Các bác tư vấn mua loa Bookshelf cho em với

vominh_1307

Ðề: Các bác tư vấn mua loa Bookshelf cho em với

xài loa Dynaudio Excite X12 đi bác ạ, mình cũng đang dùng em nó đó

lan806

Well-Known Member

xài loa Dynaudio Excite X12 đi bác ạ, mình cũng đang dùng em nó đó

Vâng, để nốt hôm nay không nhận được hàng thì em cũng chuyển sang Dyn X12; em thấy anh em bên Hoàng Hải báo là sẽ chiết khấu 15% giá cho em nên chắc cũng OK.

do_long_khach

Well-Known Member

Không biết phòng ốc bạn rộng bao nhiêu m2? Thông số quan trọng nhất để lựa chọn bookshelf hay loa cột. Còn những loại bạn đưa ra ở trên chắc chắn không thể hay khi ghép với Onkyo 9050 rồi! nghe nhạc chỉ hay khi ghép với amp stereo khi phối ghép phù hợp, còn với amp đa kênh hầu như chỉ là giải pháp tình thế
Onkyo 9050 là amply 2 kênh bác ạ.

Bác Lân nếu mua Dyn có thể hỏi bên Hoàng Võng Thị hay Thien ha Audio thì chiết khấu còn thấp hơn đấy. Cửa hàng nhỏ ăn lãi mỏng hơn

lan806

Well-Known Member

Cảm ơn các bác. Cuối cùng thì em đã nhận được loa, bác Dũng rất giữ chữ tín, hàng chuyển bị tắc ở Đà Nẵng bác liền chuyển đôi khác qua đường hàng không. Trưa nay đã nhận được và bác còn gửi tặng cặp dây tín hiệu Taralab vector 2.
Một lần nữa cảm ơn dientunamphu; sẽ đánh giá về loa vào thời điểm gần nhất.

thoachip

Active Member

Bác nghe xong so sánh kỹ với cặp RF 82 nhé. Mình thích cặp này từ lâu nhưng do nhà quá chật nên ko dám mua nó về, đành phải mua cặp khác nhỏ hơn. Thanks bác.

anhducxx247

Active Member

Nhờ toppic của bác chủ chút ạ. Em đang tìm đôi BS để phối với marant pm 6004. Giá tầm 10tr ạ. Gu nghe nhạc trữ tình nhẹ nhàng ạ. Phòng em 10m2. Bác nào đã dùng qua hoặc đã từng nghe thử thì mách em với. Thưr ghép với qual 12L nhưg ko ăn thua. Ghép với jbl l830 thì khá hơn chút.

davidhand

Moderator

Nhờ toppic của bác chủ chút ạ. Em đang tìm đôi BS để phối với marant pm 6004. Giá tầm 10tr ạ. Gu nghe nhạc trữ tình nhẹ nhàng ạ. Phòng em 10m2. Bác nào đã dùng qua hoặc đã từng nghe thử thì mách em với. Thưr ghép với qual 12L nhưg ko ăn thua. Ghép với jbl l830 thì khá hơn chút.

Bác thử với Klipsch RB-81II xem sao, e nghe bộ này hót nhạc trữ tình khá ngọt.

welldone

Well-Known Member

Cảm ơn các bác. Cuối cùng thì em đã nhận được loa, bác Dũng rất giữ chữ tín, hàng chuyển bị tắc ở Đà Nẵng bác liền chuyển đôi khác qua đường hàng không. Trưa nay đã nhận được và bác còn gửi tặng cặp dây tín hiệu Taralab vector 2.
Một lần nữa cảm ơn dientunamphu; sẽ đánh giá về loa vào thời điểm gần nhất.

Ủa bác Lan ko phải ở Thủ Đô ah?! Sao lấy hàng bên namphu mà phải ship!!!

C_Pham

Well-Known Member

Ủa bác Lan ko phải ở Thủ Đô ah?! Sao lấy hàng bên namphu mà phải ship!!!

