"Bóng ma" trong film 3D

tethien

Active Member
Ðề: "Bóng ma" trong film 3D

Vậy cho mình hỏi là xem ở ngoài rạp liệu có bóng ma không? Câu này là mình cần các bạn giúp đỡ trả lời nhất.

Crosstalk là cái không thể loại bỏ hoàn toàn được, chỉ có ít hay nhiều thôi. Chứ 100% không có là chuyện bất khả. Ít thì không hoặc rất khó thấy bóng ma. Nhiều thì thấy liền.
Crosstalk phụ thuộc nhiều thứ. Với rạp dùng 2 máy chiếu + phân cực vòng thì kỹ thuật setup, cân chỉnh rất quan trọng. Setup kém thì bóng ma nhiều.
Crosstalk cũng phụ thuộc nguồn phim. Nếu là phim 3D chuẩn được quay bằng 2 camera thì bóng ma ít. Phim mà NSX convert từ 2D sang thì bóng ma nhiều hơn.
Ngay trong 01 phim thì cũng có đoạn bóng ma nhiều, có đoạn không thấy luôn.

haivqvnpt1

"Tuy nhiên với một số người 120 ( 60Hz cho mỗi mắt ) dường như vẫn chưa đủ, gây ra mỏi mắt (eye strain).Hiện tượng flicker (chớp tắt khung hình) và crosstalk hay ghosting (bóng ma) vẫn còn.Việc này sẽ được giải quyết tốt hơn với các dòng lcd tivi 240Hz (120Hz cho mỗi mắt)."

Đoạn này không đúng.
Với công nghệ chủ động thì refresh rate mỗi mắt nhận được chỉ bằng 1/4 refresh rate của TV thôi.
Lý do : Để giảm crosstalk (bóng ma) nên người ta phải chèn giữa 2 hình trái/phải 01 hình đen.
Do đó 4 chu kỳ thì 01 mắt mới nhận được 1 hình.
Không phải chia 2 refresh rate như mọi người nghĩ đâu.

Nhiễu crosstalk là 01 trong các khuyết điểm chủ yếu của công nghệ 3D dùng kính chủ động.
Bản chất công nghệ rồi.

Hôm nọ em qua chỗ trần anh sắm còn dàn sony 5.1 (hi, tiện thể em khoe tí), em thấy có mấy con tivi thụ động nhưng em lại o mang theo cái test nên thử được cái bóng ma. Nhà em hơi xa nên cũng ngại quay lại (hơn 20km), bác nào ở gần chạy qua thử phát. (*)

tethien

Active Member

Hôm nọ em qua chỗ trần anh sắm còn dàn sony 5.1 (hi, tiện thể em khoe tí), em thấy có mấy con tivi thụ động nhưng em lại o mang theo cái test nên thử được cái bóng ma. Nhà em hơi xa nên cũng ngại quay lại (hơn 20km), bác nào ở gần chạy qua thử phát. (*)

Thụ động thì cũng vẫn bị crosstalk thôi. Nhưng ít hơn chủ động nhiều.

haivqvnpt1

Thụ động thì cũng vẫn bị crosstalk thôi. Nhưng ít hơn chủ động nhiều.

Ý em là xem bị ở mức nào ý? Xem thực tế dòng tivi mới thế nào, chắc cuối tuần em chạy qua test thử vì có cậu em ở đang nhờ mua con dàn giống hệt của em $-)

tethien

Active Member

Ý em là xem bị ở mức nào ý? Xem thực tế dòng tivi mới thế nào, chắc cuối tuần em chạy qua test thử vì có cậu em ở đang nhờ mua con dàn giống hệt của em $-)

Mức nào thì biết nói với bạn thế nào đây ?
Đâu có cái thước để đo được ?

haivqvnpt1

Mức nào thì biết nói với bạn thế nào đây ?
Đâu có cái thước để đo được ?

