Các bác dùng bao nhiêu dung lượng để lưu trữ HD?

Nhìn_Nghe

Active Member
Ðề: Các bác dùng bao nhiêu dung lượng để lưu trữ HD?

fim nào có ý nghĩa, hay, đặc sắc thì giữ lại, còn các fim giải trí xem 1-2 lần là quá đủ

clairsang

Trừ khi các bạn có điều kiện, mà có điều kiện thì cần gì bàn, đối với họ mấy cái ổ cứng đáng bao nhiêu. VỚi mình thì lúc đầu cũng ham hố lưu trữ lắm, giờ thì thấy thật phù phiếm, cái gì mình thấy thật hay và ý nghĩa , muốn giữ lại cho ng thân xem thì hãy giữ. Còn ko thì xóa, mình nhớ có lần xóa 1 phát phim Transformer II tầm 26 hay 27GB gì đó cũng tiếc, kéo mãi trên MGS mới xong mấy chục GB, nhưng giờ thì bình thường, có phim ko hay thì chưa xem hết 1 lượt cũng xóa :D

Alpha5

Chưa có tiền mua thêm ổ cứng. Xme xong là xóa thôi.

Taudi0

Mình thì chỉ cần 1TB là thấy thỏa mãn rồi. Mỗi tuần xem 2 phim->1 tháng xem 8 phim (chưa hết 100GB) cộng lưu trữ linh tinh nữa... 3 tháng mình xóa những phim đã xem để down thêm phim mới...

Tống Công minh

Active Member

Em thấy cá nhân em chỉ có cái ổ cứng bèo nhèo 160Gb, hì hụi tải cả tuần được 1 phim cũng đủ để cuối tuần tự thưởng cho mình một chút thời gian giải trí, còn lại thì công việc, vợ con... nó cuốn mình hết tuần rồi còn gì.
Thứ hai là ngày đầu tuần.
Bố hứa cố gằng chăm ngoan.
...
Chủ nhật cả nhà đều vui... để bố xem phim chút con ơi!

Khà khà khà...

ducan

Member

Không phải phim nào cũng đáng để cất đi , chỉ 1 số ít phim xem xong không muốn xóa , thỉnh thoảng muốn xem lại thôi ......tuy nhiên vì sao đa số các bác nghiền HD lại lưu lại hết mà không xóa . Theo quan điểm cá nhân em thì có mấy lý do sau :
1- Tự tay đi down trên Net về nên muốn giữ lại để seed cho mọi người , vừa mang tính cộng đồng cao lại vừa tăng ratio
2- Sub việt trên mạng thì không ít nhưng có rất nhiều phim khi xem phải chỉnh sub khớp với phim rất khoai , nhiều khi mất 1 vài tiếng ngồi chỉnh cho khớp mới xem được , do đó dù phim có chưa hay lắm thì cũng vì tiếc công chỉnh mà lại giữ lại
3- Giờ đây HDD cũng rẻ nhiều rồi nên việc bỏ tiền ra mua HDD 1.5 TB hay 2.0TB cũng không phải là vấn đề lớn (nhớ hồi xưa lúc mà cái HDD cơ bản của các Pc thường là 40 Gb , em đắn đo suy tính mãi mới dám tha 1 cái 320 Gb gần 200 $ , giờ cái 1.5 Tb có gần 120 $ mà đạn dược của em lại dồi dào hơn nên cứ máu me hết ổ là lại mua thôi)

Các bác xem xong thẳng tay xóa cái rẹt thì thường là hay đi copy phim về , hoặc SV chưa có nhiều money để sắm HDD vất vào 1 xó ....còn đa số những bác chơi HD thì xóa cái gì đi cũng tiếc

litinh

Của em là bộ 720p đủ 4 Seasons, tổng dung lượng 131GB, có đầy đủ sub việt chạy ngon lành, bác yên tâm nhé.

Bác cho mình xin bộ sub việt được không. Minh xem hết bộ này lâu rồi những cũng chưa hiểu hết. Để khi nào rảnh xem lại. Cám ơn bác nhiều

litinh

Chính xác, mình không chạy RAID, và mình nghĩ bác ấy cũng vậy.
Cuối năm ngoái, mình từng mất gần 2TB film vì box HD-QS2 lắp 4 HDD của Buffalo, cho dù có mất nhiều hơn thì mình cũng không chạy RAID, đơn giản là ngân sách không cho phép.

