Các bác dùng bao nhiêu dung lượng để lưu trữ HD?

jumpy

Well-Known Member
Ðề: Các bác dùng bao nhiêu dung lượng để lưu trữ HD?

Em lại lên cơn nghiện HD, vừa phải chích thêm 2 phát 1.5TB nữa cho đỡ cơn nghiền. Giờ đang sướng tê đây này các bác ạ.:D:D:D

Leex

Member

Em thì tạm hài lòng với "nhà kho" như sau:

- 1.5 Tb WD Green gắn vào Linkstation XHL để download torrent tại nhà
- 1.5 Tb SG LP gắn vào Linkstation XHL để download torrent tại công ty
- 400 Gb SG gắn trong desktop đóng vai trò HTPC
- 320 Gb SS gắn vào USB để giao lưu

Ngoài ra còn dư ra 1 em Terastation III và 1 em Linkstation Duo còn nằm ở góc nhà vì chưa có HDD (lúc trước mua vì định đầu tư cho tương lai, bi giờ chắc phải tiễn bớt để lấy tiền sắm HDD!)

Chỉnh sửa lần cuối:

vozhanoi

Càng ngày các bác HD nhà mình càng nâng cấp dung lượng lưu trữ đáng kể nhỉ ;;)

tloi88

Phim ít cảnh ít nhân vật cũng được bác lấy Bluray là ghề vì mấy phim ấy thường chỉ có lời thoại chứ làm gì có hiệu ứng âm thanh, hình ảnh đặc sắc!?Mà những phim ấy cũng ít thoại nữa. Với lại khi xem cũng không dám mở loa to:D:D:D
kinh nhân các bác! xem film ít nhân vật nhiều thêm lao tâm lao lực! nhưng được cái làm tăng khả năng tưởng tượng suy diễn của người xem ----> sự logic hóa trong suy nghỉ tăng ----> tăng chỉ số IQ
>:)>:)>:)>:)

justbenice

Moderator

Trước mình chơi 720p thì 6 ổ 2TB , giờ chuyển hết sang 1080p thì 12 ổ. Phim nào hiệu ứng âm thanh tốt thì mình chơi bluray. Nói chung DTS-HD và TRUE-HD thì hơn hẳn so với DTS và AC3 . Xem rất sướng.

maithang

Active Member

Trước mình chơi 720p thì 6 ổ 2TB , giờ chuyển hết sang 1080p thì 12 ổ. Phim nào hiệu ứng âm thanh tốt thì mình chơi bluray. Nói chung DTS-HD và TRUE-HD thì hơn hẳn so với DTS và AC3 . Xem rất sướng.

Bác cho em hỏi bảo dưỡng nó thế nào hả bác? Vì ổ cứng nhanh hỏng lắm.
Cứ 3 năm em lại phải thay ổ vì bị bad. Mà không thay nhanh thì hỏng hết dữ liệu.
Nếu mà 3 năm thay 12 ô thì .......:-SS Vừa tốn tiền vừa mất công copy nữa.:((

Mà bác cho em hỏi luôn: làm sao mà cắm được 12 ổ vào 1 pc thế. Vì máy em chỉ có tối đa 6 cổng SATA thôi, Hay là cắm thêm 6 cái ổ cứng ngoài qua USB hả bác?

jumpy

Well-Known Member

Bác cho em hỏi bảo dưỡng nó thế nào hả bác? Vì ổ cứng nhanh hỏng lắm.
Cứ 3 năm em lại phải thay ổ vì bị bad. Mà không thay nhanh thì hỏng hết dữ liệu.
Nếu mà 3 năm thay 12 ô thì .......:-SS Vừa tốn tiền vừa mất công copy nữa.:((

Mà bác cho em hỏi luôn: làm sao mà cắm được 12 ổ vào 1 pc thế. Vì máy em chỉ có tối đa 6 cổng SATA thôi, Hay là cắm thêm 6 cái ổ cứng ngoài qua USB hả bác?

Thật là cứ 3 năm lại phải thay ổ 1 lần à bác? Bác dùng ổ hãng nào vậy?
Em chơi kiểu xem phim trong ổ nào thì cắm ổ đó vào, còn các ổ khác thì cho nằm nghỉ trong tủ nên có lẽ tuổi thọ sẽ được hơn 3 năm:D:D:D vì chúng không phải hoạt động liên tục (nếu ổ cắm trong PC thì cứ hễ bật máy là ổ phải quay, không cần biết là có truy xuất đến ổ đó không). Có điều phải lọ mọ 1 chút (dùng USB cũng khoogn thấy bất tiện lắm).

