Các bác tư vấn giúp em chọn CDP

luciano

Active Member
Ðề: Các bác tư vấn giúp em chọn CDP

bác miêu tả giống tiêu mõ của hủ tíu gõ quá :p

onggia

Well-Known Member

Còn đĩa than bây giờ người ta còn sản xuất nữa ko bác Linh ? Hay chỉ là nhưng cái đĩa thời xưa người khác vẫn giữ lại đến tận giờ
Vả lại e thấy dân audiophile hay dùng loại đĩa than để nghe không biết nó khác thế nào về chất âm mấy bác nhĩ

Theo em biết thì vẫn có những bản ghi analog mới bác ạ,nếu có 1 từ để tả mấy cái thứ này thì có thể nói là nó mộc mạc hơn âm thanh digital.Còn cảm thấy hay hơn không thì tuỳ người tuỳ gu tuỳ tuổi tác,có những bác phán thẳng là đĩa than nghe hay hơn digital 1 cách tuyệt đối nhưng cũng có bác ko thích đĩa than lại bảo là khó nghe.

luciano

Active Member

có nhiều bản nhưng hầu hết là khó khăn khi tiếp cận. Ở nước ngoài thì thoải mái hơn

stopview

Chào các Bác!

Bác chủ đã chọn được CDP chưa? Bác cứ chọn CDP thường thôi Bác ạ! rồi có điều kiện làm thêm một các DAC tốt tí sau này dàn có thay đổi bất cứ bộ phận nào thì DAC luôn là bộ phận ít thay đổi nhất. Một CDP dù tốt cỡ nào thì sau khoảng vài ngàn giờ đọc đĩa,đầu đọc và chip giải mã tín hiệu cũng sẽ yếu dần. Trong khi một Dac thì người ta lại sản xuất cho nó có thời gian sử dụng đến vài trăm ngàn giờ...

Các Bác có bàn về Đĩa LP(than) ...hihi đúng là đĩa than có chất âm khang khác so với đĩa CD đấy chứ, nhưng điều kiện biểu diễn (phải dùng hòan toàn cả một hệ thống analog Tube) thì mới cảm nhận hết được cái hay chứ dùng đĩa than mà Dac, Amplifier là SS thì cũng tàm tạm thôi... chưa thể nói là hết chất được.

LP vẫn còn sản xuất mới đấy chứ, nhưng ngày càng ít hãng làm hơn và nhạc sản xuất LP cũng ngày càng chọn lọc hơn, mà giá cũng chát hơn nhiều nếu so với các nguồn lưu trữ khác nên cũng dần ít phổ biến. Nếu có Bác nào thường xuyên đến Đức - Hà Lan thì ... nguồn nhạc ở đây đa phần vẫn là phát Phono LP không đấy.

danvt

Well-Known Member

DAC - Digital Analog Convert - tức là chuyển từ âm thanh số sang analog (hình như là vậy!?)

Bên trên