Castle KNIGHT 4 hay KNIGHT 5 ???

lethai123

Ðề: Castle KNIGHT 4 hay KNIGHT 5 ???

Bác thích bass nhẹ,thử nghe Castle Warwick 3 thử đi bác....đảm bảo tiếng trong trẻo hơn dòng Knight nhiều,mà bass cũng không quá tệ,sau này bác thích nhiều bass thì kẹp thêm 1 em sub Rel nữa là bỏ Knight 4,5 xa tít tắp luôn

Nếu vậy sao không lên hẳn dòng Stirling hay Conway có phải đỡ tiền vừa loa vừa em REL không bác ?

babyblue

Well-Known Member

Sau nhiều ngày lọ mọ, e đang kết em Knight 4 hơn cả,thứ nhất, vì hợp túi tiền của e, thứ hai vì gu nghe nhạc trữ tình của e khá nhẹ nhàng, Knight 5 thì có ưu điểm bass đầy hơn, nhưng với Knight 4 thì e thấy tiếng mid, là giọng ca có vẻ nổi trội hơn ( chắc tại vì bớt bass lại).
Sau nhiều ngày nghe ngóng, e tạm rút ra kết luận là nếu bác nào nghe trữ tình mà phòng trên 25m2 hoặc thích bass đầy thì chơi Knight 5, còn thích trữ tình nhẹ nhàng như e thì chọn Knight 4. Còn Knight 4 hay Knight 5 cũng đều hợp với nghe nhạc trữ tình.

Nếu vậy sao không lên hẳn dòng Stirling hay Conway có phải đỡ tiền vừa loa vừa em REL không bác ?

em ý kiến với bác chủ như thế vì Warwick3 + Rel T5 là hệ thống mà em đang có,và em biết được nó chủ động thế nào để bass hợp ý với mình ạ

+ em dựa theo những đoạn bôi đỏ của bác chủ nên đoán bác ấy thích MID trong,bass vừa đủ nhưng đầu tư nhẹ tiền 1 chút (warwick khoảng 14tr mà tiếng trong trẻo hơn Knight4 nhiều,trong khi bác đưa 2 phương án toàn hơn cả chục triệu ạ)
khi nào bác chủ thấy thiếu bass khi đó kẹp thêm con sub cũng chỉ 14tr nữa,em thấy vậy ổn hơn đầu tư vô cặp loa cột 30tr (được cái bass mà chưa hẳn Mid ,Treble đã ổn)...hehehe còn bác theo trường phái nghe Stereo bắt buộc không được có sub thì em thua >:D<

hoangvanduong

Castle Warwick của bác baby blue có phải là dòng này không ?

có điều e chỉ lo là nâng loa lên thì amply phải nâng dự toán không ? Tks bác

babyblue

Well-Known Member

Đúng cặp đó đó bác,cặp loa đó cũng dễ kéo mà bác,cho trực quan bác nên đi nghe thử đi ạ..còn khi thêm Sub thì sub đã có CS riêng rồi,không phụ thuộc amply ạ
Cá nhân em thấy dòng Knight tiếng tối nên góp ý vài lời với bác
Warwick mặc dù nhỏ con nhưng bass theo em thấy ổn hơn mấy loa Bookshelf nhưng không thình thịch như loa cột

ducdunghd

Active Member

Chơi loa cột cho nó đẹp bác ạ, loa bookself thấy nó thiếu thiếu cái gì.

Thế bác chú topic sẽ chọn knight 4 với amply marantz loại nào vậy?Và dòng này "Castle Warwick" sẽ đi với amply nào?Nghe phòng 20m2 thì thế nào hả bác?

hoangvanduong

Thế bác chú topic sẽ chọn knight 4 với amply marantz loại nào vậy?Và dòng này "Castle Warwick" sẽ đi với amply nào?Nghe phòng 20m2 thì thế nào hả bác?

