Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

vnckien

Active Member
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

97% là của VTC chứ không phải VTV đâu bạn.

Đây là bản đồ phủ sóng DVB-T2 của VTV tại Sài Gòn. Mình ở trong vùng màu xanh lá cây mà sóng yếu là sao nhỉ?

À. Ở thị xã Thuận An - Bình Dương có trạm phát sóng với anten cao gần 200m của VTV đang phát analog VTV1 và VTV3. Mình nghĩ là sang năm VTV sẽ phát số ở trạm này.

Bạn thử quét kênh KTS bằng tay, đặt kênh C25 khi chưa ra lệnh quét, thì nó thể hiện mức chất lượng sóng, nhờ đó, bạn coi được chất lượng sóng thế nào. Kênh C25 ở TP. HCM là do VTV phát bạn nhé.

Cũng có thể do là thời gian thử nghiệm nên VTV chưa phát đủ công suất 5kW chăng?

ipv6

Khi quét kênh 25 bằng tay, mức tín hiệu cũng thay đổi liên tục, nhiều lúc tín hiệu mất hoàn toàn :(.

Mình cũng nghĩ do đang là thời gian thử nghiệm nên sóng chưa đủ mạnh. Nhưng VTV phát DVB-T2 ở TPHCM từ tháng 9/2012 -> được 1 năm rồi đó bạn T_T

nsnhd

Well-Known Member

Nếu phát SD thì không có ý nghĩa gì hết, quên đi thì hơn

vnckien

Active Member

Nếu phát SD thì không có ý nghĩa gì hết, quên đi thì hơn

Chỉ quên SD đi khi nhà bạn dùng dịch vụ THTT thôi. Còn dù phát SD nhưng so với analog "muỗi" như ruồi thì DVB-T2 có ý nghĩa vô cùng to lớn đấy bạn. Thân.

manhtran71

Well-Known Member

DVB-T2/MPEG-4 mình dùng cái antenna vuông nhỏ trên đầu TV vẫn bắt tốt các đài VTV..., VTC.... trừ VTC 16 ngoài ra còn 1 số đài khác nhưng chắc antenna nhỏ quá nên "không có tín hiệu....hẹn lại lần sau":(( . TV đặt ở tầng hai cao khoảng 5m.

vnckien

Active Member

DVB-T2/MPEG-4 mình dùng cái antenna vuông nhỏ trên đầu TV vẫn bắt tốt các đài VTV..., VTC.... trừ VTC 16 ngoài ra còn 1 số đài khác nhưng chắc antenna nhỏ quá nên "không có tín hiệu....hẹn lại lần sau":(( . TV đặt ở tầng hai cao khoảng 5m.

Chào bác.

Cho em hỏi TV nhà bác là TV gì ạ?
Bác ở TP. HCM hay HN hay ở đâu khác ạ?

Cảm ơn bác.

manhtran71

Well-Known Member

Chào bác.

Cho em hỏi TV nhà bác là TV gì ạ?
Bác ở TP. HCM hay HN hay ở đâu khác ạ?

Cảm ơn bác.
SN W804A, mình ở Q5, khu đồ chơi xe hơi, TPHCM bác ạ.

ipv6

Sóng DVB-T2 của VTV ở Sài Gòn mạnh quá! :-bd

Vậy bạn manhtran71 có bắt được kênh Hải Phòng, Thanh Hóa, Nghệ An, HTV7, Vĩnh Long 1, Hà Nội 1, Quảng Ninh 1 không? :-/

vnckien

Active Member

SN W804A, mình ở Q5, khu đồ chơi xe hơi, TPHCM bác ạ.

Vâng, chúc mừng bác, TV xịn, nhà gần đài phát DVB-T2, hình ảnh thu được chắc chắn rất tốt.

