Cải tiến chưa từng có cho bộ nguồn amplifiers

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Penumbra

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Cải tiến chưa từng có cho bộ nguồn amplifiers

Dĩ nhiên là Saigon rồi :D

buihung

Administrator

ANh em tính test ở đâu thế? HN hay SG?
SG bác ạ, bác ấy trong đấy mà.

---------- Bài dưới được thêm vào lúc 09:44:04 AM ---------- Bài trên gởi vào lúc 09:43:49 AM ----------

ANh em tính test ở đâu thế? HN hay SG?
SG bác ạ, bác ấy trong đấy mà.

Em đọc hết thớt này rồi. Đang lót dép chờ các bác bóng bàn về buổi test thế nào, ở đâu.....
Cảm ơn bác chủ đả nhiệt tình. Em không quan tâm chuyện PR hay không nên rất cảm kích các chia sẻ của bác chủ. Mong rằng bác chủ và các thành viên khác có 1 buổi test thành công.
Lót dép chờ review của các bác
Thân

Em tò mò không biết bác chủ đã làm nổ tung cái ampli nào trong buổi test bên kia chưa mà sao mấy người kêu la vậy :)

Thực ra em thấy trao đổi kiến thức với nhau sẽ vỡ ra nhiều điều, ở đây bác chủ muốn chứng minh hiểu biết của mình và chia sẻ cho mọi người thì tại sao ko welcome, chỉ có điều bác phải giải thích thêm để khả năng cháy nổ = 0

tuan_rau

Chào bạn tuan_giggs.
Vừa qua có đợt thử nghiệm KIT tại VNn...tất cả các bộ KIT không xảy ra hiện tượng gì, một trường hợp lắp sai, một trường hợp sử dụng điện áp quá 40% điện áp cảnh báo. Trong các bộ KIT này, mình đã cố ý sử dụng những linh kiện có chỉ tiêu rất thấp. Xin được nói thẳng, mình đã sai lầm khi gửi đến một số người thử nghiệm không ra gì, các bạn ấy đã đập nát bộ KIT hoặc gửi cho người nước ngoài mà không xin phép, cố tình biển thủ không gửi trả bộ KIT...
Cụ thể như sau:
...... (Em đã đề nghị đi thẳng vào vấn đề trong tâm. Nếu có thông tin thêm về sản phẩm thì tiếp tục và ko đưa vấn đề ở nơi khác vào HDVN để tránh hiểu lầm giữa các diễn đàn, một lần nữa đề nghị bác chủ vui lòng chấp hành cho đúng quy định). Nếu còn tái phạm em sẽ lock topic và band nick. Cảm ơn rất nhiều. tngoctu.

Nói có sách, mách có chứng, mình dẫn ra các bạn này để các bạn thấy mình không hề bịa đặt chút nào.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

polycell

Sau đây xin mời các bạn bình tĩnh, kiên nhẫn cùng mình nghiên cứu nguyên lý...

chào bác chủ
e theo dõi từ đầu hôm đến giờ, e thấy theo cách của bác hiểu nôm na là chạy tiếp sức, nếu sò rút tải nhiều mà nguồn cung cấp chậm thì hiệu quả ko cao, với cách hiểu "cùi" như vậy e vẫn thấy hợp lý vì thõa điều kiện. Hiện e có bộ Fe tháo ra từ cái biến thế của nhật, vậy theo bác là e chỉ cần mua khuôn 3A rồi quấn đầy dây 0.5 hở bác? e tính chắc cỡ dc 3-400 vòng. Vì e ở xa nên e sẽ post hình chuột bạch của e rồi bác hướng dẫn e cách lắp dc ko? 1 có cặp tụ chimecon 80V 10.000 mf thì có dùng dc ko ạ??

tuan_rau

Ðề: Cải tiến chưa từng có cho bộ nguồn amplifiers

Cảm ơn bạn tngoctu.
Xin được tiếp tục với vấn đề chính, để đơn giản có lẽ mình không cần phải trình bày một cách cao siêu hoặc quá nhiều yếu tố mang tính danh định...
Trong hình vẽ dưới đây bạn có thể thấy năng lượng cấp cho bộ khuếch đại công suất được biểu thị dưới 3 màu: "quân đen","quân xám đậm", "quân xám nhạt"...Nhìn vào đường đi của 3 loại năng lượng trên trên sơ đồ bộ nguồn cải tiến, bạn sẽ dễ hình dung hơn...

