Chất lượng thật về FTTH TV của Viettel - Buồn quá các bạn ơi

thinhsve

Well-Known Member
Chào các bạn.

Nhờ các bạn tư vấn dùm, vì quá thất vọng khi mua trúng hàng kém chất lượng mà còn bị bắt đền khi phát hiện được nó dỏm.

Mình tên: Nguyễn Phước Thịnh là khách hàng hơn 5 năm của ADSL (trọn gói) Viettel, rất hài lòng về chất lượng cũng như chăm sóc khách hàng khi bị sự cố.

Vừa rồi Viettel có tổ chức khuyết mãi FTTH TV, thế là tôi đăng ký ngay. Cứ tưởng bở, vì nghĩ ADSL gói HomeE+ có 4096/640Kbps mà download từ Rapidshare (Account Premium) cũng trên dưới 560KB/s (dùng IDM). Không ngờ khi kéo thêm FTTH TV với 10/10Mbps (tôi tính chờ chất lượng FTTH ổn định rồi mới cắt HĐ ADSL), khi download cũng từ Rapidshare (cùng 1 link, chỉ chuyển modem thôi) tốc độ cao nhất chỉ được 250KB/s. Nhân viên kỹ thuật lên xuống nhiều lần cùng test và gởi hình test được lên kính thưa các cấp của KTV. Cuối cùng hôm nay (06/10/2011 - ngày gắn là 28/09/2011)trả lời là Viettel không cam kết đường truyền quốc tế (mà ADSL cũng đâu cam kết tốc độ quốc tế đâu- sao nó được như vậy?) nên nó chỉ như vậy!!! Potay.com (thế là tôi cũng còn hên, chứ vì Viettel vì không cam kết tốc độ quốc tế nên chỉ còn 1/1bps hướng quốc tế thì khách hàng cũng phải chấp nhận)

Tôi quê quá, mình muốn mua 1 món hàng tốt vì quá tin tưởng vào ngưới bán, nhưng khi người bán bị phát hiện món hàng dỏm thì chày cối cho qua chuyện. Tôi gọi điện thoại yêu cầu người tư vấn hủy hợp đồng thì Anh ta bảo muốn hủy phải đền HĐ, nhưng xin thưa: mặc dù HĐ tôi đã ký nhưng biên bản giao nhận thiết bị và nghiệm thu thì chưa có ký. Nếu đền HĐ thì lấy gì chứng minh là tôi đã nhận thiết bị từ Viettel. Và Trường hợp này tôi có đưa lên trung tâm bảo vệ người tiêu dùng được không???
Đang buồn và quá bực mình. Nhờ các bạn tỉnh táo hơn tư vấn dùm. Thanks

Đây là hình ảnh so sánh chất lượng của 2 đường truyền hướng quốc tế:

nguyentientho94

Active Member
Ðề: Chất lượng thật về FTTH TV của Viettel - Buồn quá các bạn ơi

Tôi quê quá, mình muốn mua 1 món hàng tốt vì quá tin tưởng vào ngưới bán, nhưng khi người bán bị phát hiện món hàng dỏm thì chày cối cho qua chuyện. Tôi gọi điện thoại yêu cầu người tư vấn hủy hợp đồng thì Anh ta bảo muốn hủy phải đền HĐ, nhưng xin thưa: mặc dù HĐ tôi đã ký nhưng biên bản giao nhận thiết bị và nghiệm thu thì chưa có ký. Nếu đền HĐ thì lấy gì chứng minh là tôi đã nhận thiết bị từ Viettel. Và Trường hợp này tôi có đưa lên trung tâm bảo vệ người tiêu dùng được không???

1. Bạn kiện thì bạn chỉ có thua trở lên (vì rõ ràng họ đã ghi rõ là không cam kết chứ có phải cam kết 10 Mbps hay 30 Mbps đâu...)
2. Bạn chưa ký biên bản bàn giao thiết bị và nghiệm thu mà họ để yên cho bạn dùng rồi à. Tờ của bạn có thể không ký nhưng tờ của họ thì đã chấm mực vào cũng phải chịu.
3. ADSL Viettel đúng là băng thông quốc tế cao hơn là FTTH thật.

Bản thân mình đang dùng gói 32 Mbps, down trong nước thì chuyện 4 MB/s không phải bàn cãi, nhưng nước ngoài mình được 1 MB/s cũng đã thấy tốt hơn cái thời FPT down MF 50 kb/s...

thinhsve

Well-Known Member

2. Bạn chưa ký biên bản bàn giao thiết bị và nghiệm thu mà họ để yên cho bạn dùng rồi à. Tờ của bạn có thể không ký nhưng tờ của họ thì đã chấm mực vào cũng phải chịu.
Cảm ơn bạn nhiều.
Nhưng mình khẳng định là chưa cầm bút chấm 1 dấu nào vào biên bản bàn giao hay nghiệm thu gì cả.Hiện giờ Account Internet vào NETTV mình đều chưa có cái nào cả, do chất lượng như vậy nên mình dứt khoát không nhận. Chỉ có đều là họ không gỡ đem về, do chờ xử lý.

Chỉnh sửa lần cuối:

hầu như các ISP đều limit speed đi QT cả bạn ah...có lẽ chỉ có VNPT là ko limit thôi :)

tusontay

Huyền Thoại

Bạn Call cho nhân viên tư vấn nói là: Nếu ko hủy thì tôi cũng ko sử dụng nữa, kệ Vịt Teo tôi chuyển sang dùng bên nhà cung cấp khác!

Bọn nhân viên tư vấn đó chung quy chỉ là muốn lấy doanh số nên ép bạn dùng đó thôi!

thinhsve

Well-Known Member

Nếu chưa ký biên nhận bàn giao và nghiệm thu thì nó có tính tiền thuê bao được không? Nếu không tính tiền được của mình thì mình để đủ 36 tháng như cam kết rồi thanh lý HĐ cũng được, tiền đóng 1T25 ban đầu coi như tiền ngu vậy. Chuyển qua dùng VNPT cho đỡ bực mình.

truonghd

Well-Known Member

BẠN K THỂ KIỆN ĐƯỢC RỒI, VÌ NÓ CHỈ CHO MAX TRONG NƯỚC THÔI, còn quốc tế thì thua rồi, nó k cam kết, mình cũng mới gắn nè, trong nước dơn FSHARE THÌ MAX 1.2MB/SEC CÒN QUỐC TẾ THÌ.................

dungktkh

Bạn muốn hủy hợp dồng thì phải đọc lại hợp đồng đã. xêm có diều khoản nào liên quan đến đơn phuong chấm dứt hợp đồng mà ko phải đền hợp đồng ko, ví dụ 1 bên ko hoàn thành nghĩa vụ của hợp đồng chẳng hạn, hay thực hiện hợp đồng ko đúng với cam kết, nói chung bạn đọc lại hợp đồng mới dc.

khoahq

Active Member

bạn mình làm KTV bên Viettel mà hỏi thì nó sài VNPT và khuyên chân thành mình ko nên chuyển sang Viettel vì đường truyền quốc tế tệ lắm :(

truonghd

Well-Known Member

bạn mình làm KTV bên Viettel mà hỏi thì nó sài VNPT và khuyên chân thành mình ko nên chuyển sang Viettel vì đường truyền quốc tế tệ lắm :(

thì trong hợp đồng người ta có ghi rõ là quốc tế k cam kết rồi mà bạn
mình cũng như bạn, lúc đầu mình gắn gói cưới FTTH ECO, vì thằng chó nhân viên nó k tư vấn cho mình . sau mình biết được liền kêu nó đổi và mất 1 tuàn chờ đợi và kiện cáo rốt cuộc tốn 200k tiền hủy hợp đồng,

không đóng tiền nữa là nó cắt thôi, bài học cho bạn nào đang có ý định dùng viettel kaka. Trước mình xài FPT cũng bị chặn QT như viettel này, mỗi lần muốn down max lại phải kiếm con proxy ngon mới down full được, mà bất tiện lắm , chuyển qua dùng VNPT cho ngon lành

thinhsve

Well-Known Member

Bạn muốn hủy hợp dồng thì phải đọc lại hợp đồng đã. xêm có diều khoản nào liên quan đến đơn phuong chấm dứt hợp đồng mà ko phải đền hợp đồng ko, ví dụ 1 bên ko hoàn thành nghĩa vụ của hợp đồng chẳng hạn, hay thực hiện hợp đồng ko đúng với cam kết, nói chung bạn đọc lại hợp đồng mới dc.

Có 1 điều khoản Chấm dứt HĐ là: "Sau thời gian 30 ngày kể từ ngày ký hợp đồng, nếu Bên A (Viettel) không trang bị đầy đủ thiết bị đầu cuối để có thể cài đặt và sửa dụng dịch vụ của bên B"
Tôi sẽ kéo dài đến đủ 30 ngày để có thể thực hiện điều khoản này. Viện lý do chính đáng để không nghiệm thu và nhận bàn giao như: Xem TV hoặc phim bị đứng hình (chuyện này có thật 100%, nhưng tôi rất ít xemNETTV chỉ mê đường truyền 10/10Mbps thôi nên mới lắp), chứng tỏ thiết bị dỏm, bắt đổi thiết bị liên tục cho chúng khùng lên là bắt mình chấm dứt HĐ và ...

nc1402

Member

không đóng tiền nữa là nó cắt thôi, bài học cho bạn nào đang có ý định dùng viettel kaka. Trước mình xài FPT cũng bị chặn QT như viettel này, mỗi lần muốn down max lại phải kiếm con proxy ngon mới down full được, mà bất tiện lắm , chuyển qua dùng VNPT cho ngon lành

bạn kiếm được Proxy trong nước ah? hay vậy! Còn Proxy quốc tế thì cũng bằng thừa vì băng thông QT đã bị chặn mà!!!

Có 1 điều khoản Chấm dứt HĐ là: "Sau thời gian 30 ngày kể từ ngày ký hợp đồng, nếu Bên A (Viettel) không trang bị đầy đủ thiết bị đầu cuối để có thể cài đặt và sửa dụng dịch vụ của bên B"
Tôi sẽ kéo dài đến đủ 30 ngày để có thể thực hiện điều khoản này. Viện lý do chính đáng để không nghiệm thu và nhận bàn giao như: Xem TV hoặc phim bị đứng hình (chuyện này có thật 100%, nhưng tôi rất ít xemNETTV chỉ mê đường truyền 10/10Mbps thôi nên mới lắp), chứng tỏ thiết bị dỏm, bắt đổi thiết bị liên tục cho chúng khùng lên là bắt mình chấm dứt HĐ và ...

Trên này có rất nhiều bạn làm trong Viettel nè! bạn show ra hết vậy lỡ như....:)

hungdisc

Member

chia buồn cùng chủ pic
@@ thật may là mấy hôm trước mình chon Mytv của VNPT chứ không phải nettv của vịt teo

tethien

Active Member

Điều đầu tiên là dù có cam kết hay không cam kết thì tốc độ down trung bình theo tiêu chuẩn của bộ TTTT phải:
- Bằng 80% tốc độ gói nếu tải từ các site nội mạng (Viettel)
- Bằng 60% nếu down từ các site ngoại mạng.

Nếu không được như trên là không đảm bảo chất lượng dịch vụ. Không đảm bảo chất lượng thì sau 01 thời gian nhất định không khắc phục được bạn cứ cắt. Không ai phạt được bạn vì người vi phạm hợp đồng là Viettel (không đảm bảo chất lượng dịch vụ theo tiêu chuẩn chung) chứ không phải là bạn.
Luật bảo vệ người tiêu dùng đã có hiệu lực rồi. Bạn đừng sợ. Ngay cả trong hợp đồng có ghi gì gì đi nữa thì bạn cũng không phải sợ vì giá trị pháp lý của hợp đồng vẫn nhỏ hơn giá thị pháp lý của luật.

nhoctom

Điều đầu tiên là dù có cam kết hay không cam kết thì tốc độ down trung bình theo tiêu chuẩn của bộ TTTT phải:
- Bằng 80% tốc độ gói nếu tải từ các site nội mạng (Viettel)
- Bằng 60% nếu down từ các site ngoại mạng.

Nếu không được như trên là không đảm bảo chất lượng dịch vụ. Không đảm bảo chất lượng thì sau 01 thời gian nhất định không khắc phục được bạn cứ cắt. Không ai phạt được bạn vì người vi phạm hợp đồng là Viettel (không đảm bảo chất lượng dịch vụ theo tiêu chuẩn chung) chứ không phải là bạn.
Luật bảo vệ người tiêu dùng đã có hiệu lực rồi. Bạn đừng sợ. Ngay cả trong hợp đồng có ghi gì gì đi nữa thì bạn cũng không phải sợ vì giá trị pháp lý của hợp đồng vẫn nhỏ hơn giá thị pháp lý của luật.

Cái tiêu chuẩn của bác nói có trích dẫn từ trang nào của bộ TTTT hay trang nào không bác? Hoặc có ghi trong HĐ hay trong cam kết của site nó có ghi không? Chứ mình nói suôn bằng miệng vậy liệu nó có chấp nhận ko?

Chỉnh sửa lần cuối:

hongquan2009

Well-Known Member

đúng là không chấp nhận được với đường truyền FTTH kể cả là quốc tế đi chăng nữa,nếu bạn chưa ký biên bản nghiệm thu thì mình nghĩ có thể hủy hợp đồng vì bên viettel chưa đáp ứng đúng chất lượng dv mà bạn đăng ký,bạn sẽ chỉ bị mất số tiền đặt cọc cho viettel thôi.

dsnnguyen

Member

Tôi cũng là một nạn nhân FTTH Viettel, tôi nghĩ là khi lắp cáp quang thì đường truyền quốc tế cũng như VN sẽ cao hơn hoặc chí ít thì đường truyền quốc tế cũng bằng đường truyền ADSL. Nhưng khi lắp rồi thì đường truyền quốc tế chỉ đạt 250kb/s (đường truyền lắp ADSL Viettel gói home C = 340kb/s), đường truyền trong nước thì đạt 1,2mb/s . Nhân viên kỹ thuật xuống test, lập biên bản nhưng cũng không thay đổi được gì . Nên tôi khuyên các bạn nào thường xuyên sử dụng đường truyền quốc tế thì tạm thời đừng đăng ký lắp FTTH Viettel kẻo mà hối hận :((

thinhsve

Well-Known Member

Trên này có rất nhiều bạn làm trong Viettel nè! bạn show ra hết vậy lỡ như....:)

Mình đã dám nói thì chiều luôn, các Bồ nào là nhân viên Viettel thì tìm cách khắc phục hoặc trả lời đi, nếu không thì tất cả các diễn đàn mà tôi tham gia sẽ có bằng chứng rất thật về chất lượng quốc tế của Internet FTTH TV của Viettel. Cái gì đúng thì nói thôi.

Bên trên