Em mới test rồi các bác ạ (ở supermart hai bà trưng hà nội), mức độ crosstalk của con thụ động và chủ động là ngang nhau (dùng kính mới pin mới), nhưng em khoái con thụ động hơn vì kính o dùng pin, nhẹ, đeo lâu o có cảm giác nặng ở mũi, hình ảnh sáng hơn, không bị ảnh hưởng của pin (cái loại chập thì cậu bán hàng ở đó đổi mấy cục pin, bấm đi bấm lại vài lần mới xem thử được) và tiền kính rẻ hơn. Em lấy thử con kính của em ra xem trên tivi thụ động rất ngon. Vì thế bác nào dùng tivi thụ động mà cần thêm kính thì báo em nhé, giá rẻ hơn của hãng nhiều. *-:)

chuotnhatcute

bác ơi.Bác mang phim 3d của mình lưu trong ổ cứng ra ngoài tiệm test giữa 2 con Sony và LG mới sẽ thấy sự khác biệt rõ rệt về mấy cái bóng ma mắc dịch.Mình cho LG cimema 5700 là số 1 không hề có 1 bóng ma nào và ngồi xa khoảng 2m thì tuyệt vời.LG 5700 đang hot lắm đấy...

haivqvnpt1

bác ơi.Bác mang phim 3d của mình lưu trong ổ cứng ra ngoài tiệm test giữa 2 con Sony và LG mới sẽ thấy sự khác biệt rõ rệt về mấy cái bóng ma mắc dịch.Mình cho LG cimema 5700 là số 1 không hề có 1 bóng ma nào và ngồi xa khoảng 2m thì tuyệt vời.LG 5700 đang hot lắm đấy...

Hi, hôm qua em chưa test với con sony, em mới test với con samsung (kính chập, loại hơn 60 inch xịn nhất, ở chỗ bên phải của cửa vào siêu thị supermart hai bà trưng hà nội ý) và con LG (kính thụ động, cũng loại xịn nhất ) ở khu LG cũng trong siêu thị này. Hi, vì em test nhưng o mua nên cũng chả dám thử nhiều sợ họ mắng thì chết. B-)

tethien

Active Member

Đúng rồi. Để test TV xem có "bóng ma" hay không thì phim phải chuẩn cái đã.
Phim mà convert từ 2D sang 3D thì xem TV nào cũng có bóng ma thôi.

haivqvnpt1

Đúng rồi. Để test TV xem có "bóng ma" hay không thì phim phải chuẩn cái đã.
Phim mà convert từ 2D sang 3D thì xem TV nào cũng có bóng ma thôi.

Hi, em có cả kho phim 3D của diễn đàn này và diễn đàn hdmovie.vn, damme3d.com và 1 số diễn đàn nước ngoài mà, hiện nay đã hơn 1T rồi (em khoe tí).

latruong

Member

Hôm qua mới ra siêu thị điện máy tính lấy con Sony model Ex720 giờ vào đọc thấy vấn đề bóng mờ này. Ý định mua TV 3D chủ động tan biến. Thôi đành chờ tiếp TV 3D thụ động nó rẻ hơn 1 chút rồi mua vậy

khoigiadeptrai

Mình dg xài con 40EX720,cũg bị bóng ma đây!hjx muh có bác nào thử cable HDMI 1.4 support 3D mới chưa dza?àh khi xem film HD có bác nào để ý bên cạnh viền of vật thể có bị bóng viền hay răng cưa (ít thôi) hok? ;)

khangvitinhvn

Dang xem Samsung 40D6600 không bị bóng ma như Sony 40 EX 720 .Xem rất kỷ rồi

sissisdm

Member

CÁC BẤC DÙNG ẽ720 BỊ BÓNG MA THÌ NGOÀI TRANG CHỦ ĐÃ CÓ TRẢ LỜI!

TRANG CHỦ HDVIETNAM.COM THẰNG TIẾN NÀO!

manhhuy8x

Active Member

toppic này từ 2011 rùi mà vẫn cầy xới lên

cakes

Nếu không muốn bị bóng ma hay sử dụng tivi LG, sử dụng LG thì ko còn hiện tượng đó nữa, Samsung và Sony vẫn còn hiện tượng đó.

cunxinh2503

Theo e thấy 3D của Sony là kính thụ động chứ ko phải chủ động đâu nên hiện tượng nhay hình và mọi mắt là ko thể tránh khỏi.Chỉ có 3D của LG dung kính chủ động ko bị nháy hình và mỏi mắt thôi nên xem có film có bóng ma là điều ko tránh khỏi với màn 3D và kính 3D thông thường

cakes

Có nhầm hàng không bác, hiện tại chỉ có LG là thụ động còn các dòng khác trên thị trường đều là chủ động mà bác.
1. Chủ động là bác lấy kính, bật kinh nên và xem
2. Thụ động là bác cứ cầm kinh nên thích xem lúc nào thì xem.

Bên trên