Chỉnh sửa lần cuối:

tuan_rau

Cảm ơn bạn.
Như tình hình bạn nêu là ổn lắm rồi, bạn cứ mạnh dạn gắn theo sơ đồ mình đã cho, nếu cẩn thận bạn có thể chụp hình cho mình.
Trường hợp bạn nào không thể quấn choke thì có thể mượn tạm cuộn chấn lưu đèn ống như mình đã nói ở trên.
Vì thiết bị không cố định nên giá trị cuộn cảm có thể chọn từ 50mH-500mH cho các ampli bán dẫn, dòng trên 1A là rất tốt...

ngdhieu

Well-Known Member

Thân chào các bạn.
Thật vui khi nhận được nhiều phản hồi từ các bạn. Tuy nhiên mình không thể trả lời từng bạn mà chỉ xin đề nghị chung:

Xin được phân chia thành hai luồng giao lưu:

1.Các bạn ham mê tìm tòi nghiên cứu:

Chủ yếu đi sâu vào kết cấu thiết bị, giải pháp và thực hành, các bạn sẽ cùng mình làm những thí nghiệm từ đơn giản đến phức tạp, trên tinh thần học hỏi và phi lợi nhuận, như trường hợp bộ KIT vừa rồi, nhưng với tiến trình thay đổi phù hợp hơn, mình hoàn toàn ủng hộ hết mình cho nhưng trái tim và khối óc Việt Nam.

2.Các bạn là Fan của công nghệ âm thanh:

Sẽ giới thiệu những sản phẩm dân dụng và chuyên nghiệp mới nhất do mình chế tạo, bao gồm:
-Professional power amplifiers
-Intergrated amplifiers
-Karaoke amplifiers
-Thiết bị chống hú
....
Kính mong các bạn cùng mình trải nghiệm...

---------- Bài dưới được thêm vào lúc 10:02:16 AM ---------- Bài trên gởi vào lúc 10:01:44 AM ----------

Em thuộc nhóm 2 nên em đề nghị bác tuan_rau đăng tải các mẫu hàng và giá cả của bác lên box mua bán. Em rất quan tâm đến các SP audio made-in Vietnam. Em một trong số ít người ủng hộ loa DIY Alibaba và các sản phẩm Ampli đèn made-in Việt nam.
Nếu bác cho rằng em là khách hàng tiềm năng và muốn thuyết phục em mua hàng của bác thì bác nhớ quảng cáo cho chuẩn nhé. Đừng bắt chước Steve Job vì bác không bán Ipad Iphone và cũng không hiệu quả với em và nhiều anh em HD Vietnam khác đâu.

em đã theo dõi vấn đề này bên VNAV, cụ thể là tại topic VNAV • View topic - PSU by Amber! Test tại Hà Nội
và VNAV • View topic - Gót chân Achilles của ampli bán dẫn từ đầu.
các bộ kit đã được chuyển ra hà nội để thử nghiệm, chất lượng thế nào thì các bạn đọc 2 topic trên sẽ rõ, em không có ý kiến.
Tuy nhiên với tiêu đề topic "Cải tiến chưa từng có cho bộ nguồn amplifiers" mà bác chủ đặt thì em thấy không ổn bác ạ, phải chăng bác là "cao thủ"???
nếu thực sự bác muốn đóng góp cho anh em chơi Audio thì bác hãy làm buổi test công khai sớm đi ạ, em vẫn đang tiếp tục chờ thông tin buổi test đây.

tuan_rau

em đã theo dõi vấn đề này bên VNAV, cụ thể là tại topic VNAV • View topic - PSU by Amber! Test tại Hà Nội
và VNAV • View topic - Gót chân Achilles của ampli bán dẫn từ đầu.
các bộ kit đã được chuyển ra hà nội để thử nghiệm, chất lượng thế nào thì các bạn đọc 2 topic trên sẽ rõ, em không có ý kiến.
Tuy nhiên với tiêu đề topic "Cải tiến chưa từng có cho bộ nguồn amplifiers" mà bác chủ đặt thì em thấy không ổn bác ạ, phải chăng bác là "cao thủ"???
nếu thực sự bác muốn đóng góp cho anh em chơi Audio thì bác hãy làm buổi test công khai sớm đi ạ, em vẫn đang tiếp tục chờ thông tin buổi test đây.