Bác mua thêm card PCI mở rộng cũng thêm được khối cổng SATA nữa.

vừa tròn 1 năm chơi trò hd. cũng vừa xong em nas này hôm nay.
- j&w rs780, amd 240, 2gb ram, 2gb usb flash, 6x 2tb seagate lp, 8x 1.5tb seagate lp, supermicro aoc-sat2-mv8 hba 8port sata controller, apc smartups 1000w.

chạy hđh freenas/zfs file system cài trên usb stick. setup 2 array raidz1, raidz1 giống raid5. vì lưu trữ đến mức này rồi mà mất dữ liệu thì đau lắm, không phải là download lại không được, mà không nhớ download nguồn từ đâu. vừa mất hết 2tb phim bộ cho nên mới chuyển qua raid. tổng cộng 18tb, mỗi array có thể hư một ổ cứng mà không mất dữ liệu.

attachment.php

attachment.php

attachment.php
attachment.php

cannabis9x

Đời với em vấn đề lưu trữ đã có mấy chỗ chép phim lo hộ nên em trang bị 4 HDD thôi là đủ, cái nào quan trong lưu lại ! phim xem hết ròi quá date thì remote cho hàng mới về !
-1 seagate 500gb đi chép phim
-2 seagate 1tb lưu trữ
-1 hitachi simple touch dùng cho data transporter
tại vì chơi thân với 2 nhà phân phối seagate với hitachi nên mình toàn chơi hdd của 2 hãng này !

jumpy

Well-Known Member

tại vì chơi thân với 2 nhà phân phối seagate với hitachi nên mình toàn chơi hdd của 2 hãng này !

Bác là chỗ thân quen thế có được giá ưu đãi không? Nếu được cho ae trên này nhờ vả tí:D:D:D

blacksea

Member

Bấy giờ nó có cái hot swap bán 220k cũng tiện xem con nào cắm con đó vào tiện lắm các bác ah

jumpy

Well-Known Member

vừa tròn 1 năm chơi trò hd. cũng vừa xong em nas này hôm nay.
- j&w rs780, amd 240, 2gb ram, 2gb usb flash, 6x 2tb seagate lp, 8x 1.5tb seagate lp, supermicro aoc-sat2-mv8 hba 8port sata controller, apc smartups 1000w.

chạy hđh freenas/zfs file system cài trên usb stick. setup 2 array raidz1, raidz1 giống raid5. vì lưu trữ đến mức này rồi mà mất dữ liệu thì đau lắm, không phải là download lại không được, mà không nhớ download nguồn từ đâu. vừa mất hết 2tb phim bộ cho nên mới chuyển qua raid. tổng cộng 18tb, mỗi array có thể hư một ổ cứng mà không mất dữ liệu.

attachment.php

attachment.php

attachment.php
attachment.php

Bộ này của bác độc quá. Bác kết nối 2 case này với nhau thế nào ạ?

cannabis9x

Bác là chỗ thân quen thế có được giá ưu đãi không? Nếu được cho ae trên này nhờ vả tí:D:D:D

Lâu dài thì đc chứ đánh lẻ chắc ko quá ^^! cũng cà phê thuốc lá thôi khó khăn gì ! hihihi

Bộ này của bác độc quá. Bác kết nối 2 case này với nhau thế nào ạ?

case bên phải thì tháo miếng sắt gắn mainboard ra. khoan và bắn 3 con rivet ở trên và 3 con ở dưới, thấy chổ nào sát nhau thì cứ khoan. chắc phải làm thêm cái bát sắt dưới đít giữa hai máy, lâu dài sợ rivet bị bung.

Mình mới chơi nên có mỗi em 1,5T để lưu HD thui :(

HD Beginner

Xem thằng cu Tây này nó lưu bao nhiêu ở cứng đây ~ 20 ổ, tương đương 40TB

NhuQuynhCF

Tây như vậy là bình thường, phải 1000 TB thì mới sợ:)) Em chỉ có 4.5 TB hic

Daithanhthai

Active Member

em nghĩ chơi HD cũng là cái thú sưu tầm , nên ko thể hạn định đến bao nhiêu thì thôi được . riêng video ảnh ọt sách cho con em thôi đã tầm 3tb rồi , phim nhạc thì đang tiếp tục đầu tư . đến cuối năm cố gắn đc 10 cái HDD 1.5TB vào cái case rồi tính tiếp

kazihaha

Active Member

em nghèo nhất đây, có cái 250 GB mà phải xài chung với win nữa

Bên trên