Theo em thấy trường hợp này của bác có thể dùng RAID 0. Để tăng tốc độ cho việc đọc ghi ổ cứng.

Về RAID em thấy các bác có thể tham khảo trên wiki. Để chọn cho mình giải pháp tốt nhất: Dung lượng, An Toàn và Hiệu quả

Tieubaocaca

Active Member

Em có mỗi 1 cái 500G dùng để chạy em Egeat M880 và 1 cái ổ cứng di động 40G chuyên xem có chỗ nào copy free là em vác đến:D

vhunter

Không phải phim nào cũng đáng để cất đi , chỉ 1 số ít phim xem xong không muốn xóa , thỉnh thoảng muốn xem lại thôi ......tuy nhiên vì sao đa số các bác nghiền HD lại lưu lại hết mà không xóa . Theo quan điểm cá nhân em thì có mấy lý do sau :
1- Tự tay đi down trên Net về nên muốn giữ lại để seed cho mọi người , vừa mang tính cộng đồng cao lại vừa tăng ratio
2- Sub việt trên mạng thì không ít nhưng có rất nhiều phim khi xem phải chỉnh sub khớp với phim rất khoai , nhiều khi mất 1 vài tiếng ngồi chỉnh cho khớp mới xem được , do đó dù phim có chưa hay lắm thì cũng vì tiếc công chỉnh mà lại giữ lại
3- Giờ đây HDD cũng rẻ nhiều rồi nên việc bỏ tiền ra mua HDD 1.5 TB hay 2.0TB cũng không phải là vấn đề lớn (nhớ hồi xưa lúc mà cái HDD cơ bản của các Pc thường là 40 Gb , em đắn đo suy tính mãi mới dám tha 1 cái 320 Gb gần 200 $ , giờ cái 1.5 Tb có gần 120 $ mà đạn dược của em lại dồi dào hơn nên cứ máu me hết ổ là lại mua thôi)

Các bác xem xong thẳng tay xóa cái rẹt thì thường là hay đi copy phim về , hoặc SV chưa có nhiều money để sắm HDD vất vào 1 xó ....còn đa số những bác chơi HD thì xóa cái gì đi cũng tiếc

Em cũng cùng ý nghỉ như bác.Đã download về là em giữ tuốt luốt nào công download nào là ghép phim nào là phụ đề mèn ơi đủ thứ mất thời gian lắm nên nghỉ xoá 1 phim cũng tiếc.Bạn bè hỏi em móc ra cho coi liền nó nể em cái khoảng này lắm cho nên việc tăng thêm dung lượng HDD vẫn rất cần thiết .EM đang tính vài cái 1.5TB mà con vợ nó canh quá cho nên ...để khoảng "đen" sắm thêm từ từ .

HHLONG

Member

Tình hình của em thế này:

1 HDD gắn ngoài 500 GB
1 HDD gắn ngoài 1 TB

lưu trữ 720p trên cả 2 ổ, nhưng cơ bản là em có chọn lọc + sắp xếp chút đỉnh để dễ nhớ + không down trùng những phim có rồi nên gần 3 năm nay vẫn chưa xài hết dung lượng. nhưng nhu cầu thực tế thì em nghĩ chắc phải cần thêm 1 ổ 2 TB nữa thì mới đủ dùng T__T

HD Beginner

1 ổ 500GB để cài HĐH

1 ổ 1TB để lưu dữ liệu gia đình (Tranh ảnh, phim)

1 ổ 1.5TB để lưu nhạc lossless, thúy nga, clip

1 ổ 2TB để lưu phim hoạt hình, 3D, tài liệu

1 ổ 2TB để lưu các thể loại phim còn lại

Tất cả nhồi trong 1 cái case HTPC đặt nằm. 4HDD lắp trong 2 khay CD, 2 khay HDD 1 cái HDD vứt tự do trong đó.