Chào bạn.
Buổi test sẽ sớm được diễn ra tại HCM, mời bạn bỏ chút thời giờ tham dự.

onggia

Well-Known Member

Nói chung để e nói hộ bác chủ vài câu về mục đích của bác chủ:
- Bác chủ định giới thiệu thông tin ở đây trước và sau đó thì bán hàng ở bên rao vặt.
- Mạch cụ thể của cái KIT bác chủ không nêu cụ thể mà chỉ nói kiểu vong vo tam quốc về mặt kỹ thuật theo e đoán thì có thể do 2 nguyên nhân:
+ Sợ công bố ra người khác ăn trộm mất công thức bản quyền.
+ Sợ công bố ra thì người khác nhìn vào và bóc mẽ rằng hóa ra nó cũng chẳng có cái gì mới mẻ cao siêu, lúc đó thì không thể PR được gì nữa cho sản phẩm.
E thì e dự là do nguyên nhân thứ 2 nhiều hơn.
Diễn đàn này a e đa phần ko hiểu nhiều về kỹ thuật nên tốt nhất bác không cần trình bày nhiều về kỹ thuật ( chỉ cần công bố mạch cụ thể là đủ, còn nếu sợ bị ăn cắp thì tốt nhất đừng động vào kỹ thuật). Còn muốn kinh doanh ở diễn đàn này bác nên tự tổ chức test cụ thể trên 1 chiếc amp tương đối tốt ( tầm giá độ 2000USD) và để mọi người cảm nhận rõ hiệu quả do sản phẩm của bác mang lại. Bác ko công bố mạch mà chỉ tự ngồi vẽ lý thuyết rồi tung hô sản phẩm của mình thì ko ăn thua đâu ạ.
Buổi test sản phẩm của bác ở nhà bác QuangHao kết quả thực sự là lắp thêm KIT gần như ko có gì thay đổi nên mọi người mới ko cho ý kiến, do chất lượng linh kiện cũng kém nên có chút xé tiếng ở dải cao,cái cục được test đó sau khi trả tiền cũng đã được đập ra và e cũng đã nhìn tận mắt và do nhìn chán quá nên nó cũng chẳng được gửi đi đâu để nghiên cứu cả, e ko biết bác bịa ra chi tiết gửi đi Ý là có ý gì. Bác nói tiền nguyên vật liệu là 600K với các anh e theo e là sai sự thật, người hiểu biết thì sẽ cho rằng bác lừa đảo. Còn nếu từ đầu bác nói luôn là muốn mua thì "600K" thì ok, còn nói "nguyên vật liệu" hết 600K thì đương nhiên tư cách của bác bị đánh giá thấp.
E rất ủng hộ hàng audio của Việt Nam nhưng e chỉ ủng hộ những ai có tâm huyết và làm ra được những sản phẩm thực sự tốt và giá cả hợp lý cho mọi người, đặt chất lượng sản phẩm lên trên lợi nhuận nhưng e thấy bác ko thuộc nhóm này. Như những bài post của bác Tngoctu thì e thấy bác vẫn chưa có mạch cụ thể mà vẫn đang phải mò mẫm, bác từng post sẽ chia sẽ với 1 số người qua PM ko biết bác đã thực hiện chưa????