Vậy bạn manhtran71 có bắt được kênh Hải Phòng, Thanh Hóa, Nghệ An, HTV7, Vĩnh Long 1, Hà Nội 1, Quảng Ninh 1 không? :-/

Chắc chắn thu được hết những kênh này bác.

vnckien

Active Member

Nếu bắt được những chương trình trên thì chắc chắn sẽ thu được VTC16 :|

Hiện tại, ở TP. HCM và NH TV hỗ trợ DVB-T2/T thu được tất cả các kênh VTC phát trên DVB-T.
Nhưng sau ngày 15/9 tới đây, VTC tăng kênh và đổi đầu thu - đối với gói vệ tinh VTC thì không rõ có thay đổi gì đối với THKTSMĐ do VTC phát hay không?

manhtran71

Well-Known Member

Nó hiện lên nhiều kênh lắm ( có cả kênh truyền thanh VOV nữa) nhưng như mình nói có lẻ do antenna nhỏ và không đúng chuẩn nên chỉ xem được mấy đài VTV..., VTC..., nhưng VTC16 và các kênh như bác nói không xem được, do mình có TH cáp HD nên không thử những antenna khác :).

Seneken

Member

Hiện tại mình đang dùng truyền hình cáp của HTVC, hình như cũng 3 4 năm rồi. Mà giờ dùng Panasonic 50ET60 thu kênh VTV3 vẫn xấu òm :D Không biết phải dò đài thế nào mới đúng hay cái này là do bên cáp nhỉ ?

manhtran71

Well-Known Member

Hiện tại mình đang dùng truyền hình cáp của HTVC, hình như cũng 3 4 năm rồi. Mà giờ dùng Panasonic 50ET60 thu kênh VTV3 vẫn xấu òm :D Không biết phải dò đài thế nào mới đúng hay cái này là do bên cáp nhỉ ?

Phần do tiếp sóng, phần do chiến thuật kinh doanh kênh của "mình" đẹp hơn kênh của đài khác để thu hút khách hàng (mình nghỉ thế). Sao bác không xem VTV3 trên THKTS DVB-T2 mình thấy nó xem còn đẹp hơn cáp SCTV đấy và có cả VTV3HD.

vnckien

Active Member

Phần do tiếp sóng, phần do chiến thuật kinh doanh kênh của "mình" đẹp hơn kênh của đài khác để thu hút khách hàng (mình nghỉ thế). Sao bác không xem VTV3 trên THKTS DVB-T2 mình thấy nó xem còn đẹp hơn cáp SCTV đấy và có cả VTV3HD.

Bác nói chính xác. VTV3 HD trên DVB-T2, nếu nó xấu (có một số ít ngày xấu - hình bị vỡ) thì cả trên các kênh PayTV khác đều xấu theo. Còn khi nó bình thường trở lại, thì không thua gì VTV3 HD trên đầu K+ HD (mình xem cả 2), thậm chí còn có thể hơn. Nó sẽ hơn đứt VTV3 HD trên đầu K+ HD khi trời mưa, K+ tịt tối òm.

Seneken

Member

Bác nói chính xác. VTV3 HD trên DVB-T2, nếu nó xấu (có một số ít ngày xấu - hình bị vỡ) thì cả trên các kênh PayTV khác đều xấu theo. Còn khi nó bình thường trở lại, thì không thua gì VTV3 HD trên đầu K+ HD (mình xem cả 2), thậm chí còn có thể hơn. Nó sẽ hơn đứt VTV3 HD trên đầu K+ HD khi trời mưa, K+ tịt tối òm.

Vậy anh cho em hỏi với TV có sẵn DVB-T2 thì mình dùng angten để thu sóng như bình thường hay sao ?

vnckien

Active Member

Vậy anh cho em hỏi với TV có sẵn DVB-T2 thì mình dùng angten để thu sóng như bình thường hay sao ?

Đúng vậy bạn, nhưng loại UHF nhé (không dùng anten VHF được).

Mình thì dùng anten UHF của Viettronic giá 160k.

manhtran71

Well-Known Member

Thì như hình mình up, mình chỉ sử dụng antenna thu đài FM của cái ampli 5.1 ya thôi.

vnckien

Active Member

Thì như hình mình up, mình chỉ sử dụng antenna thu đài FM của cái ampli 5.1 ya thôi.

Chắc cái anten bé tí của bác nó giống với cái bé tí của Anviên, đã có sóng là thu được, rất mạnh. Không biết bí quyết của họ là gì, hay đây là ưu điểm của DVB-T2?

ipv6

Đúng vậy bạn, nhưng loại UHF nhé (không dùng anten VHF được).

Mình thì dùng anten UHF của Viettronic giá 160k.

Bạn mua anten UHF của Viettronic ở đâu? Nó có bộ khuếch đại đi kèm không? Cho mình xin cái hình với :)

Bên trên