Hàng của Nam Phú nhưng bác Dũng lấy hàng chính hãng, mà nhiều Nhà Phân phối ở trong SG nên lúc lấy vẫn phải ship ra ạ.

welldone

Well-Known Member

Hàng của Nam Phú nhưng bác Dũng lấy hàng chính hãng, mà nhiều Nhà Phân phối ở trong SG nên lúc lấy vẫn phải ship ra ạ.

Em tưởng có stock sẵn! Anw, chúc mừng bác ấy có loa mới.

Pearl2401

_Em hỏi dại^_^: phân biệt hàng chính hãng với không chính hãng như thế nào? Làm sao để biết là hàng brandnew? Klipsch và B&W có đại lý phân phối chính hãng ở VN (Hà Nội) không? Có giá chính hãng và xách tay không (dĩ nhiên đều là brandnew), nếu có thì chênh lệch có lớn không? Em gà phát này chắc phải kéo thằng bạn audiophile đi mua hộ mất:)

_Thứ hai, Klipsch RF62 với Castle Knight 4 và B&W 684 thì thằng nào phối với Onkyo 9050 tốt nhất ạ?

_Thứ ba, các bác thương gia nào ở đây vui lòng PM cho e cái giá tốt nhất của 3 loại loa trên

C_Pham

Well-Known Member

_Em hỏi dại^_^: phân biệt hàng chính hãng với không chính hãng như thế nào? Làm sao để biết là hàng brandnew? Klipsch và B&W có đại lý phân phối chính hãng ở VN (Hà Nội) không? Có giá chính hãng và xách tay không (dĩ nhiên đều là brandnew), nếu có thì chênh lệch có lớn không? Em gà phát này chắc phải kéo thằng bạn audiophile đi mua hộ mất:)

_Thứ hai, Klipsch RF62 với Castle Knight 4 và B&W 684 thì thằng nào phối với Onkyo 9050 tốt nhất ạ?

_Thứ ba, các bác thương gia nào ở đây vui lòng PM cho e cái giá tốt nhất của 3 loại loa trên

Hàng xách tay thì em không rành lắm, nhưng hàng fake thì có. Ở Hà Nội có nhiều shop bán Klipsch và BW chính hãng. Em biết Nam Phú là đại lý chính thức của 2 Nhà Phân phối Anh Duy (Klipsch) và Hòa Phúc (BW). Ở nhà bác Dũng (Nam Phú) có treo giấy chứng nhận là đại lý chính thức của 2 NPP này. Giá cả ở Nam Phú cũng dễ chịu, khách đến nghe thử thoải mái.

Còn Knight ở Hà Nội thì theo em biết chỉ có 1 cửa hàng duy nhất (Trương Lê - 71 HBT) bán. Họ là Nhà Phân phối lại lấy bán lẻ là kênh bán hàng chính nên các shop âm thanh không muốn bán mặt hàng này.

Pearl2401

Bác cho em hỏi luôn là những loại loa này có hàng brandnew không, ý em là còn nguyên seal đấy ạ. Mình đồng ý mua, họ bóc seal và mình test, hay là trước khi lấy của NPP thì họ đã xé seal để test trước rồi ạ?

3 thằng loa trên em định lấy có giá chênh lệch nhau không nhiều, bác nào giúp em cho biết chất lượng khi phối với Onkyo 9050 thì có vênh nhau giữa 3 bạn này nhiều không ạ?

C_Pham

Well-Known Member

Bác cho em hỏi luôn là những loại loa này có hàng brandnew không, ý em là còn nguyên seal đấy ạ. Mình đồng ý mua, họ bóc seal và mình test, hay là trước khi lấy của NPP thì họ đã xé seal để test trước rồi ạ?

3 thằng loa trên em định lấy có giá chênh lệch nhau không nhiều, bác nào giúp em cho biết chất lượng khi phối với Onkyo 9050 thì có vênh nhau giữa 3 bạn này nhiều không ạ?

