Các bác nghĩ gì về nhạc trẻ Việt Nam hiện nay?

vidansieusach

Nhạc trẻ thì không hy vọng gì cả: nhố nhăng, phong trào, cũ rích ủy mị không đỡ được !!! Cũng 1 số ca sỹ nhóm nhạc còn đáng gọi là nghệ sỹ: m4u, lưu thiên hương, uyên linh, văn mai hương, thùy chi.....đó là vì họ được đào tạo bài bảng, họ đến với khán giả vì cảm xúc nhiều hơn là vì tiền hay vì chạy xu hướng, họ đc khán giả biết đến không phải từ scaldan, shown này nọ...mà là chính tài năng của họ!!

Jellkeen

Well-Known Member
chào các bạn ...

mình thì mình ít nghe nhạc VN (tại VN) ... nhưng mình thấy cũng có vài bài hay (không biết có phải tính nhạc trẻ không) ... như bài Bạc Tình, Tình ơi ! xin ngủ yên, Bình mình rồi sẻ mang em đi .. Chén Đắng ...

mình thấy nhạc sỉ Quốc Hùng có nhiều bài cũng khá hay và vui ...Ngọc Sơn cũng khá ...

tuy nhiên đa số thì nhạc trẻ rất nhảm ... 100 bài chỉ được 1 -2 bài là cao ... ca từ mì ăn liền ... không có trao trút .... mình nghĩ 1 phần là vì nhạc lý của nhạc sỉ kém ... ai cũng muốn chứng tỏ mình đa năng ... từ ngườii mẩu sang diển viên, sang nhạc sỉ, sang nhà văn ....

với sống trong thời bình họ ít có cảm xúc bằng thời chiến ...

lâu lâu nghe đổi món thì OK ... chứ nhạc trẻ thì em nuốt không vô ...

mình có nghe bác nào nói nhạc Mỹ chỉ toàn sexy và thô tục ... xin thua bác sai 100% ... tùy theo thể loại thôi bác ... nhạc trẻ Mỹ cũng giống như nhạc trẻ VN hiện tại ... nhưng cũng có rất nhiều nhạc từ xưa rất hay ... nhạc Mỹ phong phú hơn nhạc Việt nhiều ... họ có rất nhiều thể loại ...

JK

ohenri100

Ðề: Các bác nghĩ gì về nhạc trẻ Việt Nam hiện nay?

Thời buổi giờ rồng rắng lẫn lộn. Cần phải xem xét lại nhiều thứ. Ngay cả bản thân người nghe. Chúng ta xem nhạc hay nghe nhạc?

solomine

Well-Known Member

Nhạc trẻ bây giờ thà hông nghe còn hơn.

cuong_7694

Well-Known Member
Thấy cái đám trên iTV trông như đám khỉ, nhìn đã chẳng buồn xem !! Chỉ thích nghe nhạc của M4U và thùy chi thôi !!

bladies

Active Member

Nhạc trẻ bây giờ có 3 loại :
+ Nghe tạm được nhưng chủ đề thì giống nhau - ví vụ như nhạc Khắc Việt, chủ đề rất chung "bị người yêu đá và luôn tin rằng tình yêu của mình dành cho người mình yêu là nhất !"
+ Nghe mà chẳng hiểu gì cả ! Ví dụ như bài BAY của Nguyễn Hải Phong, đến bây giờ mình vẫn không hiểu "bay - bay như cồn cào" là bay như thế nào ?!
+ Loại thứ 3 là đừng nghe còn hơn !

caothudeche

Moderator

Chủ thớt đã là thành viên của hdvietnam, điều này có nghĩa là cái yêu cầu của bạn không phải là thấp. Mình hoàn toàn có những suy nghĩ giống bạn.
Hầu hết (trên 95%) nhạc trẻ hiện nay xếp vào hàng nhạc thị trường (dùng 1 lần rồi vứt). Nhạc ra nhanh như gió, tàn cũng nhanh như gió. Ông Huy Tuấn tới giờ mới có 13 bài nhạc, vậy mà nhạc sĩ trẻ giờ khéo đến cả trăm.

Dĩ nhiên là đa số đều vứt đi hết, thua xa nhạc mà được gọi là "sến". So với US-UK (nhiều nước) thì tốc độ sáng tác của VN nhanh chóng mặt và nhạc của VN không có giá. Đơn cử bạn thích up video, bài nhạc nào của nghệ sĩ Việt lên Youtube cũng được mà chả sao hết. Up 1 bài nước ngoài lên Youtube -> bạn đang đưa tài khoản youtube của bạn đi "Tèo".

Dĩ nhiên không phải US-UK nào mới ra cũng hay (theo sở thích mình).

Những bài do Mr. Đờm, Lệ Quyên, Mỹ Tâm... là nhạc trẻ cổ rồi, nhưng vẫn được hát lại và vẫn hay. Mình sẵn sàng bỏ ra 300-500MB ổ cứng cho 1 Album. Còn loại thị trường bây giờ bến 4MB/1 bài chưa chắc đã lưu.

