Các bác dùng bao nhiêu dung lượng để lưu trữ HD?

AXIO

Member
Ðề: Các bác dùng bao nhiêu dung lượng để lưu trữ HD?

Em thì đang có 1 biệt thự 5 tầng nhưng mới có 1 vợ. Bác nào có vợ đưa vợ đến em cho ở nhờ.:D:D:D

:D Cái này dùng cho bác nào vừa thích dung lượng cao vừa thích băng thông lớn

Infortrend S24F-G1440, 24 ổ 1TB, hiện đang được cấu hình RAID 6.

Kết nối 2 cổng quang - mỗi cổng có băng thông 4Gbps

Máy tính để kết nối với ổ này

:D

PS2Guy

:D Cái này dùng cho bác nào vừa thích dung lượng cao vừa thích băng thông lớn

Infortrend S24F-G1440, 24 ổ 1TB, hiện đang được cấu hình RAID 6.

:D

Ngả mũ bái phục :D....... bị "hốt" là "hốt trọn nguyên con" luôn....

Nhìn Pro quá, công suất tiêu thụ cực đại bao nhiêu W thế bạn?

AXIO

Member

Ngả mũ bái phục :D....... bị "hốt" là "hốt trọn nguyên con" luôn....

Nhìn Pro quá, công suất tiêu thụ cực đại bao nhiêu W thế bạn?

Nó có 3 bộ nguồn, mỗi cái 450W :D

manhthang

Huyền Thoại

24 x 1TB nhưng chạy RAID6 thì chỉ còn 15TB để lưu trữ thôi :)

AXIO

Member

24 x 1TB nhưng chạy RAID6 thì chỉ còn 16TB để lưu trữ thôi :)

Bác tính kiểu gì đấy ợ?

Nếu làm Raid 6 cho toàn bộ 24 ổ thì dung lượng còn lại sẽ là 24-2 = 22TB

Hiện nay em đang cấu hình thành 2 Volume Raid 6, mỗi volume là 12 ổ, vì vậy dung lượng còn lại của em là 20TB

star_hd

Member

Oái! Các bác HDVN nhà ta khiếp quá!
HDD toàn hàng "hạng nặng"! Em thấy ham muốn thật là vô hạn!
Lưu trữ của em:
1 HDD Seagate 80Gb chứa windows
1 HDD WD 320 GB chứa lossless và.... những thứ liên quan đến music
1 HDD WD 500 GB chứa film HD
film của em toàn 720p thôi!
có khi mấy ngày mới xem 1 bộ film. Em SV ah! nên thấy như vậy cũng ổn rồi! Có thêm tiền rồi mới tính đc! Chứ cứ đầu tư HDD chắc em ko còn....tiền ăn!
Đam mê HD mỗi người có 1 cách riêng!

ntdze

Em thì mới tập tành xem phim, chưa rõ lắm, chỉ mới phân biệt được bdrip, dvdrip, .... cũng may lúc mua máy vi tính lấy cái HDD 320G, được ông chú tặng 1 ổ cứng rời 320G, thế là cứ phà phà down phim xxx, hành động, kinh dị... về chiến. Chắc phải hơn 1 năm nữa mới đủ lực chơi HD. Giờ thì mHD thôi, màn hình có 18,5' thì HD nỗi gì :(

kendo

Member

gần 1 năm rưỡi vào hd, bây giờ đã là 3 x 1tb, 2 x 500gb và 1 x 320gb cho win. Mỗi tháng trung bình phải mua 1 hdd, dạo này phim ế nên đã tiết kiệm được nhiều hehe

atamd

Active Member

Hiện mới mua 1 HDD 500GB, nhưng mới chép vài bộ phim đã muốn hết đĩa rồi :( ôi HD

hungknorton

MÌnh để khoảng 100gb để luwo trữ :D

jumpy

Well-Known Member

gần 1 năm rưỡi vào hd, bây giờ đã là 3 x 1tb, 2 x 500gb và 1 x 320gb cho win. Mỗi tháng trung bình phải mua 1 hdd, dạo này phim ế nên đã tiết kiệm được nhiều hehe

