Chất lượng thật về FTTH TV của Viettel - Buồn quá các bạn ơi

dieuanhmong

Ðề: Chất lượng thật về FTTH TV của Viettel - Buồn quá các bạn ơi

em thấy hình như ko chỉ viettel đâu,mà cáp quang của các mạng khác cũng toàn bị tốc độ nc ngoài thấp hơn cả ADSL,lạ thế.anh sang bên vozforums.com xem ý ạ,trong phần review có đủ hết ạ.nên hiện giờ tại VN chỉ nên dùng ADSL thôi ạ.

Điều đầu tiên là dù có cam kết hay không cam kết thì tốc độ down trung bình theo tiêu chuẩn của bộ TTTT phải:
- Bằng 80% tốc độ gói nếu tải từ các site nội mạng (Viettel)
- Bằng 60% nếu down từ các site ngoại mạng.

Nếu không được như trên là không đảm bảo chất lượng dịch vụ. Không đảm bảo chất lượng thì sau 01 thời gian nhất định không khắc phục được bạn cứ cắt. Không ai phạt được bạn vì người vi phạm hợp đồng là Viettel (không đảm bảo chất lượng dịch vụ theo tiêu chuẩn chung) chứ không phải là bạn.
Luật bảo vệ người tiêu dùng đã có hiệu lực rồi. Bạn đừng sợ. Ngay cả trong hợp đồng có ghi gì gì đi nữa thì bạn cũng không phải sợ vì giá trị pháp lý của hợp đồng vẫn nhỏ hơn giá thị pháp lý của luật.

Tôi dẫn chứng luật như sau :
1. 60% ngoại mạng là theo TCN 68-227 "Chỉ tiêu chất lượng dịch vụ truy nhập internet ADSL", vì vậy nó không áp dụng cho FTTH cáp quang.
TCN 68-227.JPG

2. Do chưa có tiêu chuẩn nào cho FTTH cáp quang, nên tiêu chuẩn làm căn cứ sẽ là TCN 68-218 "Tiêu chuẩn chất lượng dịch vụ internet". Theo tiêu chuẩn này thì tốc độ tải dữ liệu trung bình tối thiểu là 3.5 KB/s
TCN 68-218.JPG

Ngoài ra tiêu chuẩn còn quy định số lần đo là 100 lần vào các thời điểm khác nhau, và phải đo tại các trang mà Bộ quy định.
Như vậy bằng chứng của bạn là chỉ đo 1 lần tại trang rapidshare (không có trong list của Bộ) nên coi như không có giá trị pháp lý.
Xin chia buồn !

em thấy hình như ko chỉ viettel đâu,mà cáp quang của các mạng khác cũng toàn bị tốc độ nc ngoài thấp hơn cả ADSL
Chính xác
Là do chưa có quy định về tốc độ cáp quang. Có trách là trách ông Bộ trưởng Bộ TTTT.

Chỉnh sửa lần cuối:

dieuanhmong

trời,lách luật ư,chán thật.chắc phải đợi vài năm nữa có luật mới vậy. :D

nc1402

Member

Con kiến kiện củ khoai!!!

Chỉ bạn cách này đối phó với tất cả ISP chứ đừng nói Viettel:
- Báo hư liên tục, sáng báo - sửa xong; Chiều báo tiếp hoặc qua ngay mai báo
- Báo hư dù không hư - Nhân viên xuống kiểm tra dù thấy hay không thì cũng chả sao - Lúc này hư giờ không hư sao tui biết
- Tất cả ISP đều có chính sách chăm sóc khách hàng và lưu trữ dữ liệu - Bạn báo hư nhiều thì lần lượt các Bro sau sẽ bị hỏi thăm: KTV trực tiếp, KT trên đài trạm,...
- Làm vậy trong vòng 1 tuần sẽ có người hỏi bạn vì sao lại thế: Nói rằng tui muốn cắt HĐ mà các anh không cho nên tui báo hư cho đến khi nào các anh 1 là cải thiện tốc độ 2 la cho tui hủy hợp đồng