outnick

Member

Nói chung để e nói hộ bác chủ vài câu về mục đích của bác chủ:
- Bác chủ định giới thiệu thông tin ở đây trước và sau đó thì bán hàng ở bên rao vặt.
- Mạch cụ thể của cái KIT bác chủ không nêu cụ thể mà chỉ nói kiểu vong vo tam quốc về mặt kỹ thuật theo e đoán thì có thể do 2 nguyên nhân:
+ Sợ công bố ra người khác ăn trộm mất công thức bản quyền.
+ Sợ công bố ra thì người khác nhìn vào và bóc mẽ rằng hóa ra nó cũng chẳng có cái gì mới mẻ cao siêu, lúc đó thì không thể PR được gì nữa cho sản phẩm.
E thì e dự là do nguyên nhân thứ 2 nhiều hơn.
Diễn đàn này a e đa phần ko hiểu nhiều về kỹ thuật nên tốt nhất bác không cần trình bày nhiều về kỹ thuật ( chỉ cần công bố mạch cụ thể là đủ, còn nếu sợ bị ăn cắp thì tốt nhất đừng động vào kỹ thuật). Còn muốn kinh doanh ở diễn đàn này bác nên tự tổ chức test cụ thể trên 1 chiếc amp tương đối tốt ( tầm giá độ 2000USD) và để mọi người cảm nhận rõ hiệu quả do sản phẩm của bác mang lại. Bác ko công bố mạch mà chỉ tự ngồi vẽ lý thuyết rồi tung hô sản phẩm của mình thì ko ăn thua đâu ạ.
Buổi test sản phẩm của bác ở nhà bác QuangHao kết quả thực sự là lắp thêm KIT gần như ko có gì thay đổi nên mọi người mới ko cho ý kiến, do chất lượng linh kiện cũng kém nên có chút xé tiếng ở dải cao,cái cục được test đó sau khi trả tiền cũng đã được đập ra và e cũng đã nhìn tận mắt và do nhìn chán quá nên nó cũng chẳng được gửi đi đâu để nghiên cứu cả, e ko biết bác bịa ra chi tiết gửi đi Ý là có ý gì. Bác nói tiền nguyên vật liệu là 600K với các anh e theo e là sai sự thật, người hiểu biết thì sẽ cho rằng bác lừa đảo. Còn nếu từ đầu bác nói luôn là muốn mua thì "600K" thì ok, còn nói "nguyên vật liệu" hết 600K thì đương nhiên tư cách của bác bị đánh giá thấp.
E rất ủng hộ hàng audio của Việt Nam nhưng e chỉ ủng hộ những ai có tâm huyết và làm ra được những sản phẩm thực sự tốt và giá cả hợp lý cho mọi người, đặt chất lượng sản phẩm lên trên lợi nhuận nhưng e thấy bác ko thuộc nhóm này. Như những bài post của bác Tngoctu thì e thấy bác vẫn chưa có mạch cụ thể mà vẫn đang phải mò mẫm, bác từng post sẽ chia sẽ với 1 số người qua PM ko biết bác đã thực hiện chưa????
-Ông chuẩn lắm đấy, hồi đó h chỉ thay nguồn là nhiều , chưa thấy phụ nguồn bao h, mừ nhìn mấy cái kiểu dây giống kiểu nguồn của amp kok...

đây là reply thứ 2 em xin phép gửi lên ạ, nếu cải tiến chưa từng có (hay đã có) này mà ảnh hưởng mạnh đến chất âm của âm thanh stereo như vậy thì tại sao các hãng lớn trên thế giới này không ai làm hết mà chỉ 1 cá nhân tại 1 nước xhcn với trình độ khoa học kỹ thuật thấp lại có thể làm ra, chẳng lẽ hàng ngàn kỹ sư được ăn học đàng hoàng tử tế trên thế giới đang làm việc tại các phòng lab hoặc tại các cty lớn như Pioneer, Sony, Yamaha, Krell, Mcintosh... không thể nghĩ ra được vấn đề này hay sao hay 1 vấn đề nào khác có thể mang tính cách mạng hóa tột độ cho âm thanh stereo như tiêu đề bài viết.

Hơn nữa thế thì chẳng lẽ các bộ nguồn trong các amp đời mới của các audiophile rủng rỉnh tiền bạc là mắc 1 khuyết điểm dở tệ và chẳng có ý nghĩa giá trị gì về mặt chất lượng, hay chẳng có 1 ưu điểm hoặc khuyết điểm nào rõ ràng cả.

Cá nhân em nghĩ việc việc topic 'chưa từng có'/đề tài này nên chỉ dành cho những bác đam mê diy là chính. Cuối cùng tùy thuộc vào lý trí và cảm nhận của các anh chị đi trước nhưng xin đừng để con tin lấn át lý trí.