Mỗi tháng bác ôm về 1 HDD thì giờ bác phải có tầm trên chục cái rồi chứ? Mà sao bác không chơi ổ 1.5TB cho rẻ?

down1link

bác jumpy nói đúng đấy , mua 1 lần 1 cái 1.5TB tiện hơn

star_hd

Member

Cứ tình hình như thế này chắc mấy bọn sản suất ổ cứng sẽ sản xuất riêng cho anh em HD
loại ổ dung lượng đến vài TB thậm chí cả chục TB mất!
Lúc đấy các bác có tha hồ copy phim, down film mệt nghỉ, xì cả khói luôn! Khỏi phải quan tâm đến NAS, RAID... gì đó cho mệt!

E cũng đang phân vân có nên chơi raid ko vì toàn ổ 1.5Tb bác ạ

whyiamsad1

em co tam 10 TB ma toan chua phim DVD ^_^

buupham50

Active Member

Con Sư tử Hà đông nhà em khi xem phim thì khen, mà khi khi ký séc thì khó quá trùi nên tình hình HDD không thoái mái như các bác. Em toàn chiến 720p mà cũng tạm có đến 6 em 1,5T rùi. Mà các bác cho em hỏi kinh nghiệm hoặc cách quản lí phim khi có quá nhìu HDD ạ ( Vì có lần tìm chép phim cho thằng bạn mệt bở hơi tai mới tìm ra). Mong các bác chỉ giáo cho ạ.

HD Beginner

Con Sư tử Hà đông nhà em khi xem phim thì khen, mà khi khi ký séc thì khó quá trùi nên tình hình HDD không thoái mái như các bác. Em toàn chiến 720p mà cũng tạm có đến 6 em 1,5T rùi. Mà các bác cho em hỏi kinh nghiệm hoặc cách quản lí phim khi có quá nhìu HDD ạ ( Vì có lần tìm chép phim cho thằng bạn mệt bở hơi tai mới tìm ra). Mong các bác chỉ giáo cho ạ.

Chắc bạn đang quản lý phim bằng thư mục phải không? Rất bất tiện vì bạn ko thể nhớ đựoc hết tên thư mục ứng với tên phim sẽ có thể lọai gì, năm sản xuất, đạo diễn, diễn viên, giải thưởng, nội dung tóm tắt và một số thông tin khác. Để quản lý phim, người ta dùng cái gọi là CSDL Metadata và 1 phần mềm để xây dựng và truy xuất nó. Chẳng hạn phần mề Media Center Master bác ạ.

Khi đó nếu bạn bác muốn tất cả các phim có nội dung kinh dị + hành động + sản xuất năm 2010, bác chỉ cần gõ yêu cầu vào là xong. Phần mềm tự tìm và tổng hợp lại cho bác. Bác chỉ việc chọn phim (Chọn luôn thư mục) và Copy là xong.

Chi tiết về sử dụng phần mềm Media Center Master. Bác đọc bài viết dưới Sign của mình nhé.

buupham50

Active Member

Cám ơn bác đã góp ý. Nhưng list phim nằm trên nhiều HDD thì khi muốn biết phim A hay B ở ổ HD nào thì Media Center Master có thể chỉ ra không ạ ?

HD Beginner

Nó chỉ ra phim nào tương ứng với thư mục nào, nằm trong ổ cứng nào. Được chưa bác?

Em đang xài 6 ổ đây mà. Thấy nhiều bác cẩn thận còn dán nhãn từng ổ để quy định ổ nào chứa phim thể lọai nào. Quản lý kiểu thế ko khoa học. Ví dụ như 1 ổ để phim hành động, 1 ổ để phim tâm lý. Vậy cái phim vừa hành động vừa tâm lý thì để ổ nào ?? Ha ha
Với em thì cứ để lẫn lộn nhau hết vì Media Center Master nó quản lý hết rồi. Trên phần mềm duyệt phim, nó sẽ tự biết phim nào hành động, phim nào tâm lý. Hi hi

Chỉnh sửa lần cuối:

tien_dvn

Member

e nói các bác đừng cười e tội nghiệp con TVx 6600N của e cắm duy nhất con ổ 160 GB =))

Bên trên