Cảm giác sau khi xoay chảo VTC HD sang ASIASAT5 và các hệ lụy gặp phải

duongnd

Tình hình đầu thu VTC HD02 sau nâng cấp!

Mình đã gọi thợ đến nâng cấp phần mềm đầu thu HD02 và xoay chảo sang Asiasat5. Tuy nhiên mình vẫn muốn xem các kênh free trên Vinasat 1 nên đã sắm thêm chảo + 2lnb + bộ trộn để tính bắt cả kênh mông cổ. Sau 1 buổi chiều, kênh mông cổ có tín hiệu 70%, xem mượt mà. Tiếp tục ghép lnb bắt em vinasat -> tín hiệu 100% luôn. Trục trặc sau đó là khi mình ghép 3 lnb vào bộ trộn 4 in 1 thi đầu thu chỉ cho phép xem nhóm kênh mông cổ và 1 trong 2 nhóm kênh còn lại (nghĩa là hoặc vinasat, hoặc asiasat mà không xem cùng lúc 2 vệ tinh này đc). Thưa với các bác là tôi cũng là người biết điều chỉnh bộ trộn và chọn các cổng vào của bộ trộn cho đầu thu. Bác nào đã gặp phải lỗi trên xin cho mình ý kiến.

nam2178

Well-Known Member
Ðề: Tình hình đầu thu VTC HD02 sau nâng cấp!

Mình cũng bị như bạn, khả năng rất lớn là xung đột giữa các LNB. Nếu mà các LNB cùng như nhau thì có thể bộ trộn bị lỗi. Nếu như để trộn để xem 2 vệ tinh thì vô tư, tín hiệu tốt. Nhưng thêm cái thứ 3 vào thì tín hiệu của hai cái trước bị giảm tín hiệu hoặc mất hẳn.

duongnd

mình cũng nghĩ như bác nhưng chưa dám khẳng định. Cao thủ nào cho ý kiến để anh em giải quyết nhỉ?

duongnd

Khả năng bộ trộn chỉ tốt cho 2 lnb thì có thể bỏ qua, vì mình đã thử bỏ quả mông cổ ra, ghép 2 quả vina và asia mà vẫn bị.

duongnd

Thưa các bác! Mình vừa cắm lại các công vào của bộ trộn. Kết quả:
- Các kênh trên VINASAT1 xem ngon (cả K+HD đang thả gà)
- Các kênh trên ASIASAT 5 chỉ xem được 4 kênh VIP,SD, các kênh HD còn lại bị ghi là không có tín hiệu???????
Các cao thủ trong diễn đàn giải thích giùm

Chỉnh sửa lần cuối:

nam2178

Well-Known Member

Những kênh nào tín hiệu tốt và free sẽ xem được, còn các kênh khác sẽ bị mất tín hiệu. Theo mình bạn nên đổi bộ trộn khác để thử nhé.

duongnd

Những kênh nào tín hiệu tốt và free sẽ xem được, còn các kênh khác sẽ bị mất tín hiệu. Theo mình bạn nên đổi bộ trộn khác để thử nhé.

thank bác. Để lát mình chạy qua Thịnh Yên kiếm bộ trộn khác thử xem sao!

duongnd

Ðề: Cảm giác sau khi xoay chảo VTC HD sang ASIASAT5 và các hệ lụy gặp phải

Tinh hình là rất tình hình. Đã thay bộ trộn mới -> Không có gì khả quan. Có bác nào giải thích được không? :-??

nam2178

Well-Known Member

Tinh hình là rất tình hình. Đã thay bộ trộn mới -> Không có gì khả quan. Có bác nào giải thích được không? :-??

Từng quả cắm trực tiếp vào đầu thu thì ok phải không bạn? Nhưng khi cắm vào bộ trộn thì lại bị mất tín hiệu, hoặc tín hiệu kém. Bạn vào đây nghiên cứu thêm nhé:
Nhờ giúp ghép nhiều lnb trên 1 chảo

ptt0903939220

khi các bạn sử dụng bộ trộn,vấn đề lớn nhất là suy hao tín hiệu và suy hao sung,rồi tới nhiễu sung,các bạn dùng biện pháp thay thế để tìm ra nguyên nhân và cách khắc phục,tần số càng cao suy hao càng nhiều.

jay712

Member

Cho em hỏi tí,nhà em dùng đầu HD2,gói sử dụng là HD1 liệu có làm đc ko ạ?
Với cả hôm trc thấy có tầm thêm 20 kênh mới bắt đc.Phát đc vài ngày nó lại hiện dữ liệu bị xáo trộn?Thế là thế nào ợ?Câu khách chăng?

ducminhph

Em lắp HD2 từ khoảng tháng 10/2009. Mới kích hoạt lại gói HD1(được tặng thêm gói HD2). Đã thử xoay chảo nhưng cả buổi chiều không được. Các bác cho ý kiến:
- Đầu của em có cần thay chip không (tháng 10/2009)
- Liệu có phải thay LNB?

quangyuan

Member

Riêng với đầu HDD2 thì bạn phải tiến hành nâng cấp phấn mềm mới sau đó mới tiến hành xoay chảo và dò CT bạn ạ

ducminhph

Riêng với đầu HDD2 thì bạn phải tiến hành nâng cấp phấn mềm mới sau đó mới tiến hành xoay chảo và dò CT bạn ạ

Em đã nâng cấp thành công đầu HD2 ngay sau khi có bản nâng cấp 7/05/2010 ạ

Tiger2010

Member

Những đầu thu HD02 có series: 0209,0309,0509,0609 sẽ phải thay tuner -> Bạn ktra đầu thu của Bạn sẽ biết có phải thay k nhé;
LNB nếu là loại universal thì vẫn dùng được nhưng khi xoay chảo Bạn phải để chế độ LNB 09750-10600 và sẽ khó lấy sóng hơn thôi.
Em lắp HD2 từ khoảng tháng 10/2009. Mới kích hoạt lại gói HD1(được tặng thêm gói HD2). Đã thử xoay chảo nhưng cả buổi chiều không được. Các bác cho ý kiến:
- Đầu của em có cần thay chip không (tháng 10/2009)
- Liệu có phải thay LNB?

Tiger2010

Member

Nếu Bác dùng LNB 11300 thu cho As5 thì chắc là không được rồi.

nhà em dùng dùng LNB 11300 thu cho As5 bắt tốt mà bác. chắc bác ấy chưa thay tuner P20 gì đó thôi. em đem đầu HD02 xuống Cộng Hòa nó thay xong bắt thử thấy được thì vác về.

tuanzs

Member

Con HD002 của em mã 0509 nên phải thay tunner rồi ngại thế chứ
Thay con chip này có lâu không nhỉ?

nếu nó chịu làm mất 1h là xong. nhưng thường nó hẹn 1 ngày. chuối nhất là nó bắt mua thẻ nạp gói HD2. bây giờ chắc không cần vì gói HD1 đã cóa khuyến mãi HD2 rồi

Bên trên