N1234

Active Member

Đọc hồi...choáng váng...cái thú HD này thật là vãi
Đã vào đây cũng báo cáo luôn cái tình hình lưu trữ của e
1 ổ 200GB và 1 ổ 1 TB

MrBo682

Well-Known Member

Dùng NAS đi bác, bác kiếm con Buffalo HD-QSSU2-R5 gắn được 4 HDD 1,5T, có cổng e-sata gắn với PC. Nếu rủng rỉnh thì bác chơi RAID, còn không thì chơi NON-RAID nhận đủ dung lượng 4 ổ.
Hình như bạn nhầm rồi $-)$-).
Con này Buffalo HD-QSSU2-R5 là box đựng ổ cứng có giao tiếp USB hay Esata
NAS cũng là một dạng hộp đựng ổ cứng nhưng lưu trữ và chia sẻ qua LAN (có dùng hệ điều hành) bạn ạ :
Network Attached Storage
Một hình thức khác ,một số bạn dùng NAS để download torrent và direct download như rapidleech chẳng hạn...
Có nhiều bài hướng dẫn trên forum mà

jumpy

Well-Known Member

Hình như bạn nhầm rồi $-)$-).
Con này Buffalo HD-QSSU2-R5 là box đựng ổ cứng có giao tiếp USB hay Esata
NAS cũng là một dạng hộp đựng ổ cứng nhưng lưu trữ và chia sẻ qua LAN (có dùng hệ điều hành) bạn ạ :
Network Attached Storage
Một hình thức khác ,một số bạn dùng NAS để download torrent và direct download như rapidleech chẳng hạn...
Có nhiều bài hướng dẫn trên forum mà

stranger81 đã viết:
Câu nói hay nhất của năm đây . Cha mẹ ơi lúc trước làm em 1TB thấy khoảng 3 tháng mới đầy, bây giờ mới lụm em 1T5 nhưng chưa tới 1 tháng đã đỏ lè. Ặc ặc!

Sẵn cho em hỏi luôn mấy bác quản lý cái đám HDD này ra sao, main của em có 4 cổng Sata nhưng đã gắn hết 4 ổ rồi bây giờ muốn làm thêm ổ mới thì quăng đi đâu đây mấy bác.

Em nhầm sang NAS, ý em ở đây là box đó sẽ đáp ứng tốt yêu cầu của bác stranger81 ấy mà.:D:D:D

hauvnn87

Mình đang dùng 4 x 1.5 TB , toàn những phim mình thích và Paris By Night . Xóa cái nào cũng tiếc cả , đó là từ hôm Tết đến giờ chỉ download vài phim vì cũng ko có thời gian xem . Ngoài ra còn có 1 ổ di động 320 GB để chép phim , chắc hôm nào phải mua thêm 1.5 TB nữa vì sắp đến mùa phim hè rồi !

HDGialong

Active Member

Mình đang dùng 4 x 1.5 TB , toàn những phim mình thích và Paris By Night . Xóa cái nào cũng tiếc cả , đó là từ hôm Tết đến giờ chỉ download vài phim vì cũng ko có thời gian xem . Ngoài ra còn có 1 ổ di động 320 GB để chép phim , chắc hôm nào phải mua thêm 1.5 TB nữa vì sắp đến mùa phim hè rồi !

Bác sưu tập kinh thế. Thật là ngưỡng mộ
Ước gì mình được như anh ấy :)):)):))

HDGialong

Active Member

Em nhầm sang NAS, ý em ở đây là box đó sẽ đáp ứng tốt yêu cầu của bác stranger81 ấy mà.:D:D:D

Kết hình avat của bác quáX_X X_X.
Em nghĩ các bác tốt nhất đầu tiên sắm 1 cái HDbox sau đó khi có nhiều rồi nâng cấp thêm cái CFI Nhằm với nhiều mục đích khác cao hơn:-"

bidaicagl

Well-Known Member

em nghèo nên sưu tầm đĩa thôi , thấy cái nào hay thì nhờ bạn bè bên US mang về , tính ra cũng hơn 500 phim rồi , vất vả mỗi khi tìm nhưng được cái đĩa gốc nên chạy êm , đang bỏ tiền mua lại cái đầu bluray vip , đầu cũ gần die rồi . Bác nào biết cái nào chất lượng chỉ em , giá nhiu cũng được chỉ cần bền và đọc nhanh . thanks :))

Bên trên