E đi nghe thử thì thấy Knight 4 hợp với Marantz Pm 6005 hơn cả. Còn Castle Warwick thì e chưa được thử, nhưng e cũng tham khảo là nếu trữ tình thì Castle chơi với Marantz, còn Pop, đa thể loại thì chơi với Denon, Pioneer. E hơi nghiêng về option loa cột, còn phòng bác 20m2 thì bác có thể chọn loa để kệ như Warwick như bác babyblue.
Chúc bác vui

htvh87

Em ké của bác chủ thớt chút.
Tinh hình la em muốn mua bộ loa Rogers as 5125 với amply denon PMA 720AE giới thiệu trên web của trương lê giá tham khảo la 27 củ . Xin mọi người cho ý kiến về bộ này . Em nghe nhạc đủ thể loại , đang có xu hướng chuyển dần sang nhạc vàng đan nguyên như quỳnh quang lê . Xin cảm ơn ạ.

ducdunghd

Active Member

Tinh hình la em muốn mua bộ loa Rogers as 5125 với amply denon PMA 720AE giới thiệu trên web của trương lê giá tham khảo la 27 củ . Xin mọi người cho ý kiến về bộ này . Em nghe nhạc đủ thể loại , đang có xu hướng chuyển dần sang nhạc vàng đan nguyên như quỳnh quang lê . Xin cảm ơn ạ.
Bác nghe nhạc vàng mà ghép với denon thì nó cứ huỳnh huỵch giống như chày giã cối. Cứ marrantz mà ghép bác ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

JESSIEBO

Active Member

Hi bác,
Tks bác đã quan tâm và chia sẻ
Nghe nhạc vàng cũng có nhiều gu : gu mạnh mẽ, gu nhẹ nhàng, gu sáng, gu trong...
Nếu như với ROGERS AS 5125, chất âm đặc trưng là trong trẻo, sáng tiếng, nếu gu của bác thích nghe bass chắc mạnh thì chọn DENON, nếu thích nghe theo kiểu nhẹ nhàng thì chơi MARANTZ Pm6005 là đơn giản nhất bác ạh

Hi bác,
Tks bác đã quan tâm và chia sẻ
Nghe nhạc vàng cũng có nhiều gu : gu mạnh mẽ, gu nhẹ nhàng, gu sáng, gu trong...
Nếu như với ROGERS AS 5125, chất âm đặc trưng là trong trẻo, sáng tiếng, nếu gu của bác thích nghe bass chắc mạnh thì chọn DENON, nếu thích nghe theo kiểu nhẹ nhàng thì chơi MARANTZ Pm6005 là đơn giản nhất bác ạh

Anh Minh nói cái này em nghe thấy mới quá, đã nhạc vàng thì em chưa thấy ai thích cái kiểu uỳnh uỵch cửu vạn chơi nhạc của DENON, ROgers AS 5125 bên anh em nghe rồi, nói chung là nghe nhạc vàng không thể nào bằng Knight được.

JESSIEBO

Active Member

Anh Minh nói cái này em nghe thấy mới quá, đã nhạc vàng thì em chưa thấy ai thích cái kiểu uỳnh uỵch cửu vạn chơi nhạc của DENON, ROgers AS 5125 bên anh em nghe rồi, nói chung là nghe nhạc vàng không thể nào bằng Knight được.
Hì hì...Đại khái là người nghe nhạc vàng nhưng thích bass chắc ấy mà, vì có trường hợp thích nhạc vàng, nhưng nghe nhẹ nhàng mềm mại kiểu Marantz lại không ưng, lại thích bass chắc hơn.
Mà nhạc vàng hoà âm theo kiểu trước 75 ( hay còn gọi là " vàng khè" đó :D) thì liu riu nghe giọng ca vocal là chính, còn nhạc vàng hoà âm theo kiểu hiện đại ngày nay ( như Thuý Nga, Asia) thì tiết tấu rất đa dạng và sinh động. Ví như đoạn nhạc đầu của bài "Sương trắng miền quê ngoại do Quang Lê trình bày cũng đầy đủ bass, treb lung linh ấy chứ.
Trở lai với câu hỏi về Rogers của bác kia, Rogers As5125 mà bác ấy chọn là đôi loa đa dụng, tức là nếu ghép với Denon có thể thể loại trữ tình nhẹ nhàng ko như Castle Knight nhưng chơi tốt ở đa thể loại nhạc với độ chi tiết khá hay , thậm chí ghép mixer vào chơi Kok khá tốt.
Tks