Và bọn xóm trọ cũng không đỡ được và nói mình khác người khi nghe Lệ Quyên, Quang Le, Mozart, nhạc trịnh., intrumental...
Thực sự họ phải xem lại cách tận hưởng 1 phần cuộc sống của mình. Họ sống quá nhanh, không kịp thưởng thức những thứ sâu lắng. Chỉ dòng nhạc, nghe phát hiểu, thuộc và hát lại được ngay mới theo được tốc độ sống của họ.

cuong_7694

Well-Known Member
Re: Ðề: Các bác nghĩ gì về nhạc trẻ Việt Nam hiện nay?

Chủ thớt đã là thành viên của hdvietnam, điều này có nghĩa là cái yêu cầu của bạn không phải là thấp. Mình hoàn toàn có những suy nghĩ giống bạn.
Hầu hết (trên 95%) nhạc trẻ hiện nay xếp vào hàng nhạc thị trường (dùng 1 lần rồi vứt). Nhạc ra nhanh như gió, tàn cũng nhanh như gió. Ông Huy Tuấn tới giờ mới có 13 bài nhạc, vậy mà nhạc sĩ trẻ giờ khéo đến cả trăm.

Dĩ nhiên là đa số đều vứt đi hết, thua xa nhạc mà được gọi là "sến". So với US-UK (nhiều nước) thì tốc độ sáng tác của VN nhanh chóng mặt và nhạc của VN không có giá. Đơn cử bạn thích up video, bài nhạc nào của nghệ sĩ Việt lên Youtube cũng được mà chả sao hết. Up 1 bài nước ngoài lên Youtube -> bạn đang đưa tài khoản youtube của bạn đi "Tèo".

Dĩ nhiên không phải US-UK nào mới ra cũng hay (theo sở thích mình).

Những bài do Mr. Đờm, Lệ Quyên, Mỹ Tâm... là nhạc trẻ cổ rồi, nhưng vẫn được hát lại và vẫn hay. Mình sẵn sàng bỏ ra 300-500MB ổ cứng cho 1 Album. Còn loại thị trường bây giờ bến 4MB/1 bài chưa chắc đã lưu.

Và bọn xóm trọ cũng không đỡ được và nói mình khác người khi nghe Lệ Quyên, Quang Le, Mozart, nhạc trịnh., intrumental...
Thực sự họ phải xem lại cách tận hưởng 1 phần cuộc sống của mình. Họ sống quá nhanh, không kịp thưởng thức những thứ sâu lắng. Chỉ dòng nhạc, nghe phát hiểu, thuộc và hát lại được ngay mới theo được tốc độ sống của họ.
Đúng rồi đó bác !! E thấy cái chủ đề nhạc trẻ bây giờ toàn yêu đương nhăng nhít, thất tình, .....đủ kiểu !! Nghe đầy cả lỗ tai mà vẫn cứ tràn lan ngoài thị trường

cutin250508

Nhạc trẻ bi giờ quá tởm trừ một số ít bài ngoại lệ có lời bài hát không lố lăng

hodackhoa

Well-Known Member

Mình cùng quan điểm với bạn, nhạc trẻ bây giờ nhảm quá!, Chẳng biết hay ho gì mà mấy quán cafe gần nhà mở từ sáng đến tối!

solomine

Well-Known Member

Các bác nghe bài "Bạn tôi em cũng không chừa" chưa? Ca sĩ Trương Vĩnh Toàn "hót" đó.
Link đây:
Mã:
[url=http://mp3.zing.vn/bai-hat/Ban-Toi-Em-Cung-Khong-Chua-Truong-Vinh-Toan/IWZA9777.html]Bạn Tôi Em Cũng Không Chừa - Trương Vĩnh Toàn | 320 lyrics, upload bởi dzitconhamngu[/url]

Các bác thấy làm sao? Nhạc trẻ VN bây giờ đó.....E pó tay, pó chân luôn B-)

Đồng quan điểm với caothudeche, nhưng chắc do mình là đời cuối 8x nên đôi khi vẫn nghe nhạc trẻ hiện nay, chủ yếu nghe để biết bài mới ra là gì !!! . Còn lại vẫn US-UK và các ca sỹ xua của VN là chính.

lamlinh79

Well-Known Member

Túm gọn trong một câu: " Nhạc trẻ VN nói riêng và nền văn hóa, âm nhạc VN nói chung hiện nay đang lao đầu xuống vực ".
Lỗi tại ai? Tại thời buổi Kinh tế thị trường định hướng XHCN đã tạo ra một lượng đông vô kể thợ hát và khán giả với trình độ thưởng thức nghệ thuật thấp kém. Lỗi tại cách quản lý non kém của Bộ VHTT và Cục NTBD. Hay là lỗi của tất cả chúng ta?
Trước 1975, số lượng nghệ sĩ cải lương tài năng thật sự nhiều không nhớ hết, giờ thì có được ai? Số ca sĩ tân nhạc rất nhiều và ai cũng có phong cách riêng của mình, bây giờ thì sao? Những nhạc sĩ đại thụ VN như Trịnh Công Sơn, Phạm Duy, Ngô Thụy Miên...,những đạo diển, diển viên ĐA tài năng củng được sản sinh ra trong thời kỳ đó. Còn bây giờ? Chừng nào nền văn hóa của VN chúng ta mới phát triển đi lên như hơn 40 năm về trước?

Bên trên