Em mới lấy 1 bộ dàn xem phim BW ở Nam Phú cách đây không lâu, khi nghe thử em được nghe bằng loa demo của cửa hàng. Còn khi đến nhà em lắp thì tự tay em kiểm tra và mở seal tất cả các thùng loa và AVR. Sau khi lắp đặt xong họ còn mở từng ê căng để bàn giao tưng loa treble, vì theo các bác thợ, lắp đặt xong phải bàn giao cẩn thận không về sau lại tranh cãi là treble bị móp. Mà thay mỗi loa treble hết những 160 Obama.

thoachip

Active Member

Bác khá là kỹ tính. chỗ khác ko biết nhưng mua tại NamPhu như anh em trên này mua thì đều nguyên hộp cả bác ạ. Loa mình mua ở đó bộ 2 Jamo & Klipchs đều mới tinh cả. Một số ng đi mua đồ âm thanh lại thích chọn đôi loa mà đang đc display tại của hàng, bởi vì theo họ loa này đã chạy rà xong và đang ổn định về âm. Hình như thời gian như chạy rà khoảng 60h.

Bác phải ghép thử 9050 với các đôi loa bác chọn và nghe kỹ thì mới quyết định đc.

lan806

Well-Known Member

Hàng brandnew thì ok, nhưng bác đòi nguyên seal thì khó đấy, vì nhà nhập khập khẩu phải kiểm tra và đưa phiếu bảo hành, dán tem,... Bác cứ yên tâm đi mấy bác bán hàng đều đứng đắn cả. Em còn chưa tới cửa hàng Nam Phú nhưng giao dịch mấy chục triệu có vấn đề gì đâu, anh em tin tưởng nhau, mới nói mới, cũ nói cũ. Ví dụ như cặp loa bác Dũng vừa giao cho em, nó từ sân bay về cửa hàng rồi tới thẳng nhà em. Màng bảo vệ thùng loa còn chưa bóc, tem nhãn đi đường hàng không còn chằng chịt, tha hồ mà bóc :))
Về 3 cặp loa bác đề xuất thì mình khẳng định là onkyo của bác không đánh hết được 684, rf62 thì đánh tốt, còn em kia thì em chưa thử nên chưa biết.

anhducxx247

Active Member

Bác thử với Klipsch RB-81II xem sao, e nghe bộ này hót nhạc trữ tình khá ngọt.

Em đã thử ghép với rb 81ii nghe khá ổn nhưng khổ nỗi con em to quá so với phòng em. Em đang có xu hướng nghiêng về monitor rx2. Bác nào đa ghép rùi thì tư vấn em chút.

do_long_khach

Well-Known Member

Em đã thử ghép với rb 81ii nghe khá ổn nhưng khổ nỗi con em to quá so với phòng em. Em đang có xu hướng nghiêng về monitor rx2. Bác nào đa ghép rùi thì tư vấn em chút.

RX2 to nhất nhì trong đám bookshelf tương tự nó bác ạ. Bass thì rất to mồm và hơn booming chút.