PS: e thiết nghĩ nên chuyển tp này qua mục mua bán vì cuối cùng mục đích là để mua bán chứ có liên quan gì đến việc cải thiện vượt bậc gì đâu

đây là reply thứ 2 em xin phép gửi lên ạ, nếu cải tiến chưa từng có (hay đã có) này mà ảnh hưởng mạnh đến chất âm của âm thanh stereo như vậy thì tại sao các hãng lớn trên thế giới này không ai làm hết mà chỉ 1 cá nhân tại 1 nước xhcn với trình độ khoa học kỹ thuật thấp lại có thể làm ra, chẳng lẽ hàng ngàn kỹ sư được ăn học đàng hoàng tử tế trên thế giới đang làm việc tại các phòng lab hoặc tại các cty lớn như Pioneer, Sony, Yamaha, Krell, Mcintosh... không thể nghĩ ra được vấn đề này hay sao hay 1 vấn đề nào khác có thể mang tính cách mạng hóa tột độ cho âm thanh stereo như tiêu đề bài viết.

Hơn nữa thế thì chẳng lẽ các bộ nguồn trong các amp đời mới của các audiophile rủng rỉnh tiền bạc là mắc 1 khuyết điểm dở tệ và chẳng có ý nghĩa giá trị gì về mặt chất lượng, hay chẳng có 1 ưu điểm hoặc khuyết điểm nào rõ ràng cả.

Cá nhân em nghĩ việc việc topic 'chưa từng có'/đề tài này nên chỉ dành cho những bác đam mê diy là chính. Cuối cùng tùy thuộc vào lý trí và cảm nhận của các anh chị đi trước nhưng xin đừng để con tin lấn át lý trí.

PS: e thiết nghĩ nên chuyển tp này qua mục mua bán vì cuối cùng mục đích là để mua bán chứ có liên quan gì đến việc cải thiện vượt bậc gì đâu

Hiiii, bác Amber/Tuanrau có thể dịch sang tiếng Anh và post bên audiogon, dám hãng mời bác qua làm lắm đấy ah.
Còn về test, nếu tổ chức ở SG thì cho phép em tham gia 1 chổ đứng 8->

dichtv

Member

Cái này là mạch lọc nguồn hình pi thôi mà chả có gì mới mẻ cả. Mạch này hay có trong Amp và các thiết bị dùng tube, còn Amp và các thiết bị bán dẫn ít dùng vì dòng của Amp bán dẫn rất lớn. Mạch lọc chỉ để san phẳng nguồn, chứ chả có tác dụng bù áp này nọ. Mạch trên của bác này là chuẩn
Gần đúng với những gì em hình dung, bác chủ đã dùng một mạch lọc C-L-C thường dùng trong những mạch ampli khá nổi tiếng như của hãng Pass Labs làm ví dụ (hình bên dưới là sơ đồ 2 kênh):

Nếu lắp đặt một choke tại vị trí như bác chủ đã chia xẻ thì theo em hiểu sẽ thế này:

Như vậy em có 3 thắc mắc:
1/- Thông số và công thức tính của cuộn cảm (choke), bác chủ có thể lấy ví dụ trên để tính một đáp án mẫu? Nếu một nguồn có rất nhiều mắt lọc chẳng hạn từ 6/8 đến 10/12 mắt lọc thì vị trí choke gắn ở mắt lọc nào là tối ưu nhất cho tính toán của bác?

2/- Việc làm phẳng DC của choke em có thể hình dung, nhưng về vấn đề "bù áp" đối với vai trò của choke tại vị trí này thì ko hiểu? Bác có thể giải thích và chứng minh cho rõ vấn đề được ko?

3/- Bác đã nói áp dụng từ 5 năm nay, như vậy theo em với thời gian dài như thế, hẳn bác đã có rất nhiều kiểm chứng thực tế và kết quả đo đạc. Ko phải ai cũng có khái niệm tương đối về điện tử để có thể hiểu được một sơ đồ ngắn gọn bác đã vẽ trên. Như thế bác có thể trình bày thêm chính những kiểm chứng thực tế của bác trước cộng với các thông số đo đạt (về vấn đề làm phẳng điện áp, bù áp, ...) trước và sau khi lắp đặt thêm choke. Nếu có thêm những hình ảnh sẽ dễ hiểu cho người đọc hơn.

