"Bóng ma" trong film 3D

minhjirachi

Well-Known Member
Ðề: "Bóng ma" trong film 3D

Mình có vài cái clip này. Mọi người coi thử xem sao? Dân trên mạng cũng bàn tán lắm. Mà mình không biêt clip này bị crosstalk hay ghosting từ phút thứ mấy. Tại mình không phải mắt nhà nghề nên không biết. Ai biết coi sao thì chỉ dùm. Còn nếu không có thì cứ nói là không có.

Clip 1:

[video=youtube;vWD8DvWZ88w]http://www.youtube.com/watch?v=vWD8DvWZ88w[/video]​

Clip 2:

[video=youtube;v-mWy7JC4p0]http://www.youtube.com/watch?v=v-mWy7JC4p0[/video]​

Clip 3:

[video=youtube;hMjU-EKhwLo]http://www.youtube.com/watch?v=hMjU-EKhwLo[/video]​

Sau khi coi kỹ thì mình thây clip sô 2 và số 3 đúng là có vấn đề. Clip số 2 nhìn giọt nước mà coi thì thấy cái bóng hiện hẵn ra. Còn clip sô 3 thì ngay sau tấm bảng chạy chạy là thấy. Còn clip số 1 nhìn mãi cũng chả thấy. Không biết cái mình nhìn đúng không? Mọi người xem thử xem.

Chỉnh sửa lần cuối:

tethien

Active Member

Clip nào nhìn cũng thấy cả. Ít hay nhiều thôi. Clip 1 đoạn cuối (giây thứ 20) vẫn thấy bóng ma nhưng khá mờ.
Nhưng cái nhìn thấy rõ nhất không phải là crosstalk mà là flicker (nháy hình). :)

tethien

Active Member

Cũng nghiêng đầu như vậy xem TV 3D hiệu khác không thấy bóng ma.

Cũng là TV 3D chủ động nhưng nếu TV Plasma thì có nghiêng qua nghiêng lại cũng vậy thôi.
Nhưng nếu là TV 3D LCD (cả LED luôn) thì nghiêng đầu sẽ thấy bóng ma rõ hơn hẳn.

minhjirachi

Well-Known Member

Cũng là TV 3D chủ động nhưng nếu TV Plasma thì có nghiêng qua nghiêng lại cũng vậy thôi.
Nhưng nếu là TV 3D LCD (cả LED luôn) thì nghiêng đầu sẽ thấy bóng ma rõ hơn hẳn.

Tại sao Plasma nghiêng qua nghiêng lại cũng vậy? Bộ không thấy hả? Hay là vẫn nhìn thấy bình thường?

mayhaboi

Banned

TV Plasma vẫn thấy bạn ơi, trước lên nguyễn kim thằng tiếp thị nó cho coi thử , ngả đầu thì nó màu sáng và nhòe hơn đấy bạn ạ

tethien

Active Member

Tại sao Plasma nghiêng qua nghiêng lại cũng vậy? Bộ không thấy hả? Hay là vẫn nhìn thấy bình thường?

Bản chất của TV LCD là sử dụng công nghệ phân cực linear . Cái kính chập động bạn đeo trên mắt cũng là phân cực linear. Do đó khi bạn nghiêng đầu thì góc lệnh giữa 2 tấm kính phân cực này (1 trên TV, 1 trên mắt kính) nó tăng lên. Gây nên sự sai khác về độ sáng (độ sáng giảm dần đi). Do đó crosstalk tăng lên.

TV Plasma không có lớp phân cực do đó chỉ có 1 lớp kính phân cực trên mắt. Có nghiêng đầu thì cũng không tạo ra độ lệch nào cả.

minhjirachi

Well-Known Member

Bản chất của TV LCD là sử dụng công nghệ phân cực linear . Cái kính chập động bạn đeo trên mắt cũng là phân cực linear. Do đó khi bạn nghiêng đầu thì góc lệnh giữa 2 tấm kính phân cực này (1 trên TV, 1 trên mắt kính) nó tăng lên. Gây nên sự sai khác về độ sáng (độ sáng giảm dần đi). Do đó crosstalk tăng lên.

TV Plasma không có lớp phân cực do đó chỉ có 1 lớp kính phân cực trên mắt. Có nghiêng đầu thì cũng không tạo ra độ lệch nào cả.

Hôm qua đi thử mấy cái siêu thị điện máy coi thử thì bik tại sao mọi người coi thử không thấy rùi. Cái kính để ci thử 3D của nó bắt trực diện với cái TV. Đảm bảo nhìn tới sáng cũng không thấy (coi thử hàng HX925 của SONY). Còn kính rời coi thấy liền (C7000 của Samsung). Chắc bản chất 3D là vậy rồi. Phát 2 hình mà. Nếu nhắm 1 mắt thì cái kiếng chỉ thay đổi bước sóng ánh sáng của 1 mắt thôi. Bởi vậy cái hình trên dùng test vẫn thấy mờ cũng đúng.

chuotnhatcute

Mình thật sự pótay với thằng EX720 và đã phóng sanh nó rồi.Ngay cả mang demo phim của nó cũng bị bóng mờ.Do bản chất công nghệ rồi.Hix.Có ai sài LG LW5700 không?cho xin review tí?theo mình test 1 phim trên 2 tivi 3d chủ động và thụ động thì thấy cái này không hề bị Bóng ma gì cả.Tuy nhiên nó không nét bằng Sony khi....đứng gần.hiii

haivqvnpt1

Mình thật sự pótay với thằng EX720 và đã phóng sanh nó rồi.Ngay cả mang demo phim của nó cũng bị bóng mờ.Do bản chất công nghệ rồi.Hix.Có ai sài LG LW5700 không?cho xin review tí?theo mình test 1 phim trên 2 tivi 3d chủ động và thụ động thì thấy cái này không hề bị Bóng ma gì cả.Tuy nhiên nó không nét bằng Sony khi....đứng gần.hiii