lan806

Well-Known Member

Xin chào các bác, cuối cùng thì đôi loa Kef R300 đã được chuyển tới bởi Dientunamphu, một lần nữa xin cảm ơn bác Dũng đã nhiệt tình tìm nguồn hàng giúp.
Cảm tưởng đầu tiên về đóng gói của thùng loa là rất tốt, bên trong được đóng gói tương đối tốt, ngoài ra khác với những chiếc loa khác là dòng loa này có thêm miếng nút lỗ loa 2 cấp tức là có thể bịt một phần hoặc toàn bộ của ổng thoát âm phía sau. Tiếp đó là xem qua hướng dẫn sử dụng, đặc điểm chung của dòng loa này không yêu cầu khắt khe ở việc đặt loa sát tường, theo hướng dẫn thì tối thiểu hậu loa cách tường 25cm nhưng cách vách bên tới 1m,.. gay go rồi đây  do trường âm của dòng này khá rộng nên có lẽ nhà SX yêu cầu như vậy. Về độ nhạy loa là 88db, trở kháng 8ohm, tối thiểu là 3.2 ohm – cái này là ưu điểm của Kef khi công khai thông số này, cũng bởi vì cái tối thiểu này mà nhiều dòng loa 8ohm trở nên khó đánh. Do phòng ốc của em nhỏ nên ngay từ đầu em đặt đóng chân loa với chiều cao 50cm cho phù hợp và cả chắc chắn nữa (tuy nhiên cậu đóng đồ chưa làm đúng ý, nhìn không đẹp lắm – em kiếm cái chân khác sau vậy), đảm bảo độ vững chắc của chân loa người ta có thể dùng cát, dùng sắt,… nhưng em dùng tạp chí Nghe nhìn :) cái này em có cả trăm cuốn. Vậy là xong phần chuẩn bị, giờ tới phần đóng điện và test thử.
Hệ thống của em khá đơn giản bao gồm CDP Marantz C6006, dây tín hiệu Taralabs vector 2, Ampli Harman Kardon HK990, dây loa Analysis oval 12; những CD dự kiến lựa chọn bao gồm CD Lặng lẽ tiếng Dương cầm (Nguyễn Ánh 9), CD Quỳnh Lan (Tình khúc Nguyễn Ánh 9), CD Xuân Phú, CD VNAV I, II, CD Thanhtungaudio 2013, CD Yao Si Ting, CD Halie Loren - Halie Loren Stage, Jessica Molaskey - Sitting in Limbo, CD The greatest classical collection I, II …..
Kết quả đánh giá như sau:
Đáng ngạc nhiên đối với sức vóc của cặp bookshelf, nếu không nhìn thì có lẽ sẽ hình dung là cặp loa lớn đang hát, độ rộng của âm thanh lớn, tốt. Cảm giác kế tiếp là âm thanh chậm rãi thong thả hơn so với cặp loa trước của em, không gian âm nhạc lùi hơn, tiếng treble không còn sắc như Klipsch. Cặp loa này khá ăn công suất các bác nhé, lúc trước ampli của em để mức -35db thì to lắm rồi, giờ đặt -25db mới vừa, và đặc điểm là có vặn to nữa thì cảm giác như không gian nó rộng thêm thôi chứ nó không to ồn(cảm giác mà), ampli của em cũng thuộc dạng nội lực thâm hậu, em không biết những ampli tầm 70w/ch có làm được như thế không vì tiếng bass rất sướng, đặc biệt là đối với mấy album jazz như alie Loren - Halie Loren Stage, Jessica Molaskey - Sitting in Limbo. Đối với những album tiếng Việt thì êm dịu (sướng tai lắm) em đặc biệt thích khi em này hát những bài Đèn khuya, Khi người yêu tôi khóc (Xuân Phú), Cô đơn, Ai đưa em về (Quỳnh Lan), Một lời cuối cho em (Lê Hiếu); ….. tuy nhiên có 1 bài trong CD The greatest classical collection II đó là bài số 6 (symphony no.5 in cminor – Beethoven) là tiếng piano hơi mềm chứ không sáng và hiển hiện, nghe không sướng như đối với cặp loa Klispch RF82II lúc trước của em. Tóm lại là cặp này cho âm thanh rất tốt, thông thường loa bookshelf có 2 loa nhưng cặp này có tới 3 loa và với âm thanh này thì nó phải thuộc dòng Monitor mới đúng.
Đánh giá sơ bộ là thế và cặp loa này cần có thời gian chạy rà nữa, tuy nhiên em khẳng định là em không phí tiền khi mua nó. Có lưu ý nhỏ là loa này 8ohm, 88db nhưng có lúc nó xuống tới 3,2 ohm nên có thể khó chơi, dòng R seri đều có thông số gần giống nhau, chỉ có cặp lớn nhất (R900) là độ nhạy tối thiểu lớn hơn chút là 3,7 ohm, đợi xem các bác khác phối ghép thế nào.

Bên trên