Các bác tư vấn mua loa Bookshelf cho em với

lan806

Well-Known Member
Chào các bác, em đang sở hữu cặp loa Klipsch RF82II đánh với ampli Harman Kardon HK990, CDP Marantz C6003. Do em tách 2 không gian xem phim và nghe nhạc nên đã chuyển bộ nghe nhạc lên 1 phòng riêng 12m2 còn bộ xem phim vẫn để ở phòng khách. Do phòng nghe nhỏ nên cặp Klipsch trở nên quá khổ với không gian phòng và nhu cầu nghe của em chủ yếu là jazz, thính phòng, hòa tấu và nhạc vàng,… Em dự kiến sẽ bán đôi loa Klipsch và mua đôi booksheft ghép với HK990, ampli này của em có thông số như sau:
150 watts @ <0.03% thd(8 ohms); dynamic power (1hf, 1khz tone burst): 220 watts (8 ohms)
300 watts @ <0.3% thd(4 ohms): dynamic power (1hf, 1khz tone burst): 440 watts (4 ohms)
Ampli này khá dịu dàng và mềm mại, không bạo lực chút nào đâu ạ. Dự kiến em lựa chọn một trong mấy loại sau, nhờ các bác tư vấn giúp:
1- B&W CM5
2- Dynaudio DM 2/7
3- KEF R300
4- Dynaudio Excite X12
Các bác đã ghép và có cơ hội thử qua các dòng trên tư vấn giúp để em chọn lựa được cặp loa phù hợp với ampli và căn phòng. Cảm ơn các bác nhiều.
Thêm phần sinh động em chuyển ảnh của 4 em nó lên đây, và cũng nhờ các bác giới thiệu thêm cặp nào trong tầm tiền 30tr trở lại nhé.

images

images

hainam1982

Well-Known Member
Ðề: Các bác tư vấn mua loa Bookshelf cho em với

Tiếng của B&W CM5 là nhất rồi, còn ghép với ampli Harman Kardon HK990 thì em chưa nghe thử

HoangGlory

Active Member

Phòng ko rộng bác chọn loa có lỗ thoát hơi trước , dễ kê ạ.

sieulong

Well-Known Member

em thấy KEF R300 không ngang hàng với các lựa chọn còn lại. Nếu trong các gu nghe nhạc của anh nêu ở trên không có nhạc vàng, em sẽ chọn ngay R300, từ khi nó được giới thiệu và em được nghe nó ở high end Munich năm 2013, em cho là cặp này thật sự là một chuẩn mực mới về loa BS trong mức giá 1200 euro của nó.

Nhưng mà dính thêm nhạc vàng vào thì em nghĩ anh Lan806 rành quá rồi, dụ nhạc vàng thì chắc chỉ có anh mới quyết định được.

vinagoh

Well-Known Member

Nhạc vàng là loa phải màu vàng nghe mới hay bác L nhé, kaka. :))
Như vậy trong 4 cặp trên là Bác biết chọn cặp nào rồi đấy. =))
Cuối năm xì chét nặng quá, em xì pam tí. :D

lan806

Well-Known Member

Cảm ơn các bác. Em cũng đang xì chét đây :)
Thực ra phòng ngủ của em còn 2 bộ nữa trong đó có 1 bộ chuyên nghe nhạc vàng. Giờ bộ này em đưa lên tầng trên nhà em ( cách xa trần thế ) ke ke thế mới mệt.
Có bác nào lấy Klipsch ko? em bán đây :))

Vdzung

Active Member

Trừ khi bác chán Klipsch chứ nếu bác vẫn thích chất âm của nó thì bán loa cột mua loa BS chơi.
Trong số list Loa bác nêu em được nghe mỗi Cm5, em sẽ vote cho nó .
Còn thêm được 6tr nữa ( 36tr ) thì có 1 đồng chí trên 4R đang bán cặp ProAc ( 1SC ) .
Còn gu nghe mà có thêm nhạc vàng thì chắc bác L cũng ko lo vì nguồn phát dù gì bác cũng đang có 1 em Yamaha , nghe nhạc vàng bằng em này nhừa nhựa, meo méo thì hay phải biết :)) :)) :))

HungdoanhLam

Active Member

Lúc trước em dùng cả 2 loa Klipsch RF82ii và RB81ii cùng lúc.
So sánh nghe một thời gian chỉ giữ cặp booshelf chơi gần 1 năm, thấy chất âm không chênh nhiều lắm, giá rẻ gần 1/2.
Nếu bác vẫn thích âm thanh của Klipsch thì tham khảo xem.
Chỉ sợ bác cho là loa không xứng với ampli của bác.

lan806

Well-Known Member

Trừ khi bác chán Klipsch chứ nếu bác vẫn thích chất âm của nó thì bán loa cột mua loa BS chơi.
Trong số list Loa bác nêu em được nghe mỗi Cm5, em sẽ vote cho nó .
Còn thêm được 6tr nữa ( 36tr ) thì có 1 đồng chí trên 4R đang bán cặp ProAc ( 1SC ) .
Còn gu nghe mà có thêm nhạc vàng thì chắc bác L cũng ko lo vì nguồn phát dù gì bác cũng đang có 1 em Yamaha , nghe nhạc vàng bằng em này nhừa nhựa, meo méo thì hay phải biết :)) :)) :))