Hồi lâu rồi mình thử tivi 3d ở chỗ pico, xem phim avatar thì thấy hiện tượng flicker cực kỳ khó chịu, còn xem ở nhà bạn mình trên đầu bluray 3d, tivi sony 3d thì phim The Child bị bóng ma rất rõ, nhưng với phim Final, ... thì ok, nên cần kiểm tra với các phim khác nhau thì chắc chắn hơn.

mayhaboi

Banned

pác phải coi được phim bluray gốc phát từ đầu bluray thì thực sự sẽ ko bóng ma

cuti1970

Chưa biết "ma cỏ" do đâu mà theo em thấy thì từ hôm mua cai TV 3D đến giờ quẹt quẹt được có vài film 3D xong thì xếp xó tòan coi film thường thôi, biết vậy lúc trước kg mua cái Tv 3D này!

chuotnhatcute

cái vụ phim bluray góc và Dĩa bluray 3d thì mình chưa được xem qua bởi vì mình mang Dĩa 3d bên Sony tặng lên ngay trung tâm bảo hành Sony ở Nơ Trang Long...mấy Boy mấy Girl trả lời là không có Máy để test...chả hiểu ra làm sao.Mình đã chia tay em Sony Ex 720 1 cách không luyến tiếc.Hok biết sau này có bị tiếc ko nua.

mayhaboi

Banned

cái vụ phim bluray góc và Dĩa bluray 3d thì mình chưa được xem qua bởi vì mình mang Dĩa 3d bên Sony tặng lên ngay trung tâm bảo hành Sony ở Nơ Trang Long...mấy Boy mấy Girl trả lời là không có Máy để test...chả hiểu ra làm sao.Mình đã chia tay em Sony Ex 720 1 cách không luyến tiếc.Hok biết sau này có bị tiếc ko nua.
mình đã hỏi 1 bạn trên 4rum hdmovie là coi bản rip từ bluray ra SBS hoặc over under thì nó nổi ít là ko sắc nét hơi brulay cho nên mình coi sẽ bị bóng ma. bạn thử đem đĩa đó ra 1 chỗ nào có đầu phát bluray phát thử xem sao. mình chắc ko bị :). Bitrate phim càng cao thì hình ảnh đạt càng tốt, con bitrate thấp thì có bóng ma.

haivqvnpt1

mình đã hỏi 1 bạn trên 4rum hdmovie là coi bản rip từ bluray ra SBS hoặc over under thì nó nổi ít là ko sắc nét hơi brulay cho nên mình coi sẽ bị bóng ma. bạn thử đem đĩa đó ra 1 chỗ nào có đầu phát bluray phát thử xem sao. mình chắc ko bị :). Bitrate phim càng cao thì hình ảnh đạt càng tốt, con bitrate thấp thì có bóng ma.

Các bác này quan liêu nhỉ, lúc mua các bác yêu cầu bên bán phải cắm đầu bluray và đĩa demo của hãng vào xem chứ [-X

minhjirachi

Well-Known Member

Cho hỏi nếu không mua TV mà dùng thẳng 1 cái Projector thì liệu có bị bóng ma không? Ý là coi dạng giống như ngoài rạp ấy!

minhjirachi

Well-Known Member

Ngoài rạp dùng 2 máy chiếu đấy chứ ;))

Vậy cho hỏi họ chiếu như vậy thì liệu có bị bóng ma không? Vậy có phải là họ dùng 2 phim HD thường thôi rồi chỉnh 2 cái máy chiếu sao cho hình nó chồng lên nhau thích hợp để có thể tái tạo trên kính đúng không?

chenzenvl

Well-Known Member

Vậy cho hỏi họ chiếu như vậy thì liệu có bị bóng ma không? Vậy có phải là họ dùng 2 phim HD thường thôi rồi chỉnh 2 cái máy chiếu sao cho hình nó chồng lên nhau thích hợp để có thể tái tạo trên kính đúng không?

trời, pác tưởng chỉ cần nhìn 2 hình chồng lên nhau là ra 3D àh :| để tạo ra hình ảnh 3D đúng chiều sâu thì phải dùng phần mềm tính toán thuật toán khá phức tạp (biến đổi từ 2D sang 3D và hình ảnh cũng chẳng đạt 3D chuẩn nổi), còn nếu dùng đúng phần cứng (máy quay 3D) thì lúc đó mới là đạt được phim 3D chuẩn, tức là vật nào ở sau, ở trước là tuyệt đối chính xác :D

minhjirachi

Well-Known Member

trời, pác tưởng chỉ cần nhìn 2 hình chồng lên nhau là ra 3D àh :| để tạo ra hình ảnh 3D đúng chiều sâu thì phải dùng phần mềm tính toán thuật toán khá phức tạp (biến đổi từ 2D sang 3D và hình ảnh cũng chẳng đạt 3D chuẩn nổi), còn nếu dùng đúng phần cứng (máy quay 3D) thì lúc đó mới là đạt được phim 3D chuẩn, tức là vật nào ở sau, ở trước là tuyệt đối chính xác :D

Vậy cho mình hỏi là xem ở ngoài rạp liệu có bóng ma không? Câu này là mình cần các bạn giúp đỡ trả lời nhất.

Bên trên