@vinagod: em đang chờ để thử nghiệm trên một sản phẩm khác của bác ấy là tụ lọc tăng cường, ko liên quan đến sản phẩm kit dùng choke này, nhưng em sẽ cố gắng để phản hồi.

p/s: một lần nữa xin nhắc lại là bác chủ và các bác vui lòng ko dùng các ngôn từ quá khích và đã kích trong topic này. Rất cảm ơn các bác.
Thanks.
Còn mạch này thì đúng là từ bé em chưa gặp vì chẳng bao giờ lại đi dùng mạch lọc phía MASS, cái này đi ngược lại với các kiến thức về điện tử. Còn về mặt hiệu quả thì phải test mới biết được. Em không tin là nó có hiệu quả tới mức như bác nói
Chào các bạn.
Xin cảm ơn sự quan tâm của các bạn.
Xin đi thẳng vào vấn đề tránh mất thời gian một cách không cần thiết. (edit vì ko đúng trọng tâm và mang tính đã kích,thanks)
Đầu tiên mình xin trình bày nguyên lý bù áp, bạn nào hứng thú có thể mở ngay ampli mình ra để thí nghiệm và tận hưởng thành quả DIY của mình:
Bạn tìm một biến thế nguồn Fe E-I cỡ lõi 3A-5A và quấn đầy dây cỡ 0,5-0,65mm sau đó ghép Fe theo kiểu E-I xen kẽ gắn vào vị trí của cuộn choke L1.
Xin đảm bảo với các bạn, khi bật giàn âm thanh của bạn lên, bạn không còn nghĩ là âm thanh của dàn cũ của bạn nữa, âm chất thay đổi như một ampli đèn cỡ khổng lồ. Mình đã thử dùng một kênh của ampli đã gắn choke này mở đồng thời với một kênh của ampli đèn đỉnh và khó có thể nhận ra sự khác biệt giữa 2 kênh. Âm thanh của bộ dàn được cải thiện 50-100%, đôi khi còn tạo cho mình ý nghĩ nếu không có cuộn choke này ampli của mình chẳng có ý nghĩa gì nữa.
Điều này được minh chứng khi mình gửi mẫu thí nghiệm được che kín đến Hà Nội, bác Quanghao tổ chức test và đã ngậm tăm luôn kết quả review, còn bộ kit thì bác ấy gửi cho đồng nghiệp Andrea Ciuculifo bên Ý để nghiên cứu, mình nghĩ bạn ấy không dám review cũng đúng, vì bạn ấy là người sản xuất ampli... .
Bộ KIT thử nghiệm có sơ đồ như hình mình post dưới đây và mình đã cố tình sử dụng kinh kiện kém nhất để đánh giá tối đa hiệu quả của nó mang lại...tuy nhiên có một số bạn đã cố tình "xù" luôn KIT này, không chịu gửi về lại cho mình , chắc do dựa vào sự cố mà BQT diễn đàn nọ cố tình gây nên...mình không giận các bạn ấy lắm, vì lẽ thường tình mà.
Xin mời các bạn cứ mạnh dạn thử nghiệm và tận hưởng những gì cuộn choke và cách cải tiến này mang lại, bạn nào không có thời gian quấn choke mình sẽ giúp, lưu ý chất lượng FE cao sẽ cho màn trình diễn hi-end ngoài dự kiến!
attachment.php

Trên đây là nguyên lý bù áp, sẽ bù lại nhanh chóng những chổ sạt lở của bộ nguồn khi bộ khuếch đại âm thanh có những đỉnh lớn trên tải gây "méo mó' và biến thành "răng cưa" biểu đồ đường thẳng của bộ nguồn DC. Vị trí choke ở đây là một cải tiến thông minh nhằm né tránh dòng DC qua chọke nhằm hạ giá thành và tăng chất lượng choke. Một việc tưởng chừng rất đơn giản nhưng híếm người nghĩ tới. Vì vậy mình cố tình đổ keo kín để các bạn chứng nhận hiệu quả của nó trước khi công bố sơ đồ. Không ngờ các bạn đã quá quan trọng hỏa vấn đề nên cuộc chơi đã đi sang một hướng khác cực kỳ ...funny. Ai cũng có thể tự biến mình thành ...diễn viên hài.
Xin cảm ơn các bạn đã quan tâm.