Nói thì nói vậy nhưng các bạn nên cân nhắc khi quyết định chuyện gì. Không có cái gì ngon - bổ - rẻ cả chỉ có giá cả phải chăng phù hợp nhu cầu thôi

VD: Bạn chỉ cần băng thông trong nước thì cứ Viettel CMC mà táng nó rẽ và đảm bảo ok. Còn muốn quốc tế thì chịu mắc tí VNPT mà táng

dung1610

Member

mình đã dùng 3 dịch vụ internet của FPT, Vietlel, VNPT thì tổng kết lại VNPT vẫn là nhất.

tethien

Active Member

Cái tiêu chuẩn của bác nói có trích dẫn từ trang nào của bộ TTTT hay trang nào không bác? Hoặc có ghi trong HĐ hay trong cam kết của site nó có ghi không? Chứ mình nói suôn bằng miệng vậy liệu nó có chấp nhận ko?

Cái tốc độ download trung bình 80%, 60% kia là thuộc về TCN 68 – 227: 2006 là Tiêu chuẩn chất lựong của dịch vụ ADSL do bộ TTTT ban hành và bắt buộc áp dụng. Bộ TTTT có đi kiểm tra, đo kiểm thường xuyên.
Hiện tại thì bộ TTTT vẫn chưa có ban hành tiêu chuẩn chất lượng riêng cho dịch vụ FTTH.
Tuy nhiên nếu khiếu nại chúng ta hoàn toàn có thể lý luận : Dịch vụ FTTH là dịch vụ cao cấp hơn dịch vụ ADSL. Do đó TCCL của nó phải cao hơn ADSL. ==>FTTH phải đạt được TCCL của ADSL.

Các tiêu chuẩn và các kết quả đo kiểm của Bộ có công bố trên website của Cục Viễn thông http://vnta.gov.vn/

Chỉnh sửa lần cuối:

hungmh80

Active Member

thế thì hiểm nhỉ , mình đang dùng VNPT định chuyển sang dùng VT thấy tình trạng này có lẽ thôi, hi vọng VNPT thời gian tới ra gói này rẻ mọt chút thì tốt

khoahq

Active Member

thế thì hiểm nhỉ , mình đang dùng VNPT định chuyển sang dùng VT thấy tình trạng này có lẽ thôi, hi vọng VNPT thời gian tới ra gói này rẻ mọt chút thì tốt

mình cũng chờ VNPT ra gói FTTH giá rẽ là làm luôn, cũng định bát bên CMC đợt giá 630k nhưng nhiều anh em cũng nói băng thông QT kém nên thôi

hoacola

Mình thấy thế này, đúng là tiền nào của đó thôi, một số nhà cung cấp khi quảng cáo (hoặc tư vấn cho khách hàng) thì rất kêu, băng thông cực cao nhưng thực tế thì là "một trời một vực", do đó, có khi phải chịu đựng một chút mới chấp nhận được.
Về phần tốc độ internet quốc tế, đúng là VNPT là tốt và ổn định nhất, nhưng về khoản chăm sóc khách hàng thì hơi chán.
Hiện tại, Mình ở chung cư nên độc quyền mỗi anh VNPT thôi, mỗi lần sự cố là mỗi lần bực cả mình, nhưng không có chọn lựa nào khác nên đành chịu. Không biết khu vực bạn ở có nhà cung cấp khác không, nếu có thì hãy thay đổi đi bạn ah. FTTH mà internet quốc tế chỉ 200kB/s thì ...

tethien

Active Member

Tôi dẫn chứng luật như sau :
1. 60% ngoại mạng là theo TCN 68-227 "Chỉ tiêu chất lượng dịch vụ truy nhập internet ADSL", vì vậy nó không áp dụng cho FTTH cáp quang.

2. Do chưa có tiêu chuẩn nào cho FTTH cáp quang, nên tiêu chuẩn làm căn cứ sẽ là TCN 68-218 "Tiêu chuẩn chất lượng dịch vụ internet". Theo tiêu chuẩn này thì tốc độ tải dữ liệu trung bình tối thiểu là 3.5 KB/s
View attachment 32391

Ngoài ra tiêu chuẩn còn quy định số lần đo là 100 lần vào các thời điểm khác nhau, và phải đo tại các trang mà Bộ quy định.
Như vậy bằng chứng của bạn là chỉ đo 1 lần tại trang rapidshare (không có trong list của Bộ) nên coi như không có giá trị pháp lý.
Xin chia buồn !