Trời. Bán Klipsch rồi mua Klipsch bs thì là bán bò tậu ễnh ương rồi, trừ phi là bookshelf ngựa vằn klipsch.
Còn về nguồn phát là em lp yamaha là chơi cho vui thôi bác ơi, 1 cái đĩa Nguyễn Ánh 9 giá triệu bạc mà có nhiều lựa chọn gì đâu. Nhạc tây thì không nói làm gì rồi. Xì chét :))
Em mời bác nghe em nó hát nhạc vàng của tây ạhttp://m.youtube.com/watch?v=VZDpVbdNIBY

JESSIEBO

Active Member

Bác thử tham khảo và thẩm âm THIEL SCS4S, made in USA, hàng Mỹ nòi nhưng chỉ nhỉnh hơn 2000 obama tí xíu... Amply Mỹ phối với loa Mỹ !

Chỉnh sửa lần cuối:

ThanhtrangHTKT

Active Member

nhu cầu nghe của em chủ yếu là jazz, thính phòng, hòa tấu và nhạc vàng
Hôm qua em mới thử cặp Chario Reference 100 rất tốt thể loại bác nghe, tiếng dày dặn, rộng rãi nếu nhắm mắt cứ ngẫm như loa bass 30 cm. khi đường kính loa bé chưa bằng cái CD. Cùng nghe có 2 thành viên HDVN đang dùng Dynaudio DM 2/7 và ProAC Tablette 50 cùng nhận xét!
Các dòng loa mới phải chấp nhận chi nhiều tiền em thấy mới đáng để xét đến!

lan806

Well-Known Member

Bác thử tham khảo và thẩm âm THIEL SCS4S, made in USA, hàng Mỹ nòi nhưng chỉ nhỉnh hơn 2000 obama tí xíu... Amply Mỹ phối với loa Mỹ !

Bên em đang có cặp loa này vừa đúng tiêu chuẩn của bác L luôn , em đang túng qúa , nêú kg em múc cặp này về nghe là ngon lành rồi FOCAL ELECTRA 1007 S CLASSIC (Pr) **DEMO** at Music Direct

Hôm qua em mới thử cặp Chario Reference 100 rất tốt thể loại bác nghe, tiếng dày dặn, rộng rãi nếu nhắm mắt cứ ngẫm như loa bass 30 cm. khi đường kính loa bé chưa bằng cái CD. Cùng nghe có 2 thành viên HDVN đang dùng Dynaudio DM 2/7 và ProAC Tablette 50 cùng nhận xét!
Các dòng loa mới phải chấp nhận chi nhiều tiền em thấy mới đáng để xét đến!

Em cảm ơn các bác, nhìn mấy loa các bác giới thiệu thích quá, tuy nhiên nó vượt ngưỡng em dự kiến, năm hết tết đến mua nhiều vợ em lại rầy la. Em còn đang tính chuyện giải thích sao vụ bán cái loa to đùng đi rồi rước cái loa bé tí ti về mà giá thì cao hơn (phụ nữ mấy ai biết được nỗi khổ này của anh em mình đâu) cho dù tiền mình dấu diếm tích góp ... quỹ đen :)
Em cảm ơn các bác.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác nghiên cứu dyn x14 là dòng mới xem. X12 bé quá, dm2/7thường quá. Cm5 em ko thích nên ko khuyên.

Bin-K

Well-Known Member

Bên em đang có cặp loa này vừa đúng tiêu chuẩn của bác L luôn , em đang túng qúa , nêú kg em múc cặp này về nghe là ngon lành rồi FOCAL ELECTRA 1007 S CLASSIC (Pr) **DEMO** at Music Direct

Ghép với amp khác thì em chưa nghe nhưng hôm em lấy đôi Chord 6000 về ông hàng xóm bê đôi này qua ghép thử với Pre Gryphon nghe mà em tý ngất. Nghe Jazz & Classic em nó hót phải nói là tuyệt đỉnh. Tất nhiên một tiền gà nhiều tiền thóc nhưng em nghĩ với Chord em nó hót hay vậy thì với amp khác nếu phối ghép chuẩn thì em nó cũng hay ko kém đâu ạ.

audio&video

Active Member

bác Lân tham khảo Dynaudio X14 và Canton GLE 430.2 đáp ứng được gu của bác đó!

lan806

Well-Known Member

Quyết định lấy Kef R300 cho dù chưa được nghe thử xong thấy tây khen quá. Cảm ơn Sieulong đã tăng thêm nguồn động viên, cảm ơn bác Dũng (dientunamphu) đã tìm nguồn hàng giúp.
Chiều nay nhận của bác cái CDP Marantz bác chuyển rồi, tối đem đi tặng, còn loa chắc là mai được bóc hộp em nó :)

rockloccoc

Well-Known Member

Bác nhớ review để anh em tham khảo bác nhớ! :)

Vdzung

Active Member

Vậy là đã quyết định. Lót dép ngồi hóng bác dì viu . Chúc mừng bác có dâu mới và tiễn dâu cũ nhanh chóng.

Bên trên