirm thêm một vài thông tin mà em nó đã biến mất luôn. Bực mình, lại có thêm bác Nghĩa động viên nên mình đặt luôn em XPA-2. Hy vọng là niềm tin khong bị đặt nhầm chỗ, hêhe.

leepham

Well-Known Member

Đôi Front đẹp quá , đợi bác update Pow cho tí cảm nhận .
À bác dùng dây Sur gì vậy ạ ? Thấy dây đẹp quá

minhjp

Well-Known Member

CHúc mừng Bác
Bác cho e hỏi chất âm của Onkyo Nr709 và Pioneer so với cùng tầm giá thì con nào tốt hơn ah?
Thanks bác

hoangwut

Member

đây là receiver đầu tiên của mình nên chưa có điều kiện so sánh. Trc khi đi mua mình cũng đc nghe so sánh giữa em Denon 33xx va Onkyo 808, thì mình thấy Onkyo nghe nhạc hay hơn (đấy là cảm nhận cá nhân thôi nhé) B-)

hoangwut

Member

Mình cũng vừa dc báo đã giao hàng XPA-2 ở nhà - vậy mà lại đang công tác đến tận cuối tuần. Nôn nóng vô cùng. sẽ báo cáo bác Nghĩa và các bạn sau khi set-up =P~

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Mình cũng vừa dc báo đã giao hàng XPA-2 ở nhà - vậy mà lại đang công tác đến tận cuối tuần. Nôn nóng vô cùng. sẽ báo cáo bác Nghĩa và các bạn sau khi set-up =P~

"báo cáo" nghe nó nghiêm trọng quá bác! :p Được bác chia sẻ là vui rồi.=D> Bác nhớ cho em nó chạy rà khoảng 100 tiếng (em chỉ nhắc bác tí sợ bác quên). Nếu bác múc thêm cộng dây nguồn Pangea AC9 cho em nó nửa thì càng tê.

puriocoffee

Đẹp quá, thật là pro, không gian và máy móc hiện đại

ktypro

Active Member

con loa này trong tạp chí hifi đánh giá 5 sao.

amazon2vn

2 còn loa Front của bác giá muốn hơn đống hàng trong phòng em cộng lại :D.

bumper

Member

loa của bác độc đáo thật, phòng ốc cũng đẹp nữa :)

hoangwut

Member

Vừa về đến nhà đã thấy thùng Emotiva XPA-2 nằm to tướng, vật vã đẩy vào phòng, unbox và phải nhờ ông hàng xóm cùng bê em nó lên kệ (chân thành khuyên các bác không tự làm một mình ^:)^)

Mình lấy tín hiệu từ pre-out của Onkyo, chuyển dây loa sang em nó, bật điện, bật nhạc và...sung sướng hưởng thụ. Dải trầm, chi tiết, nhạc tính được cải thiện rõ rệt. Quả thực trước đây khi nghe nhạc stereo, nhiều lúc mình cảm thấy hơi nghi ngờ sự lựa chọn dòng loa mành ML - bây giờ khi đã có em XPA-2 này rồi thì em nó mới có dịp thể hiện các khả năng của mình.

Sau kinh nghiệm cá nhân này, các bác nếu cũng thích dòng loa mành thì nên đầu tư luôn em power ngay từ đầu cho nó lành, không thì lại bị mang tiếng "không có power thì cạp đất còn hay hơn nghe nhạc" :))

@bác Nghĩa: bây giờ burn-in 200h mình cũng không ngại, 100h nhằm nhò gì!!!

Bên trên