Chính xác

Là do chưa có quy định về tốc độ cáp quang. Có trách là trách ông Bộ trưởng Bộ TTTT.

Bảo là không có tiêu chuẩn thì không cần đảm bảo chất lượng thì cùn quá.

1/Đúng là FTTH chưa có TCCL riêng. Nhưng dịch vụ FTTH là dịch vụ cao cấp hơn dịch vụ ADSL. Do đó TCCL của nó phải cao hơn ADSL. Nay TCCL của ADSL nó còn không đạt ==>Không đạt chất lượng.
Lý luận như vậy hoàn toàn chấp nhận được.
2/Cái TCCL TCN 68-218 là TCCL của dịch vụ Dial-up. Hóa ra FTTH = dial-up à.

Chỉnh sửa lần cuối:

hungmh80

Active Member

Mình thấy thế này, đúng là tiền nào của đó thôi, một số nhà cung cấp khi quảng cáo (hoặc tư vấn cho khách hàng) thì rất kêu, băng thông cực cao nhưng thực tế thì là "một trời một vực", do đó, có khi phải chịu đựng một chút mới chấp nhận được.
Về phần tốc độ internet quốc tế, đúng là VNPT là tốt và ổn định nhất, nhưng về khoản chăm sóc khách hàng thì hơi chán.
Hiện tại, Mình ở chung cư nên độc quyền mỗi anh VNPT thôi, mỗi lần sự cố là mỗi lần bực cả mình, nhưng không có chọn lựa nào khác nên đành chịu. Không biết khu vực bạn ở có nhà cung cấp khác không, nếu có thì hãy thay đổi đi bạn ah. FTTH mà internet quốc tế chỉ 200kB/s thì ...
Quan trọng là bạn dùng gói cước gì , mình dùng gói 275k/1thang down trung bình khoảng 470kp/s

hungmh80

Active Member

Quan trọng là bạn dùng gói cước gì , mình dùng gói 275k/1thang down trung bình khoảng 470kp/s

Đang máu lắp 1 cái mà nghe thấy cũng hơi nản, cũng chỉ hay download ở Fshare thôi nhưng mà đường truyền quốc tế như thế thì tệ quá, cần dùng cứ ngồi chờ mốc mõm cũng nản! tôi đang dùng VNPT download max 500kb/s cả quốc tế và trong nước, kéo phim Bluray trên Fshare cũng hơi mệt ^__^

Hic, mình cũng bị y chang như chủ topic, gói FTTH TV 10Mb/10Mb, download quốc tế đạt 250KB cả ngày lẫn đêm y chang như chủ topic, chắc đó là tình hình chung với FTTH của viettel rồi các bác ơi, buồn quá :(

vanhungpto

tien nao cua vay,

lamolong

Mình đang dùng gói 2 triệu mấy năm rồi, tải từ Mediafire đây:

nc1402

Member

Này thì Mediafire
Mình ping DNS của VNPT để minh chứng mình xài VNPT :)

thinhsve

Well-Known Member

Chiều nay em ghi vào biên bản: mình yêu cầu tốc độ download các trang như Mega, Rapid, Mediafire lớn hơn 1MB/s và netTV không đứng hình khi download. Không biết nó đáp ứng được không hay là ... tiếp tục chiến đấu đây. Hy vọng là không xui dữ vậy. Hiện giờ em vẫn tiếp tục sử dụng ADSL vì nó nhanh hơn. Đường cáp quang đang bỏ không phí quá.

Tính lắp cái FTTH TV này cho cơ quan vừa tiện có TV xem trên hội trường, vừa tiện có cáp quang sử dụng mà kiểu thế này thì nản thật rồi. Chỉ cần yêu cầu gói này quốc tế tầm 700-900kb/s và trong nước cứ max speed là ok.

Bên trên