P/S: Bác là dân điện tử sao lại vẽ mạch bằng...paint hay photoshop thế? Vẽ mạch nên dùng Protel (Altium), orcad, proteus...cho nó chuẩn. Hay thích "phong cách châu Âu" thì bác dùng sPlan - Abacom, vẽ đẹp lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:

trangchodom

Well-Known Member

Em đọc sao thấy giống sơn đông mãi võ bán thuốc dạo quá. Các bác sơn đông bán hoàn thuốc chữa bá bịnh: nhức răng, đau bụng, cường dương, tăng lực...:X

minhtuantkh

Em là gà mờ trong vấn đề kỹ thuật, dù vậy cũng rất quan tâm đến "chuyện" này. Tóm lại em xin nói với bác chủ 1 lần cuối, vì nếu không có gì mới rồi cứ thò ra thụt vào nhử nhử như vậy chỉ làm cho mọi người càng úp thúng bác mà thôi.
Nếu thực sự bác muốn gì thì hãy ngửa bài ra, chơi đúng nơi đúng chỗ vậy là đẹp nhất: ai thích thì tiếp tục - ai không chấp nhận thì thôi khỏi mất công AE mà cũng đỡ chiếm đất của diễn dàn. Riêng em đến giờ này đã thấy hình bóng của phiên bản " viên tiết kiệm xăng" rồi. Hết! Em sẽ không nhận xét gì trong Topic này nữa. Chúc các bác đi câu vui vẻ :D

polycell

Cảm ơn bạn tngoctu.
Xin được tiếp tục với vấn đề chính, để đơn giản có lẽ mình không cần phải trình bày một cách cao siêu hoặc quá nhiều yếu tố mang tính danh định...
Trong hình vẽ dưới đây bạn có thể thấy năng lượng cấp cho bộ khuếch đại công suất được biểu thị dưới 3 màu: "quân đen","quân xám đậm", "quân xám nhạt"...Nhìn vào đường đi của 3 loại năng lượng trên trên sơ đồ bộ nguồn cải tiến, bạn sẽ dễ hình dung hơn...

vậy là sơ đồ cách cải tiến của bác là thêm 1 cặp tụ và cuôn choke thế là xong rối ah?? mai e sẽ cuốn choke rồi test thử xem sao, hy vọng sẽ thay đổi như bác chủ bảo, e ở đảo nên về mặt DIY dc đồ ngon rẻ thì e mừng khôn siết. E sẽ post hình lên bác chủ ghé mắt cầm tay hộ e nhé.

dichtv

Member

Cảm ơn bạn tngoctu.
attachment.php

Cái hình này là dạng sóng của mạch chỉnh lưu (còn gọi là nắn dòng hay nắn điện) nhằm biến dòng AC thành DC. Đây là mạch chỉnh lưu 1/2 chu kỳ - Các bác nhìn phần mầu đen là hình sin bị cắt nửa dưới. Khi có tụ lọc thì dạng sóng như hình mầu xám, nó có bằng phẳng hơn - nhưng vẫn nhấp nhô lắm.
Mạch chỉnh lưu 1/2 chu kỳ nào cũng có dạng như vậy, chứ chả phải lắp thêm mấy cái gì gì khác. Mạch này chỉ dùng để...nạp ắc quy
Thứ nữa, trong mạch Amp chả ai đi lắp mạch chỉnh lưu 1/2 chu kỳ cả mà phải lắp mạch chỉnh lưu cả chu kỳ (chỉnh lưu cầu):

Hoặc chỉnh lưu 2 nửa chu kỳ (chỉnh lưu hình tia):

Mạch nguồn Amp mà chỉnh lưu 1/2 chu kỳ thì ù không nghe được đâu các bác ơi !
Túm lại cái hình biểu đồ trên chả nói lên gì nếu không muốn nói là sai so với cái mạch kia.
Đây là kiến thức điện tử mà bất cứ beginner nào cũng đều biết, chả có gì cao siêu cả.
Về mặt kỹ thuật thì thế nhé các bác, về mặt "thần thánh" em không dám bàn :D

P/S: Cách hành văn của bác tuan_rau nghe quen quen, giống bác FU...và bác GI...hay GY...ghê cơ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên