Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Chẳng mấy mà Nam Định có DVB-T2 thôi bác à. Đừng rầu làm gì. Cái anten bác cứ để lại, bây giờ thu tạm sóng analog, sau rồi thu DVB-T2. Các chương trình free xem trên nhiều hạ tầng khác nhau được mà, không nhất thiết phải mua chảo nếu bác không thích.

HJhj nói thế thôi chứ các kênh trả phí vẫn hấp dẫn hơn :D

Anv

Member

Các bác cho hỏi tớ cắm anten vào dò thì cũng được mấy chục kênh của AVG mà ko kênh nào coi được hết, kênh thì ko hình, ko tiếng, kênh thì tín hiệu cứ bị ngắt quãng liên tục. Ko biết có phải tại anten hay ko? Mà phân biệt anten UHF với VHF làm sao hả các bác?

vnckien

Active Member

Các bác cho hỏi tớ cắm anten vào dò thì cũng được mấy chục kênh của AVG mà ko kênh nào coi được hết, kênh thì ko hình, ko tiếng, kênh thì tín hiệu cứ bị ngắt quãng liên tục. Ko biết có phải tại anten hay ko? Mà phân biệt anten UHF với VHF làm sao hả các bác?

Thật ra tôi cũng không để ý đến cách phân biệt anten UHF và VHF. Chỉ khi đi mua, ra tiệm hỏi người bán, người ta đưa ra cái anten và biết đó là anten UHF.
Còn AVG ở chỗ bác thì không rõ, còn ở chỗ tôi thì xem được mấy kênh: ANTV; Vnews - TTXVN; Vietteen Nhactre; THTP CanTho; VTV1, VTV2; HTV9; Đọc sách TV.

Anv

Member

Thật ra tôi cũng không để ý đến cách phân biệt anten UHF và VHF. Chỉ khi đi mua, ra tiệm hỏi người bán, người ta đưa ra cái anten và biết đó là anten UHF.
Còn AVG ở chỗ bác thì không rõ, còn ở chỗ tôi thì xem được mấy kênh: ANTV; Vnews - TTXVN; Vietteen Nhactre; THTP CanTho; VTV1, VTV2; HTV9; Đọc sách TV.

Tớ đang ở khu vực cầu Hang quận Gò Vấp, mua con anten râu 25k đặt ở tầng 1 mà chẳng xem được kênh nào cà >.<
Chắc muốn test thì phải làm hẳn 1 con anten xương cá để trên sân thượng quá.

vnckien

Active Member

Tớ đang ở khu vực cầu Hang quận Gò Vấp, mua con anten râu 25k đặt ở tầng 1 mà chẳng xem được kênh nào cà >.<
Chắc muốn test thì phải làm hẳn 1 con anten xương cá để trên sân thượng quá.

Cũng có loại UHF nhỏ gọn giống như của AVG đấy bác.

liowen

Member

hic mới mua con ăn ten cắm vào 674 của mình mà chẳng bắt dc kênh nào, bác nào giúp phát, mình ở HN

Anv

Member

hic mới mua con ăn ten cắm vào 674 của mình mà chẳng bắt dc kênh nào, bác nào giúp phát, mình ở HN

Bác dò đài bên phần Digital đó chứ ko phải Analog đâu.

97% là của VTC chứ không phải VTV đâu bạn.

Đây là bản đồ phủ sóng DVB-T2 của VTV tại Sài Gòn. Mình ở trong vùng màu xanh lá cây mà sóng yếu là sao nhỉ?

À. Ở thị xã Thuận An - Bình Dương có trạm phát sóng với anten cao gần 200m của VTV đang phát analog VTV1 và VTV3. Mình nghĩ là sang năm VTV sẽ phát số ở trạm này.

Không thấy bản đồ đâu bạn à???

Mình ở Thủ Đức, không biết có sóng DVB-T2 tốt không hả các bác? Dùng anten UHF trong nhà dc k hay phải anten UHF ngoài trời?

evils88

NQ đọc nhưng e vẫn chưa rõ lắm, vậy là những tv đời cũ k có DVB-T2 muốn xem thì làm thế nào, mua đầu KTS vtc hay K+ sao ???

mryeknom

Member

con Toshiba 39P2300 có DVB-T2 không các bác? Mình search vẫn không thấy có thông tin.

Haxen

Well-Known Member

con Toshiba 39P2300 có DVB-T2 không các bác? Mình search vẫn không thấy có thông tin.

Cho đến hiện nay, tại thị trường VN chỉ có một số dòng TV của LG và các dòng TV có mã KDL-xxxxx của Sony là có DVB-T2 còn các hãng khác chưa có bác ạ

tan_huy_93

Well-Known Member

SONY đều có mã đầu là KDL hết mà bác.
Chính xác là những model SONY của năm 2013 đều hỗ trợ DVB-T2, KDL-xxWxxx là mã của các model 2013.
Cho đến hiện nay, tại thị trường VN chỉ có một số dòng TV của LG và các dòng TV có mã KDL-xxxxx của Sony là có DVB-T2 còn các hãng khác chưa có bác ạ

vnckien

Active Member

Em chưa cập nhật thêm thông tin, nhưng LG và SS chưa có model nào hỗ trợ DVB-T2 các bác. Chỉ có một số hỗ trợ DVB-T thôi. 2 ông Kim và Sâm này bình chân như vại ý. Hình như con chip giải mã bên trong TV của họ có khả năng giải mã được cả DVB-T2, khi đến thời hạn, họ chỉ cần cập nhật firmware là xong hay sao ý (em đoán). Nếu không, 2 ông Sâm và Kim chỉ còn nước đưa TV chưa tích hợp DVB-T2 về Hàn quốc bán.......

congonly

Em chưa cập nhật thêm thông tin, nhưng LG và SS chưa có model nào hỗ trợ DVB-T2 các bác. Chỉ có một số hỗ trợ DVB-T thôi. 2 ông Kim và Sâm này bình chân như vại ý. Hình như con chip giải mã bên trong TV của họ có khả năng giải mã được cả DVB-T2, khi đến thời hạn, họ chỉ cần cập nhật firmware là xong hay sao ý (em đoán). Nếu không, 2 ông Sâm và Kim chỉ còn nước đưa TV chưa tích hợp DVB-T2 về Hàn quốc bán.......

Bác cho e hỏi là nhà e đang dùng K+, nhà ông già dùng Mytv.thì sau khi phủ sóng DVB-T2 có phải mua đầu thu mới của mấy thằng này k ạ. Hiện nhà e có con Sony 42W674A thì chắc bắt sóng bình thường nhưng muốn dùng K+ lại phải mua đầu khác à. Và e đang định mua 1 cái tivi cho ông già nên đang băn khoăn về cái khoản Mytv nữa ạ, ông già thích xem lại các chương trình nên chỉ dùng mytv nếu sau này mà phải mua đầu thu Mytv khác để bắt sóng DVB-T2 thì e mua cái tivi vừa tiền thôi. hì hì thanks các bác trc ạ

tan_huy_93

Well-Known Member

Không bác ạ, vì 3 cái này là 3 công nghệ truyền dẫn khác nhau.

K+ là số vệ tinh DVB-S/ S2, MyTV là truyền hình qua Internet IPTV, còn DVB-T/ T2 là số mặt đất.

TV SONY 42W674A chỉ có thể thu DVB-T/ T2, không thể thu DVB-S/ S2 và IPTV.
Cái STB MyTV chỉ có thể dùng cho IPTV, không thể dùng để thu DVB-T/ T2 và DVB-S/ S2.
STB K+ chỉ có thể thu DVB-S/ S2 không thể thu IPTV và DVB-T/ T2
Bác cho e hỏi là nhà e đang dùng K+, nhà ông già dùng Mytv.thì sau khi phủ sóng DVB-T2 có phải mua đầu thu mới của mấy thằng này k ạ. Hiện nhà e có con Sony 42W674A thì chắc bắt sóng bình thường nhưng muốn dùng K+ lại phải mua đầu khác à. Và e đang định mua 1 cái tivi cho ông già nên đang băn khoăn về cái khoản Mytv nữa ạ, ông già thích xem lại các chương trình nên chỉ dùng mytv nếu sau này mà phải mua đầu thu Mytv khác để bắt sóng DVB-T2 thì e mua cái tivi vừa tiền thôi. hì hì thanks các bác trc ạ

Di Oi Gi

sắp đến cá tháng 4 rồi, DVB-T2 trùng ngày cá tháng 4, khó hiểu ?

tan_huy_93

Well-Known Member

Cá tháng tư Việt Nam chỉ ăn theo, chả liên quan gì đến nhau cả và không có gì là khó hiểu khi có quyết định giấy trắng mực đen rõ ràng thế kia.
sắp đến cá tháng 4 rồi, DVB-T2 trùng ngày cá tháng 4, khó hiểu ?

Bên trên