htvh87

Cám ơn các bác đã tư vấn . Cho em hỏi liệu chọn Marantz pm6005 có đủ lực kéo không em thấy con này công suất hơi nhỏ.

ducdunghd

Active Member

Dư sưc bác ạh. Em thấy dòng này khá dễ kéo.

JESSIEBO

Active Member

Pm 6005 kéo Rogers AS 5125 dư sức bác ạh. Rogers khá nhẹ và dễ kéo

hoangvanduong

Chào các bác,
Thứ nhất, e cám ơn tất cả các bác từ đầu giờ đã góp ý chia sẻ rất nhiều để e có cái mà đi nghe ngóng.
Thứ hai, e mạo muội khoe với các bác là e đã xúc Knight 4 và amply Marantz PM 6005.
E rất hài lòng, tối vợ con ngủ hết, mình ta "đêm chưa ngủ... nghe ngoài trời đổ mưa từng hạt rơi..." mà tim nó thổn thức theo từng lời ca.
Treb không quá sáng chói nhưng khá nhuyễn, giọng ca trong vắt ( theo tầm tiền của e thôi), nghe rõ mồn một từng cái thở ngắt, nức nở của em Quyên , bass thì nhẹ nhàng , sâu lắng. Nếu bác nào thích nghe giọng ca và tiếng sáo, đàn cò, đàn nhị thì Knight 4 nghe khá ngọt ngào.
Còn nghe đủ loại nhạc cụ hòa chung thì Knight 5 sẽ hợp hơn.
Vì trưng trong phòng khách nên e nghiêng về phương án loa cột, cám ơn bác babyblue đã chia sẻ với e để e mở mang thêm hiểu biết của mình, giờ nghe tạm qua đt, vài bữa ráng phấn đấu chơi lên Q-DAC như bác ấy

dungsin_lqd

Well-Known Member

Em có cặp Klipsch F20+CD6003 đang tìm cái ampli thấy có Marantz PM 6005 định mua mà thấy CS 45W/8ohm có yếu lắm không...em dùng phòng ngủ 16m2..tks

hoangvanduong

Em có cặp Klipsch F20+CD6003 đang tìm cái ampli thấy có Marantz PM 6005 định mua mà thấy CS 45W/8ohm có yếu lắm không...em dùng phòng ngủ 16m2..tks

E thì thấy thông số kỹ thuật chỉ để xem và so sánh giữa 2 dòng amply hoặc loa của cùng 1 thương hiệu , chứ mỗi hãng đo mỗi kiểu, công bố mỗi kiểu, nhiều hãng công bố cao lắm, mà thật chất thì yếu xìu, chiêu này đa phần mấy anh Nhật và TQ hay dùng, còn Anh, Mỹ và Châu Âu thường công bố công suất không cao mà nội công thì vô cùng thâm hậu.
Còn trường hợp Marantz thì Klipsch F20 nhà bác chắc là "chịu đèn" thôi. Mà phòng 16m2 nghe Klipsch tiếng bass lùng bùng hơi khó xứ lý bác ha ?

Kéo dư sức bác à, F20 cũng tương tự R26F bây giờ, khá nhạy kéo, marantz 6005 kiểm soát tốt em này và thoát được hết chất đó.

Bên trên